ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลาเต้ หมาไม่ชอบลาก
  • เห็นคนอื่นเขาเอาหมามาใส่ชุดลาก แล้วก็ฝึกลากกันเย้วๆสนุกสนาน เลยเอาบ้าง ตอนลาเต้อายุ 7 เดือน ก็ไปซื้อชุดลากมาจากจตุจักร ลงทุนไปตั้ง 750 บาท กะให้ลูกชายเป็นสิงห์นักลากกะเขาบ้าง จะได้ไม่ตกเทรนด์ แต่พอจับใส่ชุดลากพ่วงเข้ากับยางรถยนต์ทีไร ก็ยืนนิ่งไม่ยอมเดินซะงั้น เรียกยังงัยก็ไม่เดิน ยืนจ้องหน้าเราเฉย ไม่ใช่ลากไม่ไหวนะคะ พอบทเขาจะวิ่งขึ้นมา ก็วิ่งซะยางแทบปลิว

ตอนนี้ลาเต้อายุ 1 ปีกับ 3 เดือนแล้ว ก็ยังไม่ชอบลากเหมือนเดิม เว้นเสียแต่ว่า

image
    ผมไม่ชอบลาก ผมแค่มาตามเอาจานสุดหวงร่อนของผมคืน

image
    ได้จานร่อนของผมคืนแล้ว เดินกลับบ้านดีกว่า (กลับบ้านเองเลย)

image
    ผมไม่ชอบลาก ผมแค่มาตามน้องไก่ของผมกลับบ้าน

image
    ถึงบ้านแล้ว คาบน้องไก่เข้าบ้านดีกว่า

image
    ผมไม่ชอบลาก แต่ผมชอบเล่นไล่จับ

image
    ผมไม่ชอบลาก แต่ถ้าพี่แบงค์วิ่งหนีผม ผมตามติดแบบไม่ทิ้งห่าง

image
    แล้วถ้าผมวิ่งตามทัน พี่แบงค์ต้องยกรองเท้าให้ผมข้างนึงนะ

image
    ผมไม่ชอบลาก แต่ถ้าลุงวิ่งหนีผมไปที่สระล่าง ผมจะตามไปเล่นน้ำด้วย

image
    ผมไม่ชอบลาก แต่ถ้าแม่หนุ่ยให้ช่วยขนเห็ด ผมก็ทำให้

ไฟล์แนบ
    ตามจานร่อน pitbullzone.JPG 101K
    ทั้งคาบทั้งลาก pitbullzone.JPG 87K
    ไก่ pitbullzone.JPG 160K
    คาบไก่ pitbullzone.JPG 225K
    ลาเต้-จอม pitbullzone.JPG 101K
    ตามรองเท้า pitbullzone.JPG 100K
    bank pitbullzone.JPG 99K
    ขนเห็ด pitbullzone.JPG 232K
    latte pitbullzone.JPG 141K
  • เราจะแก้ปัญหาอย่างไรกับหมาไม่ชอบลากตัวนี้ดี

image
    ไฟล์แนบ
    pitbullzone.png 193K
  • 5555 มันไม่ชอบเลยนะเนี้ยยยยยย อิอิ
  • เขาไม่เข้าใจคำสั่งครับ แค่รู้สึกว่าใส่ชุดลีากมาเดินเล่นและทำกิจกรรมอื่น
    เวลาฝึกลากควรฝึกให้เดินไปกลับที่เดิมๆระยะไม่ต้องไกลมากครับ ให้ใช้คำสั่งทุกครั้ง ก่อนเขาจะลาก
    90%ที่หมาไม่ลากคือไม่เข้าใจว่าเราให้ทำอะไรครับ
    รอท่านอื่นมาเสริมและกันครับ
  • สองสามีภรรยานี้ ชอบใช้แรงงานหมา ต้องแจ้ง โรเจอร์ให้มาจัดการ ฮ่าๆๆ
  • 5555 ผมเคยเอามาขนต้นไม้ไปทิ้งด้วย รู้สึกสบายขึ้นมากเวลาตัดต้นไม้ :-D
  • คุณ kong26 หนุ่ยว่าเขาเข้าใจคำสั่งนะคะ เพราะหนุ่ยจะศึกษาข้อมูลในเวปนี้แหละ อ่านข้อมูลซะตาแฉะก่อนจะไปซื้อเสื้อให้เขา แล้วก็ทำตามขั้นตอนที่คุณก้องแนะนำนี่แหละค่ะ ให้เดินระยะใกล้ๆ เดินไปเดินกลับ จากน้ำหนักน้อยๆ แล้วค่อยๆเพิ่มน้ำหนัก ถามว่าเขาลากได้ไหม เขาลากได้ค่ะ ตอนแรกๆเขาทำตามคำสั่งดีค่ะ ยิ่งถ้าพี่แอ๋สั่งนะ เขาก็ลากเลย (เพราะเขากลัวพี่แอ๋)

แต่เรารู้สึกได้ว่าเขาไม่สนุกกับการลากอ่ะ มันไม่มีแววตาของความกระเหี้ยกระหือรือในการจะลากอ่ะค่ะ แตกต่างกับเวลาเล่นสปริงโพล์หรือเล่นเฟริตโพล หรือเล่นกระโดดน้ำเลย ถ้าเป็นเล่นสามอย่างนั้น ไม่ต้องรอให้สั่งเลยนะ ลาเต้ชอบมาก ตอนเช้าปล่อยจากกรงทำธุระเสร็จ จะมานั่งรอตรงแที่ขวนยางเลย แล้วเวลาเขาเล่น เขาจะทำเสียงฮื่อแฮ่ประกอบ อารมณ์แบบมันส์มาก เล่นจนเราต้องบอกให้หยุดอ่ะ กลัวเขาจะหัวใจวายตายก่อน แต่กับการลากยางเนี้ย มันเหมือนกับต้องบังคับอ่ะ เดินเร็วเต้ มา!มา! มาเร็ว! เขาก็ลาก แต่ทำซักสองสามเที่ยวก็ไม่เอาแล้ว ยืนเฉยซะงั้น ถ้าจะให้ดีหน่อยก็เวลาพาเดินระยะไกลลงไปในสวน จะขึ้นเนิน ลงเนิน ลาเต้เขาก็เดินลากยางไปได้เรื่อยๆจนกลับมาถึงบ้านได้ทุกครั้ง

โดยรวมแล้วหนุ่ยว่าเจ้าของไม่เก่งอ่ะค่ะ ขาดเทคนิคที่ดีในการจะจูงใจให้เขาอยากลาก อาจต้องแก้ที่เจ้าของรึเปล่า ^.^ หนุ่ยควรทำไงดีคะ เนี่ย! กะว่าถ้าวันไหนกลับเข้ากรุงเทพอีก แล้วมีเวลาหลายวันหน่อย จะพาลาเต้ไป D1 ไปลองฝึกบนรางจริงๆซะที อยากรู้ว่าเขาจะทำได้เปล่า

อ้อ! แต่หนุ่ยไม่ได้คิดไกลถึงขนาดฝึกลาเต้เพื่อลงแข่งขันนะคะ (อันนั้นคงยากไปสำหรับบ้านเรา) หนุ่ยแค่อยากให้เขาได้ออกกำลังกายทุกวันในหลากหลายรูปแบบและมีความสุขกับทุกกิจกรรมที่เราทำร่วมกันหน่ะค่ะ
  • ยางอาจจะหนักเกินไปหรือเปล่าครับ และอีกอย่างเราต้องไม่ยอมเขา สั่งลากต้องลาก ไม่ลากเราก็สั่งอยู่แบบนั้นจนกว่าเขาจะยอม อาจจะใช้โซ่กระตุกช่วย เวลาฝึกแรกๆควรอยู่ในสายจูงตลอดครับ
  • ยางไม่หนักเกินไปค่ะพี่มาร์ค เพราะตอนที่หนุ่ยแกล้งเอาของเล่นเขาเขวี้ยงไปหน้ารั้วบ้าน เขาวิ่งไปตามของเล่นเขาแบบเร็วมาก ล้อยางเนี่ยแทบจะลอยบนพื้นเลย

สงสัยต้องใส่โซ่กระตุกอย่างพี่แนะนำ เพราะทุกวันนี้พอเขาหยุดลาก หนุ่ยก็ไม่บังคับ ถอดชุดแล้วพามาเล่นอย่างอื่นแทน เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องทะเลาะกับลาเต้ซะหน่อยแล้ว ไม่ลากไม่ได้! ไม่ลากต้องลาก!

ว่าแต่.. โรเจอร์คืออะไรอ่ะพี่ (เชยอ่ะ ไม่รู้จักจริงๆ) เฉลยหน่อย เดี๋ยวถ้าเขามาบ้านจะได้หลบถูก :013:
  • เขาคือ พวกที่ต่อต้านการทำร้ายสัตว์ คนที่คอยช่วยสัตว์โดนทารูณกรรม โดนทำร้ายอะไรทำนองนี้ครับ
    แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งให้สัมภาษณ์ในทำนองว่าพวกเลี้ยงพิตบูลชอบทารูณสัตว์ เอามากัดกัน เอามาลากน้ำหนัก
    เหมารวมไปหมดทุกคน ผมก็ไม่ค่อยพอใจสักเท่าไร แบบว่ารู้ยังไม่ลึกจริงไม่ควรพูดแบบนั้น อิอิ
  • ทุกวันนี้ผมก็ไม่รู้ทำไงให้มันสนุกที่ได้ลาก.....พยายามอยู่เช่นกันครับ
    ที่หมาผมทำไปก็เหมือนกับทำไปงั้นส่วนอีกตัวก็เหมือนจะชอบแต่ก็ลากไม่ไหวเพราะแรงมันน้อยยยย :002:
  • แวะมาสัมผัสกับ เหล่าทวยเทพ บ่อยๆ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง ฮ่าๆๆ
  • งั้นพวกโรเจ่อร์ก็เป็นคนดีอยู่ เพราะจุดประสงค์คือต้องการช่วยเหลือสัตว์ เพียงแต่ถูกบดบังด้วยความไม่รู้จริงในบางเรื่อง ไม่เป็นไรอภัยให้ ถ้าวันไหนพวกโรเจอร์มาที่บ้าน เดี๋ยวหนุ่ยจะให้ลาเต้อธิบายให้เขาฟังเอง ฮ่าๆๆ :m01:
  • เดี๋ยวจะยกพวกเข้าไปอีก เอาไปสนุกๆกัน จะไปดูเดอะเกมส์สักหน่อย :-D
  • สองเทพบุตร ตามล่าฝัน รวมพลังกลายเป็น เดอะเกมส์กรามเทพ อิอิ
  • ยางมันหนักไปสำหรับหมาใหม่

สิ่งแรกที่เห็น มือใหม่หัดลากคือ พอได้ชุดลาก จับใส่ชุดลาก แล้วเอายางรถยนต์ ใส่แล้วพาเดินทันที แล้วเขาจะฝังใจ ว่ามันคือการลงโทษ มากกว่าการเล่นสนุก
  • ของผมลากยางเดินไกลๆมันก็เดินดีคงเพราะว่าได้ไปเที่ยวมัง ถ้าไห้ลากที่เดิมๆซ่ำๆกลัวหมามัน จะเบื่อ แต่ผมเบื่อเดินเทียวดีกว่าดูสับปะรด เน้นออกกำลังกาย เอากล้าม น้ำหนักเพิ่มทุก2อาทิตย์
  • เห็นรูป2กับรูป3แล้วฮาครับ สารพัดจะหลอกล่อเลยสินะ ของผมก็เป็น หมาไทยมันไม่มีความกระตือรือร้นที่จะเล่นอะไรเลย ที่เล่นได้นานที่สุดก็โยนลูกบอลให้เก็บแต่ต้องใกล้ๆนะ ไกลๆไม่ตามละ ก็ตามใจส่วนอีกตัวกระตือรือร้นจะเล่นมากแต่จะไม่ได้อย่างหวังหรอก วิ่งเก็บบอลจะวิ่งเลยไปแล้วยืนรอพอปาใหม่ก็หมือนเดิม ขาดๆเกินๆแต่มันน่ารักตรงขาดๆเกินๆนี่แหละถึงจะแอบเซ็งแด่วบ้างบางที
  • คุณ mae_1421_TPCyoungblood ตอนที่ลาเต้อายุ 7 เดือน เราเริ่มต้นที่ยางเส้นเล็กค่ะ แล้วก็เพิ่มขนาดมาเรื่อยๆตามการเจริญเติบโตของเขา ที่เห็นในรูปนี้เป็นยางเส้นล่าสุด แต่ถ้าพี่ๆเห็นว่ายางอันนี้มันน่าจะหนักเกินไปสำหรับเขา งั้นเดี๋ยวพรุ่งนี้ หนุ่ยจะไปตั้งต้นใหม่ กลับไปใช้ยางเส้นเล็กพร้อมใส่โซ่กระตุกอย่างที่พี่มาร์คแนะนำ ลองปรับเปลี่ยนพฤติกรรมกันใหม่ แล้วเดี่ยวอีกซักเดือนนึงจะมารายงานผลค่ะ

