ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนสอบถามหน่อยครับ'ลูกสาวป่วย'
  • สุนัข 10 เดือนครับ เป็นตุ่มหนองทั้งตัวเหมือนผิวหยังอักเสบ+ขี้เรื้อนพอแตกแล้วมีเลือดออกรักษามา2เดือนแล้วไม่ดีขึ้นเลยหมอบอกสุนัขเป็นภูมิแพ้และมีภูมิต่ำผมศึกษาจากกระทูเก่าๆแล้วลองทำแล้วก็ดีขึ้นมาบ้างเป็นพักๆใครรู้จักยาดีๆหรือวิธีเด็ดๆช่วยหน่อยครับ
  • ออกกำลังกายครับเท่าทีรู้มาเวลาหมาลงน้ำให้ตากแดดเพื่อผิวหนังจะได้แห้ง
  • ถูกต้องคับคุณ pea_backsleep พออาบน้ำเสร็ดเอา ขมิ้น กรรมมะทัน ไพร ผสมกันแล้วทาให้ทั้วตัวคับ(ให้หมาตัวหมาดๆๆหน่อยนะคับไม่ต้องถึงกับแห้ง)ไม่เกิน2อาทิตย์หาแน่คับ แล้วหายาฆ่าเชื้อให้กินตบตูดตามไปสัก1เม็ดคับ หมาผมเคยเป็นimage แล้วอีกอย่านะคับเวลาพาหมาไปเล่นน้ำเสร็ดเอาสายยางกรอกน้ำเข้าปากสัก2-3อึกคับเพื่อเอาพวกเชื้อโรคในน้ำที่เราเอาหมาไปเล่นออกคับ(อย่ากรอกจนมันสำรัคนะคับเดียวไม่สบาย)
    ไฟล์แนบ
    anigif.gif 143K
  • หมาผมเคยเป็นครับ แต่ไม่ถึงกับขนาดตุ่มแตก รีบพาไปหาหมอก่อน
    หมดเค้าบอกว่า ติดเชื้อแบคทีเรีย ที่ผิวหนังชั้นลึก :O
  • image

หมอบอกไม่ได้เป็นขี้เรื้อนครับ
    แล้วถ้าเป็น ติดเชื้อแบคทีเรีย ที่ผิวหนังชั้นลึก ต้องรักษายังไงครับ หมอที่นี่ให้แต่ยาแก้แพ้กับยาแก้อักเสบครับ
    ไฟล์แนบ
    111111.jpg 110K
  • แล้วหมามีอากานคันและเกาที่แผลมั้ยคับ ท่ามีอากานนันแหละคับยาทีผมบอกรองใช้ดูคับ ขมิ้น ไพร กำมะทัน ผสมกันแล้วท่าให้มันคับ ยา3ตัวเนี้ยจะช่วยเรื่องกานเกาขันของหมาและช่วยไร่เรื่องขี้เรื้อนคับ รองดูคับ เห็นแผลแบบนี้อากานนี้หมาขันแล้วก็เกาชัวคับ แล้วตามด้วยยาฆ้าเชื้อนะคับ (กินยาเยอะไม่ดีอะคับมีผมต่อหมาด้วย) ขอให้หายใวๆๆนะคับ
  • image
    ใจเย็นๆนะครับ ระวังสารที่ทำให้เกิดอาการแพ้ รวมทั้งยากลุ่มที่ใช้ลดอาการคันด้วย นำสุนัขของเราไปปรึกษาหมอว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร? จะรักษาอย่างไร? ระยะเวลานานเท่าใหร่?( เพราะโรคผิวหนังบางชนิดอาจกินเวลานาน1-2เดือน หรือไม่หายเลยครับแค่พยุงอาการ) ยาที่ให้นานๆนี้มีผลเสีย หรืออันตรายใหม? ต้องใช้แชมพูยาตัวใหน- ออกฤทธิ์อย่างไร-เพื่ออะไร-ใช้ยังไง? และศึกษาเองส่วนหนึ่งนะครับ (ลองฟังคำแนะนำจาหมอดูก่อนนะครับแล้วเจ้าของค่อยตัดสินใจว่าควรเปลี่ยนหมอหรือรักษาหมอเดิม) เป็นกำลังใจให้ครับ
    http://www.medi-vet.com/Canine_Pyoderma.aspx
    http://www.vet.utk.edu/dermvet/pyoderma.php
    http://www.vetnext.com/search.php?s=aandoening&id=73055352411 93
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 18K
  • หมาแถวบ้านอาการแบบนี้เลย เจ้าของใช้น้ำมันเครื่องใช้แล้วทาแล้วก็ให้กินยาแก้อักเสบ ผลข้างเคียงเป็นไงผมไม่รู้นะผ่านไปเดือน2เดือนทุกวันนี้ขนที่ร่วงเริ่มขึ้นแล้ว
  • ที่ อ.วิเศษ มี หมอดี คับ ถ้าพี่จะมาโทหาผมก็ได้คับ เดี๋ยวผมบอกทางให้ 088-6543094
  • ยาม่วงทาทั่วตัว แล้วพยายามโรยกำมะถัน เช้า-เย็น
    เวลาอาบน้ำเสร็จ เช็คตัวให้แห้ง แล้วเอากำมะถันโรยให้ทั่วตัว แล้วทายาม่วงซ้ำ
    ทำจนกว่าแผลจะแห้ง และขนเริ่มขึ้น
    และต้องพยายามสังเกตุว่า ถ้าเป็นตุ่ม หรือผื่นอีกเกิดจากสาเหตุอะไร
    น้องหมาที่บ้านจะเริ่มเป็น ถ้ามีหนู หรือแมวมาเพ่นพ่านที่บ้าน
    พอกำจัดอาการก็ดีขึ้น ตอนนี้หายขาด เพราะไม่มีหนูมากวนใจ
    แชมพูอาบน้ำก็มีส่วนนะ บางยี่ห้อ ตอนอาบไม่เป็นไร แต่พอตัวเริ่มแห้ง ผื่นแดงขึ้นเลย
    ต้องเปลี่ยนแชมพูอย่างด่วน
  • หมาเป็นภูมิแพ้ก็จะเป็นแบบนั้นล่ะค่ะ เหมือนหมาพันธุ์ปั๊ก
    ลักษณะจะเหมือนเรื้อนปียก
    คงต้องได้กินยาตลอด
  • ขอบคุณทุกท่านสำหรับความช่วยเหลือครับ
  • 1.ใช้ไวโอเม๊กซ์ ฉีดอาทิตย์เว้นอาทิตย์
    2.ทาด้วย (น้ำมันมะพราว+กำมะถัน+ขมิ้น ผสมรวมกัน) หมั่นทาบ่อยๆ
    3.ให้ยา เพนนิสลิน500000 หรือ TCมัยซิน (ของคน) ให้กิน 2วัน 1เม็ด

ขอให้หายไวๆ