ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แม่พันธุ์ควรมีลักษณะเช่นไร
  • แม่พันธุ์ หางหัก ฟันอันเดอร์ ขาตึง หรือ หน้าแหลม อกไม่กว้าง เป็นได้ปะ
  • ของผม ขาวๆ สูงพอประมาณ อกใหญ่ๆเเต่ไม่กว้าง ขาเรียวๆ ฟันไม่หลอ ก็โอเเล้วนะ....อิอิ ขำๆนะครับ.....ฟังท่านอื่นดูครับ
  • ผมว่า สุนัขแต่ละตัว. มันมีความแตกต่างกัน มีดีคนละเรื่อง เราก็วางแผนดูครับ. สมมุติว่าเราอยากได้ หมากระดูกใหญ่ ถ้าแม่พันเราเตี้ย สั้น กระดูกเล็ก เราก็หาพ่อพันกระดูกใหญ่. แต่พ่อพันสูง. ลูกออกมา น่าจะได้ เป็นกระดูกใหญ่ขึ้น สูงกว่าแม่หน่อย. และสั้น
    ส่วนเรื่ิองขาตึง 1มาจากการเลี้ยงดู ถ้าเลี้ยงไม่ถูกวิธี ก็น่าจะ ขาตึง หลังโก่งได้
    2 ขาตึงจากกรรมพันธ์ ถ้าพ่อะแม่ขาตึง ลูกออกมาก็อาจจะมีส่วน หรือมีโอกาศ สูง มี่ขาจะตึง

ส่วนเรื่องหน้าแหลมอก ไม่กว้าง. ถ้าเราคิดจะทำขายผมว่าไม่ควร เพราะตลาดเขาอาจจะไม่ต้องการ แล้วแต่คยชอบนะครับ.
    แต่ถ้า จะเก็บไว้ ต่อสาย หรือพัฒนาสายพันก็ดีครับ ใส่กับพ่อ ดีๆๆ หาข้อเสียของแม่พันธ์แล้วหาพ่อพันที่ทดแทนเรื่องข้อเสียพวกนี้ มา ลูกออกมาก็จะพอดี ถ้าแม่หน้าแหลม อกแคบ. หาพ่อพันกร่าง ๆๆ หน้ายับๆๆ. ลูกออกมาโอกาศออกมาหน้ายับ อกกว้างก็สูง แต่อาจจะไม่เท่าพ่อ แต่ตัวเมียก็เอาไว้ต่อสายได้
    ส่วนเรื่องหาง หรือฟันอันเดอร์ รอผู้รู้นะครับ ิ
    ถูกผิดก็ขออภัย ครับ
  • bee_kp แม่พันธ์ที่ท่านว่าผมมีแต่อย่างดุ อิอิอิ
  • บรีดเพื่ิอพัฒนาจุดเด่นดีกว่า แม่หมา หางคิ้ง ฟันอันเดอร์ ขาตึง หน้าแหลม... ถ้าจะครบสูตรขนาดนี้ จับทำหมันดีกว่า... :012: จะจ่ายลูกสวยไม่สวยดูแม่หมาเป็นหลักดีกว่า 60-70% ได้แม่ ที่เหลือก็พ่อ
  • มีดีบ้างเสียบ้างแก้กันไปครับ
  • จะเพาะพันธุ์ทั้งทีเลือก แม่พันธุ์ที่สมบูรณ์ ไม่มีลักษณะด้อยจะดีกว่าครับ
    ถ้าใช้แม่พันธุ์ หางคิ้ง ฟันอันเดอร์ หรือหน้าแหลม ไปผสมกับ พ่อพันธุ์ที่ไม่มี ลักษณะเหล่านี้

ถ้าคุณคัดเลือกพ่อพันธุ์ไม่ดี ไม่รู้ประวัติสายพันธุ์ อาจจะได้พ่อพันธุ์ที่มี ยีนด้อยแฝงอยู่จากรุ่น พ่อ&แม่ ลูกหมาที่ได้ ๑ ใน ๓ มีโอกาส จะมีลักษณะด้อยที่ถ่ายทอดมาจาก รุ่นปู่&ย่า แล้วจะทำอย่างไรกับมัน จะขายถูก หรือแจกฟรี คนที่รับไปเลี้ยงตอนเด็กๆ มันก็น่ารักทุกตัว โตขึ้นไม่สวย ถ้าเจ้าของไม่รักจริง ก็จะทอดทิ้งพวกมัน เป็นภาระสังคมอีก ส่วนลูกหมาที่ออกมาสมบูรณ์ดี ก็ยังมียีนด้อยของแม่แฝงอยู่ ในตัวไม่เหมาะจะไปต่อสาย

ทางที่ดี ทำหมันไปดีกว่าครับ ตอนนี้ลูกหมาพิตบูลล้นตลาด ราคาถูกกว่า บางแก้วแล้วครับ
  • เยี่ยมครับคุณ Nop19 เห็นด้วยอย่างยิ่ง
  • ไอ้ที่ว่า หางคิ้ง ฟันอันเดอร์ นี่มันเป้นไงอ่ะ
  • หางคิ้ง= หางหัก
    ฟันอันเดอร์= กรามฟันล่างคร่อมฟันบน (เยอะมากในบูลลี่)
  • พูดยากครับ ประเด็นสำคัญคือการจ่ายลูกของมันซะมากกว่า
    พ่อเทพแม่โคตรเทพ กอดคอกันตายมาเท่าไหร่แล้วครับ
    แม่หมาบางตัวสวยหยาดเยิ้ม ไม่มีข้อติในตัวแม้แต่น้อย
    จ่ายลูกมาเป็นกระจงหม้อเท่าไหร่แล้ว ทั้งหางคิ้ง ฟันเหยิน ตูดโด่ง
    แม่หมาบางตัวแทบที่จะไม่น่าจะเป็นแม่พันธ์ได้ หน้าแหลม หางคิ้ง ฟันเหยิน
    แต่ให้ลูกโคตรเทพยิ่งกว่าหมาสวยๆบางตัวซะอีก
    การบรีด มันจึงไม่ใช่แค่พ่อ แม่สวย แต่มันอยู่ที่ว่าคุณจะกล้ารับผิดชอบในสิ่งที่มันเกินมารึป่าว
  • มันขึ้นอยู่ที่จุดประสงค์ เพื่ออะไร
  • ต้องเป็นตัวเมียครับ 555 ขำๆจะได้ไม่เครียดกันเนอะ ^^
  • image
    ไฟล์แนบ
    untitled.bmp 289K
  • ว่านพูดดีมาก
  • อะไรที่เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ สมัยนี้หมาสวยๆดีๆ ที่เหมาะแก่การเป็นพ่อแม่พันธ์มีให้เลือกเพียบ จะเอาหมามีตำหนิมาทำเพื่ออะไร ?
  • http://www.pitbullzone.com/community/discussion/32126/วุ่นวือjeezy-x-cherrybomb-x-ญาญ่าlouisi-animal-x-benz#Item_19

ดูแม่หมาตัวนี้สิคับ ในส่วนตัวผมว่ามันไม่สวยเลยสำหรับผม
    แต่ดูมันจ่ายลูกออกมาสิ สุดตีนมากกกกก