ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เบื่อจิงๆ...คนเลี้ยงสุนัขห่วยๆ
  • วันนี้ได้ยินข่าวไม่ดีมาสองข่าว
    -ข่าวแรกพิทบลูพันธ์ผสมกัดเจ้าของซึ่งเลี้ยงดูเขามาเองถึง 2 ปี แรกๆขอเขามาเลี้ยงบอกจะเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบแต่ผลสุดท้ายก็ให้สังคมเป็นคนจัดการหมาแทน นี่หรือที่เรียกตัวเองว่าจะเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ...

-ข่าวที่สองเมื่อเช้ามีเจ้าของสุนัขพิทบลูคนหนึ่งเลี้ยงพิทบลูตัวนี้มาจนถึงอายุ ปีครึ่ง แต่ก็ไม่เคยได้พาหมาทำกิจกรรมหรือออกไปเที่ยวไหนเลยแต่บอกว่าหมาดุมากแต่ก็ดุกับคนอื่นนะให้ผมช่วยหาทางออกหน่อย ผมก็ทำการเข้าไปดูสุนัขตัวนี้ว่าดุจริงหรือไม่ แต่ผลก็ออกมาว่าดุจริงๆแต่แปลกผมกับลูบคลำเล่นหัวกันได้ จนพาเจ้าสุนัขตัวนี้ไปฉีดวัคซีนต่างๆที่สุนัขควรได้รับปัญหาก็หายไปเป็นเดือน
    หลังจากนั้นวันนี้โทรมาหาผมอีกอยากให้ผมนำไปเลี้ยงเพราะเขาไม่อยากเลี้ยงแล้ว
    -ทางออกแรกของเขาคืออยากให้ผมนำมาเลี้ยงเพราะเขาว่าผมเป็นคนรักหมาสายพันธ์นี้มาก แต่เขาไม่นึกเลยว่าถ้าผมเอามาปัญหาเขาหมดแต่ปัญหาผมจะเกิด เพราะที่บ้านลูกเมียผมมี ไหนจะคนแก่อีก
    ผมบอกให้นำเข้าศูนย์ฝึกแก้นิสัยแต่เขาบอกว่าไม่อยากเลี้ยงแล้ว แต่อยากให้คนที่รักหมาจริงๆ
    ผมได้แนะนำทางออกที่ดีสำหรับเขาคือ ทำการให้เขาหรับไปอย่างสบายเถอะ ไม่เป็นภาระต่อตนเองและสังคมด้วย แต่เขาบอกว่าสงสารตอนนี้เลยไม่รู้ว่าเขาจะเอาอย่างไร

นี่แหละคือเหตุผลที่สมาคมชาวพิทบลูกำลังรณรงค์อยู่ ก่อนเลี้ยงคิดให้ดีๆแล้วกลับมาคิดอีกทีว่าคิดดีแล้วจริงๆเหรอ เพราะสุนัขไม่ได้อยู่กับเราแค่ปีเดียวนะ :'(

ผมเป็นคนหนึ่ง...จะฉีดยาให้เขาหลับอย่างสบายดีกว่า เอาพิทบลูไปให้คนอื่น รู้ไหมมันน่ากลัวยิ่งกว่าอาวุธปืนเสียอีก...

ขอความคิดเห็นท่านอื่นด้วยนะครับว่าท่านคิดเห็นเป็นเช่นไร....
  • เห็นด้วยกับการทำให้หลับ แต่ถ้ามีทางอื่นที่ดีกว่าก็น่าจะให้โอกาศหมานะครับ มันพูดไม่ได้หรอก ว่าอยากอยู่ หรืออยากตาย ถ้าไม่ได้อยู่กับเจ้าของ
  • สงสารแต่ไม่อยากเลี้ยง.....เฮ้อ ถ้าสงสารจริงทำไมเค้าไม่เลี้ยงให้ดีๆ
  • marwin ขอเบอร์คนทีไม่อย่ากเรียงหน่อย ครับ เดียวผมเอาเองก็ได้
  • ตอนนี้คงต้องรบกวนพี่ประการแล้วมั้ง จนกว่าพี่เขาจะบอกเต็มลิมิตแล้วครับ :o035:
  • dydy ขอเบอร์หน่อยครับเดี๋ยวผมโทรหา
  • เมื่อวานมี 5 ราย วันนี้อีก 2 ราย โทรมาหา ขอคำปรึกษา อยากให้ช่วยรับหมาพิตบูลของเขาไปเลี้ยงด้วย
    เขาบอกว่ายินดียกให้ ฟรีๆ แต่ผมบอกว่าอย่าว่าแค่ฟรีเลย แถมเงินให้ก็ไม่ไหวครับ

สาเหตุคือ คนซื้อไม่ได้เลี้ยง คนเลี้ยงไม่ได้ซื้อ ลูกซื้อมา แต่พอเบื่อหายเห่อ พ่อแม่รับภาระ ไอ้ลูกระยำ ตบแม่งคว่ำเลยยยยยย สาดดด
  • ขอแถมอีกป๋า"ไอ้เด็กนรก...มึงมีหัวไว้ให้ผมขึ้นอย่างเดียวรึงัยไอ้เปรต" :o019:
  • ขอแถมอีกป๋า"ไอ้เด็กนรก...มึงมีหัวไว้ให้ผมขึ้นอย่างเดียวรึงัยไอ้เปรต" :o019:
  • เขาเรียกว่่า เอาหัวไว้แขวนหู หรือ เอาหัวไว้ให้ผมงอก
  • ปัญหามีที่มาที่ไป ตอนนี้รับมาดูแลที่ซุ้มเพิ่ม1ตัวแว้ว หุหุ555
  • เป็นเวรเป็นกรรมจิงๆ ทำไมหน่อคนเรา
  • งงกะไอพวกนี้จริงๆ เลี้ยงแล้วจะทิ้งกันง่ายๆ ใจมันทำด้วยไรว่ะ
  • ใช่ไอ้ลูกระยำ....พ่อ แม่ อายุมากขึ้นแทนที่จะได้พักผ่อนเลี้ยงพวกแม่งมาก็เหนื่อยพอแล้ว ยังดันเสือกหาภาระให้พ่อแม่ลำบากอีก....เฮ้อ
  • ด่าเด็กไม่ค่อยเป็นครับ พี่มาร์ค555เพราะรักเด็กฮ่ะครับ ฮิ ฮิ ฮิ -ไอ้เด็กไม่สั่งสอนพ่อแม่ฮิฮิฮิ(พ่อแม่มันตามใจ)
  • เสียดายคนนี้ไม่เด็กแล้วซิอา...แล้วก็เป็นผู้หรับผู้ใหญ่คนนึงเสียด้วยนี่ซิ..ที่ผมเสียความรู้สึก
  • 083_7215063 น้อง ดี้ นะครับ ผมก็เด็กนะอายุครับแต่ไม่เด็กในสังเวียน พิทบูล ผมเลี้อง มาตั่งแต่
    ผมเป็น เด็กชาย ครับ โดยลำพังด้วย พ่อแม่ ไปทำงานต่างจังหวัด ครับ หายห่วงได้เลย ครับน้ำมาใว้กับผมได้เลย
  • มันไม่รู้หลอว่าพี่มาเฟียออกทีวีบ่อย ด่าเเรงขนาดไหน55+ ง่ายๆๆอย่าเห่อ ....มีปัญหาให้มันหลับชะ
    หมาพันธ์นี้มันโตเเล้วมันฟังเจ้าของมันคนเดียวคับ
    เราไม่ใช่ ซีซาร์ มิลลาน จะทำให้สุนัขเจอเจ้าของใหม่เเล้วมันจะเชื่องง่ายๆๆ55+หลับง่ายสุด
    ไม่หมาก็คุณ55+
  • เฮงซวยจริงคนพวกนี้
  • อืม . ให้ทายนะครับหมาแดงใช่ไหม่ :016: :016: :016:
  • marwin ผมเขาไปดูกระทูเก่าเก่า อะคัฟ มีแต่ หมา แดง ให้ผมเดานะ หมาตัวนี้ สูงใหญ่ เป็นหมาแดง
    ทีบ้าพลัง และทีสำคัญ มัน สายเลือดไม่ธรรมดา เพราะ ผู้ใหญ่ อะเขาไม่ทำอะไร ที่ไม่เด็จ หลอดครับ
    อะแน่ วิเคราะ เล่นเล่น นะครับ
  • อีกอย่างผมต้องขอโทษผู้ที่เป็นเด็กที่ยังมีความรับผิดชอบต่อตนเองและสังคมและคุณก็จะโตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพแน่นอนคับ
    ที่ผมว่าผมไม่ได้ตั้งใจว่าเด็กทุกคนแต่ตั้งใจว่าเด็กที่...
    ขอโทษเด็กๆที่ดีทุกคนคับ ^:)^
  • ไม่เป็นไรครับ ช่างมันเถอะครับ มาพัฒนาสังคมให้หน้าอยู่กันดีกว่า :)
  • มีหมาตัวนึงอยู่โรงเรียนที่เราทำงาน แต่ก่อนเป็นหมาของครูท่านหนึ่ง ขนปุยสวยน่ารัก แต่เลี้ยงปล่อยๆจนวันนึงมันป่วย เป็นขี้เรื้อนและแก่ตัวลง เจ้าของกลับไม่สนใจ ปล่อยทิ้งๆขว้างๆให้เป็นหมาจรจัดในโรงเรียน เราเลยรับเลี้ยงไว้โดยการหาอาหารให้ทุกวัน เอาหมอมาฉีดยารักษาขี้เรื้อนและพิษสุนัขบ้าให้ที่โรงเรียน ทุกวันนี้เราเรียกชื่อมันว่า อีแจ้ด เพราะเจ้าของที่ทิ้งมันชื่อ แจ้ด ....เกลียดจริงๆคนแบบนี้ ไม่มีหัวใจกันบ้างหรือไง ถ้าหมามันพูดได้มันคงอยากถามว่ามันผิดอะไรทำไมถึงทิ้งมันแบบนี้ แค่เพราะมันไม่น่ารักเหมือนเดิมเหรอ T T