ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อุปกรณ์สำหรับซ้อมลากพร้อมแล้ว
  • วันก่อนผ่านไปแถวลาดกระบัง เลยแวะไปซื้อโซ่เก่ามา 40กว่าโล
    จัดการตัดเป็นเส้่นๆ แต่ละเส้นยาวประมาณ 10เมตร หนักเส้นล่ะั
    11โลกว่าๆ ตัดได้ 3เส้น แบ่งให้น้องแบมเอาไปฝึก 1 เส้น ซื้อเส้น
    ปลีกมาอีก 1 เส้น หนัก 5โลกว่าๆ

เรียนรู้มากขึ้น มีประสบการณ์มากขึ้น หลังจากลองผิดลองถูกมา
    พักหนึ่ง คราวนี้ฝึกหมาใหม่ก็เริ่มต้นใหม่ทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นทฤษฏี
    และอุปกรณ์

เรามาดูอุปกรณ์การฝึกกันเลย คราวนี้ผมใช้โซ่เป็นอุปกรณ์หลักใน
    การฝึกนะครับ ตอนนี้ที่พาร์คมีโซ่ขนาดต่างๆ พร้อมแล้วครับ
    เริ่มกันตั้งแต่ นน. 2โลกว่า 5โลกว่า จน 11โลกว่าๆ

image

• โซ่ขนาด 2โลกว่าๆ ผมใช่สำหรับล่ามหมาที่บ้าน สามารถถอดเอามา
    เป็นโซ่ที่ใช้ในการฝึกล่ามได้ด้วย

ส่วนชุดนี้ได้มาใหม่ เส้นตรงกลางหนัก 5โลกว่าๆ นอกนั้นหนักประมาณ
    11โลกว่าๆ ครับ

image
  • :063: ....เยี่ยมครับพี่รอบนี้พี่มุจัดเต็มจริงๆ
  • ภาพนี้ถ่ายตอนอายุได้ 7 - 8 เดือนโดยประมาณ ให้เริ่มหัดลาก
    โดยติดน้ำหนักที่ 2โลกว่าๆ

image
  • ตั้งใจจะเพิ่มน้ำหนักให้เดือนล่ะ 5 กิโล ไม่เร่ง ไม่รีบ เพราะเราต้องการสร้างนักกีฬา
    ไม่ใช่ทำลายนักกีฬา โครงสร้างพื้นฐานต้องแข็งแรง หัวใจต้องแกร่ง จิตใจต้องมุ่งมั่น
    ซึ่งสิ่งที่พูดมานี้มีความสำคัญและสัมพันธ์กันทุกด้าน

ตามทฤษฎีแล้วหมาที่จะมาฝึกให้ลากน้ำหนักถ้าทำกันแบบจริงๆจังๆ เจ้าของควรจะ
    ต้องพาหมาตัวเองไปตรวจเรื่องข้อสะโพก ซึ่งผมคิดว่าเจ้าของหลายๆคนอาจจะละเลย
    แต่อาจจะเป็นเพราะขาหลังของหมาตัวนี้ไม่สมดุล (uneven legs) ผมจึงพาไป x-ray
    เพื่อเช็คข้อผิดพลา่ด เลยฝากให้หมอดูเรื่องข้อสะโพกให้เลยทีเดียว ปรากฏว่าข้อสะโพก
    ดีไม่มีปัญหาอะไร มีเพียงโครงสร้างของกระดูกขาหลังด้านซ้ายที่ผิดรูปไปนิดหน่อย ซึ่ง
    ในเบื้องต้นหมอแนะนำให้พยามสร้างกล้ามเนื้อขาหลังให้แข็งแรง และเพื่อมุ่งพัฒนา
    กล้ามเนื้อบริเวณขาหลังเป็นหลัก ผมจึงค่อยๆเริ่มจูงเดินช้าๆ เพื่อสร้างมวลกล้ามเนื้อและ
    เป็นการสร้างความสัมพันธ์ระหว่างหมากันเจ้าของ รวมถึงให้ว่ายน้ำอาทิตย์ล่ะ 2 วัีนเพื่อ
    การพัฒนากล้ามเนื้อขาหลัง

image

• ปัจจุบันอายุได้ 9 เดือน ผมก็เริ่มให้ลากน้ำหนักที่ 5โลกว่า
    แล้วค่อยๆ พัฒนาน้ำหนักขึ้นไปเรื่อยๆ โดยจุดสูงสุดที่ตั้งใจ
    ไว้ก็คือ ลากได้เท่ากับน้ำหนักตัว ซึ่งคิดว่าน่าจะอยู่ในราวๆ
    30 - 35 โล ซึ่งก็จะใช้เวลาประมาณ 5 - 6 เดือน ในการ
    ไปถึงน้ำหนักลากที่ตั้งเป้าไว้ ซึ่งในช่วงเวลานั้นหมาก็จะมี
    อายุ 14 - 15 เดือน ซึ่งคิดว่ามวลกระดูกก็น่าจะแข็งแรงพอ
    สมควรแล้ว

image

• ระหว่างการฝึกซ้อมก็จะพยามทบทวนคำสั่งพื้นฐานให้หมานิ่ง
    คอยและฟังคำสั่งเจ้านายหรือแฮนด์เลอร์ รวมถึงให้มีสมาธิใน
    กิจกรรมที่ทำอยู่ เราจะได้ไม่ต้องเป็นกังวลเวลาพาหมาไปแข่ง
    หมาไม่ฟังคำสั่งเรา หมาก้าวร้าวเวลาเห็นหมานักกีฬาหรือหมา
    ตัวอื่นๆ และรวมถึงคนด้วย
  • สุดครับพี่มุ๊ เท่าที่พอมีประสบการณ์มา ผมว่าพี่เริ่มเข้าถูกเส้นทางแล้วครับ อุปกรณ์การฝึก ทฤษฎี มาแล้วครับ ต่อมาก็ความสือสาร การเข้าใจคำสั่งคำบอก ตามจ่องตาม ใจจดใจ ส่วนเรื่องน้ำหนักบนรางลากในสนามแข่งนั้นคึอข้อสอบที่เราติวเข้มจากโซ่สามพวงนี้เท่านั้น เอาใจช่วยครับพี่สู้ๆๆๆๆๆเจอกันที่ขอนแก่นครับimage
    ไฟล์แนบ
    jetdoที่น้ำโสม.jpg 236K
  • นับว่าเป็นอีกก้าวที่น่ากัว จะรอชมพัฒนาการนะครับ
    แต่เดอะกรามเทพ จะฝึกด้วยวิทยายุทธ หนุมหมัดเมา ไร้รูปแบบ เน้นตามอารมณ์ ใช้จินตนาการแบบศิลปิน 555
  • เริ่มต้นดีและเอาใจใส่ขนาดนี้อนาคตไปได้สวยแน่นอนครับพี่มุ๊ :063:
  • แต่เดอะกรามเทพ จะฝึกด้วยวิทยายุทธ หนุมหมัดเมา ไร้รูปแบบ เน้นตามอารมณ์ ใช้จินตนาการแบบศิลปิน 555

-กาม....ล๊อค ถ้าเป็นสมัยก่อนเรียกว่าเรียนทไวไรท์(เรียนรอบค่ำเรียนหนึ่งปี จบสามปี) 5555555555หรือเรียกอีกอย่างว่าเรียนหาสาว ฮิ ฮิ ฮิ
  • เทรนเนอร์เขามีอารมณ์ศิลปินต่างหาก แต่พี่อาทูลใช้คำได้ทันสมัยจริงๆ พิตบูลทไวไลท์ วันนี้ไม่ได้ซ้อมอีกแล้วฝนตกทุกเย็นเลย
  • พิททุ่งสง นครศรีธรรมราชก้อเริ่มซ้อมด้วยครับimage
    ไฟล์แนบ
    319300_404858572904868_788674273_n.jpg 213K
  • ว้าววาว ว้าวหางชี้ฟ้าแบบนี้แววมาดีครับผม =D>
  • ความรู้ทั้งนั้น แน่น ๆๆ :X
  • เย้ เย้...

มีโอกาศไปเที่ยวสนามลาก เมืองนคร แล้วมั้ง :063:
  • ว้าววาว ว้าวหางชี้ฟ้าแบบนี้แววมาดีครับผม =D>

-ผมว่าสวยงามมากครับ ท่าลาก ท่าฝึก ท่าทางของน้องหมาด้วย มุ่งมั่นใฝ่ฝันเอาใจนาย ดีมากครับ ทำต่อๆๆๆๆๆครับ
  • น่ากัว แต่ถ้าเลี่ยงได้ เช็คน้ำหนักตัว เดอะกรามให้ดี ว่าอยู่รุ่นไหน เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ อิอิ
  • :-)) :013: :-(( โจทย์เยอะมาก รอชำระจำเลย ..กาม....ล๊อก
  • โจทย์กรามล็อคทั้งนั้น
  • ทไวไลท์.......การศึกษาสมัยก่อน เหมาะกับคนรักเรียน รักศึกษาไม่มีโอกาส ไม่มีเวลา ต้องศึกษาช่วงเลิกงาน แต่กรามล๊อค ชอบเรียนลัด เหมาะกับ กศน.555555555555ปิ๊ดๆๆๆๆๆ(เรียนหนึ่งปีผ่านชันสามชั้น)
  • คุณมุ๊น่าสนใจครับ และทำไมใช้โซ่ครับ หรือว่าวัตถุที่มีความกว้างน้อย (แต่มีน้ำหนักมากเท่าที่เราต้องการ) สุนัขสามารถควบคุมทิศทางการเคลื่อนไหวได้ดีกว่า ทำให้สุนัขชอบมากกว่า และฝึกได้นานกว่าวัตถุที่มีขนาดความกว้างมากกว่า เช่น ยางรถยนต์?
  • ตอบพี่แพท ตอบตามความเข้าใจของผมเองนะครับ
    การลากโซ่ดีกว่ายางตรงที่หมาจะลากตามน้ำหนักโซ่
    ซึ่งถือว่าเป็นน้ำหนักจริงไม่มีแรงหนืด

ส่วนการลากยางนั้นเราทราบน้ำหนักยางก็จริงแต่เรา
    ไม่สามารถคำนวนค่าความหนืดที่เกิดจากหน้าสัมผัส
    ของยางกับพื้นถนน ซึ่งยางที่เราใช้ส่วนใหญ่จะเป็น
    ยางรถยนต์ที่ถูกออกแบบเพื่อการยืดเกาะ จึงทำให้มัน
    ฝืดมากเกินความเป็นจริง หมาจะต้องออกแรงที่มากเกิน
    อาจทำให้เสียกำลังใจได้ ซึ่งในช่วงแรกของการฝึก
    เราควรสร้างกำลังขาและกำลังใจให้กับหมาของเราก่อน