ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลหาบ้านจากห้องพันทิพครับ
  • ตามลิ้งไปเลยครับ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J12829368/J12829368.htmlimage
    ไฟล์แนบ
    J12829368-1.jpg 67K
  • เข้ามาระบายอารมณ์ค่ะ...-*-
    ขอบคุณความมีน้ำใจของคนโพสช่วยตามหาบ้านนะคะ
    พักนี้มีข่าวพิตบูลถูกทิ้งเริ่มถี่ขึ้นมากเลยนะคะ
    คนที่เลี้ยงเพราะรักและมีความรับผิดชอบก็เยอะ
    แต่คนที่ขาดความรับผิดชอบก็เพิ่มมากขึ้นเช่นกัน
    และต้องยอมรับด้วยว่าชื่อเสียของพิตก็เยอะตาม เอาไปปล่อยแล้วใครเขาจะเอาไปเลี้ยงต่อคะ ถ้าไม่ใช่คนเลี้ยพิต(ประโยคคำถามที่เกิดขึ้นเวลาเจอ)
    มันพอจะมีมาตรการการแก้ปัญหามั๊ยคะ(เราคิดว่าควรช่วยกันคิดนะคะ) แบบไม่ใช่มีเงินอยากซื้อพิตไปเลี้ยงก็ซื้อได้
    จะด่าความคิดเห็นเราใช่มั๊ยว่าจะเว่อร์ไปไหน
    แต่มันก็เพื่อคนที่เลี้ยงพิตแบบจริงๆด้วยนะคะ เพราะเดี๊ยวนี้พอมีข่าวพิตกัดคนกัดหมา เอาพิตไปปล่อยบ้าง มันเหมือนกับว่าคนเลี้ยงพิตขาดความรับผิดชอบ ซึ่งสังคมเขาจะมองโดยรวมนะ กลายเป็นว่าเห้ย!!ไอ้นี่เลี้ยงพิตเดี๊ยวก็กัดคน
    ซึ่งก็มีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับเราเอง...
    เลี้ยงไม่เคยมีปัญหาอะไร ไม่ได้เห่าพร่ำเพื่อสร้างความรำคาญ หรือออกจากบ้านโดยไม่มีสายจูง
    แต่วันดีคืนดีกำลังเล่นกับหมาอยู่ในรั้วบ้านตัวเอง ก็มีลุงคนนึงปั่นจักรยานผ่านมา แล้วจอดหน้าบ้าน
    ลุง : "นี่มันพิตบูลนี่"
    เรา : อ๋อใช่ค่ะ
    ลุง : มันดุนะ แล้วมันก็เห่าเสียงดัง(ไอ้หมาที่เห่าเสียงดังทั้งวันคือหมาบ้านตรงข้าม ลมพัดใบไม้ไหวก็เห่าละ เราเป็นหมาไทยๆ เลี้ยงน่าจะ8ตัว) ด้วย มีข่าวว่ากัดคนตาย
    เรา : ก็ไม่ดุนี่คะ
    ลุง : แล้วกลางคืนมันเห่ามั่งมั๊ย
    เรา : ปกติก็ไม่เห่านี่คะ นอกจากมีอะไรแปลกๆ ขนาดลุงมาจอดหน้าบ้านหมาหนูยังไม่เห่าเลย(ยอมรับว่าคงกวนประสาทแก)
    ลุง : มันดุนะ มีข่าวว่ากัดคนตาย เดี๊ยวก็ต้องเอาไปปล่อย
    เรา : เลี้ยงมา9ปียังไม่คิดจะปล่อยค่ะ
    แล้วแกก็พึมๆพำๆว่างั้นโง้นงี้งัน เราก็ไม่ได้สนใจจะคุยด้วยแล้วค่ะ(เป็นมารยาทที่ไม่ดี แต่คุยกับเขาไปคงไม่ได้อะไร)
    เมื่อก่อนคิดว่ามีคนเลี้ยงพิตเพิ่มเยอะๆดีนะ สังคมพิตจะได้กว้างๆพาพิตไปไหนจะได้มีเพื่อน แต่เดี๊ยวนี้คนเลี้ยงพิตมันเยอะจริง แต่จะขาดสามัญสำนึกไปไหน กลายเป็นว่าพาพิตไปไหนมีแต่คนแอนตี้
    เข้ามาระบายความในใจค่ะ จากคนเลี้ยงพิตตัวเล็กๆคนนึง
  • ทุกวันนี้เลี้ยงร็อตครับ มันจะเห่าเมื่อแปลกจริงๆ ทั่วๆไป ธรรมดาไม่เห่า แต่ข้างบ้านหมาไทย 3 ตัว เห่ามั่วไปหมด สรุปเลยบ้านผมไป 2 หลังนึกว่าหมาบ้านผมเห่า เคลียร์กันอยู่พัก ดีที่ว่า ข้างบ้านอีกฝั่งช่วยยืนยันว่าเป็นหมาไทย คนเราก็แปลก ไม่เคยเลี้ยงแต่ชอบรู้ดีกว่าคนเลี้ยง
  • นอนไม่หลับมาเป็นเดือนแล้วครับ เพราะหมาตรงหน้าบ้านลมพัดโดนหน้ามันยังเห่าเลยกรรมจริงๆ..อย่าไปโทษหมาไม่ว่าพิตบูลหรือหมาไทย ให้โทษที่เจ้าของมันนั่นแหละหมาตัวเองทั้งเห่าทั้งหอนแม่งไม่เคยเห็นลงมาห้าม มาดุซักที
  • เหมือนกันครับข้างบ้านเลี้ยงชิสุ ตรงข้ามก็ชิสุ ข้างๆไทยผสมบางแก้ว เม่งเห่าฟ้าดินสะเทือนทั้งวี่ทั้งวัน คนแถวนั้นโทษหมาผมอย่างเดียวเลย พิตบ้านผมไม่เคยเห่าซักครั้งตั้งแต่เลี้ยงบางแก้วมีบ้าง ส่วนร็อตนั้นจะเห่าก็ต่อเมื่อมีอะไรจริง ร็อตนี่เฝ้าบ้านดีนะครับผมว่าปากไม่เปราะดี แต่เห่าทีบ้านสั่น - -
  • ที่บ้านgsdก็ไม่เห่า แต่หมาไทยจะเห่าเมื่อมีหมาอื่นเข้ามาในบริเวณบ้าน แล้วมันเห่าไม่เลิกจนอีกฝ่ายไป แต่ตามปกติ2ตัวนี้จะไม่เห่านะ รอบบ้านเห่ากันปวดตับมีเงียบอยู่บ้านเดียว จนบางคนเห็นหมาแล้วถึงได้ถามว่าเลี้ยงหมาด้วยเหรอ
  • เหมือนบางแก้ว บ้านตรงข้ามผมเลย เค้าจะปล่อยตอนกลางคืน มันก็เดินๆ นอนๆ ใกล้ๆ หน้าบ้าน ดึกๆ ผมชอบออกมาสูบบุหรี่หน้าบ้าน เดินเหยีบยใบไม้ แกร๊บ มันเห่าซะจนสูบบุหรี่หมดตัวเลย เอิ๊กๆๆ ไม่รู้เจ้าของบ้านแกนอนไปได้ยังไง ถ้าเกิดว่าวันนึงหมามันเห่าเพราะโจรขึ้นบ้าน แกจะรู้ตัวมั๊ยเนี่ย ^^