ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตำรวจยิงพิทบูล
  • มันมีปัญญาทำได้แค่ยิงหมาใช่มั้ย หึหึ.....
  • ไม่มีทางออกอื่นเลยหรือ
  • ดูดีๆน่ะตอนสุดท้ายมันยิงทิ้งโดยไม่สนใจ
  • ที่ผมนำคลิปเหล่านี้มาลงก็เพราะอยากให้พี่น้องที่เลี้ยงพิทบูลทุกท่าน ดูแลและระวัง เพราะพวกเราไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นที่บ้านเราหรือสุนัขของท่าน :) ถ้าผมทำอะไรเกินไปก็ต้องขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับผม :-D
  • อยากร้องไห้
  • :-( ใช่ครับ ทุกชีวิตก็มีค่า
  • ทำไมไม่ใช่ยาสลบ ทำไมไม่ใช่สะหวิง ทำไมไม่เรียกคนจับหมา ทำไม ทำไม ทำไม
  • ทำเกินกว่าเหตุ คล้องคอได้แล้วยังยิงมันอีก ไม่น่าเลย
  • :o040: ใช่ครับเห็วแววตามันแล้วสงสาร
  • ส่วนคลิปนี้เป็นเพราะเจ้าของออกคำสั่งสุนัขตนเองไม่ได้

• ดูคลิปนี้แร้วระวังเวลาจูงสุนัขของท่านออกนอกสถานที่ ยิ่งถ้าไม่เคยออกเลยต้องระวังหน่อยครับ

:-(
  • :-( ยิงก็ว่าโหดแล้วยังขับรถไล่ทับมันอีก

• ทำไมถึงต้องกำจัดละคับ เพราะอะไร
  • เห็นแต่คลิปแบบนี้เรื่องราวแบบนี้ อยากเลิกเล่นแล้ว จะทำไง จะแก้ไข หรือจะป้องกันไง ^ ^ คนไม่รู้เขาจะได้รู้ว่าป้องกันไง :p เอาคลิปที่ให้ความรู้มาดูกันบ้างจิ :030:
  • จัดให้ครับลองดูวิธีป้องกันและการเลี้ยงดู
  • "อยากเลิกเล่นแล้ว" เห็นคำนี้แล้วรู้สึกแปลกๆ ผมว่าพิทบูลไม่ใช่ของเล่นนะ มันพิเศษและอันตรายกว่านั้นถ้าไม่รู้จักดูแล อีกอย่างไม่ว่าจะเลี้ยงอะไรสำหรับผมมันมีค่าทุกชีวิต มันมีสิทในตัวของมัน มันไม่ใช่ของเล่นนะคับ พักหลังๆได้ยินคำนี้บ่ิอยแล้วรู้สึกแปลกๆ ต้องขอโทษด้วยถ้าใครไม่ชอบความคิดของผม แต่ผมแค่อยากบอกให้คนที่คิดแบบนี้เปลี่ยนความคิดซ่ะ เพราะไม่งั้นก็คงเป็นอย่างในคลิป
  • นี่หรือการกระทำของประเทศที่ได้ชื่อว่าเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว...ถุย...ทำได้แค่ีนี้หรือ...กระจอกว่ะ...
    แน่จริง..แก่ลองตัวต่อตัวกับหมาสิ ......ทุเรศว่ะ.......
    แด่น้องหมาที่จากไป..ทั้งหลาย..จะด้วยเหตุและผลอย่างไรก็แล้วแต่..ที่เจ้าได้กระทำไป..เจ้าเป็นหมาเค้าเป็นคน เค้าจะทำเช่นไรกับเจ้าก็ได้ในชาตินี้..แต่ ถ้าเจ้าไปเกิดใหม่เป็นคนในชาติหน้า..เจ้าจงมาแก้แค้นกับพวกมัน
    เอาเองก็แล้วกันนะ...หลับให้สบายนะ..เจ้าหมาน้อยทั้งหลาย
  • ก่อนนำมาเลี้ยงลองศึกษาดูกันก่อนที่คิดจะเลี้ยงน่ะครับบางทีคุณอาจจะไม่เหมาะกับสุนัขพันธุ์นี้ก็ได้ :)
  • ไม่ได้มีเจตนาว่าคัยน่ะครับผมแค่ไม่อยากให้เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นครับผม :-D
  • ชอบครับได้ประโยชน์มากครับ บางที่ใครที่คิดที่จะเลี้ยงมันจะได้เป็นอุทาหรให้คิดกันใกลๆ
    ไม่ไช่แต่ระวังไม่ให้กัดเจ้าของหรือคนในบ้านเท่านั้นครับ สังคมและคนภายนอกก็น่าเป็นห่วงครับ
    ก่อนที่คิดจะเลี้ยง ก็ต้องรู้จักตัวเอง ว่าคุณสามารถควบคลุมมันได้ :063:
  • ที่ได้ประโยชน์ผมหมายถึง พิทบลูที่ตายไปน่าสงสาร เราคืนชีวิตมันไม่ได้
    แต่เรา ควรใช้การสูญเสียนี้เป็นครู หรือตำราเล่มใหญ่ให้ น้องใหม่ๆ ได้ไว้คิด
    เพื่อการตัดสินใจ
  • วีดีโอ นี้อาจทำให้หลายๆคนคิดก่อนตัดสินใจ ถ้าไม่อยากให้มันจบแบบนี้
    มันอยู่ที่คน ไม่ไช่หมา เลี้ยงอย่างถูกต้องและเข้าใจในสายพันธุ์ และรับผิดชอบต่อสังคม >:-) :033:
  • ในกรณีนั้น เหตุการณ์แบบนั้น ในกรณีที่เจ้าของไม่อยู่คุมไม่ได้ผมก็ไม่เห็นทางว่าจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้านั้นแบบใหน เป็นผมๆก้ยิงครับ ไม่เฉพาะเป็นพิทบูลหรอก อย่างคลิปที่ไล่กัดคน เจ้าของไปใหน ถ้าไม่ยิงจะทำยังไง
    จะอาจมองกันคนละด้าน....
  • อย่ามองแต่ในมุมคนรักหมา อยากให้นึกถึงหัวอกคนที่กลัวหมาด้วยครับ ใครไม่โดนกับตัวคงไม่รู้สึก
    แต่คนที่น่าโดนยิงทิ้งก็คือ เจ้าของที่เอาแต่แหกปากโวยวายตอนหมากัดคนอื่น แต่ไม่มีปัญหาห้าม สันดาน
  • ถ้าเรากล้าที่จะติง กล้าที่จะค้าน ไม่ปล่อยผ่านหูผ่านตา หากเห็นว่าไม่สมควร ผมเชื่อว่าทุกอย่างต้องดีขึ้นแน่ครับ
    ถึงเราจะเปลี่ยนโลกภายนอกไม่ได้ แต่เราเปลี่ยนสังคมเราตรงนี้ให้ดีขึ้นได้แน่นอน ผมยังเชื่อแบบนั้นครับ
  • อนาคตเมืองไทยจะเป็นเยี้ยงไรหนอ??????ไม่อยากจะคิด
  • กลัวไทยจะเป็นแบบนี้จัง ผมจะรับผิดชอบหมาของผมอย่างดีที่สุดระกัน ทำได้แค่นี้
  • มันเป็นความผิดของคัย
  • Cha_Photharam 1:59AM Permalink

มันเป็นความผิดของคัย

ชอบคำนี้จัง หมาหรือคนเลี้ยง ถ้าหมาคุณดุร้ายแบบนั้นคุณจะทำไง ?
  • คิด ดีดีนะ ผมเป็นตำรวจ ผมก็ยิ่งทิ้งเหมือนกัน และไอ้ตัวทีกัดเด็กนะ สังเกตดีดีมันก็สุดสุดแล้วเขาถึงยิงมัน ลองนึกดู คน ประเทศนอก เขาเอาจริงแล้วกับเรื่องนี้ แล้วเราละ ข่าวไม่ดียังมีมาอยู่ตลอดเลยครับ นี้แหละครับคือประเทศทีพัฒนาแล้ว เขาเห็นความปลอดภัย มาก่อน
  • ลองคิดเล่นเล่นดู ถ้าคุณเห็นพิทบูลของใครก็ไม่รู้ทีหลุด ออกมาแล้ว พูงเขาใสคนทีคุณรัก หรือ เด็ก แต่ตอนนั้น คุณมี ไม้งัดปาก สวิง ไม้หน้าสาม ปืน อาหารสุนัขf1 กระดูก คุณจะหยิบอะไรในการปกป้องคนที่คุณรัก.................
  • ผมว่าไปยิ่งเจ้าของหมา ก่อนค่อยมายิงหมาดีกว่าครับ
  • ผมว่าการที่พูดว่าไปยิงเจ้าของหมาก่อน แล้วค่อยยิงหมาที่หลังมันหมายความว่าอย่างไร แล้วถ้าทำอย่างนั้นแล้วไม่ติดคุกหรือ หรือคุณตัดสินใจแบบนั้น สรุปแล้ว เราจะช่วยคนหรือช่วยหมาก่อนครับ อ้ายนี้เราพูดถึงหลักความเป็นจริงนะ จริงๆแล้วการกำจัดหมาที่ก้าวร้าวมากๆ ออกไปมันน่าจะดีกว่าที่พูดอย่างนั้นนะครับ เพราะหากหมาตัวไหนก้าวร้าวมากๆ ถึงขนาดกัดเจ้าของ ผมว่าเราก็สมควรกำจัดเขา อย่าให้เขาแพร่พันธ์ ต่อไป หรือในเมื่อเขาจิตประสาทไม่ดีแบบนั้น ไม่เลือกหน้า แม้แต่เจ้าของตัวเองยังกัด ผมว่าเราไม่สมควรเอาไว้นะครับ เพราะในเมื่อเจ้าของเลี้ยงไม่ได้เราจะปล่อยไปหรือ ๆให้เพื่อนคนอื่นไปเลี้ยง มันก็ยังไม่สมควรอยู่ดีนะ ผมว่า ไม่สมควรเก็บไว้ มันอันตรายกับทุกคน หากผิดพลาดมา ลองคิดให้ดีๆ เราคนไทย และเป็นคน ต้องเอาคนไว้ก่อนนะ นอกเสียจากหมาเราไม่ก้าวร้าว แต่กัดเพราะถูกยั่วยุ หรือเพราะห่วงอาณาเขต ห่วงเจ้าของ อันนั้นมันอีกแบบนะ อันนั้นมันเป็นสันชาตสัตว์ห่วงถิ่นเขามันเป็นธรรมดาครับ ผมคิดอย่างนั้นนะ
  • somkiat8201
    :063: :063: :063: