ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกหมาสะโพกพังไร้ค่า!!!...?
  • ผมได้อ่านกระทู้ กระทู้หนึ่ง ซึ่งมีผู้หยิบเอาปมด้อยของลูกหมา มาโจมตีกัน ผมเห็นแล้วไม่ค่อยสบายใจ ไม่รู้ว่าจิตใจของเขาทำด้วยอะไร จึงอยากนำนิทานเรื่องนี้ มาเล่าสู่กันฟัง ซึ่งหลายๆ ท่าน คงอาจได้อ่านมาแล้วนะครับ อยากให้ลองมองดูที่จิตใจของท่านว่า วันนี้ ท่านรักพิทบูลหรือรักตัวเอง กันแน่ ....

เจ้าของร้านตอกป้ายติดไว้เหนือประตู มีข้อความว่า มีลูกสุนัขขาย นี่เป็นวิธีดึงดูดเด็กเล็ก ๆ ได้อย่างดี
    เด็กผู้ชายคนหนึ่งปรากฏตัวใต้ป้ายแผ่นนั้น และถามว่า
    ลูกหมาที่ขายราคาเท่าไรครับ
    ” มีหลายราคา ตั้งแต่ 30 ไปจนถึง 50 เหรียญ ” เจ้าของร้านตอบ
    หนูน้อยล้วงเข้าไปในกระเป๋าและควักสตางค์ออกมา ผมมีอยู่ 2 เหรียญกว่าเอง ขอผมดูพวกมันหน่อยได้ไหมครับ
    เจ้าของร้านยิ้มแล้วผิวปาก
    เจ้าเลดี้วิ่งออกมาจากเฉลียงข้างร้านพร้อมกับลูกสุนัขขนฟูอีก 5 ตัว
    หนึ่งในนั้นเดินตามมาช้า ๆ หนูน้อยสนใจลูกหมาตัวนี้ทันที เห็นได้ชัดว่ามันเดินลากขาเหมือนเป็นหมาพิการ
    ” หมาตัวเล็ก ๆ นั่นเป็นอะไรครับ ”
    เจ้าของร้านบอกว่าสัตวแพทย์ตรวจตรวจเจ้าลูกหมาตัวนี้แล้วพบว่า มันไม่มีสะโพก
    มันจะต้องเดินขากะเผลก และจะพิการไปตลอดชีวิต
    เด็กชายตื่นเต้นขึ้นมาทันที ” ผมขอซื้อลูกหมาตัวนี้ได้ไหมฮะ ”
    เจ้าของร้านตอบว่า ” อย่าเลย หนูคงไม่อยากได้ลูกหมาตัวนี้หรอกแต่ถ้าหนูอยากได้จริง ๆ ล่ะก็ ฉันจะยกให้ ”
    หนูน้อยเริ่มไม่พอใจ เขาจ้องหน้าเจ้าของร้านพร้อมกับชี้นิ้วพูดว่า
    ” ผมไม่ต้องการให้คุณยกมันให้ผมฟรี ๆ หมาตัวนี้มีค่ามากเท่ากับตัวอื่น ๆ ทั้งหมดและผมก็จะจ่ายให้คุณเต็มราคาด้วย แต่ผมจะให้คุณไปก่อน 2 เหรียญและจะผ่อนให้เดือนละ 50 เซ็นต์จนกว่าจะครบ ”
    เจ้าของร้านยังค้านอีกว่า ” หนูไม่อยากได้ลูกหมาตัวนี้หรอก มันวิ่งไม่ได้ กระโดดก็ไม่ได้ และเล่นกับหนูเหมือนกับลูกหมาตัวอื่น ๆ ก็ไม่ได้ ”
    ถึงตอนนี้ หนูน้อยจึงนั่งลงและถกขากางเกงให้เจ้าของร้านเห็น ขาข้างซ้ายที่ลีบเล็ก และมีเหล็กแท่งใหญ่พยุงเอาไว้ เขาเงยหน้ามองเจ้าของร้านและพูดนุ่ม ๆ ว่า
    ” นี่ไงครับ ผมเองก็วิ่งไม่ได้เหมือนกันและลูกหมาตัวนี้ก็คงต้องการใครสักคนที่เข้าใจมัน”

ด้วยรักนะครับ ผู้ที่เรียกตนว่า รักสุนัขทุกท่าน
  • :063: เยี่ยมครับ เรื่องราวดีๆ ให้แง่คิดสอนใจ
  • :022: กินใจ.. จัง

พักนี้มีแต่ กระทู้ซึ้งๆ :m15: :063:
  • กระทูโหดๆ ไม่เบื่อหรือ ฮ่าๆๆๆ
  • เล่นซะน้ำตาจะไหล :m89:
  • ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆค่ะ
  • :063: หมาตัวนี้มีค่ามากเท่ากับตัวอื่น ๆ

เยี่ยมจริงๆ
  • เข้าใจกันจริงๆ :063:
  • เป็นโชคดีของน้องหมาตัวนั้นครับ ได้นายดีดี =D>
  • น้ำตาจะไหล

image
    ไฟล์แนบ
    images.jpg 11K
  • :022: ขอแชร์นะครับ
  • :o034: ครับ ^^ พี้ ^^ ซึ้งมากกกกกก
  • ซึ้งได้อีกหลายๆรอบเลยครับ
  • ซึ้งเลยครับ ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ
  • เรื่องนี้เคยอ่านมานานแล้ว
    แต่อ่านกี่ครั้งก้อน้ำตาซึมอยู่ดี :024:
  • ช่วงนี้คนทิ้งหมาเยอะ เอามาให้อ่านกันหน่อย
  • ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆครับ