ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เบื่อมั่ย"พ่อค้า"เบื่ออ่ะป่าว
  • ช่วงนี้ที่ผมเข้าเวปบ่อยก็เพราะตกงานยังไม่มีงานทำแล้วชอบแหลมเข้าไปบอก"มีใบเพดฯรึป่าวคับ"ผมอยากถามว่าเบื่อมั่ย
    ผมยังเบื่อตัวเองเลยคับทำไปเถอะคับใบพงใบเพดฯอ่ะจะได้ยกระดับตัวคุณด้วยเพราะมันมีคอกแรกเดี๋ยวคอกสอง,สาม,สี่มันก็ตามมาแล้วก็มาบอกผมไม่ได้ตั้งใจฟังแล้วมันไม่ขึ้นคับทีหลังทำหมั่นเลยถ้าทำหมั่นแล้วมันยังท้องนั้นแหละคับไม่ได้ตั้งใจแต่ถ้าไม่ทำหมั่นแล้วเลี้ยงคู่กันผู้เมีย100%ยังงัยมันก็ต้องเหนี่ยวกันอยู่แล้ว...ผมถามจิงเบื่อมั่ย...ผมเบื่อคับแล้วผมก็รู้สึกว่าจะคนอื่นเค้าเกลียดขี้ปากแล้วละ..."พิทบูลโซน...เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม"
    คำคม...(โกหกคนอื่นได้ แต่อย่าโกหกตัวเอง แต่ถ้าขนาดตัวเองยังโกหกก็แสดงว่าใช่ไม่ได้)..รักน่ะ...จุ๊บ...จุ๊บ...
  • น้องเพิ่งมาเล่นไม่นานยังเบื่อ แต่พี่สู้มา 13 ปี แล้วครับ กับสารพัดเหตุผลและความจำเป็นที่แต่ละคนเอามาอ้าง
    แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่เคยได้ยินเลยคือ การรู้สึกผิดและตำหนิตนเอง โยนความผิดให้ หมา แฟน ทางบ้าน พี่น้อง ตกงาน ไม่ได้ตั้งใจฯลฯ
  • ไม่เบื่อ หลอกคัฟ เรื้องนี้ คุยได้ตลอดชีวิต
  • ถูกคับเพิ่งจะเข้ามาจิงๆตั่งแต่มีหมาที่ผมรักก็8เดือนเท่าอายุหมาอีกอย่างคือไอ้แพดนี่แหละของเมียๆมันมีตังแต่ผมไม่มีตัง
    ถึงได้เข้ามารับรู้ในโลกออนไลนว่ามันเป็นยังงัยจากที่ผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่กลับกล้ายว่ามันจิ๊บจ๊อย!!!(แม่งถูกกว่าโทรศัพท์อีก)
    แค่นี้แหละคับพูดไม่ออก....
    สุดท้าย...พิทบูลถ้ารู้จักเลี้ยงมันไม่ใช่หมาที่เลี้ยงให้เปลืองข้าวจิงๆจงงัดความสามารถมันออกมาและมันมีเยอะด้วยตัวเดียวก็พองัดออกมาโชว์กัน...แล้วก็จะมีเสียง"เฮ้ยอะไรว๊า...สุดยอดว่ะ"
  • หากคนที่คิดจะเพาะพันธุ์ลูกหมา....

แล้วให้เหตุผลว่าเพื่อพัฒนาพันธุกรรมสายเลือด พัฒนาวงการให้ไปสู่สิ่งที่ดีกว่า

จำไว้ใบเพ็ด....เป็นสิ่งสำคัญมากๆ
    โดยเฉพาะใบเพ็ดของคนไทยเพื่อดูแลหมาทุกชีวิตที่เพาะพันธุ์ในประเทศ

• โดยเฉพาะ หมาพิตบูล หมาที่รักในกิจกรรม

เพราะทุกๆกิจกรรม ทุกๆการจัดงาน ทุกครั้งที่ร่วมตัว
    ทุกๆครั้งที่พี่มาร์คต้องออกไปแก้ข่าวแทนการกระทำของเจ้าของหมาที่ขาดความรับผิดชอบ

ทุกอย่างทุกขั้นตอนที่กล่าวมาข้างต้น ต้องใช้เงินในการดำเนินการ ต้องมีรายได้ที่นำมาใช้กิจกรรมต่างๆ

และเงินหรือรายได้เหล่านั้นมันควรจะได้มาจากความร่วมร่วมใจของทุกคน

ไม่ใช่ให้ตกเป็นภาระของคนใดคนหนึ่ง หรือฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง หรือเฉพาะผู้จัดงาน (ไม่ใช่ธุระKU)

แต่จริงๆแล้วมันควรเป็นธุระของเราทุกคนที่คิดจะเลี้ยง พิตบูล คือหน้าที่ปกป้องหมาสายพันธุ์นี้ไปด้วยกัน

• อืมมมม เบื่อเนอะคุณ power_pit :o034:
  • คุณ the_door ไม่มี "พิตบูล" ซักตัว ยังเข้ามาทำหน้าที่แทน คุณๆที่ ละเลยหน้าที่ตัวเองกันไปบ้าง

มาพ่นทู้กกกกก วัน ไม่เหม็นไม่เบื่อ คุณ the_door กันบ้างเหรอ คร๊าบบบบบ :-)) :-)) :-))

ถ้าเบื่อคุณ the_door ก็ต้องออกมาทำหน้าที่ตนเองกันเยอะๆให้ คุณthe_door ตกงานซะเลยย

:o034: :o034: :o034:

the_door :063: :063: :063: :062: :062:
  • ผมเชื่อว่าคำว่า "รัก" ในพิตบูล ต้องแสดงออกด้วยการกระทำ ไม่ใช่แค่สนใจเฉพาะหมาของตน เพราะแบบนั้นคงไม่ใช่เรียกว่า "รักพิตบูล" น่าจะเรียกว่า "รักตัวเอง" มากกว่า

สำหรับผมความรักในพิตบูล หมายถึงการแสดงออกและปกป้อง ทั้งสายพันธุ์และสังคมรอบข้าง ไม่ใช่แค่ครอบครอง หรือซื้อมาขุนให้อ้วนไปวันๆ เท่านั้น :o034:
  • คนที่เพาะพันธุ์บางคนยังเลี้ยงไม่เป็นเลยคับ เลี้ยงไม่เป็นผมหมายความว่าคนเลี้ยงไม่รู้ว่า พิตบูล ต้องการอะไร แล้วเค้าให้มันได้รึป่าว ถึงรู้ว่ามันต้องการอะไรแต่ถ้าคุณให้มันไม่ได้ก็ไม่สมควรเอามาเลี้ยงแล้ว ไปเลี้ยงพันธุ์อื่นดีกว่า ถ้าคิดแต่จะให้อาหารอย่างเดียว คนพวกนี้นะไม่มีทางที่จะรู้จักคุณค่าของพิตบูลว่ามันมีดีที่ตรงไหน พอเอามาเลี้ยงเห็นว่ามีโอกาสทำรายได้ก็ผสมพันธุ์กันไป เอาลูกมาขาย ที่จริงหมาพันธุ์นี้ควรจะถูกกำหนดให้เลี้ยงได้โดยคนที่รู้จิงๆ คือ จำกัดอยู่ในแค่พิตบูลแมนเท่านั้น เพราะคนพวกนี้เค้าจะทำทุกอย่างด้วยความเข้าใจ ความรัก เอาใจใส่ รับผิดชอบ แล้วคนที่ไม่ใช่พิตบูลแมน มันเอาไปเลี้ยงได้ไงฟร๊ะ จะเลี้ยงหมาสักตัวทำไมไม่ศึกษาก่อน แต่ผมก็พอเข้าใจนะ ลองคิดเล่นๆก็ เช่น
    1.ตามกระแส เห็นสวยดี เห็นในข่าว หมาพันธุ์นี้กำลังดังก็ซื้อมาเลี้ยง
    2.อารมณ์ชั่ววูบ ผมเคยไปเดินงานเกษตร เพื่อนผมซื้อหมาง่ายๆ เลย
    3.คนรู้จักให้มา เห็นว่าเป็นของ ฟรี ได้มาง่ายไม่ต้องหาซื้อ ก็เลี้ยง
    ที่คิดออกก็ประมาณนี้ แต่ความซวยมันดันเกิดขึ้นกับ พิตบูล เพราะมันเป็นหมาพันธุ์พิเศษ ที่จะเลี้ยงต้องเข้าใจและศึกษามากกว่าพันธุ์อื่นๆ เวลาเกิดอะไรขึ้น มันก็เสียหายอย่างไม่คาดคิดได้ ที่ผมจะบอกคือคนเลี้ยงมีสองประเภทคือดีกับเลว คนที่ดีเมื่อรู้เค้าก็จะทำเองก่อนลงขาย หรือว่าขอลงขายก่อนนะ แล้วค่อยทำ เรื่องแค่นี้ถือว่าเรื่องเล็กมากๆ จัดให้แน่ ส่วนคนที่เลวรู้แล้วก็ยังจะลงขาย หรืออาจจะยังไม่รู้ เราก็ต้องช่วยกันเตือนแต่จะเตือนทุกกระทู้มันก็เหนื่อยนะคับ ผมว่าปล่อยให้คนที่สนใจเตือนดีกว่า แต่มันก็ต้องใช้เวลาคับกว่าทุกคนจะเข้าใจตรงกันเพราะกฎนี้เพิ่งเริ่ม นานๆไปทุกคนจะรู้กันเองโดยอัตโนมัติคับ ระหว่างนี้ก็แล้วแต่ดุลยพินิจของหัวหน้าครอบครัวคับว่าจะจัดการยังไง กับคนที่ "กูบอกมึงแล้วให้ทำก่อนลง แม่ง ทำไมยังไม่ทำอีกว่ะ เรื่องแค่เนี่ย" อันนี้ใส่อารมณ์แทนพี่มาร์ค 555
  • the_Door สำหรับผมความรักในพิตบูล หมายถึงการแสดงออกและปกป้อง ทั้งสายพันธุ์และสังคมรอบข้าง ไม่ใช่แค่ครอบครอง หรือซื้อมาขุนให้อ้วนไปวันๆ เท่านั้น =D> :006:
  • ผู้ที่จะเลี้ยงพิตบูลได้ ควรจะต้องได้รับใบอนนุญาตเลี้ยงสุนัขพันธุ์พิเศษนี้ก่อน
    เช่น ต้องผ่านการทดสอบ ผ่านการอบรม ผ่านการพิจารณาในเรื่องของสถานที่เลี้ยง อายุ เพศ ของผู้เลี้ยง
    เป็นต้น ถ้าทำได้น่าจะมีส่วนช่วยคัดกรองผู้เลี้ยงได้อีกทางหนึ่ง ดีกว่ามองที่หมาอย่างเดียว
    เพราะปัญหาที่พบส่วนใหญ่ที่เกิดขึ้นมาจากผู้เลี้ยงนะครับ
  • ไม่ว่าจะบรีดเดอร์อาชีพหรือสมัครเล่น หรือแม้แต่พ่อค้า ถ้ามีใจรัก และมีความไส่ใจซักนิด ใบเพ็ดแค่นี้จิ๊บจ๊อยมากครับ
    ทำเถอะนะครับ :-D
  • ถ้าพวกคุณเบื่อ ผมก็ต้องสู้คนเดียว แต่ถ้าวันไหนผมเบื่อบ้าง ........... ?
  • ตาโจ้มาแถวหน้าโรงงานแพนสิรับรองไม่เบื่อ555
  • อย่าเพิ่งเบื่อกันสิคับ สู้ๆ
  • แล้วอีกอย่างที่ผมอยากให้ผู้ขายทำคือลงรายละเอียดทุกอย่างให้หมดคับ
    แล้วก็พ่อพันธุ์แม่พันธุ์เหมือนตามที่ป๋าบอกคุณสมบัติลงเถอะคับเอาให้ครบเพื่อเป็นหนึ่งในการตัดสินใจถ้าครบก็จะได้ไม่ต้องเจอผมในกระทู้ของคุณและตัวผมก็จะปฏิบัติตามกฏอย่างเคร่งคัด
  • อีกอย่างช่วงนี้เข้าเวปบ่อยก็เพราะยังไม่ได้งานและฝนมันก็ตกทั้งวันอย่างเพิ่งเบื่อผมก็แล้วกัน
  • กูก็เบื่อ (เวลากูเข้าบอร์ดไม่ได้) พอเข้าได้ก็หายและ หึ หึ
    คนดี พรุ่งนี้อาจเลว คนเลว ตายไปแล้วอาจจะดี!! มันก็ เลวๆ ดีๆ ผลัดกันไป โลก ก็สมดุล อย่าไปคิดมาก
  • สู้ๆคับป๋า ป๋าเอาไงผมเอาด้วยคับ
  • ภาระกิจอันยิ่งใหญ่ต้องมาพร้อมกับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่งคับ
  • แต่ก็ชักเบื่อประเด็นขัดแย้งเหมือนกันนะ ไม่รู้อะไรกันหนักหนา เฮ้ออออออออ
  • พี่มาค อย่าเพิ่งเ้บื่อเลยนะครับ พี่มาคคือเสาหลักของพิทบูลโซน
  • อย่าพิ่งเบื่อ c คร้าบบบบบ....... :063: image
    ไฟล์แนบ
    581456-topic-ix-12.jpg 81K
  • บอกตามตรงว่าเบื่อคนเห็นแก่ได้ เบื่อคนเห็นแก่ตัว ผมจะทำให้บอร์ดนี้เป็นบอร์ดคนคุณภาพ การรับฟังความเห็นจากคนที่อคติ มันเสียเวลาและไร้ประโยชน์ ไม่ว่าเราจะทำอะไรเขาก็มองไปในแง่ลบได้ทั้งหมด ดังนั้น จากนี้ไป ผมไม่สนหน้าอินหน้าพรหมทั้งนั้น ถ้ารับนโยบายไม่ได้ก็ไม่ต้องมาเล่นที่นี่ เอามันง่ายๆแบบนี้เลยแล้วกัน
  • เอาตามป๋าว่าเลยครับ สมาชิกแฟนๆ รับได้ทุกอย่าง หมาคุณภาพหรือจะสู้เจ้าของคุณภาพ

หมาคุณภาพหรือสวยๆ มีเงินไม่กี่พันกี่หมื่นก็ซื้อได้ แต่เจ้าของคุณภาพมีเงินสิบล้านก็ซื้อไม่ได้
    :o034:
  • อ้าวว!!!นึกว่าเป้.อารักษ์
    จิงคับผมก็ไม่ค่อยอยากไปต่อปากต่อคำสักเท่ารัยแต่เหตุผลของแต่ละองค์มันฟังไม่ขึ้นคับ
  • เอาอย่างที่อาจารย์ป๋าว่าเลยคับผมพร้อมทำตามนโยบายตั้งแต่สมัครเป็นสมากชิกแล้วคับ
  • เมื่อก่อนคิดว่าคนยิ่งเยอะยิ่งดี แต่ตอนนี้รู้แล้วว่าคิดผิด ขอคนน้อยแต่เป็นคนคุณภาพดีกว่าครับ :-D
  • ขอบคุณเพื่อนร่วมทางทุกท่านครับ ต่อไปใครกวนตีนมาด่าแม่งไปเลย ไล่มันออกไปจากสังคมเรา
    ผมมั่นใจว่าผมพูดภาษาคน ตรงไปตรงมาไม่ต้องแปล ถ้ามันยังไม่เข้าใจก็อย่าเสียเวลาครับ :p
  • ถูกต้องคับป๋า ถ้าใครมันแหลมมาผมจ่ะจัดให้พริ้มเลยคับ
  • จับมือกันไว้แล้วไปด้วยกันคับ
  • เพราะความเบื่อเดี๋ยวนี้เลยไม่ค่อยฟัง ไม่เคยสนใจเสียงวิจารณ์ มั่นใจว่าเราทำในสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมแน่นอน จึงไม่รับฟังคำวิจารณ์ ไม่เปิดโอกาสให้ใครมาวิจารณ์ด้วย คนพูดจะพูดอะไรก็พูดได้ ผมจึงเหม็นขี้ฟัน ฟังมาเยอะ แต่น้อยมากที่ทำได้ตามที่พูด ดังนั้นแน่จริงลงมือทำให้สำเร็จก่อนสักอย่างแล้วค่อยมาโม้ อิอิ
  • ขอเป็นฮิตเล่อร์ จอมเผด็จการดูบ้าง ใครจะเอาชนะผมจงเอาผลงานมาโชว์ อย่ามั่วเสียเวลาวิพากวิจารณ์ ผมฟังมาเยอะจนเบื่อ จากนี้ไปขอดูให้เห็นด้วยตาครับ ผมชื่นชมหลายๆท่านที่เขาทำได้จริงๆ ผลงานเขาจึงช่วยพูดเอง บอร์ดเราพวกไอ้เข้เยอะ ฟังมากปวดหัว จากนี้ไปใครก่อกวนตะเพิดออกไปให้หมด เราเสียเวลามาเยอะแล้ว อิอิ
  • ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
  • ชอบภาพนี้จริงๆครับ ขอแชร์หน่อยนะครับ ^ ^image
    ไฟล์แนบ
    581456-topic-ix-12.jpg 81K