ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รู้ป่าว กูลูกใคร
  • [[*** ถุย! ชีวิต ***]]

กูกอดปืน ยืนยาม อยู่ตามเขา
    นอนลำเนา ฟันฟาด พวกชาติหมา
    สายฝนพรำ น้ำค้างพรม ต้องข่มตา
    ยืนหยัดกล้า กลางดง แห่งสงคราม
    บ้างขาแข้ง แขนขาด อนาถจิต
    เอาชีวิต วางเดิมพัน มิครั่นคร้าม
    ใบไม้หล่น ลงดิน ทุกถิ่นคาม
    เฉกเช่นยาม ชีพดับ ลับละลาย
    ร้อยยี่สิบ หยิบให้ ได้เบี้ยเลี้ยง
    ค่าสุ่มเสี่ยง สู้ชีวิต ที่ปลิดหาย
    เทียบค่าคน เผาเมือง หาเรื่องตาย
    ...ที่รัฐจ่าย เจ็ดล้าน เดือดพล่านนัก
    โจรจ่ายโจร โหนกระแส มีแต่ให้
    จึงปลุกใจ โจรพาล เข้าหาญหัก
    เคาะกะลา เมื่อไร ก็ได้พรรค
    อะไรนัก อะไรหนา ต่างค่าคน
    กูเสี่ยงตาย รายวัน พวกมันเฉย
    ทำละเลย หลีกเลี่ยง หลบเสียงบ่น
    ชีวิตล่วง ลับหาย ไม่คล้ายคน
    ถุย! สุดทน ท้อจิต อนิจจา. "

Gula Teerabsoong ? Loognamcheewittaya
  • กากเดนสังคมอยู่ในคราบนักการเมืองมักใหญ่ใฝ่สูงไม่รู้จักพอสักวันนึงสิ่งที่ทำอะไรไม่ดีเอาไว้กรรมมันคงตามทันครับผมเช่ืออย่างนั้นนะ
  • กลอนได้ใจ :o034: ชีวิตผม
  • เป็ดเหลิมรู้ทุกเรื่อง ไม่รู้อยู่เรื่องเดียวคือ ใครยิงดาบยิ้ม
  • ไม่ใช่เเค่สมัยนี้ สมัยก่อนก็ไม่เห็นอะไรต่างเหรอ อย่าพูดจนน่าให้เว่อ กลุ้มใจ เด้5555. อุเบกขา :
  • ใช่ครับป๋า รู้ทุกเรื่องยกเว้น เรื่องดีๆ ฮ่าๆๆๆ
  • ถูกจายโดนมากๆ
  • กูกอดปืน ยืนยาม อยู่ตามเขา
    นอนลำเนา ฟันฟาด พวกชาติหมา
    สายฝนพรำ น้ำค้างพรม ต้องข่มตา
    ยืนหยัดกล้า กลางดง แห่งสงคราม
    บ้างขาแข้ง แขนขาด อนาถจิต
    เอาชีวิต วางเดิมพัน มิครั่นคร้าม
    ใบไม้หล่น ลงดิน ทุกถิ่นคาม
    เฉกเช่นยาม ชีพดับ ลับละลาย
    ร้อยยี่สิบ หยิบให้ ได้เบี้ยเลี้ยง
    ค่าสุ่มเสี่ยง สู้ชีวิต ที่ปลิดหาย
    เทียบค่าคน เผาเมือง หาเรื่องตาย
    ...................................................................................

ขอถาม คุณmemba คุณเคยสัมผัสรสชาติแบบนั้นมาแล้วรึยังครับ..?หรือคุณมันก็แค่พวกปากเก่ง พูดดีเจ้าโวหาร มันทำให้ผมคิดถึงพวกรับจ้างก่อม็อบทั้งหลายแหล่ไม่ว่าแดงหรือเหลืองแต่พอเอาเข้าจริงผมไม่เห็นแกนนำมันตายสักคน

ทหารเค้าก็คนมีเลือดมีเนื้อทุกอย่างเหมือนกัน แต่อะไรทำให้ทหารต่างจากคน(ทั่วไป)....?
  • นี่รึประเทศไทย :064:
  • คำเดียวสั้นๆ สารเลว
  • ตอบคุณ ควายแดง

Gula Teerabsoong ? Loognamcheewittaya คือทหารลูกอีสานปฎิบัติภาระกิจอยู่จ.ยะลา เป็นผู้แต่งกลอนนี้ส่งให้หนังสือพิมพ์ไทยโพสต์เป็นผู้เผยแพร่ครับ กลอนนี้แต่งจากความรู้สึกในใจลึกๆของเขาและเพือนทหารครับ

ปล. อะไรทำให้ควายแดงรับจ้างเผาเมือง
    ได้รับปูนบำเน็จจากภาษีประชาชน มีอภิสิทธิ์ชน ต่างจากคน(ทั่วไป)... ?? ควายแดงน่าจะตอบได้นะครับ :032:

:o034: :
  • กุลาที่ราบสูง ลูกน้ำชี วิทยา ... เป็นกำลังใจให้เพื่อนเสมอ
    กูก็คิดเหมือนมึง :010:
  • เยี่ยมมากครับคุณ memba :063:
    ส่วนคุณ one_pit :064:

:o033:
  • เห็นรูปและคลิปของทหารด้านบนแล้ว น่าเสียใจแทนเค้าเหล่านั้นเนาะ ที่ต้องพลีชีวิตของตนเพื่อ
    ปกป้องบ้านเมือง ไว้ให้นักการเมืองโกงกิน
  • พูดมาตรงๆซิใครควายแดง...?

ChampLatino 1:32PM Permalink
    เยี่ยมมากครับคุณ memba
    ส่วนคุณ one_pit

ส่วนคุณผมยอมรับผมก็ไม่ได้บอกว่าตัวเองเป็นคนดีอะไรหรอกครับท่านเทวดาเดินทั้งหลายเรื่องตัดสินคนอื่นนี่เก่งจัง
  • หรือคุณมันก็แค่พวกปากเก่ง พูดดีเจ้าโวหาร

เรื่องตัดสินคนอื่นนี่เก่งจัง

:o034:
  • ชึวิตของทหารรักษาอธิปไตรมีค่าน้อยกว่าพวกเผาบ้านเมือง :o034:

image
    ไฟล์แนบ
    Image.aspx.jpg 55K
  • ฮ้า .... ฮ้า .... ฮ้า :m86:
  • ควายแดงกล้าพูดแบบนี้ไหมครับ

"เราเสื้อแดงมาชุมนุม ด้วยอุดมการณ์และเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตย ต่อต้านอำมาตย์เผด็จการ
    เรามาด้วยใจไม่มีใครจ้าง ดังนั้นเราจึงขอปฏิเสธ ไม่รับเงินช่วยเหลือเยียวยาใดๆ ทั้งสิ้น
    เพื่อมิให้อุดมการณ์เพื่อประชาธิปไตยและความยุติธรรมของเสื้อแดงต้องแปดเปื้อน
    และเพื่อมิให้ใครมากล่าวหาเสื้อแดงได้ว่ามาชุมนุมเพราะเห็นแก่เงิน ไม่ได้มีอุดมการณ์สูงส่งอย่างแท้จริง"

กล้าพูดป่าว :m07:
  • ปัญหา 3 จังหวัดหรือจะมีความสำคัญเท่ากับเรื่อง "อภิสิทธิ์หนีทหาร"

ฉะนั้นในฐานะของ สส.รัฐบาล รัฐมนตรี และผู้เกี่ยวข้องทุกคน จะต้องทุ่มสรรพกำลังคลี่คลายความจริงเรื่อง "อภิสิทธิ์หนีทหาร" ให้จงได้ เพื่อความสันติสุขและเจริญก้าวหน้าของประเทศไทย ในรัฐบาลนี้

หรือสส.ฝ่ายรัฐบาลคนไหนจะออกมาพูดว่า "อภิสิทธิ์หนีทหาร" ไม่ใช่เรื่องสำคัญที่จะต้องเร่งรีบทำโดยเร็วพลัน (เอาเวลาไปทำเรื่องอื่นดีกว่า) แปลว่ามันผู้นั้นไม่เห็นแก่บ้านเมือง และไม่รู้จักบทบาท สส.รัฐบาลในสภา ไม่รู้จักแยกแยะว่าเรื่องไหนเร่งด่วน เรื่องไหนสำคัญ :o034:

