ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• รบกวนถามผู้รู้ เรื่องหมากินเนื้อสดมีผลทำให้ดุขึ้นมั้ย แล้วมีข้อดีข้อเสียยังงัยครับ
  • ผมว่าไม่เกี่ยวครับ แต่เขาจะมีปฎิกีรียากับสัตว์มากกว่าเช่น ถ้ากินเนื้อไก่สด เขาก็จะกินไก่เป็นๆ
    ถ้าคนที่อยู่ไก้ลเคียงเขาเลี้ยงไก่ด้วยก็ต้องระวังครับ
  • ถูกต้องคับพี่.linkinของผมกินขาหมูขาวัวกัวหมาปั๊กอย่างว่าหมาผมยังเด็กด้วยล่ะมั่ง8เดือน
  • เออลืมข้อดีเยอะมีข้อเสียพยาธิแต่ถ้ารู้จักถ่ายก็ไม่ใช่ปัญหา :063:
  • ผมก็ให้โครงบดดิบ โครง เบทาโกร
  • ให้พวกเนื้อสด ควรถ่ายพยาธิทุกกี่เดือน
  • ผมก็ให้โครงบดดิบ ผสมอาหาร ปัญหาคือมันเบื่อนผิวหนังขึ้นหนอ ที่หู ที่ท้อง เห็นชัด มันเพราะไก่ไหมถึงเบื้อน ื แล้วถ้าใช้หมูบดแทนได้ไม่
  • ทุกอย่างกินได้หมดยกเว้น หมู กับ ปลา ถ้าเป็นปลาต้องเป็นปลาทะเลครับผม หมู มันมีพยาธิที่หมาย่อยไม่ได้ครับผม บ้านผม ให้กินโครงไก่ สด กับอกไก่สด +F1 สีแดง แต่ต้องถ่ายพยาธิอย่างน้อย 3เดือน ต่อครั้งโครงไก่บดผมไม่เคยให้อ่ะแต่ให้แบบสับ เป็นท่อนๆ ส่วนโครงไก่นี้ต้องหาที่ไว้ใจได้ทางที่ดีให้ชัวร์ CPไปเลยจ้า..
    หวังว่าคงเป็นประโยนช์นะครับ จุ๊บ
  • ผมให้กิน บาฟ ทุกวันสดๆๆมานานแล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ แต่ควรถ่ายพยาธิทุกๆๆ 2 เดือนเป็นเรื่องปกติที่ควรจะทำครับ
  • หมาที่กินของสดไม่มีส่วนทำให้ดุขึ้น จะดุไม่ดุอยู่ที่การเลี้ยงดู สายพันธุ์ สภาพแวดล้อม
    เรื่องพยาธิหมาผมถ่ายทุก ทุกครั้งนึกขึ้นได้ว่าหลายเดือนนะถึงจะถ่ายสักสักครั้ง เฉลี่ยปีละ2-3ครั้ง
    เนื้อหมูเขาว่ากันว่ามันมีเชื้อโรคเยอะแต่ไม่เป็นข้อห้ามแต่ประการใดถ้ามั่นใจว่าที่มาสะอาด
    สิ่งที่ไม่ควรให้คือพวกกระดูกหน้าแข้งไก่ ก้างปลาหัวหางกุ้งเพราะพวกนี้มันจะแหลม แต่เห็นหมาข้างบ้านเขาให้กินก็ไม่เคยเห็นมันเป็นอะไรนะ แต่กันไว้ดีกว่าแก้ดีกว่า กระดูกเป็ด กระดูกที่ต้มสุกแล้ว ที่เหลือนึกไม่ออก
    ข้อดีของการให้บาร์ฟไปหาเอาตามแหล่งข้อมูลอื่นจะได้เยอะกว่านี้ หรือว่าในเฟชบุ๊คก็มีกลุ่มบาร์ฟอยู่เห็นคนในนี้หลายคนเหมือนกันที่เล่นที่นั่น
    คอกหมาในต่างประเทศหลายๆคอกเขาก็ให้กินบาร์ฟตั้งแต่หมาเริมจะเคี้ยวได้เหมือนกัน
    ของผมให้สลับมื้อ เช้าโครงไก่สับ เย็นเป็นอาหารเม็ด ถ้ายังไม่กล้าให้กินเต็มๆก็ลองให้เป็นสัปดาห์ละครั้ง/2ครั้งก็ได้แล้วลองสังเกตุการเปลี่ยนแปลงดู
    อาจจะขัดกับหลายๆแนวคิดเรื่องผสมอาหารเม็ดลงในของสด ผมแนะนำว่าแยกกันเลยจะดีกว่ามื้อใหนให้ของสดก็ให้ของสดอย่างเดียว มื้อใหนให้อาหารเม็ดก็ให้อาหารเม็ดอย่างเดียวไปเลย มันจะไม่มีผลกระทบต่อการย่อยของหมา
    หมาที่ให้บาร์ฟเป็นประจำตัวจะไม่หนาเหมือนให้อาหารเม็ดนะครับ
  • ลองศึกษาดูจากที่นี่ได้ครับ น่าจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย http://www.facebook.com/groups/219024264792379/files/
  • กินอารายๆ กินสดกินแห้ง กินอาหารเม็ด ก็ต้องถ่ายพยาธิตามนัด พยาธิลำไส้ล่ะ
    พยาธิหนอนหัวใจล่ะ(ยุง) ป้องกันพยาธิเม็ดเลือด(เห็บทั้งหลาย)ด้วยล่ะ
    วัคซีนอื่นๆด้วยนะจ๊ะ....จะได้ไม่ป่วยง่าย เนอะๆๆๆ
  • ไม่ดุครับ ข้อเสีย แพงครับ เปลือง 55
  • ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :m84: