ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลป่าว คับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    รูป​ถ่0031_副本.jpg 85K
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    รูป​ถ่0002_副本.jpg 133K
    รูป​ถ่0117_副本.jpg 158K
  • image
    ไฟล์แนบ
    รูป​ถ่0017_副本.jpg 187K
  • ผมว่าหนูแฮมสเตอร์ไม่งั้นก็ด้วงกว่าง ไม่ใช่พิตบูลชัวร์! :o034:
  • มีพิตบูลในตัวค่ะ
  • พระเล่นอินเตอร์เน็ตด้วยหรอค่ะ
  • จริงด้วยเพิ่งสังเกต (น้องด้วงกว่างสายตาดีมาก) หวังว่าคงเป็นแค่การเข้าใจผิด :o034:
  • ดูเหมือนหลวงพี่แกเล่นมานานเหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิดแกเลี้ยงพิตหลายตัวเหมือนกัน ก่อนหน้านั้นจะตายไปตัวสวยมาก
  • ผมว่าถ้าอยากเลี้ยงหมาจริงๆ ศึกเถอะคับ มันไม่เหมาะยังไงไม่รู้ที่พระจะมาเดินจูงหมา :-?
  • zผมบวช เข้าพรรษาคับ ตอนที่ถ่ายนี้ผมกลับไปเยี่ยมบ้านคับ โยมผมเป้นคนเลี้ยงอยู่

ขอโทษคับ พระเล่น เน็ท ผิดหรอคับ ผมรักษาศิล ศึกษาพระธรรม ทำกิจของสงฆ์ ไม่มี คาดเคลลื่อน
  • ผม แค่ อยากรู้ ว่า เป็นพิท แท้ หรือ ว่า ผสม อ่ะคับ รบกวนด้วย
  • แล้ว โยม ของผม เลี้ยงพิท แค่ ตัว เดียว คับ คุณคงจะผิด หรือป่า ว คับ
  • ด้วยความเคารพ พระเล่นเน็ทผิดหรือเปล่าไม่รู้จริงๆ เพราะสมัยพุทธองค์คงไม่มีเน็ต แต่ถ้าในกรณีนี้ เว็บนี้ ประเด็นที่ถามนี้ มีโยมที่เห็นว่าไม่เหมาะครับ ส่วนท่านจะ้เชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ แต่สำหรับผม ถึงแม้จะแค่บวชชั่วคราว ก็ไม่ต่างกับบวชปกติในความคิดผม (บวชก็คือบวชครับ)

ส่วนประเด็นที่ถาม ผมว่าหากพระมาถามคนก็คิดว่าไม่เหมาะ หรือคนธรรมดาถามผมก็ว่าคงไม่ต่างกัน เพราะขนาดไม่รู้ว่าใช่พิตไหม ก็ตัดหูมันไปแล้ว ตัดเพื่ออะไรยังน่าสงสัยใคร่รู้กว่าอีก หรือถ้าอยากรู้จริงๆ ก็ควรจะถามกับเจ้าของเดิม หรือคนที่เลี้ยงพ่อแม่มันครับ ถามในนี้จะได้อะไร ใช่ไม่ใช่สำคัญตรงไหน ใครจะรู้ดีกว่าพวกคุณครับ

สุดท้ายนี้หากความเห็นไหนทำให้ไม่พอใจ ต้องขอโทษจริงๆ ผมและหลายคนในนี้ แค่อยากเห็นพระปฏิบัติในสิ่งที่เราเชื่อว่าดี และไม่ปฏิบัติในสิ่งที่เราเห็นว่าไม่เหมาะสมเท่านั้นเอง ส่วนจะผิดพระวินัยหรือในฐานะพระหรือเปล่า เราคงไม่สามารถตอบได้ครับ ตัวท่านเองและพระที่เป็นผู้ใหญ่น่าจะตอบได้ดีที่สุด :o034:
  • ขอโทดค่ะหลวงพี่ จริงๆเล่นอินเตอร์เน็ตก็ไม่ผิดค่ะ ไม่มีกฎข้อปติบัติของสงฆ์ข้อไหนที่บอกว่าห้ามเล่น แต่ก็แบบที่รู้ๆกันค่ะว่าในอินเตอร์เน็ตมันมีอะไรหลายๆอย่างที่ไม่เหมาะสมและปิดกั้นไม่ได้ถ้าจะเปิดมัน และสิ่งนี้มันทำให้ญาติโยมที่รู้สึกเลื่อมใสศัทธาในพระพุธศาสนา รู้สึกไม่ค่อยดีและแลดูไม่เหมาะสมเท่านั้นค่ะ การบวชคือการตั้งใจศึกษาพระธรรม และตัดจากทางโลกใช่หรือไม่ค่ะ ถ้ามีสิ่งใดที่หนูพูดผิดก็บอกกล่าวกันด้วยนะค่ะ
    ปล.ไม่ได้มีเจตนาใดๆที่จะล่วงเกินค่ะ
  • คับ ถ้าเพื่อ เป็น ความ สบายใจของทุกท่าน ที่โยมทุกทาน พูด มามันก็ มีส่วนคับ
    เพระการใช้ เน็ท อยู่ ที่ เจตนา รมของผุ้ให้ ซึ่งคน อื่น ไม่ได้เห็นด้ว่ย ก็จะคิดไป ต่างๆ ได้
  • อันนี้ฝากให้อ่านกันเล่นๆค่ะ เป็นเหตุการจริงที่เจอมากับตัวเองค่ะ
    มีอยุ่วันนึงได้มีโอกาศไปที่วัดแห่งหนึ่ง วัดนั้นเป็นวัดต่างจังหวัดค่ะมีท่าน้ำที่คนไปให้อาหารปลา มีพระอยู่กลุ่มหนึ่งเป็นพระวัยรุ่นอยู่ที่ท่าน้ำ คุยกันอยู่ที่ท่าน้ำหัวเราะกันสนุกสนานเสียงค่อนข้างดัง คือขาดการสำรวมอย่างที่ควรจะเป็นนั้นแหละค่ะ สักพักนึงมีพระรูปหนึ่งนั่งอยุ่อย่างสงบหนูสังเกตุอยู่สักพักแล้ว และไม่นานพระรูปนั้นก็พูดขึ้นว่า
    "นี่พวกท่าน ทำไมพวกท่านถึงปฎิบัติกันอย่างนี้พวกท่านบวชเป็นพระ พวกท่านควรจะสำรวม คุยกันส่งเสียงดังบ้างหัวเราะกันแบบนี้ พวกท่านเห็นใหม ญาติโยมที่เข้ามาในวัดก็มี ถ้าทำกันแบบนี้แล้ว ญาติโยมที่ได้เห็นพวกท่านก็เป็นชาวบ้านที่อยู่แถวๆนี้ แล้วเกิดหมดความเลื่อมใสศัทธา ถ้านานวันเข้าญาติโยมเหล่านี้หมดความเลื่อมใสในพุธศาสนาและพระสงฆ์ จะมีใครมาตักบาตรในตอนเช้า และพวกท่านจะฉันอะไรกัน พวกท่านฆ่าสัตว์และทำอาหารฉันเองได้มั๊ย" พูดเสร็จพระรูปนั้นก็เดินเข้ากุฎิไป แต่ท่านไม่ได้มีอาการโกรธใดๆเลย นี่แหละค่ะยกตัวอย่างให้เห็นค่ะ พระที่บวชจริงจังและตั้งใจจริงๆ กับพระที่บวชแค่เป็นหน้าที่
    ใจจริงหนูแค่อยากบอกค่ะ ไม่ได้จะลบหลู่ ชาตินี้หนูไม่ได้เกิดมาเป็นผู้ชาย หนูบวชไม่ได้แต่เกิดมาครั้งนึงในชีวิตไหนๆก็บวชแล้วแม้จะบวชไม่นาน เลยอยากให้ตั้งใจจริงค่ะผลบุญที่ตั้งใจว่าจะได้จากการบวชจะได้สัมฤทธิ์ผลค่ะ
  • ไม่บวชก็ สามารสร้างกุศล ได้ โยม มีความกัน สิบอย่าง คือ1 ทานมัยการสละ 2 ศิลมัยการสำรวม กาย วาจา 3ภาวนามัยคือสมาธิ วิปัสนา 4 อัปจายนมัยการอ่อนน้อม
    5เวยยาวัจจะมัยการขวนขวายทำความดี 6 ปัตติทานมัยคือแบ่งบุญ 7 ปัตตนโมทนามัยการอนุโมทนาบุญ 8ธัมมัสสวนมัยการฟังธรรม 9 ธัมมเทสนามัยการแสดงธรรม 10 ทุฏฐุชุกรรมคือความเห็นตรง

ไม่ว่าจะเป้นพระ หรือ ฆารวาส ก็ สามารถทำ กุศส นี้ได้นะ แต่พระจะมีโอกาศมากกว่า
    กุศลเหล่านี้ได้โดยไม่ต้อง เสียเงิน เรย
  • ที่ผมเจอมันหนักกว่านี้อีก พระมาพักที่รีสอร์ทหรูติดเขาใหญ่ นอนห้องเดอร์ลุค แต่ละองค์พกไอแพดไอโฟนพากันถ่ายรูปดูยุทูปเล่นเกมส์ แล้วก็เทศนากับเศรษฐี เทศจบกัณฑ์ก็มีอุบาสิกาถือพาน คอยเรียกเงินบริจาค บริจาคเยอะใด้ขึ้นสวรรค์สูง พอตกค่ำก็สั่งปลากระพงทอดน้ำปลา ยำปลาดุกฟู และเครื่องดื่มไปส่งที่ห้อง นี่หรือพระสงค์ วัดนี้อยู่ในเครือข่ายจานบิน เห็นแล้วหมดศรัทธาเลย
  • แต่ผมว่าแค่การที่พระจะเลี้ยงพิทบูลไม่น่าจะผิดอะไรมาก เพราะไม่ใด้ไปหลอกลวงใครเหมือนพระที่ผมเจอ
  • แบบที่พี่ 3padkop เจอมาเคยเห็นค่ะ เขาเรียก "แก๊งหัวโล้น" ค่ะไม่ได้เรียกพระ เรียกแบบไม่กลัวบาปเลยค่ะ
  • เป็นผมโทรเรียกตำรวจกับนักข่าวเลย :o034:
  • คือว่าเป็นวัดที่มีเครือข่ายใหญ่มากๆในประเทศไทย มีสัญลักษ์เป็นรูปจานบิน เดือนนึงๆมา2-3รอบ แล้วก็มีชายหญิงนุ่งขาวห่มขาวมาทำบุญกันแบบไฮโซ ขับรถหรูๆมากันทุกคน เช้าเพล พระเปิดเมนู สั่งอาหารขึ้นไปฉันบนห้องใครห้องมัน ตั้งแต่เกิดมาก็ไม่เคยใด้ยินหรือเข้าใจว่ามันมีการทำบุญแบบนี้มาก่อน แล้วพระพุธเจ้าท่านเคยสอนแบบนี้ใหม นี่หรือคือวัดที่เขาว่า เจอสตีฟ จ็อบ
  • องค์ดาไลลามะเคยเอ่ยไว้ว่า หากพระพุทธเจ้าอยู่ในยุคนี้ พระองค์ก็คงใช้อินเตอร์เนตเหมือนกัน
    อยู่ที่ว่าจะในใช้ทางใหน ส่วนเรื่องพระเลี้ยงหมา ถ้าพระเลี้ยงพิทบูลไม่เหมาะสม แล้วพระที่เลี้ยง
    โกลเด้นที่โด่งดังตัวนั้นเล่าเหมาสมหรือไม่ เคยเห็นกับตาหลวงพี่หลวงตา นั่งรถไปหาหมาถึงฟาร์ม
    พอดีวันนั้นผมไปดูหมาฟาร์มนั้นอยู่เหมือนกัน เจ้าของฟาร์มบอกพระพวกนี้ส่วนใหญ่จะเล่นหมาแพง
    ทั้งนั้น แต่ในทางพุทธ พระสงฆ์คือผู้ที่ตัดแล้วซึ่งกิเลส ขนาดของกินยังต้องขอชาวบ้านเขา เพราะฉะนั้น
    ไม่ควรที่จะมีอะไรที่จะเป็นสิ่งยึดติด แต่ว่าในกรณีที่บวชเป็นช่วงสั้นๆแบบนี้ถ้าไม่เอาเข้าวัดเข้ากุฎิออกหน้า
    ออกตา แค่ไปเยี่ยมที่บ้านเป็นครั้งคราวคงไม่นักหนาอะไรมั้ง นอกจะจะเอาหมาวิ่ง เอาไปให้มันลากน้ำหนัก
    อันนั้นมันก็เกินไป
  • ไม่มีใครห้ามใครได้ และไม่มีใครบังคับใครได้ ไม่มีใครรู้แจ้งเห็นจริงทุกอย่าง
