ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบมากครับ
  • ท่านใดพอจะทราบว่ามีฟาร์มหรือคอกหรือท่านใดมีขาย สุนัขพันธุ์ บูลมาสทีฟ ดอร์กซ์โดร์ บ๊อกเซอร์ อะไรประมาณนี้ แจ้งผมหน่อยครับ พอดีอยากได้มาไว้เฝ้า สวนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • ร๊อตดีกว่าคับ โดเบอแมน
  • ผมว่าพร้อมด้วยหมาไทยสักฝูงนึง ไปเลือกลูกหมาที่มีแววหน่อยตามวัด ยังไงหากพวกมันอยู่แต่ในสวน ไม่ค่อยเจอคน รับรองดุ ที่สำคัญไม่ต้องดูแลเยอะครับ

ขออภัยหากตอบไม่ตรงประเด็นนะครับ :o034:
  • คุณ the_door สูบแสบใหมครับบุหรี่ ระวังเมานะครับเจอที่ใหนสูบตลอดกาล5555 :-)) :-))
  • ลูกโดเบอร์แมนเค้าลงขายตัวละหมื่น มีใบ ตัดหูแล้ว พิจารณาดูดิครับ ผมเหมาะกับการเฝ้าสวนมากกว่่าพวกที่คุณอยากได้อีก
    1.บูลมาสทีฟ ขี้ร้อน ช้า ไม่ค่อยฉลาด
    2.บ๊อกเซอร์ หมารับแขก ไม่ค่อยฉลาดเหมือนกันครับ ปัญหาเรื่องตาอักเสบก็เป็นบ่อย
    โดเบอร์แมนเลี้ยงเป็นฝูง เฝ้าสวนเหมาะสุดแล้วครับ
  • เบื่อแล้วครับเลี้ยงมาเกือบ10ปีล็อต2โดเบอร์แมน2 อีกอย่างแก่ตายหมดแล้ว หมาไทย555+โดนพม่าขโมยไปกินซะเยอะ เอ้....บอร์ดนี้ไม่รู้เป็นไง พักหลังนี้หาความรู้ไม่ค่อยได้เลยครับพี่มาร์ค ผมเล่นพิตบูลโซนมาตั้งแต่บอร์ดเก่า รู้สึกว่ายังได้ความรู้มากกว่านี้อีกนะ
  • ขอบคุณมากครับคุณto_bodytownที่ให้ความรู้นะครับ
  • ผมว่าร็อดไวด์เลอร์ถ้าเฝ้าสวน หรือบ้านที่มีรั้วรอบขอบชิด เยี่ยมเลยครับ เสียงดังฟังชัด หน้ากลัว ท่าทางกระโจน ของผมรับรองเลยครับ ไม่มีใครกล้าเดินเลยหน้าบ้าน แค่เห่าคนรีบเดินหนีไปอยู่อีกฝั่งถนนเลย รับรอง
  • ไม่รองพิจารณา ฟิล่า ดูละครับ ผมเคยเลี้ยงเฝ้าสวน เล่นขโมยซะยับเลย :-D
  • ขอบคุณนะครับ แล้วผมจะเก็บไว้พิจรณาครับ ฟิล่า น่าลอง
  • ความรู้มีอยู่รอบตัว คนฉลาดแค่เห็น แค่เก็บ ข้อมูลเพียงเล็กน้อย
    ก็สามารถนำไปต่อยยอด..ความฉลาดตนเองได้อย่างมากมาย
    และย่อมรับรู้ถึงบุญคุณในที่ๆตนเองเข้ามาศึกษาหาความรู้นั้นๆ

