ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาหารกระป๋อง??
  • หมาใครเลี่้ยงอาหารกระป๋องผสมอาหารเม็ดบ้าง คราบบบบ ขอเสียงหน่อย และขอข้อดีข้อเสียด้วย คราบ
    แต่ไม่ ต้องแสดงข้อเสียเรื่อง ตังนะคราบ 5 5 5
  • รู้สึกว่า ถ้าผสม อาหารกระป๋องแล้วหมาจะกินอาหารเม็ดได้มากขึ้น หรือพวกผสมอาหารเปียก
  • ผมก็ว่ามันรู้สึกอร่อย+หอมน่ากินยิ่งขึ้น เลยอยากให้มันกินอะไรอร่อยๆ สักหน่อย (แต่ถึงเม็ดเพียวๆ มันก็กินนะครับ)
  • ข้อดีมีเยอะแยะครับ แต่ข้อเสียคือ มีโอกาสทำให้สุนัขเลือกกิน หรือกินยากถ้าหากมันเสียนิสัยครับ
  • หมาใครกินยาก ใช้อาหารกระป๋องคลุกพอมีกลิ่นหอมๆก็ช่วยได้เยอะครับ แต่ข้อเสียคือ วันไหนมไม่มี มันก็จะไม่ค่อยยอมกิน ต้องเลือกเอาครับ
  • ทางที่ดีผม ควรเลิกใช้ ใช่ไหม ครับ
    เพราะ สังเกตุมานานแล้ว ว่า ถ้าไม่มี อาหารกระป๋องมื้อนึง มันจะกิน 3 กำืมือ
    แ่ต่ถ้าใส่อาหารกระป๋องแล้ว 5-6 กำมือ ก็ไหว
  • หมาของผมจะให้กินแบบคลุกสลับกับไม่คลุก ไม่แน่นอน บางทีก็แกล้งไม่คลุกสัก 1-2 สัปดาห์ ให้กินแบบเม็ดเพียวๆ ที่สำคัญไม่เคยให้เยอะจนมันกินเหลือ ช่วงแรกๆ ที่มันเล่นตัวก็มีกินเหลือ หรือไม่กินมั่ง เพราะบ้านเดิมแม่แฟนให้กินทั้งวัน ผมก็เก็บใส่กระป๋องเข้าตู้เย็นเอาไว้ในให้กินมื้อถัดไป สุดท้ายมันก็ยอมแพ้

แต่ทุกวันนี้ที่ให้แบบคลุก ก็เพราะสงสารมัน อยากให้กินอะไรอร่อยๆ หอมๆ มั่ง ส่วนขนมหลักๆ ก็ของหมาวันละชิ้นสองชิ้น ส่วนของที่เรากิน บางทีก็ให้เท่าปลายนิ้วก้อยครับ ไม่ให้เยอะ :o034:
  • พอให้กินเม็ดเพียวๆแล้วไม่ค่อยกิน ยังงี้มันต้องเจอกฎทหาร ไม่กินก้อไม่ต้องกิน แล้วจับอดต่อเนื่องซัก12ชม ถ้าพฤติกรรมยังไม่ดีขึ้น อดอีก24ชม ที่ทำนี่ไม่ได้ว่าเป็นการทำโทษหรืออะไรหรอกนะครับ หมากินน้อยเพราะมันไม่อยากกิน เราให้อด เพราะ ทำให้มันหิวแล้วพอมันหิวมันก้อไม่ค่อยเลือกกินแค่นั้นเองครับ หมาบ้านผมไม่ว่าจะเพียวจะผสม กินเรียบไม่เคยเหลือเพราะแต่ละตัวโดนกันมาแล้ว กินช้าหรือลีลา มื้อนั้นอดได้กินอีกทีข้ามวันเลย :">
  • ส่วนตัวนานมากแล้วเคยให้อาหารกระป๋องผสมเม็ดเหมือนกัน แต่รู้สึกว่ากินแล้วกลิ่นปากแรงมาก หินปูนขึ้นไว สารอาหารในอาหารกระป๋องต้องดูดีๆค่ะ ต้องเลือกดู :)