ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คนคุยกับหมา
  • กูไม่อยากฝันว่าต้องรวยเเค่ไหน
    กูไม่อยากฝันว่าต้องเเข่งกับใคร
    กูไม่อยากสนว่ากระเเส..จะยังไง
    สิ่งที่กูสนใจกูมีมึงเคียงข้างกายก็พอ.
    มึงจะโตไปกี่ปีมึงก็ยังเป็นหมาน้อยสำหรับกู มึงจะดีหรือไม่ดีสุดท้ายเเล้วมึงก็ดีสำหรับกู กูไว้ใจคนไม่ได้เเต่กูไว้ใจมึงได้..
    กูทุบตีจนมึงช้ำเท่าไหร่มึงก็ไม่โกรธสุดท้ายก็มากระดิกหางเอาใจจนกูใจอ่อนอยู่ดี
    คนที่กูรักเขาตายเเทนกูไม่ได้ เเต่มึงที่กูรักมึงตายเเทนกูได้
    กูเลิกกับเเฟนมึงมาปลอบกู.
    กูเลิกกับเเฟนกูยังมีมึง.
    เเฟนทิ้งกูเเต่มึงไม่ทิ้งกู.
    กูโชคดีที่ได้เจอมึง.
    กูโชคดีที่กูมีมึง.
    มึงโชคดีที่ได้เจอกู.
    มึงโชคดีที่มึงมีกู.
    เรื่องจริงมันก็คือกูขาดมึงไม่ได้ เรื่องจริงมันก็คือมึงก็ขาดกูไม่ได้
    ต่างคนต่างต้องพึ่งพาซึ่งกันเเละกัน ต่างคนต่างต้องช่วยเหลือกันเเละกัน
    ดวงใจสองดวงรวมกันเป็นหนึ่ง จึงเกิดคู่หูขึ้นมา...
    มันคือความลงตัวเเบบสุดๆ กูสบายที่สุด มึงก็สบายที่สุด
    image
  • image
    ไฟล์แนบ
    PIC_0030_resize.JPG 95K
  • นี่ๆ ไอ้มานี่ กูจะบอกอะไรให้นะมึงน่ะเป็นหมาบ้านนอกที่สบายที่สุดเเล้ว ชีวิตลูกทุ่งๆที่กูมอบให้มึงน่ะเเสนสบาย ด้วยเนื้อที่เกือบ2ไร่มึงก็เพียงพอเเล้วใช่ป่าว ต้นไม้ใบหญ้ามึงชอบใช่มะ
    สัตว์ป่าเล็กน้อยมันก็ทำให้มึงเร้าใจ ทำให้มึงใจเต้นเเรงบ้างไม่ใช่หรอ ดินที่มึงขุดเล่นก็สนุกดีนี่หว่า บ้านที่กูให้มึงอยู่เเม่งใหญ่ที่สุดในโลกเลยล่ะ ถ้าไม่ใช่ก็น้องๆล่ะว๊ะ คนอื่นน่ะบ้านเขาเเค่เมตรสองเมตร เเต่บ้านมึงมัน6x4เมตรเลยมั้งเป็นบ้านไม้ทั้งหลัง หลังคาสังกะสี เเต่ข้างตีฝ้า พื้นเป็นปูน เเต่มีเตียงนอนเป็นไม้ 5x5 ฟุตได้ บ้านไม้เจาะช่องให้มึงวิ่งเข้าออก เอาไว้มึงอยากตากเเดดก็วิ่งออกไป อยากสูดอากาศก็วิ่งไปเลย ข้างนอกบ้านมึงก็มีของเล่นอีกเขาเรียกว่าสปริงโพลอะ ที่มึงกัดเล่นทุกวัน มีเศษผ้าผูกกับยางรถ กูเห็นมึงเเอบเล่นบ่อยๆไป ตอนกลางคืนกูก็ตกใจนึกว่าผีหลอกต้นไม้มันเขย่าเอง เสียงอะไรดังก๊องเเก๊ง(มันคือโซ่) ที่เเท้มึงเเอบออกกำลังกายตอนกลางคืน เพราะว่ากูพามึงจูงเดินไม่พอใช่ปะ
    มึงก็ฉลาดดีนะฮ่าๆๆๆๆๆ

อยู่กับกูอาหารก็มีกิน วิตามินมีบำรุง ยารักษาโรคกูมีพร้อม เห็บหมัดตามตัวกูยังไม่เห็นซักตัว..เพราะมึงไม่มี ทั้งๆที่บ้านเป็นป่ามีหนองน้ำ เหมาะมากเลยกับพวกเห็บหมัด เเต่กูก็ไม่เคยให้มันย่างกายมาเเตะตัวมึง ก็กูมีเเค่มึงนี่นากูก็ทำให้ถึงที่สุดเเหละ
    image
    ไฟล์แนบ
    553533_505915776089912_481228248_n.jpg 75K
  • มึงน่ะทำให้กูรักมากที่ซู๊ด... รู้ป่าวว่าครั้งเเรกที่กูเอามึงมาเลี้ยงตอน 3-4 เดือน หน้ามึงดูไม่ได้เลย. หูมึงตั้งด้วยล่ะเหมือนกระต่ายน้อย ตอนนั้นมีคนมาบอกกูว่ามึงน่ะผสม. ฮ่าๆๆๆ กูเสียใจว่ะ กูเสียใจที่กูรู้เเท้ๆกูรู้เต็มอก กูรับมึงมากับมือ..กูอุ้มพรากมึงมาจากพ่อเเม่มึงเลย กูก็ขำว่ะคนที่ไม่รู้อะไรเลยเเต่พูดเหมือนกับตาเห็น รู้มะถ้าเป็นคนอื่นๆบางคนน้ำตาเเตก..ฟูมฟาย เสียใจ อาจทิ้งมึงไปเลยก็ได้เพราะคำพูดของคน เเต่กับกูกูยิ่งโมโห...เลยเกิดเเรงบันดาลใจที่จะปั้นมึงให้พอมีความสามารถบ้าง มึงโชคดีนะเนี่ย....ฮ่าๆๆ
    image
    ไฟล์แนบ
    417419_507127312635425_1652913207_n.jpg 89K
  • ในทางกลับกัน.. กูไปเจอหมาไฮโซด้วยล่ะ พวกไฮโซพวกตามกระเเสมันเอาไปเลี้ยง เเต่ตอนนี้มึงรู้ป่าวว่ามันเกิดอะไรขึ้น มันไปอยู่ปั๊มน้ำมันเเล้ว มีคนเอามันไปปล่อย ส่วนอีกตัวก็เหมือนกันไม่ได้อยู่ปั๊มว่ะ เเต่มันไปอยู่กับคนอื่นเเล้ว ทำไมน่ะหรอเพราะเจ้าของหมาพวกนั้นนิสัยไม่เหมือนกูอะดิ.... เขาไม่ได้รักมันเหมือนที่กูรักมึง ข้ออ้างเขาเเม่งเพียบเลย
    1 เขาต้องย้ายบ้าน
    2 ไม่มีพื้นที่
    3 กลัวกัดคน
    4 พ่อเเม่ญาติพี่น้องไม่ให้เลี้ยง
    5 กลัวคนอื่นว่า
    6 ข่าวมันออกบ่อยๆ