ผิดกับคนโง่ที่ไม่เปิดใจกว้างรับฟังความคิดเห็นผู้อื่นโดยอคติ
    คนผู้นั้นจะโง่อย่างถาวรตลอดกาล
    แม้มีความรู้ ข้อมูลดีๆ ใดๆ ก็ทนงในความโง่ตนเอง หาเปิดรับไม่
    หนำซ้ำการดูถูกในที่ที่ตนเข้ามาขอ หรือหาความรู้ด้วยแล้ว คนผู้นั้นสมควรที่จะอยู่กับความโง่ตนเองต่อไป
  • .........ท่านใดพอจะทราบว่ามีฟาร์มหรือคอกหรือท่านใดมีขาย สุนัขพันธุ์ บูลมาสทีฟ ดอร์กซ์โดร์ บ๊อกเซอร์ อะไรประมาณนี้ แจ้งผมหน่อยครับ พอดีอยากได้มาไว้เฝ้า สวนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ...............................แค่นี้ครับที่อยากทราบครับหลวงพี่ ท่านที่ทราบถ้าไม่ทราบก็ผ่านไปแค่นั้นอย่าทำเรื่่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่เลยครับท่าน ขอบคุณนะครับที่เป็นกระจกเงาให้ บ๊ะ!!!!!
  • แน่นำฟิล่าครับทนพอใช้ชอบอยู่ในสวนมีความกระตือรื้อรนดี บูลมาสตีฟไม่เหมาะอย่างยิ่งที่จะเฝ้าสวนครับ บ็อกเซอร์ยิ่งแล้วครับไม่ดุไม่ทนถึงดุก็ไม่ทนถ้าเป็นบ็อกเซอร์สวยๆ ตระกูลพวกนี้เป็นหมาจมูกสั้น ทำให้ระบบหายใจ ทำได้ไม่ดีหนักครับ ถ้ามีเงินหน๋อยแน่ เป็น ฟิล่า โดโก้ โดเบอร์แมน เพราะคำว่าสวนหมาต้องกระตื้อรื้อร่นหน๋อยครับ ไม่ใช้เอาแต่นอน ผมเลี้ยงบูลมาสแล้วเบื่อครับตัวใหญ่ใจดี เสียงใหญ่มาก แต่ไม่ดุเท่าไร ผมยังต้องเอา ฟิล่าผสมบูลมาสตีฟเลยครับ สะใจดีได้ทั้งสองอย่างด้านการใช้งาน สำหรับคุณผม เชียร์ฟิล่า กับโดโก้ครับ

ถ้าเบื่อโดเบอร์แมนแล้วนะครับ ก็ยังดีที่ไม่เอาพิตบูล ครับ รู้สึกหลังๆ ตอบบ่อยก็อย่าลำคาญนะครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    539638_460605290630503_1820929440_n.jpg 29K
  • อย่าทะเลาะกันเลยครับ.

หมาที่เจ้าของกระทู้พูดมาผมว่า หายากหน่อยครับ ถ้าฟาร์มคงไม่ค่อยมีมั้งครับ(ผมเดาเอานะ)

บูลมาสตีฟ บอร์กโด ค่อนข้างหายาก เเต่ บ๊อกเซอร์ อาจจะพอมี..

ผมอยากทราบว่าสวนใหญ่ป่าว ปลูกอะไร สวนอะไร พื้นที่เป็นเเบบไหน
    ขอผมเเทรกหน่อยนะครับ หมาที่เฝ้าสวนน่ะคุณต้องการเฝ้าสวนจริงๆรึป่าวครับ เเล้วถ้าต้องการเฝ้าจริงๆควรนึกถึงรูปเเบบไหน.

หมาที่จะเฝ้าสวนจริงๆ 1 หูตาไว
    2 ต้องมีความคล่องตัว
    3 เสียงเห่าต้องดังกังวาล
    4 ต้องยับยั้งหรือหยุดการบุกรุกจากศัตรูได้ ( ถ้าหมาตัวเล็กก็ต้องมีหลายๆตัว)
    5 ต้องเป็นสัตว์ฝูง(ไม่ใช่พิตบูล)
    ลองมานึกภาพตามจริงตามนะครับ อย่าพึ่งเบื่อที่ผมพูดนะครับ.
    ถ้าหมาใหญ่.. โดเบอร์เเมน เยอร์มันเชฟเพิร์ด พวกนี้ผมว่าตรงตำราค่อนข้างมาก พวกมันมีความคล่องตัวอย่างดีเยี่ยม เสียงเห่าที่น่ากลัวดังกังวาล เเละตัวมันใหญ่มีพลังกัดมากพอที่จะฆ่าคนได้ ยิ่งถ้าเลี้ยงเป็นฝูงเเล้วเรื่องประสิทธิภาพสูงมากๆ คำว่าสวนมันก็ต้องมีต้นไม้ใช่ป่าวครับ ถ้าเอาหมาตัวที่ใหญ่มากเเล้วอืดอาดนะ ผมว่าไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะมันไม่ใช่โล่งๆ หมาต้องวิ่งหลบต้นไม้ไปด้วย เเละต้องคอยมองศัตรูพร้อมดมกลิ่นตาม...
    ถ้าคุณได้หมาที่มันตรงสเปคการเฝ้าสวน มันก็ย่อมดีกว่า เเละมีประสิทธิภาพกว่าไม่ใช่หรือ....

