ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนนิดนึงน่ะครับ
  • ผมอยากทราบว่าลูกมาเนี่ยะ จะนั่งรถไปมากับเราได้รึเปล่า มันจะเมารถรึเปล่า

มันจะซึมเพราะเวียนหัวรึเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ
  • มันก็เหมือนคนแหละค่ะ บางตัวก็เมารถ บางตัวก็ไม่เมารถ
  • บางตัว ครับ ไม่เหมือนกัน

ลองพยายามลดความเครียดหมาก่อนพาขึ้นรถ โดยพาเดินเล่น ขับถ่าย
    และหากเป็นเจ้าของใหม่ก็สร้างความคุ้นเคยกับลูกหมาก่อน จะได้ไม่เครียดไม่ระแวงน่าจะพอช่วยได้ครับ

• @annop ให้ขึ้นรถบ่อยๆครับ ตอนแรกก็ไปใกล้ๆ และเพิ่มความไกลไปเรื่อยๆ และให้เค้าอยู่ในท่าหมอบ ถ้าเป็นไปได้ ให้อยู่ใน box เพื่อให้เค้าหมอบนะครับ ทำไปเรื่อยๆก็จะดีขึ้นจนในที่สุดก็ไม่เมารถครับ
  • ถ้าเดินทางไกลๆ ต้องงดน้ำ งดอาหาร นะครับ
    ให้กินน้ำ ได้นิดหน่อย ไม่งั้นกระจายเต็มรถแน่ๆ
  • ที่บ้านให้ขึ้นรถแต่ตั้งแต่เล็กๆ ชอบนั้งรถ รู้ว่าวันไหนได้ขึ้นวันนั้นสนุกแน่ (พาไปว่ายน้ำ) แต่ขึ้นปั้ปเขาจะสงบมาก นอนเลย ถึงที่แล้วค่อยตื่น
  • ฝึกครับแล้วมันจะชิน
  • ขอบคุณทุกคนมากครับผม