มึงคิดว่าไงวะมานี่ ถ้าไป็นกูนะ...
    1 กูย้ายมึงก็ต้องย้ายไปด้วย.
    2 ถ้าไม่มีพื้นที่กูก็พามึงไปจูงนอกบ้านเเค่นั้นเอง
    3 จะกลัวเหี้ยอะไรเป็นเจ้าของเเล้วกลัวหมากูว่า ถ้ากูเป็นคนอื่นกูกลัวยิ่งกว่าเจ้าของอีกเพราะเจ้าของมันเองมันยังกลัวเเล้วคนนอกจะไม่กลัวได้ไง
    4 ข้อนี้กูไม่พูดละกัน เเต่กูเชื่อว่าถ้ากูมีความมั่นใจในความรู้ ถ้ากูทำงานมีเงินเป็นของตัวเอง พ่อเเม่ก็ห้ามกูไม่ได้หรอก.. เเรกๆเเม่กูก็เกลียดมึงเหมือนกันไอ้มานี่ เเต่ตอนนี้เขาบอกว่าเขารักมึงว่ะ 555+
    5 ใครลองมาว่ากูสิว่ามีหมาโหด กูจะตอกให้หน้าหงายเลยกุไม่ได้ขอมันเเดก...กูไม่ได้ปล่อยเพ่นพ่านกูทำดีกูไม่สนใจ
    6 ข่าวออกช่างมึงดิ มึงใส่ร้ายมากูก็เเก้ไขไป กูไม่ได้หูเบา กูรู้ดีว่ามึงน่ะเป็นหมายังไง ข่าวก็ออกเเต่ตอนกัดเเต่ตอนทำดีเเม่งไม่ออก เเบบนี้เรียกขายข่าว
  • เห็นใหมว่า การที่คนพวกนั้นจะทิ้งพวกมึงน่ะมันง่ายมากเพราะเขาไม่ได้รัก กูไม่เชื่อหรอกว่ารัก ตอเเหลทั้งเพ รักเหี้ยไรวะเเจกจ่ายไปทั่ว เอ่อถ้าบอกว่ารัก..เเล้วเอาพวกมึงไปไหนมาไหนด้วย ไม่ทอดทิ้งพวกมึงสิกูถึงจะเชื่อ อยู่กันต้องอยู่จนวันตาย...
    image
    ไฟล์แนบ
    73425_174039029277590_6459820_n.jpg 64K
  • เห็นมะ มึงโชคดี กูมีเเดกหรือไม่มีเเดก มึงก็ยังอยู่กับกู ยังต้องอยู่ใช้เวรกำกันอีกเยอะ 555+
    นี่ถ้ามึงพูดได้ มึงกับกูคงคุยกันฮากว่านี้...น่าเสียดาย

ที่นี้มึงรู้รึยัง ไอ้มานี่ ว่าเจ้าของดีๆน่ะ ไม่ได้หมายความว่า เขาจะต้องรวย ไม่ได้หมายความว่าเขาเป็นผู้ชายหรือผู้หญิง ไม่ได้หมายความว่าเขาต้องอยู่ในเมืองหรือบ้านนอก ไม่ได้หมายความว่าเขาจะต้องพูดเก่งหรือเอาใจมึงทุกอย่าง.
    image
    ไฟล์แนบ
    PIC_1335_resize.JPG 82K
  • มึงไม่มีทางรู้หรอกกูจะบอกให้... จนกว่าวันนึงเขาทอดทิ้งมึงไป หรือ จนกว่าวันนึงมึงตายตาหลับในอ้อมกอดเขาลมหายใจสุดท้ายที่ึมึงมีอยู่ มันจะบอกมึง...
    ถ้ามึงถึงจุดๆนั้นเเล้ว..ลมหายใจสุดท้ายเเล้วเขามากอดมึง มึงจงรู้ไว้เลยว่าเขารักมึงจริง
    เเต่ถ้าลมหายใจสุดท้ายของมึงมันหนาวเหน็บมีเเต่เสียงลมพัดผ่าน
    ข้างกายมึงไม่มีใครวันนั้นเเหละเเสดงว่ามึงถูกทอดทิ้ง... ชีวิตหมาอย่างมึงมันเลือกนายไม่ได้ มึงมีหน้าที่เเค่ปรับสถาพจิตใจตั้งรับกับเช้าวันใหม่ที่จะเจอ. ส่วนชีวิตนายเขาเลือกพวกมึงได้...
    ส่วนชีวิตกูกูจะไม่ให้ใครมาเลือกมึงไป มึงต้องอยู่กับกูเท่านั้น. กูไม่ใช่ซุปเปอร์ฮีโร่ที่จะมาช่วยเผ่าพันธ์พวกมึงได้ กูทำได้ดีเเค่กับมึงเท่านั้น... กูกอบกู้โลกให้เผ่าพันธ์มึงไม่ได้ เพราะเผ่าพันธ์กูมันมีคนหลายเเบบ..
    เเต่สิ่งที่ได้ทำนั้น ได้เเค่การพูดไปวันๆ..หวังให้คนอื่นๆจะเข้าใจ เพื่อนๆมึงจะได้สุขสบายไงล่ะ กูก็ได้เเค่ภาวนาว่าขอให้คนพวกนั้นเข้าใจในสัญชาติของเผ่าพันธ์มึง คนพวกนั้นมันอันตรายกว่าสัตว์อย่างพวกมึง มันมีเงินมันซื้อพวกมึงได้ มันจะทำยังไงก็ได้...
    image
    ไฟล์แนบ
    PIC_0061_resize.JPG 77K
  • ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยให้เพื่อนๆมึงมีที่อยู่ มีที่ซุกหัวนอน มีอาหารกิน ให้เพื่อนๆมึงไม่ถูกทอดทิ้งด้วยเทอญ...
    กูคงพูดเท่านี้เเหละ เอาไว้ว่างๆถ้ากูมีเรื่องกูจะระบายเเละพูดคุยกับมึงอีก เจ้ามานี่ ไอ้หมาน้อย..เอ้ย..
    image
    ไฟล์แนบ
    539044_505915042756652_2054323730_n.jpg 104K
  • สุดจะบรรยายเป็นคำพูด :006: :006: :006:
  • มึงยอดว่ะ สาดเอ๋ย จากใจเลย
  • :063: เยี่ยมนะซู้ดหล่อ จะบอกว่า "เพื่อน กูรักมึงว่ะ" ก็เสียวๆ :-)) :-)) :-)) เดี๋ยวเป็นประเด็น :o027:

มิ้ตติ้ง เพชรบุรี ครั้งที่แล้วเจตนา ไปนั่งคุยกับ คุณหินเลยนะ แต่พระเอกไม่มา วัยรุ่นเซ็งเลย :o034:
  • มึงเจ๋งว่ะ.....กูชอบ
  • :o034: Love me Love my Dog
  • ซึ้ง :063: :063: :o048:
  • สุดยอดเลยครับ รักน้องหมาด้วยใจจริง ไม่สนใจภายนอก เข้าใจถึงน้องหมาอย่างแท้จริง

ไม่ว่าน้องหมาจะเป็นอย่างไรก็เลี้ยงดูจนตลอดไม่ทิ้งกัน

สุดยอด ผมได้ไอดอล อีกคนนึงแล้ว :065:
  • ไงก็ช่าง..บอกได้คำเดียวว่า..เราพอใจในสิ่งที่เรามีครับ..มันคือหัวใจของเรา แม้จะดูไม่สวยงามในสายตาคนอื่น แต่เค้าคือ ดีที่สุดของเรา...จงภูมิใจครับ...
  • :010: เพิ่งอ่านกระทู้แจกหมามา :o034:
  • สุดยอดไปเลย โครตชอบเลยคนแบบเนี้ย :031: =D> =D> =D>
  • เพิ่งอ่านกระทู้ข้างบนมาเหมือนกัน

มีแบบ คนแรกรับเลี้ยงหมา "ผมรักมากอ่่ะแค่ไม่อยากชื้อ"
    อีกคนให้พิทบูล
    อีกคนอยากได้ เลี้ยงครับ ขอราคาเบาๆ
    อีกคนตัดใจขาย "ผมรักมันมากแต่ไม่มีเวลาดูแล"

ถ้าสี่คนนี้ทำความรู้จักกัน ก็น่าจะหาข้อสรุปได้นะผมว่า คงเจริญฮวบๆๆ 555
  • ผมดีใจคับที่ได้เจอได้รู้จัก และได้อยู่กลุ่มเดียวกับคนอย่างคุณ หิน สุดยอด
  • สุดยอดครับ หมาของเราเนี่ยละครับสวยและดีที่สุด
  • หนึ่งล้านคำพูด ไม่เท่าหนึ่งการกระทำ :063:
  • โครตหล่อ เด๋ววางานแล้วไปเล่นกับหมาก่อนนะคับ :-D
  • คุณ Power_pit ครั้งที่เเล้วผมไปไม่ทันครับ พอดีกลุ่มเขาเลื่อนเวลาเเล้วผมไม่ทราบน่ะครับ. ฝนก็ตก ไปตอนเขาเลิกกันหมดเเล้ว..
    ขอบคุณทุกๆท่าน ทุกๆคอมเม้น ขอบคุณป๋ามาร์คครับ

อยากให้ทุกคนหันมารักหมาของตัวเองให้มากขึ้นครับ อย่าให้ความโลภ มาครอบงำจิตใจตนเอง พอใจในสิ่งที่ตนมี ทำดีในเเบบที่ตนชอบ เเล้วก็จะมีความสุข
    คนที่ไม่รู้จักพอ คนโลภมาก คนทะเยอทะยานสูงกว่าความเป็นจริง ผมยากจะบอกว่า ให้ทำตามกำลังของเรา..
    ที่ผมพูดขึ้นมามันคือการระบายอย่างนึงครับ.. ผมเบื่อกับปัญหาโลกเเตกมากเลย ผมเศร้ากับปัญหาการทิ้งหมาเเจกหมามากเลย
    ได้รู้ได้เห็นทั้งๆที่ตัวเองก็ทำอะไรไม่ได้ จะรับมาเลี้ยงก็ไม่ไหว เรามันจนกำลังไม่พอ จะช่วยก็ไม่รู้จะช่วยยังไง สิ่งที่ทำได้ก็เเค่ได้ออกมาตักเตือนเเละให้ความรุ้กับคนที่จะหันมาเลี้ยงใหม่ๆ
    เคยใหมครับเห็นหมาถูกทิ้งเเล้วมันรู้สึกผิดจริงๆ รู้สึกไม่ดี ทั้งๆที่ความผิดมันไม่ได้มาจากเราเลย.
    ปัญหาพวกนี้เกิดขึ้นเเทบทุกวัน เราก็พยายามพูดจนคอเเทบเเตก เเทบหมดลมเสียงที่เปล่งออกมา
    เเต่ปัญหานี้มันไม่เคยหยุด มันยังเดินหน้าต่อไป... ผมมานั่งๆคิดเล่นๆมันทำให้ผมรู้ว่าปัญหาพวกนี้เกิดขึ้นจากอะไร เเน่นอนผมคงยังไม่พูดอะไรมากตอนนี้
    เเต่ปัญหานี้มันต้องคุยกับคนหลายๆคน ให้หยุดการผลิตซะบ้าง ไม่ใช่ผลิตทุกๆปี สัตว์เลี้ยงทรงพลังอย่างพิตบูลกลับหาได้ง่ายๆในราคา 2-3 พัน ลูกเล็กเด็กเเดงซื้อได้หมด
    ปัญหามันมาจาก คนอยากได้เงินเเล้วปั๊มหมาออกมา กะรวยทางด้านนี้ เเต่ไม่เคยคิดว่าถ้าขายไม่ออกเเล้วจะทำยังไง ผมเจอมากับตัว คนเลี้ยงหมาไม่ถึงปีเเต่เป็นนักเพาะหมาขายซะเเล้ว หมาท้องกี่เดือนยังไม่รู้เลย จะผสมหมาตอนไหนก็ยังไม่รู้เลย เเต่ที่เขาเพาะได้คือ อาศัยถามคนนู้นคนนี้ เรียกว่าถามไปทำไป....
    ไอ้พวกสมองสั้นเเบบนี้ถ้ามันเจอปัญหาเเล้วมันจะเเก้ได้อย่างไร
    ตามความเป็นจริงเเล้วถ้าจะเลี้ยงหมามันต้องหาข้อมูลก่อน ให้เเน่น.ให้เข้าใจ เเล้วค่อยลงมือเลี้ยง ถ้าเกิดปัญหาเราจะเเก้ไขได้ทัน เพราะเราศึกษามาอย่างดีเเล้ว..
    เเต่คนสมองสั้นพวกนั้น...ถ้าวันนี้มันอยากได้ พรุ่งนี้มันก็ไปซื้อมาเลย คนขายหมาก็ขายอย่างเดียวไม่มีการสอบถามข้อมูลคล่าวๆซักหน่อย ไม่ให้ความรู้อะไรด้วย
    ถ้าเป็นผมนะถ้าผมจะขายลูกหมาผมให้ใคร ผมก็ต้องลองเชิง ลองภูมิกับเขาซักหน่อย ว่าเขามีความรู้เเค่ไหน ถ้าไม่รู้อะไรเลย ผมก็บอกไม่ขาย..จบ เราไม่ได้เงินเเต่เราได้ใจตัวเอง เเละถือว่าเป็นมาตราฐานทำเพื่อสังคมด้วย.. ผมคงทนดูไม่ได้หรอกถ้าสายเลือดหมาของผมต้องตกไปอยู่กับคนไร้ความผิดชอบ เเล้วถ้ายิ่งเจอหมาสายเลือดตัวเอง อยู่ตามข้างถนน ปั้มน้ำมัน หรือเซเว่น ผมคงเสียใจที่สุด..........

