ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนพื้นที่ขายลูกสุนัขลาบราดอร์
  • ลูกสุนัขลาบราดอร์ เดือนกว่าๆ หน้าตาดีแข็งแรง ขี้เล่นไม่เห่ามั่วซั่ว ฉลาดมากๆ ขี้เป็นที่เป็นทาง เป็นหมาที่บ้านนะครับ เลี้ยงดูอย่างดีแต่พอจำเป็นต้องขาย รายละเอียดโทรคุยครับ 085-935-4008 พีimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_6063.JPG 59K
    IMG_6068.JPG 54K
    IMG_6070.JPG 43K
    IMG_6071.JPG 44K
    IMG_6072.JPG 53K
    IMG_6073.JPG 60K
  • น่าติดตามกระทู้นี้... :o028:
  • เท่าไหร่ คับๆๆๆ
  • ใครไม่สนใจก็โปรดอย่าไปรบกวนเขานะครับ

พิตบูลมันอาจจะไม่เหมาะกับคนทุกคน บางคนพิจารณาแล้วว่าว่าเลี้ยงพิตบูลไม่ได้
    ลาบาดอร์ก็อาจจะเป็นอีกทางเลือกครับ คนรักหมาต้องไม่แบ่งแยกว่ารักเฉพาะพันธ์ใดพันธ์หนึ่ง
    ถ้าเรารักหมาจริงๆ ต้องรักหมาทุกพันธ์ แต่จะเลือกเลี้ยงพันธ์อะไรมันอีกเรื่องหนึ่งครับ
  • สังคมพิตบูลของเราต้องเปิดกว้าง และเป็นมิตรกับคนเลี้ยงทุกสายพันธ์ เราอย่าไปปิดกั้นตัวเองเลยครับ :063:
  • น่ารักดีนะครับ ;-)
  • จะเปลี่ยนมาเลี้ยงพิตรึป่าวคับ 555 คนเลี้ยงพันธุ์ดุส่วนใหญ่รักหมาทุกสายพันธุ์นะผมว่า แต่คนที่เลี้ยงสายน่ารักๆ เท่าที่ผมรู้จัก เค้าไม่เอาพิตบูตเลย กลัวๆ ผมบอกเพื่อนว่าอยากเลี้ยงพิตบูล เค้าไม่แนะนำ ด่ามาอีก แถมชวนให้เราไปเลี้ยงแบบน่ารักๆแบบเค้า ทั้งๆที่ผมไม่เคยไปชวนใครให้มาชอบพิตบูลเหมือนผมเลย ของแบบนี้มันอยู่ที่ความชอบนะ จะเปลี่ยนกันได้ไง เหมือนชอบแมนยูจะเปลี่ยนเป็นลิเวอร์ได้ไง บ้าแล้ววววว ที่ผมไม่ชวนให้ใครมาชอบเหมือนกับเรา เพราะผมรู้ว่าคนที่ไม่ชอบจิงคงไม่มีใครมีคุณสมบัติถึงในการเลี้ยงพันธุ์นี้แน่ๆ :-D
  • ขอบคุณพี่มาร์คมากครับ สำหรับพื้นที่ดีๆ คนรักหมา ไม่แบ่งแยกว่าหมาคือหมาอะไร แต่มันสำหรับว่า เรารักอะไร
  • ลืมลงราคานะครับ ขอเปิดที่ 8,000 นะครับ ขอบคุณครับ
  • พี่ไม่ชอบคนเลี้ยงพิตบูล แต่ไประรานคนเลี้ยงหมาพันธ์อื่น เพราะปัญหาของพิตบูลก็เยอะมากพอแล้ว อยากให้มาช่วยถล่มพวกเลี้ยงพิตบูลแต่ทำตัวนอกรีตมากกว่าครับ
  • "คนรักหมาต้องไม่แบ่งแยกว่ารักเฉพาะพันธ์ใดพันธ์หนึ่ง ถ้าเรารักหมาจริงๆ ต้องรักหมาทุกพันธ์ แต่จะเลือกเลี้ยงพันธ์อะไรมันอีกเรื่องหนึ่งครับ"

:063:
  • Pitbullzone ตุลาคม 14 Permalink สังคมพิตบูลของเราต้องเปิดกว้าง และเป็นมิตรกับคนเลี้ยงทุกสายพันธ์ เราอย่าไปปิดกั้นตัวเองเลยครับ ( สุดยอดคับพิ ) =D>
  • ที่บ้านเลี้ยงลาบลาดอร์ค่ะ อายุ 10 ปีแล้ว ตอนเด็กซนมาก แต่โตแล้วพูดรู้เรื่อง เป็นมิตรกับทุกคนค่ะ
    ยังชอบเล่นซนแต่ต้องยั้งๆไว้เพราะเริ่มมีอาการโรคหัวใจ ตามวัยของหมาแก่

..ซอยถัดไปมีบ้านนึงเลี้ยงพิตบูลไว้เฝ้าบ้าน (เป็นบ่อน) เจ้าของจะพาเดินตอนเช้ามืด เพื่อไม่ให้เจอผู้คน
    เพราะมันดุมาก หมาในซอยโดนกัดกระเจิงหมด เอาจริงแบบกัดไม่ปล่อย บางตัวปางตายค่ะ เพราะเป็นหมา
    ไม่มีเจ้าของ ถ้าได้ยินเสียงหมาร้องโหยหวนเมื่อไหร่ ก็เป็นอันรู้กันว่า...ฝีมือไอ้บิ้ก แต่เจ้าของก็ระวังมาก
    อยู่แล้วค่ะ พยายามไม่ให้มันเจอหมาตัวอื่นๆ เพราะเค้าก็แยกมันออกจากกันไม่ได้ ... วันดีคืนดีก็หลุดออกมา
    ตอนที่เจ้าของเอารถเข้าเก็บแล้วไม่ทันระวัง ผู้คนแตกกระเจิงกันหมด หมาบ้านที่โดนกัด เจ้าของได้แต่ยืน
    ร้องไห้ ไม่มีปัญญาเข้าไปช่วยหมาตัวเองได้ กว่าเจ้าของพิตบูลจะแยกออกจากกันได้ ตัวที่โดนกัดก็ปากฉีก
    เละไปหมด เห็นแล้วกลัวมาก .. เคยขี่มอเตอร์ไซด์เข้าบ้านแล้วเจอเจ้านี่ยืนฉี่อยู่ริมถนน ยังต้องเลี้ยวกลับไปก่อน
    ไม่กล้าไปใกล้ค่ะ เพราะมันกัดแหลก ไม่เว้นแม้แต่คน....

... ส่วนหมู่บ้านในซอยรร. มีพิตบูลสองตัว เจ้าของปล่อยเดินเล่นไปได้ทั่ว บ้านนี้อยู่หลังรร. มีเด็กเดินไปเรียน
    พิเศษทุกวัน หมาสองตัวก็จะออกมาเล่นกับเด็กๆ หรือไม่ก็จะเห็นมันวิ่งเล่นอยู่กับหมาโกลเด้น ไม่มีภาพของหมาพิตบูลที่ดุร้ายเหมือนในซอยบ้าน ....

...ตอนนี้น้องชายที่เป็นตำรวจกำลังหาพิตบูลมาเลี้ยง ไว้เฝ้าสวน ซึ่งก็ไม่มีใครเห็นด้วยเพราะไม่รู้ว่าจะรับมือกับ
    ความดุร้ายของเค้าได้มากแค่ไหน แต่เค้าเคยเลี้ยงมาแล้วนะคะ ก็ไม่ดุร้ายเหมือนเจ้าบิ้ก เลยอยากทราบว่า
    ความดุร้ายของพิตบูลเป็นสัญชาตญาณของเค้า หรือ ถูกปลุกเร้าจากเจ้าของที่ฝึกฝนให้มีความดุร้าย ส่วนเจ้า
    พิตบูลที่ชอบเล่นกับเด็กนักเรียนเป็นความผิดปกติของเค้าเอง หรือ สามารถเลี้ยงให้มีนิสัยไม่ดุร้ายได้

ขอบคุณค่ะ

• ก่อนอื่นต้องเข้าใจกับสายพันธ์ของเค้าก่อน ขออณุญาติ คร่าวๆนะครับ อเมริกันพิทบูล เป็นสุนัขที่ถูกสร้างมาเพื่อให้ในเกมการต่อสู้วัว จนกลายมาเป็น เกมการกัดสุนัข แต่ ในปัจจุบัน ที่เราเห็นก็อย่างที่คุณบอก มันมีทั้งดีและไม่ดี ปัจัยสำคัญขึ้นอยู่กับผู้เลี้ยงเอง ว่าอยากให้มันออกมาในรูปแบบไหน
    ลองอ่านนี่ดูนะครับ ผมรวบรวมข้อมูลมา น่าสนใจดีอะครับ
  • คำถามหลากหลายคำถาม ที่หลาย ๆ คนสงสัยและพูดถึงกันเกี่ยวกับ "พิทบูล"
    พิทบูลมีกรามที่ล๊อค :
    ตอบ: จริง ๆ แล้ว หน้าที่ของกรามของพิทบูลก็เหมือนกับสุนัขพันธ์อื่น ๆ นั่นแหละ นักศึกษาหลาย ๆ คนได้ทำการตรวจสอบโครงสร้างของกระโหล ขากรรไกรและฟันของพิทบูล ไม่ว่าจะเป็นสัดส่วนของขนาด โครงสร้างของขากรรไกร และโครงสร้างต่าง ๆ พวมมันไม่มีอะไรแตกต่างจากสุนัขสายพันธ์อื่น ๆ เลยและแน่นอนไม่มีหลักฐานบ่งชี้่ถึงขบวนการของกรามที่จะล็อคเลย (ดร. ไอเลิศ บิสบิท มหาลัยจอร์เจีย กล่าวไว้ในหนังสือ ดิสคอฟเวอร์รี่ ดิ อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย)
    "พิทบูลสามารถล็อคฟันหน้าได้ในขณะที่เคี้ยวด้วยฟันหลัง"?
    ตอบ : อย่างที่กล่าวไว้ในตอนบนว่า กรามของพิทบูลก็ทำหน้าที่เหมือนสุนัขสายพันธ์อื่น ๆ ทั่วไป ไม่มีอะไรแตกต่าง
    "พิทบูล ไม่มีความรู้สึกเจ็บปวด"?
    ตอบ : ไม่จริง พิทบูลก็มีประสาทรับรู้เหมือนกับสุนัขสายพันธ์อื่น ๆ เช่นกัน มันสามารถรับรู้ถึงความเจ็บปวดได้เช่นเดียวกับสุนัขสายพันธ์อื่น ๆ นั่นแหละ แต่ในประวัติศาสตร์ได้บันทึกไว้ว่า สุนัขที่จะได้รับชัยชนะคือสุนัขที่ทนต่อการเจ็บปวดได้จนกว่ามันจะทำหน้าที่ของมันให้เสร็จสิ้น มันถึงจะถูกเลือกให้เป็นพ่อพันธ์แม่พันธ์ต่อไป นิยามนี้ถูกใช้และบอกต่อ ๆ กัน ในกลุ่มคนที่นิยมเกมส์ต่อสู้สุนัข
    "พิทบูลมีพลังในการกัดสูงกว่่าสุนัขสายพันธ์อื่น ๆ เมื่อเทียบเป็นแรงกดต่อตารางนิ้ว"?
    ตอบ : ไม่จริง จากการทดสอบแรงกัดของกับสุนัขหลาย ๆ สายพันธ์ ผลการทดสอบได้ชี้ให้เห็นว่า แรงกัดของสุนัขทั่ว ๆ ไปอยู่ที่ประมาณ 320ปอนด์ต่อตารางนิ้ว ดร. แบนดี้แบร์ จาก เนชั่นแนล จีโอกราฟฟิศ ได้มีการทดสอบแรงกัดระหว่าง พิทบูล ร็อดไวเลอร์และเยอรมัน เชพเพริด์ ผลปรากฏว่า พิทบูลมีแรงกัดต่ำที่สุดในบรรดาสุนัขทั้ง 3 ตัวที่ได้รับการทดสอบ โดยผลการทดสอบแรงกัด พิทบูลสามารถทำได้ 235 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว เยอรมันเชพเพริด์ทำได้ 238 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว และร็อดไวเลอร์ทำได้ 328ปอนด์ต่อตารางนิ้ว แล้วทำไมคนถึงได้พูดถึงตัวเลข 1หมื่นปอนด์ต่อตารางนิ้วล่ะ? มันเป็นตำนานที่เล่าขานกันมา
    "ดูเหมือนว่า "พิทบูล" ชอบที่จะทำร้ายคนมากกว่าสายพันธ์อื่น ๆ"?
    ตอบ : ไม่มีความถูกต้องแม่นยำจากสถิติจำนวนคนที่ถูกสุนัขกัด สุนัขที่ถูกระบุว่าทำร้ายผู้คน ส่วนใหญ่มักระบุว่าเป็น "พิทบูล" แต่ที่จริงแล้วมันเป็นสายพันธ์อื่น ๆ อีกอย่างผู้คนก็ไม่รู้จริง ๆ ว่่ารูปร่างหน้าตาที่แท้จริงแล้ว "พิทบูล" เป็นอย่างไร ในความเป็นจริงสุนัขสายพันธ์ "พิทบูล" ที่กัดหรือทำร้ายคนนั่นมีอยู่น้อยกว่าความเป็นจริงมาก และเนื่องจาก "พิทบูล" เป็นสุนัขที่ได้รับความนิยมมากในประเทศอเมริกา ดังนั้นตามตรรคกะแล้วผู้คนเลยทึกทักเอาเองว่า สุนัขที่ทำร้ายคนเป็น "พิทบูล"
    "พิทบูลมันสมองบวน ทำให้มันบ้า"?
    ตอบ : จากจำนวนและค่านิยมในการเลี้ยงสุนัขพิทบูลที่มากขึ้นทำให้มัน เกิดกระแสข่าวลือเกี่ยวกับพิทบูลเป็นจำนวนมาก สุนัขสายพันธ์โดเบอรแมนพิชเชอร์ ก็เจ็บปวดกับข่าวลือพวกนี้มาแล้ว โดยสมัยหนึ่งตอนนี้พวกมันได้รับความนิยมเป็นอย่างสูง พวกมันถูกลือว่า มันมีสมองที่เล็กเนื่องจากกระโหลกที่เล็กทำให้พวกมันไม่นิ่ง ชอบกัดเจ้าของ และข่าวลือราวนี้ก็ไม่เคยได้รับการพิสูจน์ และในตอนนี้ความนิยมในตัวมันต่ำลง ผู้คนหันมาสนใจเจ้าพิทบูลมากขึ้น มันก็เลยเกิดข่าวลือเกี่ยวกับสมองของพิทบูลขึ้นมาแทน
  • "พิทบูล ทำร้ายเจ้าของ"?
    ตอบ : สุนัขเป็นสัตว์สายพันธ์หนึ่ง ถ้ามันมีนิสัยไม่ดี ก็เพราะมันมีเหตุบ้างสิ่งบางอย่างบ่งชี้หรือกระตุ้นให้มันทำ สาเหตุที่ทำให้มันมีนิสัยก้าวร้าว ดุ ทำร้ายเจ้าของ อาจเป็นเพราะการดูแลเอาใจใส่ไม่ดี การกักขังไม่ให้พบหรือเจอกับผู้คน สัตว์อื่น ๆ การได้รับการทรมาณจากเจ้าของ หรือเจ้าของพยายา่มทำให้มันเป็นสัตว์ที่ก้าวร้าว
    "สิ่งหนึ่งที่ พิทบูล ทำได้ดี คือมันเกิดมาเพื่อเกมส์ต่อสู้"?
    ตอบ : มันเป็นโชคไม่ดีของ พิทบูล ที่หลาย ๆ คนให้ความสนใจในเรื่องราวในอดีตของพวกมัน ที่มันเกิดมาหรือถูกพัฒนาสายพันธ์มาเพื่อเป็นสุนัขที่ใช้ในเกมส์การต่อสู้ความเป็นจริงแล้ว พิทบูล เป็นสายพันธ์ที่ทำได้หลากหลายหน้าที่ที่มันได้รับมอบหมายไม่ว่าจะเป็นการฝึกให้เชื่อฟังคำสั่งเบื้องต้น การฝึกเพื่อประกวด หรือการฝึกให้ลากน้ำหนัก การฝึกให้เป็นสุนัขอารักขา การฝึกให้เล่นกีฬาการแข่งขันความคล่องแคล่วว่องไว การฝึกเพื่อใช้งานด้านการช่วยเหลือ การฝึกเพื่อใช้ในงานของตำรวจและทหารมันสามารถทำได้ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการฝึกฝน

"มันเป็นสุนัขที่ต้องอยู่ตัวเดียวโดดๆ ไม่สามารถอยู่รวมกับสุนัขตัวอื่น ๆ ได้"?
    ตอบ : ความจริงสุนัขที่ก้าวร้าวกับคนแตกต่างกับสุนัขที่ก้าวร้าวกับสุนัข การก้าวร้าวระหว่างสุนัขด้วยกันนั่นเป็นธรรมชาติของพิทบูล เพราะมันถูกพัฒนาเพื่อเกมส์การต่อสู้ ฉะนั้นมันจะมีแรงขับทางด้่านการต่อสู้สูงเมื่อเจอกับสัตว์อื่นหรือสุนัขตัวอื่น ๆ แต่กับคนนั่น ถ้าพวกมันดุร้ายหรือทำร้ายคน พวกมันจะถูกทำลาย
  • ใครไม่สนใจก็โปรดอย่าไปรบกวนเขานะครับ ใช่ครับพี่ เลิกแขวะกันเหอ ปล่อยเขา ผมว่าถ้ากระทู้ไหนไม่สมควรลบเลยครับ

• อันนี้ไม่ได้กวนตี..น นะครับ ถ้าผมลงขายนกจะน่าเกลียดมากมั๊ย :-D
  • น่ารักดีครับ อัฟให้++