ปล.ทุกวันนี้ นักการเมืองบ้านเรากำลังลำบากมากนะครับ เพราะกินข้าวกันแค่วันสองมือเท่านั้น คือมื้อเช้า :m46: กับมื้อเย็น :m46:
  • ไม่ทราบว่าคุณควายแดงอ่านกลอนที่ทหารกล้าแต่งจบหรือยัง รีบออกมาแสดงตัว ตัดสินคนอื่นว่าเป็น พวกปากเก่ง พูดดีเจ้าโวหาร
    ก่อนว่าใครควรกลับไปดูที่ตัวเองด่าว่าคนอื่นปาว ๆ
    ต่อต้านอำมาตย์เรียกตัวเองว่าไพร่ อำมาตย์เป็ดเหลิมของพวกท่านกำลังแสดงอำนาจหน้าที่ให้ลูกปื๊ด
    ต่างจากชาวบ้านชาวนากว่าจะสอบเข้านายสิบตำรวจ ฝ่าฟันกันแทบตาย แม่นจริง ๆในผับมืด ๆ ฮ่า ๆ ..
    :o067:
  • ใครกันที่ต่อต้านอำมาตย์ และอยากให้เกิดความเท่าเทียมทางสังคม (หวังว่าท่านในภาพนี้คงไม่ใช่อำมาตย์นะครับ)

ลองดูสายตาหลายๆ คนในภาพแล้วคิดตามสิครับว่ามันหมายความว่าไง (ผมได้คำตอบของผมละ) :o034:
    image
    ไฟล์แนบ
    chaloem-thailand-prime-minister.jpg 129K
  • ฮ้า.... ฮ้า .... ฮ้า :m86:

ฟ้าสีทองนานแล้วครับ ประชาชน(เป็นใหญ่ในแผ่นดิน) ยังต้องก้มกราบกะโปกตำรวจและนักโกงเมืองต่อไป :o067:
  • ภาพนี้สุดสุด มัน ใหญ่ มาก
  • ผมรู้สึกสงสารชายคนในภาพจริงๆ และสงสารลูกเมียเขาด้วยเพราะว่าคงอับอายไม่น้อย ถ้าเขามีทางเลือกทีดีกว่าเขาคงไม่ทำ
  • ChampLatino 2:43PM Permalink
    ไม่ทราบว่าคุณควายแดงอ่านกลอนที่ทหารกล้าแต่งจบหรือยัง รีบออกมาแสดงตัว ตัดสินคนอื่นว่าเป็น พวกปากเก่ง พูดดีเจ้าโวหาร

คุณกล้าพูดมาตรงๆซิครับว่าควายแดงในที่นี้คือใคร..ผมชอบตรงๆระบุมาเลยหากตรงตามที่ผมคิดเดี๋ยวผมจะเล่าให้ฟัง.. ?

ผมเห็นคุณmemba เย๊ง เย๊ง กระทู้การเมืองมาตลอดกระทู้นี้ว่าจะไมคุย(หากคุยเฉพาะเรื่องเหลิม) มาสะดุดตรงที่เห็นยกกลอนเรื่องทหารมาเลยอยากถามว่าคุณเคยผ่านชีวิตแบบนั้นมาหรือปล่าว...?

ที่ผมถามมีแค่นี้....แล้วทำไมถึงไม่ตอบครับ?
  • ผมชอบกระทู้นี้ :010:
  • ตอบไปแล้วนี้ครับ :o067:

อ่อ ผมลืมไป ควายแดงอ่านหนังสือปีหนึ่งไม่เกิน3บรรทัด :o034: :013:

image
    ไฟล์แนบ
    V11301194-332.gif 65K
  • โฉมหน้านักแม่นปืน " ปี๊ด บางบอน " :019:

