ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จำเป็นต้องทำแบบนี้
  • มาคราวนี้ไม่ได้แค่จะอัฟรูปหมาที่เลี้ยงอย่างเดียว แต่เราอยากจะถามความเห็นเพื่อนๆและพี่ๆในเว็ป

ว่ามีแนวทางและคิดยังไงกับสิ่งที่เราได้ทำไป มันอาจจะดูคิดง่ายไปแต่เราจำเป็นต้องทำจริงๆ

เรื่องมีอยู่ว่าบ้านเราจะเลี้ยงหมาไว้ 2 ตัว คือพันธุ์ทาง 1 และ พิตบลู 1 สุนัขพันธุ์ทางของเราจะปล่อย

ตามสบายไม่เคยล่ามหรือขัง ส่วนพิตบลูเราเลี้ยงด้วยความระมัดระวัง (เราเลี้ยงตัวนี้เป็นพิตบลูตัวที่สองของ

เราตัวเเรกตายไปเลยหามาเลี้ยงเพราะชอบสายพันธุ์นี้) ไม่เคยปล่อยออกนอกสายจูงถึงแม้จะไม่มีอาการ

ก้าวร้าวกับใครก็ตาม เราถือว่ามันคือสิ่งที่คนเลี้ยงพิตบลูทุกคนรู้ดีเเละพึงกระทำแบบนี้ แต่เรื่องมันเกิดขึ้นมัน

เกิดจากข้างบ้านเราเลี้ยงหมาเหมือนกัน 1 ตัว ตอนเเรกก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรแต่หลังจากที่เค้าเอาหมา

มาอีกตัว ปัญหาเริ่มเกิด หมาที่เค้าเลี้ยงคือ ลูกผสมเยอรมันเชฟเฟิร์ด ส่วนอีกตัว ลูกผสมบางแก้ว พอมันมี 2

ตัว คำว่าหมาหมู่ก็ได้ใช้เพราะเค้าเลี้ยงแบบปล่อยโดยตลอดมันรุมกัดเจ้าหมาพันธุ์ทางของเราหลายครั้ง

เลิกงานกลับมาเราเห็นสภาพมันเเล้วแย่เหมือนกัน แต่เจ้าตัวที่ผมเลี้ยงมันเป็นนักสู้น่ะมันกัดกับเจ้า 2 ตัวนั้น

จนเขี้ยวมันหักไปข้างก็ไม่ยอมถ่อยแต่สิ่งที่รับไม่ได้คือเจ้าของหมาไม่เคยเเยกเราพยายามแยกมันทุกครั้งที่

มันกัดกันแต่เราแยกลำบากมากเรากล้าที่จะดึงหมาของเราออกแต่อีกตัวก็จะมากัดอีกด้าน หมาสองตัวจะ

แยกยากมากเพราะเจ้าของจะบอกแต่ว่าปล่อยมันให้มันกัดกันไปเหอะเดี๋ยวก้เเยกเอง เราคิดในใจมันไม่มี

ทางเเยกเองแน่ หมาผมโดนกัดแบบเลือดท่วมเจ้าของหมาฝังนั้นยิ้มยิ้มภูมิใจกับหมาเค้าก็ไช่สิหมาเค้ามัน

ได้เปรียบ จนล่าสุดมันเข้ามาลุมกัดหมาเราอีกคราวนี้เราสุดจะทนกับสองตัวนี้เเล้ว ตัดสินใจปล่อยพิตบลูไป

อีกตัว เพราะทุกครั้งมันจะกระโจนเข้าใส่เพื่อจะสู้เเต่ติดโซ่ที่ล่าวไว้ เเต่คราวนี้เราปล่อยเพื่อช่วยหมาเราอีกตัว

ที่กำลังแย่ผลออกมาคือมันพุ่งเข้าไปกัดที่คอบางแก้วกดไว้กับพื้นจนมันดิ้นร้องลั่นกลายเป็นหมาว่าแยกง่าย

กว่าเดิมเพราะหมาอีกตัวก็ไม่กล้าเข้ามากัดแต่กลับวิ่งหนีส่วนเราต้องรีบเราไปดึงออกเพราะบางแก้วตัวนั้นเริ่ม

นึ่งพอหลุดมันก็เพ่นไปเลย สิ่งที่ทำมันจำเป็นต้องช่วยหมาอีกตัวเพราะคิดไปว่าอย่างน้อยก้ 2 ต่อ 2 เเละเรา

เชื่อใจหมาเรากล้าที่จะแยกมันจับมันและง้างปากมันได้แล้วถ้าเป็นคนอื่นจะคิดเหมือนเรามั้ย เลยอยากจะแชร์

ประสบการณ์แบบนี้เพื่อจะมีคนเคยเจอะปัญหาเดียวกันแล้วมีทางออกที่ดีกว่าเรา....แต่ก็รู้น่ะว่ามันรุ่นแรงไป
  • image

เจ้าปาเกียว อายุ 11 เดือน สภาพหลังจากปล่อยไป
    ไฟล์แนบ
    dog.jpg 129K
  • image
    ไฟล์แนบ
    rd.jpg 212K
  • แดดมันเเรง ลืมตาเเทบไม่ขึ้น เหอะๆๆ สงสัยต้องหาเเวนกันแดดให้
  • หมาสองตัวข้างบ้าน เข้ามากัดหมาเราถึงในบ้านเลยเหรอครับ แจ้งความดีกว่าไหมครับแบบนี้
  • แล้วเจ้าของหมาสองตัวนั้นเขาว่าไงบ้างครับ
  • อย่าลืมถามเขาว่าจะรีแมทให้เอาอีกไหม 555
  • เจ้าของหมาสองตัวนั้น ยืนงงแล้วก็บอกเราให้รีบแยกเลย , เอาแบบนั้นเลยเหรอพี่แค่นั้นมันคงฝันร้ายแล้วครับ

• ทีหมาตัวเองได้เปรียบ บอกให้ปล่อยมันกัดกันเลยเดี๋ยวมันก็แยกกันเอง
    ที2ต่อ2 เหมอๆ บอกให้รีบแยกออกจากกัน
    จัดหนักให้แบบนี้ไม่รู้จะกลัวหรือจะโกรธ
  • ปล่อยพิทออกไปกัดมันบ้างครับแล้วพูดเหมือนที่มันเคยพูด ปล่อยหมามันกัดไปเถอะ เดี๋ยวมันก้อแยกกันเอง :-))
  • คงไม่ปล่อยอีกแล้วครับ เพราะเห็นมันกระโดดงับบางแก้วแล้วเสียวเเทน

อีกอย่างเจ้าตัวที่ผมเลี้ยงมันค่อนค่างจะจี๊ด เดี๋ยวมันจะชินกับกลิ่นเลือด...
  • อ่านแล้วเข้าใจเลยว่าเจ้าของมัน Here จริงๆ ครับ :o054:
  • คิดถูกแล้วที่ไม่ปล่อยอีก (ถ้าไม่จำเป็นถึงที่สุด) สงสารหมามัน ที่เจ้าของเลี้ยงไม่ดี ต้องโทษเจ้าของหมา
  • :063: มันต้องจัดหนักแบบนี้แหละครับ...ไอ้พวกเห็นแก่ตัว
  • เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ พาหมาเราไปเดินเล่น (ตัวเมีย) ปล่อยหมามางับหมาเราทั้งๆที่เรายังจูงอยู่
    เจ้าของยืนมองหน้าตาเฉยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมเลยจัดสวิงกิ้งไป 1 ฝุ่น กระเจิงไปทั้งสองตัว
    เจ้าของตามมาจะเอาเรื่องอีก ผมเลยตอบกลับไปแค่ว่าหมาผมอยู่ในสายจูงหมาพี่มากัดข้างหลังแบบ 2-1 หมาผมไม่โต้ตอบ พี่ยังยืนเฉยเลย พอมันตอบโต้บ้าง หมาพี่ 2 รุมหมาผม 1 พี่จะเอาไรอีกครับ พูดจบมันทำอารมเสียแล้วก็กลับไป วันต่อมาผมก็ไม่เห็นหมาเค้ามาเดินเล่นเพ่นพ่านอีก หรือบางวันถ้าเดินอยุ่เจอหมาผมวิ่งหางจุกตูดเข้าบ้านเลย...
  • เป็นผม ผมจะปล่อยให้มันกัด จนแยกกันไปเอง ตามเจตนารม ของคนข้างบ้านเลย ถือว่า win-win :-D
    แล้วผมจะถามว่าพี่จะฝังตรงไหนครับ ผมจะถือจอบรอขุดหลุมเลย กลบให้ด้วย
  • เจ้าของไอ้2ตัวนั้น น่าโดนส้นตีนจริงๆ แถวบ้านผมมีเจ้าของสันดานแบบนี้เป๊ะๆ นิสัยกวนตีนไม่พอ หน้าตากวนส้นตีนด้วย ทั้งผัวทั้งเมีย ปล่อยมาประจำ บางแก้ว ผสมห่าไรก็ไม่รู้ หลังอ่านผสม ... ไม่รู้ ยิ่งดูยิ่ง งง แย่ๆๆ แบบนี้ ปล่อยมากัดหมาผมคาโซ่ พอแม่ผมเอาไม้ไล่ตี เจ้าของมันบอก ... พี่ๆ อย่าตีมันค่ะ มันไม่ให้ตีครับ ทั้งๆบริเวณนั้นก็เป็นบ้านผม จะบ้าตาย
  • เจ้าของสองตัวนั้นคงเข็ดนี้อีกนานๆ
  • บางครั้งจำเป็นต้องทำ มุมมองที่คนอื่นมองพิตบลูมักจะถูกมองแค่ว่ามันโหดร้าย

แต่เค้าไม่มองว่าเราเลี้ยงมันแบบมีระเบียบวินัยเลี้ยงด้วยความรับผิดชอบ

เลี้ยงมาเพื่อเล่นกิจกรรมต่างๆที่หมาคุณไม่มีวันจะทำได้แบบนี้ ไม่ได้ปล่อย

ไปสร้างความเดือดร้อนเพราะเรารู้ว่ามันคือพิตบลู แต่คนจำพวกนี้ไม่ว่าจะเลี้ยงหมาพันธุ์ใหน

ก็ปล่อยไปสร้างปัญหาเพราะคิดแค่ว่าหมาเค้าไม่ดุ ไม่ดังเหมือนพิตบลู บ้างครั้งก็อยากจะทำ

ให้เค้ารู้ไปเลยว่าไอ้แค่ที่หมาเค้ากัดเท่านั้นอย่าคิดว่าหมาคุณเก่ง ของจริงมันต้องแบบนี้

ให้มันกลัวกันไปเลยว่า ชื่อเสียงที่ได้มาน่ะมันคือเรื่องจริง ...
  • ตรงข้ามบ้านผม ก้มีบางแก้วผสมครับ สี่ตัว มันมาเห่ากะหมาผม(1ตัวทุกวัน)โดยมีประตูรั้วกั้นกลาง ผมจุงหมาออกไปไหนไม่ได้เลย ดุแล้วไม่รอดแน่ๆ เวลาจะพาหมาไปเดินเล่นทีก้ต้องเอาหมาขึ้นรถเก๋งครับแล้วขับไปจอดลงตรงที่เดินเล่น เดินเสร้จก็เอาขึ้นรถขับกลับเอารถเข้าบ้านปิดประตุแล้วค่อยเอาหมาลง รั่วหน้าบ้านปิดไว้ตลอดเลยครับ
  • คุณนิ่งและทำถูกแล้วครับ เราโดนรังแก หลายครั้งเหลือเกิน จนเราทนไม่ไหว แต่เราก็ไม่ใช้โทสะ เราต้องการเพียงแค่ทำให้เค้ารู้ว่ามันไม่ถูก มั่นใจในการแยกหมาตัวเอง แค่นี้เค้าก็จะจำเป็นบทเรียนแล้วครับ บางคนเลวจนชินจนไม่รู้ว่าตัวเองเลวด้วยซ้ำ เพราะคนดีๆมักจะยอม แต่เมื่อคนดีลุกขึ้นสู้ คนเลวก็ต้องไป สู้ต่อไปไอ้แบทแมน555 ขำๆนะครับ
  • คอยระวังด้วยนะคะ เผื่อเจ้าของมันแค้นเอาลูกชิ้น(ผสมยาเบื่อ) มาโยนให้หมาเรากิน
  • 55+มันไม่รู้จักพิทบูลรึ ออกจะดังลงหน้าหนึ่งเป็นประจำ :013:
  • ให้มันรู้ซะว่าไผเป็นไผ :-)) :-)) :-))
  • มันจะต้องเจอตอบ้างครับ คนแบบนี้
    นานๆทีไม่เป็นรัยหรอกครับ แต่อย่าบ่อยแค่นั้นเอง ผมว่าฝั้งคู่กรณีทั้งหมาทั้งคนคงเข็ดไปอีกนาน
    55555555