    แต่รู้เพียงว่า ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ความดีไม่มีขายอยากได้ทำเอา
  • ตอนผมบวชเป็นพระดูทีวี อ่านหนังสือพิมพ์เล่นหมากฮ็อทยังไม่ได้เลยครับ เพราะหลวงพ่อท่านบอกว่าต้องตัดกิเลศจากทางโลก การอยากดู อยากรู้ สิ่งอื่นที่ไม่ใช้พระวินัยก็ถือเป็นเรื่องไม่สมควรแล้วครับ แต่นี้เป็นวัดผมน่ะ วัดอื่นผมไม่รู้ครับ
  • เห็นด้วยกับพี่ prakan และทุกท่าน จขกท. เองผมว่าก็เป็นพระใหม่ซึ่งบวชแค่เข้าพรรษา ส่วนอายุเองผมก็ว่าไม่น่าเกิน 20 กว่าๆ เต็มที่ก็ 30 นิดๆ ฉะนั้นจึงมีอีกหลายเรื่องที่อาจผิดพลาด หรือไม่เข้าใจ เพราะคงไม่มีพระวินัยที่ละเอียดบอกทุกเรื่อง (หากผมเข้าใจไม่ถูกก็ขออภัย ไม่มีเจตนาไม่ดี) ฉะนั้นจึงไม่แปลกที่จะละทางโลกไม่ได้ อย่าง 100% แต่เมื่อหลายคนเห็นว่าสิ่งที่ทำไม่เหมาะสม (ในสายตาคนนั้นๆ) จึงท้วงติงด้วยเจตนาดี ส่วนจะถูกผิดจริงไหม คงไม่มีใครตอบได้ชัดเจน ขึ้นอยู่กับ สภาพสังคมและทัศนคติที่แตกต่างกัน ยังไงก็ขอให้ไตร่ตรองดูกันด้วยสติ อย่าใช้อารมย์

ท้ายนี้ ผมหวังว่าทุกความเห็น คงจะเกิดประโยชน์กับ จขกท. และทุกท่านที่ได้ผ่านสายตา ไม่มากก็น้อย ขอบคุณครับ :o034:
  • เห็นด้วยกับ @chadodam ครับที่ องค์ดาไลลามะ เคยพูดว่าถัาพระพุทธเจ้าอยู่ในยุคนี้ ท่านก็คงใช้อินเตอร์
    เน็ต ขื้นอยู่กับเจตนา และการกระทำมากกว่าครับ ถ้าใช้ในทางที่ถูก ที่ควรก็ไม่ผิดวินัยสงฆ์ ถ้าไปใช้ในทางไม่
    เหมาะไม่ควร ก็เป็นอาบัติ เป็นบาป ถ้ามีคนรู้เห็นแล้วไปพูดกันต่อๆไปก็เป็นโลกะวัชชะ อาบัติหนัก
    ที่อ่านดูผมไม่เห็นหลวงพี่ จขกท.จะทำอะไรผิดตรงไหน พวกเราคิดมากกันเกินไปหรือเปล่า
    ตอนนื้เค้ามี ธรรมมะonline แล้ววัดดังๆก็มีเว็ปไซด์ มีการประชาสัมพันธ์วัด ประวัติวัด กิจกรรมต่างๆ เอาคำสอนดีๆมาขึ้นเว็ป พระนักเทศหลายๆท่านก็ ทำเว็ป เผยแพร่ธรรมมะ เพื่อให้เข้าถึงเยาวชน รวมทั้งคนต่างชาติ
    ที่อยู่ห่างไกล เข้ามาศึกษาได้สะดวก
    สังเกตดูเดี่ยวนี้ ฝรั่งเข้ามานับถือศาสนาพุทธ มากขึ้นเรื่อยๆ และที่สำคัญเค้าตั้งใจปฎิบัติเคร่งครัด
    กว่าคนไทยทั่วๆไปมาก พุทธศาสนิกชนชาวไทยส่วนใหญ่ ที่เห็นรวมทั้งตัวกระผม ศีล๕ ก็รักษาไม่ค่อยได้
    อีกหน่อยไปสวรรค์คงได้เห็น สตีฟ จ็อพ และฝร้่งอีกเพียบ กับคนไทยอีกเล็กน้อย ถ้าไปดูนรกเจอแต่คนไทย
    ขออย่าให้เป็นแบบนี้เลย คิดแล้วกลุ้ม ขอไปทำผิดศีลข้อ ๕ ก่อนครับ bly