images by free.in.th

• ฟันชื่อมาตรงๆดิmemba กูชอบตรงๆ...
  • คนโง่ มักจะไม่รู้ว่า ตัวเองโง่ ฮ่ะ

• ควายส่ายหน้าใหญ่เลย

• det_cm กรกฎาคม 30 Permalink
    คนโง่ มักจะไม่รู้ว่า ตัวเองโง่ ฮ่ะ

อย่าทำตัวเป็นตดครับ!! เหม็นไปทั่วแต่หาตัวไม่เจอ ถ้าจะคุยก็เปิดเผยตัวเองหน่อยก็ดีนะครับ เห็นหลายคนอยากรู้จักคุณ
  • จะแดง จะเหลือง แม่งก็ทำลายบ้านเมือง มาพอกัน อย่าเอาอุดมการณ์มาอ้างเลย สุดท้ายก็แค่เครื่องมือทางการเมือง พวกแกนนำนั่งรถคันเป็นล้าน นอน ร.ร.5ดาว มีเงินเป็นสิบ ร้อยล้าน พวกคุนยังต้องทำงานวันละไม่กี่บาท ยังต้องมาลำบากกับม็อบอีก สีใหนๆ มันก็ไม่ต่างกัน ทำเพื่อพวกพ้องตัวเอง เด็กนักเรียนตีกันเพราะสีเสื้อยังดูมีศักศรีกว่า กล้าพูดมั้ยว่าที่ทำมามันถูกหมดทุกอย่าง เอาเวลาที่มี มองรอบข้าง สิ่งที่ทำเพื่อบ้านเมืองใด้มีอีกเยอะ
  • ผมคุยกับควายฮ่ะ ผมไปคุยกับคุณตั้งแต่เมื่อไร เอ๊ะ หรือว่าคุณเป็นควาย ... แดง :m02:

• เราเป็นประชาชนตาดำๆหาเช้ากินค่ำครับ
    กูคงไม่กัดกับคุณเพื่อนักการเมืองหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่ขี้ข้านักการเมือง ( รึว่าคุณเป็น )
  • กระทู้นี้ชักเริ่มเครียด :032: เรามาคลายเครียดกันดีกว่าครับ :p
  • ใจเย็นๆ แยกแยะหน่อย ผมไม่ขอร่วมกับสีใดๆทั้งนั้น ผมรักแต่สี"ธงไตรรงค์" และมันจะสวยใด้ก็ต้องมีครบ3สี ผมก้แค่มองโลกในแง่ดี ผมอะ ศรีธัญญา ไปอยู่กะผมปะ ว่าแต่คุนนี่เก่งนะ ไม่เมื่อยมือรึไง :o043:
  • เหตุเกิดเมื่อคืนครับ

• เหตุเกิดเมื่อคืนเหมือนกันครับ "สูขกันเถอะเรา เศร้าไปทำไม"

• นี่แหละคือปัญหาใหญ่ ที่ต้องแก้แบบเร่งด่วนที่สุด แต่ก็จริงที่ว่าลูกเหลิม เก่งมากๆ น่าลงใต้
    :o043:
  • แล้วข้อความใหนที่บอกว่ากูสนับสนุนไอ้เป็ด..? กูเห็นมึงยกกลอนเกี่ยวกับทหารหารมาแล้วมาชงเอามันส์ เหมือนมึงเคยผ่านความลำบากแบบนั้นมาแต่พอกูขอถามมึงกลับไม่กล้าตอบถุ่ย...
  • ผมแค่ สงสัยว่า....

นักการเมืองพวกนี้ ก่อนมี "อำนาจ" ก็คงมีความคิด ความเห็นและอุดมการณ์ไม่แตกต่างกัน
    กับเราๆ ท่านๆ แหละครับ แต่พอวันที่ "อำนาจวาสนา" มันครอบงำแล้วทุกสิ่งอย่างมันเปลี่ยนไปได้

แค่อยากให้ย้อนกลับมามองตัวเองกัน (รวมทั้งตัวผมด้วย)

เราปฎิบัติหน้่าที่ความเป็นมนุษย์ต่อครอบครัวและสังคมของเราให้สมบูรณ์ ซะก่อน
    เพราะถ้าทุกคนในสังคมรู้จักหน้าที่ตัวเองกันอย่างแท้จริง ไม่ใช่พึงแต่เรียกร้อง " สิทธิ "

"สิทธิ" ต้องมาพร้อมกับ "หน้าที่" มันจึงจะสมบูรณ์

ผมเชื่อว่าต่อไปสังคมจะค่อยๆพัฒนาไปในทางที่ดีได้ นักเมืองเลวๆก็จะลดลงตามลำดับ

"กาลเวลา" ทำหน้าที่ของมันอย่าง "ซื่อสัตย์" คือรอเปิดเผยความจริงใจพิสูจน์ชีวิต ความเป็นมนุษย์ของคน

"มนุษย์" มีหน้าที่ แสดง "ความซื่อสัตย์และจริงใจ" ผ่านกาลเวลาไม่ว่ามันจะนานแสนนานแค่ไหน

คนจริงย่อมไม่พ่ายแพ้ กิเลศ ตััณหา ความอยากได้ ใคร่มี ที่มากับ "กาลเวลา"

