ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลิเวอร์พรุนโดนแน่!!!!
  • คัยมีทัศนะคับเจ้าบ้านราคาเบ๊าเบา!!!
  • เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
  • ใครช่วยบอกหน่อยว่า เจอราด ของลิเว่อร์พุลมีทีเด็ดที่ตรงไหน ผมดูทีไรไม่เคยประทับใจฟอร์มการเล่นแม้แต่ครั้งเดียว แต่ทำไมถึงสำคัญกับทีมเหลือเกิน ในความรู้สึกส่วนตัว หากเมื่อเทียบกับ เบคแฮม ตอนอยู่กับผีแดง หรือตอนเล่นทีมชาติ ผมว่ามีหลายครั้งที่รู้สึกว่า เบคแฮมมีทีเด็ดจริงๆ.

ต้องขอออกตัวก่อนนะว่าผมไม่ได้เกลียดลิเว่อรพูล เพียงแต่ไม่ค่อยได้ติดตามบอลสักเท่าไรด้วยครับ
  • เจอราด มีทีเด็ดที่ ขยันครับ ไล่บอลทั้งสนาม แต่หลังๆๆเริ่มโรยราแล้ว เพราะคำว่า แก่ ครับ
  • แต่คืนนี้ผมเชีย บาโลเตลี่ คราป
  • แค่นี้เท่านั้นนะหรือ มิน่า ลิเว่อร์พูล เลยไม่ประสบความสำเร็จเสียที

ดูโรนัลโดเล่น ก็เพลิน ดูดรอกบ้าก็ยังมีเสียว เตเบชก็ไม่เลว แต่ดูเจอราด รู้สึกเฉยๆ ไม่รู้จะรอลุ้นอะไร ครองบอลก็ไม่โดดเด่น มีแค่ลูกถึกอย่างเดียวคงไม่ไหว 555
  • จริงคับอีกอย่างเพราะเจอราดสามารถทำได้ในนัดใหญ่ๆแล้วที่ดังเพราะแฟนคลับเยอะ(แล้วแฟนคลับของลิเวอร์พลูมีแต่รุ่นพ่อ555)ขอโทษด้วยนะคับแฟนคลับทั้งหลาย
  • ผมว่าเขาเป็นเหมือนเครื่องหมายการค้า ของทีมไปแล้วนะครับ
    ความสามารถนอกจากที่กล่าวมาแล้วก็คงมีดีอีกอย่างที่กระตุ้นเพื่อนร่วมทีม เป็นคนเรียกขวัญกำลังใจได้ดี 55
  • 555จิงคับผมรู้จักลิเวอร์พูลสิบกว่าปียังไม่เคยเห็นได้แชมป์ลีกเลย555
  • แฟนหงส์ คงจมปลักกับสมัยอดีต ยุค คิงส์ เคนนี่ เอียนรัช อะไรทำนองนั้น แต่โอกาสจะกลับมายิ่งใหญ่เหมือนในอดีตคงยากแล้ว บอลสมัยนี้มันพัฒนาไปไกลมากแล้ว ฤดูกาลนี้ ไม่รู้จะติดหนึ่งในห้าหรือเปล่า
  • 555อีกหน่อยคงเปลี่ยนโลโก้จากรูปนกเป็ดน้ำเป็นรูปเจอราดล่ะมั่งคับ555ขำๆนะคับอย่าซีเรียส
  • ผมชอบเชียร์บอลรองซะด้วย อิอิ
  • ถ้าต้องการกระตุ้น หาหางเครื่องมาเต้นดีกว่าม้างงงงงง อิอิ

พูดแบบนี้ แฟนหงส์คงมีเคือง 555
  • นักบอลอังกฤษ ยุคนี้หาเก่งยากจริงๆ ทักษะก็พื้นๆแต่ค่าตัวแพงเว่อร์
  • นั่นไงครับ เห็นทีเด็ดเจอราดหรือยัง 55
  • โอ้วววพระเจ้าม่ายยยบอลมันตกใส่หัว
    ม่ายยยบอกหน่อยคับว่ามันไม่จริง :o005:
  • มันฟลุค แค่เตะมุมแล้วจังหวะมันได้ อยากเห้น การคุมเกมแดนกลาง ครองบอล กระชากลากเลื้อย จ่ายเทพๆ หรือยิงแถวสอง สิ่งเหล่านี้ไม่มีเลยจากเจอราด มีแต่ลูก ถึก รับไม่ได้จริงๆ ค่าตัวก็แพงเว่อร์ ตอนนั้นขายไปก็ดีแล้ว ไปอยู่ทีมอื่นอาจจะตกกระป๋องแบบโอเว่น
  • แหม ถ้าเทพขนาดนั้นคงโดนขายไปแล้วหละครับเพ่
  • เออ สงสัยจะจริง 555
  • สมัยก่อนชอบ อองรี เป็นกองหน้าที่ทักษะเทพจริงๆ เล่นเนียนมาก จับบอลเมื่อไร กองหลังฝ่ายตรงข้ามกับกองเชียร์มีเสียว
  • นอนดีกว่า ไม่มันส์เลย
  • เจอราดมีดีแน่นอนครับ ถ้าย้อนไปประมาน 9 - 10 ปีก่อน เรียกว่าร้อนแรงมาก ถึงมากที่สุด

หลังๆ มีดีที่ขยันและการจ่ายบอล และทุ่มเท เป็นหัวใจของลิเวอพูล และซื่อสัตย์ต่อทีม

ส่วนเรื่องโดนขายนั้น เมื่อก่อนสมัยเจอราดฮอตๆ มีทีมใหญ่สนใจอย่างมาก พร้อมค่าตัวมหาศาล แต่เพราะเขารักและซื่อสัตย์ต่อทีม เลยไม่สนใจเรื่องเงินๆ ทองๆ นี่แหละครับ จึงเป็นบุคคลอันน่ายกย่อง

ขนาดผมเป็นเด็กผี ยังปราบปลื้มกับคนๆนี้เลย เมื่อก่อนยิงแมนยูประจำ จากลูกแถวสง นี่เป็นจุดขายของเจอราดสมัยก่อนเลยทีเดียว :-D
  • ผมอาจจะไม่ค่อยได้ติดตาม จึงไม่ค่อยปลื้ม อันนี้ยอมรับครับ :-D

บอลคู่ไหนที่ผมดูแสดงว่ามันต้อง ฮ๊อตจริงๆ และไม่ดึกเกืนไป เดี๋ยวนี้จึงแทบไม่รู้จักใครเลย นักบอลที่รู้จักแสดงว่ามันต้องดังจริงๆ
    ย้อนไปหลายปีก่อน ไบอันร๊อบสัน เป็นกัปตันทีม ผีแดง อาจจะไม่เก่งเลิศเลอลูกเล่นไม่แพรวพราว แต่เขาเป็นหัวใจของทีม เพราะทุ่มเทและมีความเป็นผู้นำสูง

ช่วงหลังๆพยามติดตาม ลิเวอร์พูล เพราะเห็นเป็นทีมคุณสรยุทธชอบ และคนไทยก็ชอบทีมนี้มากที่สุด เห็นท้ายรถติดสติกเกอร์ทีมนี้เยอะ ก็เลยติดตามอยากรู้ว่ามีอะไรดี

ยุคทองของลิเวอร์พูล สมัยเอียนรัชเป็นศูนย์หน้ายิงกระจาย และสมัยเคนนี่เป็นทั้งนักเตะและ ผจก ทีม ยอมรับว่ายุคนั้นเชียร์มันจริงๆ เครื่อวจักรสีแดงที่ไล่ถล่มคู่แข่งตลอด 90 นาทีแบบไม่มีหยุด หลังจาก คิงเคนนี้ย้ายไปคุมแบลคเบิร์น ก็รู้สึกว่า สิ้นสุดยุคของ หงส์แดง

ผมมาตามข่าวอีกรอบตอนมีข่าวเจอราดจะย้ายทีม ผมก็พยายามติดตามดู ว่ามันมีดีตรงไหนว่ะ ทำไมสำคัญกับทีมเหลือเกิน แต่ดูแล้วก็งั้นๆ ทำไมค่าตัวแพงเว่อร์ รู้สึกว่าสองแมทใหญ่ที่จำได้ เจอราด คือคนที่ทำทีมเสียประตูแบบ โง่ๆ คือจ่ายลูกกลับหลัง แล้วโดนคู่แข่งฉกไปกิน 555

แต่โดยส่วนตัว ชอบ โลธ่า มันเทอุท และ เดวิด เบคแฮม สองตัวนี้มีทีเด็ดพาทีมพ้นวิกฤติได้หลายครั้ง โดยเฉพาะเบคแฮม ลูกตั้งเตะนอกเขตโทษ หาตัวจับยากจริงๆ มัทเทอุท ยิงจากแถวสองนอกกรอบ เฉียบขาดมาก ตีนหนักจริงๆ

เช้าๆ คุยเรื่องบอลดีกว่า เรื่องหมา ปวดหัว อิอิ
  • จะเอาเจอราดไปเทียบกับพี่เบ็ค โรนัลโด หรือ ดร๊อกบาได้ยังไงกันครับ มันเล่นคนละตำแหน่งกันคนละหน้าที่กัน เจอราดทำหน้าที่คุมเกมส์แดนกลางคุมจังหวะของทีม แต่เจอราดก็เปิดบอลแม่นไม่แพ้เบ็คนะผมว่า แถมขยันทุ่มเทแย่งบอลเก่ง
    ปล.ไม่ได้ชอบลิเวอร์นะ แต่จะเชียร์ทีมตรงข้ามที่เตะกะแมนยู 555+
  • เมื่อคืนนั่งดูอยู่ ปกติไม่ค่อยติดตามอยู่แล้ว ที่ตั้งใจชมแมทนี่พยายามจะดูว่า เจอราดเป็นหัวใจของทีมอย่างไร จะได้หายข้องใจ ทำไมทีมจึงขาดเขาไม่ได้ แต่ก็ยังไม่โดดเด่นพอนะ หรือผมอาจจะมีอคติก็ไม่รู้

ในทีมชาติอังกฤษ ขวัญใจคนไทยและตัวผมด้วย รูนีย์ เจอราด แลมพาร์ด เทอรรี่ ผมว่าเทอร์รี่ ค่อนข้างจะรับบทกนักในหลายๆแมท ขึ้นไปช่วยโหม่ง ลงมาช่วยป้องกัน อึด ถึก หนัก ทุ่มเท ผมให้คะแนนเต็มคนเดียวครับ

คุยกันเรื่องเบาๆบ้าง 555 แต่ขอออกตัวก่อน นานๆผมจะชมบอลสักครั้ง ไม่ได้ชมทุกแมท และก็พูดไปตามเท่าที่เห็นนะครับ
  • แสดงว่าป๋าก็เป็นคอบอลขนานแท้เลยนะครับเมื่อก่อนหนิ ยุคไบอันร๊อบสันผมเกิดไม่ทัน 5555+

ส่วนเบคแฮมนี่ ไม่ต้องพูดถึงมากเพราะเป็นขวัญใจของแฟนผีทุกคน เพราะเมื่อก่อน

แผนของท่านเซอร์คือ คิดไรไม่ออกส่งให้เบคโยน 5555+
  • สมัยก่อนดูแต่บอลอังกฤษ มันที่สุดแล้ว คิดอะไรไม่ออกโยนไปหน้าประตู 555

จอน บาร์น ปีกขวาหงส์ เกมริมเส้นอย่างเทพ แต่พอไปเจอต่างประเทศ แม่งเหมือนเด็กหัดใหม่ ลากไม่ออก
    พอลอิน รอยคีน กองกลางพันธุ์ดุ ถึงลูกถึงคน บัญชาเกมส์แดนกลางสุดยอด เมื่อก่อนพี่เชียร์หงส์
    ตอนหลัง เชียร์แมนยู พอแมนยูตก พี่เชียร์เชลซี เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่ชอบจมปลักอยู่กับพวกขี้แพ้ 5555
  • ถ้าจะเทียบตำแหน่งกองกลางแบบเจอราดด์แล้ว ผมว่า -- รอย คีน / พาททิค วอเอร่า / กัตตุสโซ่ / ฮาเวียร์ มาสเคราโน่ / พลอ อินซ์ / เอ็ดการ์ ดาวิดส์ / ซีเนอดีน ซีดาน / ลีโอแนล แมสซี่ / ชาเบียร์ เอร์นันเดซ / อันเดรส อีเนียสตา / เมทซุต โอซิล / บัสเตียน ชไวน์ชไตเกอร์ / เชส ฟาเบกัส พอได้อนู่ยะครับผม

อร๊ายยย นึกไม่ออกแล้ว ^^ พอฟัด พอเหวี่ยงกับเจอรราดด์ป่ะครับผม ^^
  • ท่องไว้รักได้แต่อย่างแทง อิอิ
  • โดยส่วนตัวผมไม่ได้ชอบทั้ง2ทีมนี้เลยนี้คับทีมที่ชอบสงสัยไปเล่นอยู่ดาวอังคารแล้วล่ะ555
    555ไม่ได้แทงคับแต่รับแทง555 :-D
  • ดีนะผมแฟน สิงห์บูล อ่านเพลิน สบายใจไปเลย :-D
  • ดีน่ะผมไม่ชอบทีมใหญ่ๆส่วนตัวตอนนี้ชอบเอฟเวอร์ตัน แต่เมื่อก่อนชอบวิมเบอร์ดันตอนนี้ไปไหนแล้วไม่รู้
  • ส่วนตัวชอบบอลสเปน ดูเพลินดี ตื่นเต้น ต้อง แมสซี่ \m/
  • ผมเป็นเด็กผี. ผมไม่ชอบเจอราด แต่ที่ดูนั้น เจอราด เล่นดีมาก สุดยอด.
    แต่2ปีมานี้ดูเหมือนจะแผ่วลงนะครับ

อาจจะลีลาไม่เด็ดมาก แต่ เขาคือตัวสำคญของเกม เขาเน้นให้กำลังใจ. และการเปิดบอล และการตัดบอลล. ยืนได้หลายตำแหน่ง
    เขายืน กลางตัวรุก แต่มีหลายครั้งที่เขามารับ. ดูบอลต้แงดูหลายๆๆอย่างครับ ไม่ใช่แค่สับขาหลอก. ต้องดู ความฉลาดของนักเตะ
    แต่ถ้าจะถามจริงๆ แล้ว เจอราด มีส่วนชนะกับลิเวอร์พูลมากเท่าไร ผมว่า มีส่วน50- 70%เลยทีเดียว
  • บอลสเปนดูแล้ว. ผมขยะแขยง. ดูทีมที่ใหญ่กว่าบุกข้างเดียว ส่วนทีมเล็ก รับ ทั้งทีม แค่รอสวนกลับ ต่างจากบอลฮอลแลนและพรีเมียมลีค. จะเก่งแค่ไหนกรุไม่สน กุจะเล่นตามที่. ผู้จัดการทีมสั่ง ไม่กลัวทีมใหญ่ เช่นบอลฮอลแลน. ยิงกันไม่สนอะไรเลย นัดนึงรวมกันไม่ต่ำหว่า3-4ลูก