  • ข้างบ้านผมเลี้ยงเป็นฟูงเลย(หมาไทย)เมื่อสองวันที่แล้วพุตเดิ้ลของใครไม่รู้หลุดมาพวกมันกัดตายคาที่ส่วนเจ้าของยืนชอบใจ พอตอนเย็นผมจูงหมาผมออกมามันบอกว่าให้ผมเอาเข้าบ้านไปเพราะกลัวหมามันมากัดหมาเราเขาห้ามไม่ได้ ผมโมโหเลยตอบไปว่าห้ามไม่ได้และปล่อยทำไม มันเลยเดินเข้าบ้านไปเลย
  • ดีนะเจ้าของกระทู้เป็นคนใจเย็นมากกกกถ้าเป็นผมละก็เจ้าของหมาเตรียมตัวได้เลยคับ"ศึกเจ้ามวยไทย"ไม่ฉันก็แกล่ะ555 :o034:
  • หมาผมก็เคยโดนเข้ามากัดถึงในบ้านเลยครับ โมโหมาก หมาผมล่ามไว้เฉยๆด้วย ตอนนั้นหมาผมเป็นพิทบูลเด็กโดนบางแก้วกัด เลือดเต็มหน้าเลยครับ เจ้าของบางแก้วก็ไม่สนใจ ไล่ตีสู้ผมด้วย แต่ผมทนได้ไม่นานครับ
  • ถ้าเข้ามาอีกนะครับ จัดหนักอีกสักครั้งครับ รับรองเรื่องเงียบ แต่ต้องบอกกล่าวเจ้าฝั่งนู้นก้อนะครับให้เค้าดูแลหมาเค้าให้ดีกว่านี้หน่อย อย่าให้มากัดหมาเราในบ้านอีกไม่งั้นหมากัดกันเองเค้ามาว่าเราไม่ได้ เราต้องปกป้องหมาเราอยู่แล้วครับ ดูดิจะเฉยได้อีกไหม
  • คงจะเข็ดไปอีกนานนะคับ :-D
  • ผมก็คล้ายๆกับพี่ๆแหละคับ
    แต่บ้านผมไม่มีพิทบูล มีแต่ชิสุผมพาไปวิ่งด้วยทุกวัน
    ขนาดชิสุผมยังอยู่ในสายจูงแล้วทางที่ผมวิ่งจะมีหมาเจ้าถิ่นไล่งับประจำ บางตัวเป็นพันผสม
    ตัวโคตรใหญ่ ผมเลยกลายร่างเป็นพิทบูลแทน โดยการอุ้มชิสุแล้ววิ่งไล่เตะหมาที่จะมางับมัน
    แต่บางทีก็พกไม้ไปด้วย ได้เหงื่อเลยทีเดียว
    :o008:
  • ต้องเจอของจริงงัย
  • อย่างนี้ ต้องรีแมท ครับ
  • เจ้าของหมาลูกผสมแย่มากครับ ลูกชายผมก็ชื่อปาเกียว ผมว่าเจ้าของกระทู้ไม่ผิดหรอกครับ ในเมื่อเวลาหมาเขามากัดหมาเราเขายังไม่ห้าม แถมบอกว่า "ปล่อยมันกัดกันไปเหอะเดี๋ยวมันก็แยกไปเอง" หมาใครใครก็รักครับ อย่างนี้วันหลังถ้ามาอีกปล่อยพิทไปเลยครับ แล้วก็ไม่ต้องห้าม พูดเหมือนมันนั่นแหละ "ปล่อยมันกัดกันไปเหอะ เดี๋ยวมันก็แยกไปเอง"
  • จขกท ต้องระวังเขาเล่นนอกเกมส์เอายาเบือโยนให้กินนะครับ คนแบบนี้ไว้ใจไม่ได้ เป็นห่วงครับ