ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความรู้เล็กๆน้อย
  • ยังมีคนจำนวนมากที่นำพิทบูลไปเลี้ยงแต่ไม่ทราบว่าพิทบูลคืออะไร

สุนัขพันธุ์ดุ หมากัดแข่ง หมาลากน้ำหนัก ต่างๆนาๆที่คนๆนั้นได้พบพิทบูลในอากับกิริยาที่ต่างกัน แต่นั้นก็ไม่ได้หมายความว่าคนๆนั้นรู้จักสุนัขพันธ์นี้จริงๆ ต่อเมื่อนำพิทบูลไปเลี้ยงด้วยตนเองจึงจะทราบว่าพิทบูลเป็นอย่างไร แต่ในบางครั้งการทราบว่าพิทบูลเป็นอย่างไรอาจสายเกินไป

นอกจากคลิปแล้วจะมีคำอธิบายที่พอจะทราบว่าพิทบูลเป็นอย่างไร ในฐานะที่เลี้ยงพิทบุลมาหลายตัว หลายปี ช่วงสี่ปีที่ผ่านมาเลี้ยงพิทบูลทั้งหมดเจ็ดตัว สุดท้ายต้องยกให้คนอื่นหมดเหลือแค่ตัวเดียว....

"ทาสผู้ภักดี ปีศาจสังหาร" คำๆนี้หากในหมู่ผู้เลี้ยงพิทบูลคงทราบดีว่าหมายความว่าอย่างไร คือพร้อมที่จะตายเพื่อเจ้าของ และพร้อมที่จะฆ่าสิ่งมีชีวิตที่อยู่รอบข้าง ส่วนใหญ่การฆ่าของพิทบูลเพราะมันเข้าใจว่าเจ้านายพอใจ หรือไม่ก็เพราะหวงเจ้าของ เป็นลักษณะของการกลัวถูกแย่งความรัก คือพิทบูลต้องการให้เจ้าของรักมันเป็นอันดับหนึ่งไม่เป็นสองรองใคร

ไม่กลัวเจ็บไม่กลัวตาย เป็นสัญชาตญาณของพิทบูลเมื่อเวลาต่อสู้หรือเมื่อเวลาปกป้องของรัก

มีความมุ่งมั่นสูงผิดจากสิ่งมีชีวิตทั่วไป

มีกรามที่แข็งแรง ปลาฉลามมีกรามที่แข็งแรงที่สุดในโลก ส่วนพิทบูลเป็นสัตว์ที่มีกรามแข็งแรงเป็นอันดับสี่ของโลก

ทึ่ม..... คือดูเหมือนไม่ฉลาดในหลายๆเรื่อง แต่ในบางเวลาก็ฉลาดจนน่าแปลกใจ เช่นในเวลาที่พิทบูลล่าสัตว์ หรือเวลาที่ต่อสู้กับคู่ต่อสู้ (สนัขที่ใช้กัดแข่ง)

"เชื่องเหมือนแมว ดุเหมือนเสือ" พิทบูลมีสองบุคคลิก ความเป็นตัวตนของพิทบูลสองเวลา สองอารมณ์จะดูเหมือนว่าเป็นคนละตัวกัน

ทำไมพิทบูลกัดเจ้าของ นี่เป็นคำถามที่เมื่อเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดขึ้น

๑.พิทบูลเป็นสุนัขมีเจ้าของเดียว เจ้าของในที่นี้ไม่ได้หมายความว่าการเป็นคนให้อาหาร แต่หมายถึงคนที่ดูแลและแสดงความรักต่อตัวมัน เช่นการอาบน้ำให้ การสัมผัสอย่างอ่อนโยน การเล่นผ้า ลูกบอล การพาออกไปไหนมาไหนด้วย รวมถึงการพูดคุย แม้ว่าพิทบูลจะไม่เข้าใจว่ามันหมายความว่าอะไร แต่นั่นหมายถึงความรักที่พิทบูลเข้าใจ หากเพียงแต่ให้อาหารแล้วปล่อยทิ้งไว้ในกรงหรือในโซ่นั้นไม่ได้หมายความว่าเป็นเจ้าของ

ในใจของสุนัขจะคิดว่าเราคือสมบัติชิ้นสำคัญที่สุดในชีวิต คนที่พิทบูลไม่ได้คิดว่าเป็นเจ้าของจะทำร้ายพิทบูลรุนแรงไม่ได้ "พิทบูลเป็นนักสู้"

๒.เวลาให้อาหารต้องเล่นกับมันโดยดึงรางอาหารออกมาเวลามันกำลังกินอาหาร จะทำให้พิทบูลไม่หวงอาหาร ต้องทำตั้งแต่เล็กๆ หากเป็นสายกัด ต้องให้อาหารเป็นเวลา ออกกำลังกายเป็นเวลา

๓.สุนัขทุกสายพันธุ์มีการมองเห็นที่เป็นสีขาวดำ เวลาเข้าบ้านตอนกลางคืนต้องเรียกชื่อมันก่อน เพราะบางครั้งเราอาจอยู่ไต้ลมสุนัขไม่ได้กลิ่นมันจะเข้าใจว่าเราเป็นคนร้าย