ถ้าชอบหมาเล็ก ผมเเนะนำ ไทยหลังอาน หรือ บางเเก้ว หมาพวกนี้ผมว่าเจ๋งกว่าหมาฝรั่งอีก เพียงเเต่ตัวมันเล็กลงมาหน่อย เเต่ถ้าเทียบกับคนเเล้วผมว่ามันก็ไม่เล็กเท่าไรหรอกครับ ถ้าโจรมาเจอก็หนาวได้เหมือนกัน หลังอานนี่เหมาะมากๆ คล่องเเคล่วว่องไว หูตาดี ไม่เชื่อใครอยากขโมยของลองดูได้...พอได้เเลก เเต่ถ้ามีเป็นฝูงหรือ2-3ตัวขึ้นไป ก็หายห่วงครับ..

จะเลี้ยงหมาต้องดูครับว่าจะเลี้ยงเพื่อเอาไว้ขู่ ขโมย...ให้กลัว หรือจะเลี้ยงเพื่อที่จะใช้ประสิทธิภาพมันจริงๆ ต้องนึกถึงความเป็นจริงด้วยครับ

บางครั้งที่คุณพูดมาว่าเบื่อ... เคยเลี้ยงมาเเล้ว... หมาที่คุณพูดว่าเบื่อเเต่มันอาจจะเป็นหมาที่ดีที่สุดเเก่การเฝ้าสวนเเล้วก็ได้ครับ ผมไม่ใช่เซียนนะครับเเต่ถ้าเรื่องการเฝ้าสวนเฝ้าพื้นที่เเล้ว ผมว่าหมาที่ผมพูดมามันไม่เเพ้สายพันธ์ใดหรอก..

เเต่ถ้าคุณชอบเเบบที่คุณหา...ก็ไม่มีใครห้ามได้หรอกครับ ทุกอย่่างอยู่ที่คุณเอง อย่าทะเลาะกันเลยครับ.
    เข้าใจนะครับว่า บางทีอาจตอบไม่ตรงคำถาม... เเต่คงไม่มีใครเจตนาร้ายหรอกครับ

ขอโทษที่พิมมายาวนะครับ.... ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ชอบใจที่ตอบไม่ตรงคำถาม ก็ผ่านไปได้เลยนะครับ.
  • ขอบคุณครับ ขอตอบก่อนนะครับเมื่อก่อนที่บ้านเลี้ยงม้าครับแต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว ที่บ้านก็เลยปลูกต้นไม้ไว้นิดหน่อย แต่กว้างครับก่อนหน้านี้เลี้ยงมาหลายสายพันธุ์แล้ว อัลเซเชี่ยน ล็อต โดเบอร์ เกรดเดน แต่ตอนนี้แก่ตายหมดแล้ว แถวนี้พม่าเยอะครับผมอยู่แม่สอดนะ ช่วงไม่มีหมามา2เดือนที่ผ่านมารถมอไซค์หายไป1แล้ว เลยอยากหาหมาซัก3-4ตัวเอาใช้งานจริงๆ จริงแล้วพิตบูลผมก็อยู่นะแต่เลี้ยงที่บ้าน ตอนนี้ตั้งใจจะซื้อ 3ตัวครับ ฟิล่า cane corso Dogo อย่างล่ะตัวน่าจะพอครับ ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับสำหรับคำชี้แนะ จากใจครับ โอ๊ต แม่สอด
  • ฟิล่า นี่ในเมืองไทยมีฟาร์มอยู่ครับ แต่ cane corso กับ dogo นี่ยังไม่เคยเห็นฟาร์มในเมืองไทยเลยครับ แต่ก็น่าจะสั่งได้ครับ
  • 08 1218 8223 ลองสอบถามดูครับ ฉะเชิงเทรา

โอลด์ อิงลิช มาสตีฟ ตัวนี้เพื่อนเล่นน้องหมาที่บ้านครับ

imageimage
    ไฟล์แนบ
    100_4855.jpg 134K
    100_4854.jpg 200K
  • ตอนนี้ที่หาได้ในไทยแล้วก็มีเลยคือ ฟิล่า กับ corsoครับdogoต้องสั่ง ขอบคุณนะครับคุณkum_klaeng
  • เบอร์ที่พี่ให้โทรไม่ติดครับ อิอิ
  • งั้น ไปดูที่สวนปาล์มฟาร์มนกได้เลยครับ เคยเห็นอยู่
  • นตายาสารแหล่งสัตว์เลี้ยงมีทุกสายพันธุ์ครับไม่มีในไทยสั้งจากนอกได้เลย
  • ค๊าบบบ
  • ลูก Bullmastiff ครับ

ตัวผู้ ลูกของ BISS Inter'l Th Ch Ratchburi Bull DEl Dorado

รายละเอียด โทรฯ 080 999 00 45

image
    ไฟล์แนบ
    M 1.jpg 234K
  • ลองไปถามซุ้มหมาแดงครอกแถวบางใหญ่ดูซิครับ เห็นว่ามีบอร์กโดจมูกแดงขายด้วย :013: