ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝึกว่ายน้ำ อยากรู้วิธี
  • คือผม เลี้ยงพิทบูล ตัวนี้เป็นตัวแรก เลี้ยงได้ เดือนกว่า อายุมัน 2 เดือนกว่าๆ แล้วครับ ครวจะฝึก ให้ว่ายน้ำ ตอนไหนครับ

ต่อ ด้วยฝึกคำสั่ง กี่เดือนถึงจะ ฝึกได้ เพราะ ผม ลองมา15วันและ มันยังไม่จำเลย T^T หรือผมรีบร้อนเกินไปครับ

ขอบคุณครับ ^^
  • หมายังซนอยู่มาก แต่เน้นสนุกกับเขาใจเย็นๆเขาจะค่อยๆเข้าใจไปเอง คำสั่งตอน2เดือนที่ผมฝึกคือ "ไม่" และ "มานี่" เท่านั้น 3-4เดือนค่อยมาให้ว่าน้ำก็ได้
    เช่นเวลาไปกินของตามพื้น ออกคำสั่ง ไม่
    วิ่งไปที่ไม่ควรไป ออกคำสั่ง ไม่ และ มานี่
    ร้องหรือเห่ามั่วซั่ว ออกคำสั่ง ไม่
    และให้เขารู้จักชื่อเขาแบบแม่นๆก่อนเถอะครับ
    ฝึกหมาต้องใจเย็นๆและต่อเนื่องครับ ไม่เน้นฝึกวันละนานๆ วันละ 10-15นาทีก็พอ แต่เน้นต่อเนื่องทุกวัน
    ขอให้สนุกกับการเลี้ยงครับ
  • ฝึกคำสั่งพื้นฐานก่อนดีกว่าคับ 2เดือนกว่าก็ฝึกได้แล้ว
    เปิดดูคลิปของคุณมาร์ค จะเข้าใจง่าย ที่เหลือประยุคใช้เอาคับ

• ตามคุณ kong26 กล่าวเลยครับ :)
  • kong26 ครับตอนนี้มันก็ฟังผม อยู่ ไม่ คือ ไม่ มา คือ มา ครับ
  • พี่ได้ความไงเอามาแชร์บ้างนะคับ
  • ครับ เดะ รอ เค้ารู้เรื่อง ก่อน ตอนนี้ วิ่ง อย่างเดียว เอาซะรอบบ้าน เลย วันล่ะ หลายรอบ
  • หมายังถือว่าเด็กมากเกินครับ เเต่ฝึกได้ ใช้เวลาไม่ควรเกิน 5 นาที ฝึกก่อนก่อนที่จะเล่น หรือจะไปทำอย่างอื่น
    เเต่ให้เน้นทำบ่อยๆ ฝึกเเบบเดียวพอ เเล้วก็ไปทำกิจกรรมหรือเล่น ทิ้งเวลาซักพัก เเล้วก็ฝึกใหม่

ทำทุกๆวัน หลายๆครั้ง ไม่เน้นทำนานหมามันจะเบื่อ...

ใจเย็นๆครับ อย่าพึ่งคาดหวังอะไรมาก ของเเบบนี้ต้องใช้เวลาครับ พอหมาเริ่มโตมันจะนิ่งเอง เเล้วเวลาการฝึกเราก็จะเพิ่มได้มากขึ้นเรื่อยๆ เพราะหมามันเริ่มโตเเล้ว เเละเคยทำมาตั้งเเต่เด็กๆเเล้ว

เดี๋ยวก็ดีขึ้นเองครับ อย่าพึ่งไปคาดเค้นอะไรกับมันมากนัก 2เดือนกว่าๆ พึ่งถือว่าอดนมมาหมาดๆ

เอาใจช่วยครับ...
  • อันนี้คือคลิปตอนที่เราพาลาเต้ไปเที่ยวทะเลครั้งแรกตอนอายุ 2 เดือนครึ่งค่ะ ตอนแรกก็กลัวค่ะ แต่ตอนหลังพอเริ่มชินกับเสียงคลื่น เขาก็จะเดินตามเราค่ะ

• ครับ ขอบคุณ ทุกท่านมากครับ ^:)^