เเต่ก็โชคดี ที่ทุกวันนี้ผมยังไม่มีทายาทหมาตัวน้อย ก็เลี้ยงมาซักพักเเล้วล่ะ ซึ่งเป็นเรื่องหน้าตลก คนใหม่ๆกลับเพาะหมาได้ คอกสองคอก หรือมากกว่านั้น ซึ่งเเซงหน้าผมไปเเล้ว....

เเล้วผมจะกลับมาพูดใหม่กับคนไร้ความรับผิดชอบ คนพวกนี้มันไม่มีใจรักจริง มันไม่อดทน มันไม่เเข้มเเข็ง มันไม่ใช่เรื่องส่วนตัวผม เเต่มันเป็นเรื่องของทุกคนที่ควรรู้เเละทำตาม
    หมาเหล่้านั้นจะเป็นภาระของสังคม เเล้วสังคมจะประนามหมาเหล่านั้น โดยลืมไปว่า ไอ้มนุษย์นี่เเหละตัวเจ้าปัญหา...

• :063: :063: :063: ให้ 3 เลย
  • "ปัญหามันมาจาก คนอยากได้เงินเเล้วปั๊มหมาออกมา กะรวยทางด้านนี้ เเต่ไม่เคยคิดว่าถ้าขายไม่ออกเเล้วจะทำยังไง ผมเจอมากับตัว คนเลี้ยงหมาไม่ถึงปีเเต่เป็นนักเพาะหมาขายซะเเล้ว หมาท้องกี่เดือนยังไม่รู้เลย จะผสมหมาตอนไหนก็ยังไม่รู้เลย เเต่ที่เขาเพาะได้คือ อาศัยถามคนนู้นคนนี้ เรียกว่าถามไปทำไป...."

เห็นด้วยครับ :o034:

ส่วนปัญหา+สาเหตุผมว่ามันมีแค่ข้อเดียวคือ คนบางคนมัน "ไร้ศักดิ์ศรี" ครับ เพราะจากเป็นคนมีศักดิ์ศรี "เลี้ยงหมา" อยู่ดีๆ กลับลดศักดิ์ศรีลงไปพยายามให้ "หมามันเลี้ยงคน" ปัญหาทุกอย่างมันเลยเกิด จนเลยเถิดเตลิดเปิดเปิงดังที่เห็นทุกวันนี้ 555 :o067:
  • อยากให้ พวกที่เพาะหมาขาย โดยขาด ความรัก ความรู้ ความเข้าใจ

หวังเพียงแต่ รายได้ เข้ามาอ่านแล้ว ทบทวนการกระทำของตัวเองกันบ้างจังเลย :063:

• และอยากให้ทุกคน ก่อนที่จะนำหมามาเลี้ยง ได้ชมรายการช่วงนี้ครับ
  • หมาดีมีคุณภาพ หาง่ายกว่าเจ้าของดีมีคุณภาพครับ =D> พี่มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง
    เมื่อ10กว่าปีทีแล้วพี่เคยไปขอซื้อหมาแดงตัวเมียตัวนึงจากพี่มาตร(ขออณุญาติเอ่ยนาม)เชื่อไหมครับว่าขอซื้อแก่ตั้งแต่หมาเพิ่งผสมจนลูกหมา3เดือนแล้วแกยังไม่ขายให้พี่เลย แกบอกว่า"วัคซีนยังไม่ครบเดี๋ยวเอาไปตายแล้วเสียของ" ไอ้เราก็รอจนวัคซีนครบแก่บอกว่าไงรู้มั๊ย"มึงพาพี่ไปดูบ้านมึงก่อนว่าพร้อมจะเลี้ยงหมากูป่าว" คือพีมาตรแกค่อนข้างนักเลงพูดอะไรตรงๆ แต่ถ้าใครเคยไปที่บ้านพี่จะรู้ว่าบ้านพี่เหมาะกับการเลี้ยงหมา...เนื้อที่1ไร่ติดถนนราดยางและคลองชลประธานรถบนถนนไม่ค่อยมีมากนัก อ่ะแกบอกว่าเอ้ากูปันให้มึงตัวนึง 8000บาท(10กว่าปีที่แล้วนะ) แล้วพี่ก็ได้มา(ลุกสาวเดอะแฟรงค์) ทุก2อาทิตย์พี่มาตรแกจะวนมาดูลูกสาวของแกว่าเราเลี้ยงดีไหม แกพูดกะพี่ว่า"วันไหนมึงเลี้ยงหมากูไม่ดี ผอม-มีเห็บหมัด กูจะเอาหมากลับ เงินกูก็ไม่คืนเพราะถือว่ามึงมันใช้ไม่ได้ ตอนอยากได้มานังขอซื้ออยู่3-4เดือนพอได้ไปแล้วมึงทิ้งขว้าง"ปัจจุบันตัวเมียตัวนั้นก็ยังอยู่กะพี่เลย บรีดเดอร์มันๆอย่านี้พี่ชอบว่ะแกตรงๆแต่แกรักหมามากและมีความรับผิดชอบต่อสังคมคบแบบนี้ปัจจุบันหายากครับ เดี๋ยวนี้แบบว่าเอาตังมาก็เอาหมาไปจบ บางครั้งไม่ได้นึกถึงว่าคนที่มีตังซื้อจะพร้อมเลี้ยงมันจริงๆรึป่าว ต้องช่วยๆกันหยุดครับก่อนที่พิตจะขายกันเหลือ300-500บาท ทีนี้ปัญหาต่างๆจะตามมามากมายพอมีเงิน500ก็ซื้อพอเบื่อก็ทิ้ง เอาแบบว่ามีออเดอร์สั่งลูกหมา7-8ตัวก่อนค่อยบรีด ไม่ใช่บรีดก่อนแล้วค่อยบอกขาย ถ้าลูกหมาเกิด10ตัวมีคนพร้อมเลี้ยงมาซื้อ4ตัว แล้วอีก6ตัวทำไงอ่ะ ก็ต้องขายถูกๆ ก็แจก ก็ยัดให้พวกไปเลี้ยง ไอ้4ตัวแรกไม่มีปัญหาหรอกครับแต่ไอ้6ตัวหลังนี่ดิ ไม่รู้ว่าเจ้าของไอ้6ตัวหลังจะรู้จักพิตมากน้อยแค่ไหน จะเลี้ยงมันถูกวีธีป่าว ฝากพี่ๆน้องๆบรีดเดอร์ไว้ด้วยละกันครับimage
    ไฟล์แนบ
    260175.jpg 35K
  • @MakotoHIN29 นายเยี่ยมว่ะ
  • เห็นแต่ละความเห็นแล้วปลื้มใจ วันนี้สังคมของเราเปลี่ยนไปแล้วจริงๆ ขอบคุณมากๆครับ
  • ขอบคุณสําหรับคําคมของ พี่เจ้าของกระทู้และความเห็นอื่นๆทําให้รู้ว่าทุกวันนี้เราไม่ได้ต่อสู้หรือรู้สึกผิดอยู่คนเดียว
  • วันไหนว่างๆพี่ช่วยมาคุยกับหมาที่บ้านผมหน่อยได้ไม่คับ มันจะได้ซึ้งในบุญคุณของผมบ้าง