ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อีกแล้ว พิตบูลกัดคนแก่ที่ขอนแก่น !!
  • เมื่อสักครู่มีคนโทรมาขอปรึกษา บอกว่าคุณย่าของเขาอายุแปดสิบกว่าแล้ว โดนพิตบูลกัด อาการสาหัสอยู่ที่ห้องไอซียู ควรทำอย่างไร เหตุเกิดที่ บ้านทุ่ม อ. เมือง จ.ขอนแก่น จากการสอ่บถามรายละเอียด เจ้าของหมาเป็นผู้หญิง เลี้ยงหมาในบ้านก็จริง แต่ชอบปล่อยออกมาข้างนอก เหตุการณ์นี้ไม่ใช่ครั้งแรก คนแถวนั้นโดนกัดไปหลายคนแล้ว แต่ไม่เป็นข่าวครับ

ผมก็แนะนำไปว่าสิ่งแรกที่ควรทำคือไปแจ้งความ ตำรวจอาจจะไกล่เกลี่ย ก็เรียกร้องค่าเสียหายไปหนักๆ และอย่ายอมความง่ายๆ เพราะมันกัดนอกบ้าน รายละเอียดเพิ่มเติ่มอย่างไรถ้ามี จะนำมารายงานให้ทราบต่อไปครับ

• จุดไหนของบ้านทุ่มครับ เผื่อผมแวะไปหารายละเอียดได้
  • ยังเป็นเรื่องที่ไม่รู้จบ กับการเลี้ยงดูที่ขาดความระมัดระวังจากเจ้าของอีกเช่นเคย :064:
  • เลี้ยงยังไง ใช้อะไรคิด เขาก็บอกกันอยู่ ออกนอกบ้านต้องอยู่ในสายจูงทุกครั้ง [-(
  • จุดไหนก็ไม่ทราบจริงๆครับ มีผู้หญิงที่เป็นหลานโทรมาแจ้ง เขาอยากให้เอาหมาตัวนี้ไปเลี้ยงที่อื่น เพราะบ้านติดกัน เขากลัวครับ
  • ขาดความรับผิดชอบ จัดการกับไอ้คนเีลี้ยงแบบนี้ซะ..ไว้ไม่ได้แ้ล้ว
  • คาดว่ากรณีนี้คงจะไม่เป็นข่าวครับ

เจ้าทุกข์ไปแจ้งความแล้ว แต่ตำรวจบอกจะนัดไกล่เกลี่ยคู่กรณีในภายหลัง รอคนเจ็บหายก่อน เมื่อสักครู่ เจ้าทุกข์โทรมาปรึกษา ไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไรต่อ .... สรุป ผม งง !! จริงๆครับ

สมมุติว่า ถ้าไม่ใช่กรณีหมากัด แต่เป็นการทำร้ายร่างกาย เช่น ยิงกัน แทงกัน ขับรถชนคน เมื่อเจ้าทุกข์ไปแจ้งความ ตำรวจต้องจะรอให้เจ้าทุกข์ออกจากโรงพยาบาลก่อน แล้วค่อยดำเนินการหรือเปล่า ?

และระหว่างนี้ ค่ารักษาเบื้องต้น ควรออกไปก่อนแล้วค่อยไปฟ้องร้องเอาทีหลัง หรือว่าควรรอเจ้าของหมาให้มาจ่ายให้ วิธีไหนจะเหมาะสมที่สุด และในความเป็นจริง ตำรวจต้องดำเนินการอย่างไร ใครพอจะมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ :/
  • โอ๊วว ผมก้อยู่บ้านทุ่ม ขอนแก่นครับ ผุได๋น๊อบาดหนิ ขอออกไปสืบก่อนนะครับ
  • อีกแล้วหรอครับพี่มาร์ค
  • ได้โปรดอย่าเป็นข่าว [-O<
  • ถ้ามีข่าวทราบได้จากขอนแก่นลิ้งครับ จะทำอย่างไรดีกับคนที่เลี้ยงแบบนี้ครับผมคงไม่โทษที่หมาแน่ครับ
  • :016: ขึ้นตรงที่พี่มาร์คบอกว่าโดนกัดมาหลายคนแล้ว แม่งเอ้ย
  • แก้กันไม่รู้จักจบ :011:
  • เห้อ....ทีนี้ แขนข้างไหนอีกอะ รึขาล่ะรอบนี้ ?? ทำยังไงจะปลูกความคิดและจิตสำนึกได้ นะ
  • เลี้ยงขาดความระมัดระวังแย่จริง พิทบลูน่ะค๊าบ....บ!!! [-X จะเลี้ยงก็ควรดูความพร้อมซะก่อน เงินพร้อมแต่ความรับผิดชอบไม่พร้อม อย่าเลี้ยงเลยพาคนอื่นเดือดร้อน แต่จะว่าไปต้องหาความจริงซะก่อนว่าเป็นไปมายังงัย อย่าด่วนตันสิน
  • ใช่ๆ ไม่มีความรับผิดชอบ ก็อย่าเลี้ยงเลย ขนาดผมอยากเลี้ยงไว้เป็นเพื่อนสักตัว ก็ยังไม่กล้าเลี้ยงเลย เพนาะผม ไม่ค่อยมีระเบียบ ไม่ค่อยมีเวลา ก็เลยตัดใจ :o009: (เอิ่มผมเปนสมาชิกใหม่ที่หลงไหลในพิตบูลครับ ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะครับ)
  • โทษหมาไม่ได้เจ้าของสุนัขขาดความรับผิดชอบ X(
  • รอฟังอยู่พี่ๆน้องๆช่วยตามข่าวด้วยคับ
  • เออเอาเข้าไป ไอ้พวกประมาจทั้งหลาย
  • เเก้ไม่จบหรอกครับ.... ตราบใดที่ยังเลี้ยงหมากันผิดๆอยู่ คอยประคบประหงบบูชาดั่งเทพเจ้า ปล่อยประละเลยดังหมาไทย

ยังมีไอ้พวกอวดรู้ โชว์พาว....อีกเยอะ เช่น หมากรูปล่อยได้ หมากูไม่เคยกัดคน หมากูฝึกมาดี หมากูสั่งได้ หมากูใช้อุปกรณ์เล็กๆก็พอ ต่างๆนาๆ ไอ้พวกหน้าด้านพวกนี้ล่ะ ตัวก่อเรื่องเลยล่ะ ซักวันมันก็เจอเหตุจนได้ เพราะมันประมาทกัน ไปสร้างค่านิยมการเลี้ยงเเบบผิดๆ
    มันต้องรอให้กัดคนตายก่อนรึไงวะ จากสัตว์เลี้ยงเเสนน่ารักกลายเป็นปีศาจ ฆาตกร ในทันที..

เเม่งหมากรู ออกมานอกบ้านไม่กัดคน เวลามีคนมาถามว่ากัดรึป่าว เรายังต้องบอกว่ากัดเลย..เพราะตัดปัญหาไป คนจะได้ไม่เข้าใกล้ มันจะได้ไม่เกิดเหตุไม่คาดคิด เราไม่ประมาทไว้ดีที่สุด