หากไม่อยู่ในเงื่อนไขดังกล่าวพิทบูลจะเข้าโจมตีผู้เลี้ยงเป็นเรื่องที่เป็นไปแทบไม่ได้ บางคนอาจสงสัยว่าทำไมจึงมั่นใจเช่นนั้น นั่นเป็นเพราะการที่พิทบูลมีการถูกคัดเลือกสายพันธุ์มาเป็นอย่างดี ในสมัยโบราณพิทบูลตัวที่ทำร้ายเจ้าของจะถูกกำจัดทิ้ง ตัวที่ไม่แข็งแรง ใจไม่สู้ จะถูกกำจัดทิ้ง ในการคัดเลือกสายพันธุ์ในสมัยโบราณ พิทบูลสองตัวจะถูกนำไปปล่อยในหลุมที่คนขุดขึ้น ตัวไหนรอดจากการกัดกันก็จะปีนขึ้นจากหลุม พิทบูลตัวนั้นจึงจะได้ดำรงพันธุ์ต่อไป ด้วยเหตุนี้พิทบูลจึงมีความอดทนและมีความมุ่งมั่นสูงกว่าสุนัขทั่วๆไป

นี่เป็นเพียงรายละเอียดบางส่วนของความเป็นอเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย หากใครสนใจรายละเอียดมากไปกว่านี้ลองหาดูหนังสือเกี่ยวกับอเมริกันพิทบูลเทอร์เรียมีจำหน่ายตามแผงหนังสือทั่วไป
  • เอามาจากเว็บเหมือนเดิม:m102:
  • thank you verymuch
  • ขอบคุณครับเป็นความรู้ที่เล็กน้อย แต่ใหญ่สำหรับผมครับ:o034:
  • เยี่ยมครับ
  • :m001:สร้งสรรค์ดีมาก นับถือ
  • นี่แหละที่ต้องการ ขอบคุณครับ:m087:
  • "ทาสผู้ภักดี ปีศาจสังหาร"
    ชอบครับกับคำๆนี้ มันตรงกับทาส และเพื่อนที่บ้านเลยครับ
    ขอบคุณมากมาก
    ไฟล์แนบ
    Enjoy2209.jpg 53K
  • "ทาสผู้ภักดี ปีศาจสังหาร"
  • สุดยอด มากครับ หลายๆคนจะได้เข้าใจ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ มาโพสอีกเรื่อยๆนะ อิอิ
  • ดีครับช่วยกันเผยแพร่ จะได้เข้าใจและจะได้ระวังกัน จะได้ไม่เกิดปัญหา
  • :o013:ชอบๆครับ คนเลี้ยงพิทบูลได้นั้นนะยอดคน:o010:
  • ดีครับ ถูกใจ
  • ลึกซึ้ง ระเอียดอ่อน ยอดคําภี มาบ่อยๆนะสาวๆ :o069::o069::o069:
  • ขอบคุณครับ
  • ข้อมูลดีๆ ที่คนเลี้ยงมือใหม่ ควรจะอ่านและจดจำ เป็นอย่างยิ่งครับ
  • :063: ขอบคุณมากครับ..........:015:
  • สุนัขจะเป็นไปตามลักษณะนิสัยตามสายพันธุ์ ทั้งรูปร่างหน้าตา ทั้งลักษณะนิสัยตามสายพันธุ์ ผู้เลี้ยงจะสามารถทราบได้ว่านี่รึเปล่าคือสุนัขที่เราต้องการ และเราควรเลี้ยงเค้าอย่างไรให้เค้ามีความสุข สุนัขพันธุ์แท้ลักษณะตรงตามสายพันธุ์มักจะได้รับการดูแลเป็นอย่างดี โอกาสที่เจ้าของจะนำมาปล่อยวัดมีน้อยมาก

การทำหมันสุนัข หรือการให้สุนัขผสมตรงตามสายพันธุ์เป็นการป้องกันที่ดีอย่างหนึ่งที่ลดการถูกทอดทิ้ง ทำให้พระในวัดไม่ต้องเป็นภาระ

คำนิยามที่เปิดหัวไว้เป็นลักษณะของสุนัขพันธุ์นี้ ทาสผู้ภักดี เป็นสุนัขอารักขาอันดับหนึ่ง คือยอมตายแทนเจ้าของได้ใครที่เคยเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้จะทราบดี(99%จะเป็นเช่นนั้น) ปีศาจสังหาร คือเป็นสุนัขสังหาร เป็นสุนัขที่ใช้สำหรับล่าสัตว์ เป็นคู่หูของนายพราน หรือเป็นสุนัขที่ใช้ในการแข่งขันกัดกัน ในประเทศไทยมีอยู่บ้างแต่น้อย เพราะถือเป็นกีฬาที่โหดร้าย ในบางครั้งแม้แต่ตัวที่กัดชนะก็เสียชีวิต

ใครที่คิดจะเลียงสุนัขพันธุ์นี้ควรศึกษาให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจเลี้ยง คุณอนันต์โทษมหันต์เลยทีเดียวสำหรับสุนัขพันธุ์นี้ เปรียบเหมือนการมีปืน ปืนกระบอกนั้นสามารถช่วยให้รอดจากคนร้ายได้ ในขณะเดียวกันปืนกระบอกนั้นก็ทำให้เรากลายเป็นคนร้ายได้ ในประเทศอังกฤษการมีพิทบูลไว้ในครอบครองมีโทษเท่ากับการมีปืนที่ไม่ได้รับอนุญาต
  • :005:อือได้ความรู้เพิ่มเติ่มอีกแล้ว ขอบคุณครับแล้วจะนำไปปฏิบัติ:013:
  • :020:++++++++++++++เยี่ยมครับ สร้างสรรดีมาก +++++++++
  • :063::063::063:
    :006::006::006: