ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จากไปไม่มีวันกลับ Levies501
  • หลับให้สบายนะลูกรัก imageimageimageimageimage
    รูปสุดท้ายที่เราได้ถ่ายรูปด้วยกันimage
    ไฟล์แนบ
    303307_2188578609893_299040408_n.jpg 124K
    306274_2188579969927_1856629783_n.jpg 127K
    399921_1891390820384_1140342947_n.jpg 61K
    539786_2034683562613_190423242_n.jpg 91K
    558594_2034682122577_1742300581_n.jpg 86K
    558182_2396400965322_1533704186_n.jpg 102K
  • อ้าวเฮ้ย ท่านเก่ง ทำไมมันปุบปับแบบนี้ละท่าน เล่าให้ฟังหน่อย
  • เจ้าไม่ใช่เป็นแค่หมาแต่เจ้าเป็นทุกอย่างของพ่อ ชาติหน้ามีจริงขอให้เกิดเป็นคน เกิดเป็นลูกพ่อ
  • โดนวางยาครับท่านมาร์ค อยู่ในมือหมอ 3 ช.ม หมอรั้งชีวิตไว้ไม่ได้ครับ
  • ไม่อยากเล่าต่อนำ้ตาจะไหล
  • เสียใจด้วยครับ มันโยนยาเข้าบ้านเราหรือเปล่า ระวังขโมยด้วยครับ คนรู้จักของผมเคยเจอแบบนี้
  • รูปเก่าๆ อยู่กับคนเขาน่ารักมาก นิสัยเหมือนแมวเมื่ออยู่กับคนimageimage
    ไฟล์แนบ
    new1.jpg 68K
    new2.jpg 61K
  • เลี้ยงอยู่ในบ้านยังโดน ไม่เคยปล่อยออกนอกบ้าน ทุกครั้งที่ออกนอกบ้านก็อยู่ในสายจูงไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้ใคร
  • เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับ เข้าใจความรู้สึกเลยครับ
  • เสียใจด้วยนะค่ะ
  • เสียใจด้วยพี่ เเล้วต่อไปพี่จะเลี้ยงได้อีกหรอ มันเล่นกันอย่างนี้
  • ถ้าหาต้นตอไม่เจอ คราวหน้าอาจจะมีอีกได้นะครับ
    ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ตอนนี้เหลือลูกชายอีก 2 ห่วงมันมาก กระแสแง่ลบมันเยอะ ชาวบ้านกลัวimage
    ไฟล์แนบ
    12.jpg 63K
  • เข้าใจความรู้สึกเลย ...ร่วมไว้อาลัยด้วยนะครับ

:o040: :o040: :o040:
  • ขอบคุณครับ
  • เศร้า โดนวางยา อ่านแล้วอึ้ง พูดไรไม่ออก :003:

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ...( หมาเราโหดเราต้องโหดยิ่งกว่าหมาแล้วข้างบ้านเราจะหวาน..ครับ ยิบปืนมายิงหน้าบ้านสักชุดสดุดีหมาเราไปเลยครับ)
  • เสียใจด้วยครับ ขอให้ไปสู้่สุขคติ :039:
  • เสียใจด้วยนะครับ ไอ้คนวางยานี่มันเล็วจริงๆทำได้แม้กระทั่งหมา :024:
  • เสียใจด้วยครับสำหรับการสูญเสียครั้งนี้
  • ทำไมต้องทำถึงขนาดนี้นะ เสียใจด้วยค่ะ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ :039:
  • ใจมันทำด้วยอะไร..พวกวางยาหมา...เสียใจด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่
  • ครับน้องชาย เลี้ยงมาก็หลายตัวและหลายปี ชอบหมาแดงที่สุดแล้ว
  • ขอแสดงความเสียใจครับ...ไม่ต้องห่วงครับเดี๋ยวนี้กรรมติดจรวดครับ...กรรมใดใครก่อก็เตรียมรับผลกรรมไว้ด้วยละกัน :039:
  • เสียใจด้วยครับผม :039:
  • เสียใจด้วยครับผม :039:
  • เสียใจด้วยค่ะ กรรมตามทันคนทำค่ะ ระวังที่เหลือด้วยนะค่ะ
  • มาดูกระทู้ตอนดึก ๆ เห็นแล้วหดหู่เหลือเกินครับ จากไปทีละตัวทีละตัว

ใจคนหนอ ระยำจริง ๆ ...ทำได้แม้กับหมา...ปล้นชีวิตมันไปทำไม

เสียใจด้วยครับ....ขอยกย่องท่านเจ้าของหมาครับ เลี้ยงด้วยความรับผิดชอบ เยี่ยมเลยครับ...
  • เสียใจด้วยครับ ไม่น่าเลยจริงๆ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยคับ รู้ว่าใครทำ ตื๊บแมร่งเลย ระยำสุดๆนรกส่งพวกมันมาเกิดคนแบบนี้อ่ะ
  • ...ขอแสดงความเสียใจครับ
  • เสียใจด้วยน่ะ พูดอะไรมาดว่านี้ไม่ออกเหมือนกัน
  • เข้าใจความรู้สึกเลย.. เสียใจด้วยจริงๆค่ะ :039:
  • ขอความรู้ด้วยครับ...
    เข้าใจนะครับว่าเป็นการกระทบกระเทือนจิตใจ
    แต่อยากให้เล่าเหตุการณ์ครับ เพื่อเป็นกรณีศึกษา เพื่อให้หลายๆท่าน ได้รู้ทัน และนำไปป้องกัน เพื่อไม่ให้เกิดขึ้นกับหมาตัวอื่นๆครับ เช่น อาหารที่ผสมยาให้ สารพิษที่ได้รับเข้าไป การแก้พิษเบื้องต้น(ถ้าหมอได้บอก)
    ทุกอย่างจะเป็นประโยชน์กับทุกๆคนมากครับ
    สุดท้ายเสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับ :039:
  • ขอแสดงความเสียใจดว้ยครับ หมาผมก่อนหน้าหนี้ก็โดนวางยาหมือนกันครับเข้าใจความรู้สึกดีครับ
  • อาการสุนัขที่กินยาพิษ
    ตัวสั่น น้ำลายฟูมปาก อาเจียน แสดงอาการเจ็บปวดในท้อง ชัก ตัวเกร็ง ขาทั้งสี่เหยียดออก ยาพิษบางชนิดทำอันตรายต่อสุนัขช้ามาก เช่นสุนัขที่เลียและได้กินสีทางบ้านเข้าไปจะแสดงอาการเพียงทีละ เล็กทีละน้อย จนถึงขนาดหนักไม่สามารถรักษาได้ สำหรับยาพิษพวกสตริกนินนั้นจะทำให้สุนัขที่กินไปตายทันที

สุนัขได้รับอันตายจากพิษ ไม่ว่าจะเป็นพิษชนิดใดโดยปกติจะต้องรีบช่วยเหลือบรรเทาพิษร้ายท ันที ในระยะก่อนก่อนที่จะนำสุนัขไปพบแพทย์ ต้องพยายามทำให้สุนัขขจัดเศษยาเบื่อหรือยาพิษที่มีอยู่ โดยการทำให้อาเจียนออกมาด้วยวิธีการใดวิธีหนึ่งดังนี้
    ใช้ผงมัสตาร์ดครึ่งช้อนชาผสมน้ำอุ่น 1 ถ้วยกรอกให้กินหรือใช้ไฮโดรเจนเพอร์ออกไซด์ 3 % ผสมกับน้ำเท่ากันให้กินในอัตรา 1 ช้อนโต๊ะต่อน้ำหนักสุนัข 5 กก. จะสามารถกระตุ้นให้สุนัขอาเจียนสำรอกเอาเศษยาเบื่อออกมาได้ บางครั้งอาจพบคราบยาหรืออาหารนั้นเปื้อนตามรอบปาก ก็ต้องใช้น้ำสะอาดล้างและเช็ดยาให้สะอาด
    หรือ
    1.ทำให้อาเจียน - แนะนำเกลือครับ ไม่ระคายเคืองเท่า h2o2 ผสมน้ำแล้วกรอกปากเลย หรือเป็นผงๆ กรอกปากก็ได้เช่นกัน แต่ ห้ามทำในขณะที่สัตว์ไม่รู้สึกตัว ไม่เช่นนั้นอาจสำลักเข้าหลอดลมเกิด aspiration pneumonia ได้
    2.ลดการดูดซึม - ไข่ขาว หรือ ผงถ่าน (activated carbon หรือ ultra carbon )

สงหมอแล้วหมอจะรักษาตามอาการ
    3.ใช้ยาต้าน
    4.เร่งการขับสารพิษออก

การดูดซับพิษที่ยังหลงเหลืออยู่เพื่อไม่ให้ซึมเข้า กระแสโลหิตต่อไป โดยการใช้สารที่สามารถดูดซับพิษซึ่งหาได้ง่ายเช่น ถ่านหุงข้าว หรือไข่ขาว วิธีการทำให้ตำถ่านให้ละเอียด 5-6 ช้อนชา ผสมน้ำลงไปครึ่งถึง 1 ลิตร คนให้เข้ากันดีป้อนให้สุนัขกินจนหมด หากใช้ไข่ขาวสำหรับสุนัขเล็กให้ใช้ประมาณ 2 ฟอง สุนัขใหญ่ก็ราว 3-5 ฟอง
    สุนัขกินอาหารที่บุกเน่า สุนัขจะมีอาการท้องเดินอย่างแรงบางครั้งถึงมีเลือดปนอุจจาระ อาเจียน เจ็บบริเวณท้อง อ่อนเพลีย ก็ให้กินไฮโดรเจนเพอร์ออกไซด์ 1 ช้อนโต๊ะ ผสมกับน้ำ 2 ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำหนักสุนัข 5 กก. เมื่ออาการผิดแล้วควรให้กินยาระยายเพื่อขับถ่ายพิษที่เหลือหลัง จากนั้นจึงนำสุนัขไปส่งแพทย์

เครดิต - 555จีจ้า
  • เสียใจด้วยนะครับ
  • เสียใจด้วยครับ.