ปล. หากเรามั่นใจในอุดมการณ์กล้าพูด กล้าวิจารณ์ ติเตียนผู้อื่นเป็นเรื่องที่ดี
    แต่หากวันใด.....พลั้งเผลอไปปฎิบัติ
    ตรงข้ามกับสิ่งที่เรายึดมั่นขึ้นมาวันนั้น คุณค่าความเป็นมนุษย์ในตัวเรา จะหมดลงไปในทันที

ถึงจะมีเหตุผลดีๆ หมื่น แสน ล้านมาแก้ต่าง สนับสนุนมันก็..... สายไปแล้ว

• ผมก็ตอบมึงไปแล้วไงครับ .... ไอ้ควาย (พระประ) แดง ถุยยยส์ :-)) :-)) :-))
  • ปี๊ด บางบอน เต็มยศแล้วครับ

• :p

ไม่มีอะไรที่ตำรวจไทย (บางคน) ทำไม่ได้

• ขอบคุณที่ตอบไอ้ส้นตีน!! พระประแดงไม่เกี่ยวข้องมึงอย่าลากมาไม่รู้จริงอย่าพูดชนกับกูคนเดียวพอ
    ลงทุนค้นหากระทู้มันไร้สาระว่ะ..!!จะชนก็ชนตรงๆเลยกูชอบงั้นควายแดงที่มึงหมายถึงคือกู กูจะขอเล่าที่มึงฟังบ้างเรื่องที่ไม่ได้จากการอ่านหนังสือแล้วมาเล่าต่อเหมือนมึง มึงจะได้มองอะไรที่กว้างกว่านี้ และหลายมุมกว่านี้ มองที่ต้นตอลึกๆ ดีกว่าไปอ่านหนังสือพิมพ์แล้วจำเค้ามาเล่า....

ควายแดงที่มึงดูถูกก็คือลูกชาวนาตาดำๆที่ครั้งนึงก็เคยถือปืนจากบ้านไปรับใช้ชาติ(หรือใคร...?)ลำบากแค่ใหนกูไม่อยากพูดมันต้องสัมผัสเอง
    เหตุการณ์3จังหวัดภาคใต้มันละเอียดอ่อนมากๆ แม้ว่าใครจะเป็นรัฐบาลก็ตาม หรือใครจะเป็น ผบ.ทบ ก็ตาม อย่างยุคท่านพลเอกสนธิ เป็นผบ.ทบ ซึ่งเป็นคนพื้นเพทางใต้แท้ๆเหตุการณ์ต่างๆกลับไม่มีท่าทีจะดีขึ้นเลยไม่ขอเล่ามากครับคิดว่าทุกท่านน่าจะเข้าใจดีไม่น้อย

มึงจะซัดไอ้เป็ด..? หรือลูกกระโปกมันกูไม่สน....

ที่กูติดใจอยู่เรื่องเดียวคือมึงไปยกกลอนเกี่ยวกับทหารมาแล้วมาชงเอามันส์ มันทุเรศ..!!
    เหมือนกับมึงเคยผ่านชีวิตแบบนั้นมา...?

หากจะคุยต่อก็แนะนำให้เปิดเผยตัวหน่อยก็ดีนะครับอย่าทำตัวเหมือนตด.. !! ผมมั่นใจว่าบอร์ดนี้อยากพัฒนาคน อีกอย่างจะได้รู้ว่ามีตัวตนจริงไม่ได้มีฉะเพราะชื่อเหมือนคนที่...?
  • ถุยยยยยยส์ๆๆๆๆ

image
    ไฟล์แนบ
    photo-4930.gif 30K
  • ผมยกกลอนเอามันส์ตรงไหนไม่ทราบ

กลอนที่กูเอามาลงนี้คือเรื่องจริงของทหารนายหนึ่งได้แต่งขึ้นมา จากความรู้สึกของเขาเอง

และนี้ก็คือชื่อของเขา Gula Teerabsoong ? Loognamcheewittaya (กูลาที่ราบสูง? ลูกน้ำชีวิทยา)

และผมก็ไม่ได้แอบอ้างว่าตัวผมนั้นแต่งกลอนนี้ขึ้นมาแต่อย่างไร

และกระผมได้ลงเครดิตนายทหารผู้ที่แต่งกลอนไว้ที่ท้ายบรรทัดครับ :-)) :-)) :-))

หวังว่าควายแดงคงเข้าใจ และคงไม่ออกมาแดนซ์กะแต่วๆอย่างนี้อีกนะครับ ฮ้า.... ฮ้า... ฮ้า...