ห่วยๆๆๆๆๆๆ งานเข้าเเน่มึง....เอาให้มันเสียเงินเยอะๆเลยนะพี่มาร์ค วันหลังมันจะได้รับผิดชอบ
  • ผมว่ามันคงจะเงียบ ถ้าจะงานเข้ามันคงจะเข้าไปตั้งแต่กัดคนรอบแรกแล้ว นี่กัดมาหลายครั้ง เจ้าของคงต้องใหญ่และด้านพอสมควร ไม่งั้นคงไม่ปล่อยให้เกิดเรื่องซ้ำๆแบบนี้ อุปกรณ์จะใหญจะเล็กไม่ว่า ขอให้ใช้ให้ถูกกับงานและใช้ให้เป็นก็พอ
  • ยังนี้ต้องฉีดยาให้หลับสถานเดียวเท่านั้น เจ้าของนะไม่ใช่หมา.......เจ้าของเฮียๆ
  • ต้องคุยกับเจ้าของหมาให้รู้เรื่องและเคลียรกันไปเลยครับ
  • พี่มาร์คครับ (ขออนุญาตเรียกว่าพี่นะครับ)
    ถ้าตามหลักกฎหมายแล้ว ไม่ต้องรอเจ้าทุกข์หายบาดเจ็บก็ดำเนินคดีได้ครับ
    แต่ตามต่างจังหวัด ส่วนใหญ่แล้วทางตำรวจจะไม่ค่อยรับแจ้งความเลยหรอกครับ เขาจะเรียกคู่กรณีมาไกล่เกลี่ยกันก่อน เพราะตามต่างจังหวัดส่วนใหญ่ก็เป็นคนคุ้นเคยกัน ถ้าตกลงกันได้ก็จะได้ไม่ต้องขึ้นโรงขึ้นศาลซึ่งเป็นเรื่องที่ยุ่งยากกับทั้งสองฝ่าย
    แต่ตามความเป็นจริงเราก็มีสิทธิดำเนินการเองได้เลยครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นการฟ้องแพ่งเราก็ฟ้องได้เลยไม่ต้องแจ้งความก่อนก็ได้ครับ (แต่ถ้าเป็นคดีอาญาบางอย่างจำเป็นต้องมีการร้องทุกข์ก่อนครับ) ในกรณีโดนหมากัดส่วนใหญ่ก็จะเป็นการฟ้องเรียกค่าเสียหายตาม ป.พ.พ.มาตรา 433 หรือ 420 ซึ่งก็คือฟ้องแพ่งครับ บอกให้เจ้าทุกข์ฟ้องได้เลยครับโอกาสชนะมีมากครับ(ตามมาตรา 433 โจทก์มีหน้าที่เพียงต้องนำสืบให้ได้ว่า จำเลยนั้นเป็นเจ้าของสัตว์ตัวที่ทำความเสียหายให้แก่โจทก์ครับ)
    ผมเองก็เพิ่งจบมาไม่นาน (ปี 52, รามคำแหง) ตอนนี้ก็กำลังเรียนรู้งานจากทนายความรุ่นพี่อยู่ครับ ประสบการณ์ยังมีไม่มาก หากท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็ขอช่วยแนะนำด้วยนะครับ อยากให้ช่วยกันเอาเรื่องกับ พวกคนเลี้ยงที่ไม่มีความรับผิดชอบจริงๆครับ เพราะมันทำให้ภาพลักษณ์ของคนเลี้ยงพิตบูลที่ดีเสียหมดครับ
  • โห จบนิติฯ จากรามคำแหง ชื่อชั้นสุดยอดอยู่แล้วพี่ หายห่วงไปเลย ^^ มาตราแน่นปั๊ก
  • ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ จบรามฯมาแต่ประสบการณ์ยังน้อยอยู่ครับ
  • ขอบคุณครับ

นิติรามฯ กว่าจะจบได้ไม่ใช่เรื่องง่าย ฝีมือล้านๆ
  • เลี้ยงแล้วต้องรับผิดชอบแค่นี้ก็จบครับ......... :063:
    เลี้องแล้วไม่รับผิดชอบก็อย่ามาเลี้ยง.......... :o019:
    สร้างปัญหาสังคมเปล่าๆ :066:
  • ข่าวล่าสุด เจ้าของหมามีญาติเป็นตำหนวด เย้ๆๆๆๆ
  • ไอ้เฟิสท์รึอป่าวว่ะพี่มาร์ค5555555555555555555(อันนี้ขำๆๆๆๆกับพี่มาร์คสองคนนะครับ เห็นเริ่มเครียดๆๆกัน)
  • อ.เข็มออกหาข่าวหน่อยเ็ร็ว
  • .=ใช่ครับ สงสัยเป็นไอ้เฟิสท์ แน่ ๆ 5 ๆๆๆๆดีนะนี้ ไม่ใช่แถว สารคาม
  • ถ้าที่อุดร ชัวร์ เจ้ทโด้แน่ๆ
  • คนเลี้ยงไม่ได้เรื่อง
  • เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นครับ ............... ไม่พร้อมอย่าเลี้ยงนะครับ.......ขอร้องครับ !!!

• ตาม ปพพ. มาตรา 433 วรรค 1
    "ถ้า ความเสียหาย เกิดขึ้นเพราะ สัตว์ ท่านว่า เจ้าของสัตว์ หรือ บุคคล ผู้ รับเลี้ยงรับรักษา ไว้แทน เจ้าของ จำต้องใช้ ค่าสินไหมทดแทน ให้แก่ ฝ่ายที่ต้องเสียหาย เพื่อ ความเสียหาย อย่างใดๆ อันเกิดแต่ สัตว์ นั้น เว้นแต่ จะพิสูจน์ได้ว่า ตนได้ใช้ ความระมัดระวัง อันสมควร แก่ การเลี้ยงการรักษา ตาม ชนิด และ วิสัยสัตว์ หรือ ตาม พฤติการณ์ อย่างอื่น หรือ พิสูจน์ได้ว่า ความเสียหาย นั้น ย่อมจะต้อง เกิดมีขึ้น ทั้งที่ได้ใช้ ความระมัดระวัง ถึงเพียงนั้น"
    ในการฟ้องคดีแพ่งมีหลักว่าผู้ใดกล่าวอ้างข้อเท็จจริงใดผู้นั้นมีหน้าที่นำสืบ ในกรณีนี้ถ้าฟ้องเรียกค่าเสียหายก็จะมีประเด็นว่า ความเสียหายเกิดจากสัตว์ตัวนั้นหรือไม่ และค่าเสียหายมากน้อยเพียงใด ฝ่ายเจ้าของหมาอาจต่อสู้ว่า ตนได้ใช้ความระมัดระวังอย่างดีแล้ว แต่จากข้อเท็จจริงมีหลายคนเคยโดนกัดมาแล้วนำคนเหล่านี้มาเป็นพยานฝ่ายผู้เสียหายได้ให้ศาลเห็นว่าไม่ใช้ความระมัดระวังในการเลี้ยง พิตบูล ส่วนประเด็นค่าเสียหายศาลไทยให้ตามใบเสร็จค่ารักษาพยาบาลแต่ก็ฟ้องเรียกค่าเสียหายทางจิตใจด้วยก็ดี
    "มาตรา 444 ในกรณีทำให้เสียหายแก่ร่างกายหรืออนามัยนั้น ผู้ต้องเสียหายชอบที่จะได้ชดใช้ค่าใช้จ่ายอันตนต้องเสียไป และค่า เสียหายเพื่อการที่เสียความสามารถประกอบการงานสิ้นเชิงหรือแต่ บางส่วน ทั้งในเวลาปัจจุบันนั้นและในเวลาอนาคตด้วย
    ถ้าในเวลาที่พิพากษาคดี เป็นพ้นวิสัยจะหยั่งรู้ได้แน่ว่าความ เสียหายนั้นได้มีแท้จริงเพียงใด ศาลจะกล่าวในคำพิพากษาว่ายัง สงวนไว้ซึ่งสิทธิที่จะแก้ไขคำพิพากษานั้นอีกภายในระยะเวลาไม่ เกินสองปีก็ได้"
    "มาตรา 446 ในกรณีทำให้เขาเสียหายแก่ร่างกายหรืออนามัยก็ดี ในกรณีทำให้เขาเสียเสรีภาพก็ดี ผู้ต้องเสียหายจะเรียกร้องเอาค่า สินไหมทดแทนเพื่อความที่เสียหายอย่างอื่นอันมิใช่ตัวเงินด้วยอีกก็ได้ สิทธิเรียกร้องอันนี้ไม่โอนกันได้ และไม่ตกสืบไปถึงทายาท เว้นแต่ สิทธินั้นจะได้รับสภาพกันไว้โดยสัญญาหรือได้เริ่มฟ้องคดีตามสิทธิ นั้นแล้ว"
    ค่าขึ้นศาลเสียร้อยละ 2 ของทุนทรัพย์ แต่ถ้าเป็นคนยากจนสามารถขอยกเว้นค่าธรรมเนียมศาลได้ครับ
    ส่วนคดีอาญาแจ้งตำรวจไปเลยว่าประสงค์จะให้ตำรวจสวบสวนนำตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษตามกฎหมาย คดีนี้เจ้าของหมามีความผิดฐานประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 300 ซึ่งไม่สามารถยอมความได้ ที่ตำรวจพยายามไกล่เกลี่ยเนื่องจากเป็นเหตุบรรเทาโทษได้ เพื่อให้ศาลในคดีอาญาลงโทษสถานเบาคือรอการลงโทษ
    "มาตรา 300 ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุให้ ผู้อื่นรับอันตรายสาหัส ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกิน หกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ"
    ความหมายของอันตรายสาหัสอยู่ที่มาตรา 297 คือ
    (1) ตาบอด หูหนวก ลิ้นขาด หรือเสียฆานประสาท
    (2) เสียอวัยวะสืบพันธุ์ หรือความสามารถสืบพันธุ์
    (3) เสียแขน ขา มือ เท้า นิ้วหรืออวัยวะอื่นใด
    (4) หน้าเสียโฉมอย่างติดตัว
    (5) แท้งลูก
    (6) จิตพิการอย่างติดตัว
    (7) ทุพพลภาพ หรือป่วยเจ็บเรื้อรังซึ่งอาจถึงตลอดชีวิต
    (8) ทุพพลภาพหรือป่วยเจ็บด้วยอาการทุกขเวทนาเกินกว่า ยี่สิบวัน หรือจนประกอบกรณียกิจตามปกติไม่ได้เกินกว่ายี่สิบวัน
    ส่วนเรื่องญาติที่เป็นตำรวจถ้าใช้อำนาจหน้าที่มายุ่งคดีนี้ ถามตำรวจไปเลยว่ารู้จัก ปอ.157 ไหม
  • มีประโยชน์จริงๆ ขอบคุณมากๆเลยครับ
  • ขอรบกวนถามคุณ octagon หน่อยครับ
    ในกรณีอย่างนี้ ถ้าจะฟ้องเป็นอาญา นอกจากเราจะฟ้องเขาฐานประมาทแล้ว
    เราสามารถฟ้องเขาฐานเจตนาโดยย่อมเล็งเห็นผลตาม ป.อ. มาตรา 59 วรรค 2ได้ไหมครับ
    เพราะผู้เลี้ยงย่อมเล็งเห็นผลแล้วว่าการเลี้ยงสุนัขพันธุ์ดุโดยไม่ควบคุมนั้น สุนัขย่อมไปทำร้ายผู้อื่นได้ (โดยเฉพาะอย่างยิ่งกรณีนี้ ซึ่งเคยไปกัดคนอื่นๆมาหลายครั้งแล้ว) ถ้าได้ผมว่าน่าจะฟ้องคนเลี้ยงอย่างนี้ฐานเจตนาเลย โทษหนักกว่าเห็นๆ
    ขอบคุณครับ
  • ความเห็นส่วนตัวคิดว่าไม่น่าถึงขั้นเล็งเห็นผลครับแต่ตั้งเรื่องฟ้องว่าเจตนาไปก่อนได้ครับ หากศาลเห็นว่าได้เข้าเจตนาตามป.อ. 59 วรรค 2 ศาลก็สามารถลงประมาทได้ครับ ตาม ป.วิ.อาญา มาตรา 192 วรรค3 แต่กรณีประมาทจากสัตว์เคยมีคำพิพากษาศาลฎีกาที่ 3435/2527 อยู่
  • ขนาดใส่ความว่า"ไอ้เฟิสกัดคน อ.เข็มยังไม่ออกมาแก้ข่าวเลยว่ะ" 55555ไอ้เฟิสนะมันยันตัวยืนขึ้นได้ก็ดีแล้ว
  • เอาอีกแล้ว :064:
  • อาจารย์ เข็ม แกคงหมดไฟแล้ว รู้สึกว่างานวันนั้นแกทิ้งทวนไปแล้ว ฮ่าๆๆๆๆ

จริงหรือไม่จริง โปรดมาแก้ข่าวด้วย ฮิ้วๆๆๆๆ
  • แก้ข่าวด่วนครับอาจารย์เข็ม...เสียชื่อสิงห์อีสานหมด 555
  • มีเมียเด็กต้องมั่นตรวจเชคร่างกาย .....ไม่ต้องนึกอายเป็นลูกผู้ชายต้องกล้า.....ได้ข่าวทางลับอาจารย์เข็ม หมดไฟ ไอ้เฟิสท์ก็ส่งเวียต.....คนอะไรใจน้อยจัง ไม่ชนะเจ๊ทโด้สองสนามแล้วนะอาจารย์ มีเวลาเด๋วไปเทรนให้ครับ...ยั่วขนาดนี้แล้วไม่มา ระวังภาพลับๆๆๆออกอาละวาดอีกนะ55555555555
  • คุณ octagon ตำรวจไทยปอ.157 ,มันไม่รู้หรอกมันรู้แต่ 357 ที่่อยู่ข้างเอวมัน
  • แจ้งข้อกล่าวหาได้ครับ ปล่อยปละละเลย สัตว์ดุร้ายทำร้ายผู้อื่นให้ได้รับบาดเจ็บ..ฟ้องอาญา+ฟ้องแพ่งพร้อมกันได้เลยครับ .... เท่าที่เคยโดนมาครับแต่ของผมซวยมีคนตายหลังบ้านแล้วหมาไปกัดแทะ 555+ฟ้องร้องกันมา 5 ปีถึงจบเรื่อง ยังไงก็ต้องแจ้งความไว้ก่อนร้อยเวรไม่รับ แจ้งผู้กำกับเลย...