แต่หนุ่ยก็มีข้อสงสัยอีกประการนึงว่า แล้วหนุ่ยจะทราบได้อย่างไรว่าน้ำหนักแค่ไหนที่พอเหมาะกับลาเต้ ลาเต้หนัก 32 กิโล ยางเส้นปัจจุบันที่ใช้อยู่หนัก 18 กิโล ทุกครั้งที่ออกกำลังกายด้วยการลากยาง ขาไปจะใช้เวลานานกว่าขากลับ เพราะขาไปต้องลากเพราะโดนคำสั่งให้ทำบ้าง โดนหลอกล่อด้วยของเล่นบ้าง แต่พอได้ของคืน หรือ บอกให้กลับบ้านเท่านั้นแหละ ควบกลับอย่างเร็ว แต่หลังจากวันนี้ไป หนุ่ยจะเลิกเอาของเล่นมาล่อแล้ว จะใช้คำสั่งแต่เพียงอย่างเดียวค่ะ
  • ถูกต้องแล้วครับ ลาเต้ อาจจะโดนตามใจและเลือกเกมส์ที่จะเล่นเองมาโดยตลอด เขาจึงเลือกเกมส์ที่เขาชอบ
    ดังนั้นต่อไป เราคือคนกำหนด กติกา เมื่อไรควรเล่น เมื่อไรควรเลิก เล่นเกมส์อะไร และ เมื่อสั่งต้องทำอย่างตั้งใจ
    ไม่ทำจะโดนบังคับ ถ้าทำสำเร็จถึงจะได้รับคำชม เริ่มทำระยะทางสั้นๆก่อน เขาลากถึงเป้าหมาย เราค่อยชม
    ถ้าลากยังไม่ถึงเป็าหมาย เรารั้ง สายจูงดึงอย่าให้เขานั่ง ต้องลากให้จบ

วันไหนว่างพามาดีวันครับ จะจัดหนักให้หนึ่งรอบ แต่ต้องไม่ใจอ่อน สงสารนะครับ
  • image
    image

@ nuicimfa คุณหนุ่ยครับ ของผมและ"เจ้าผม" จากประสบการณ์จริง (ในอดีต)
    เวลาซ้อม มีของล่อบ่างไม่ล่อบ้าง ลากกระจุย
    จากภาพ สโลบ เกือบ45องศา ยางรถ 6ล้อยางหนัก 28กิโล บางช่วงเคยซ้อมหนัก ยาง3-5เส้น ก็ลากมาแล้ว

แต่ ลงสนามจริงด้วยความมั่นใจเกินร้อยของเจ้าของ แต่ "เจ้าผม" สรุปตามภาพไม่ลากครับ
    หลังจาก ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ หลายท่านและที่สำคัญมีโอกาสร่วมฝึก "จากัวส์" กับทางD1

โดยส่วนตัว มั่นใจเลยว่า ความเข้าใจสื่อสารระหว่างเจ้าของกับหมา และ น้ำหนักวัตถุตอนซ้อมมีผล 100%

image
    image

ภาพชีตาร์ เคยซ้อมลากยาง 6ล้อ ตอนอายุเจ็ดเดือน ก็ลากแต่ ได้รอบครั้งน้อย เรียกมาบ้างไม่มาบ้าง
    ภาพล่าสุด อายุ11เดือน ยางน้ำหนักน้อยลง แต่ เข้าใจและมาทุกครั้งที่เรียกว่า "ชีตาร์ลาก"

โดย แรกเริ่มก็ฝึกอย่างโดยสายจูงทุกครั้งพร้อมโซ่กระตุก ตามที่พี่มาร์คและทุกๆท่านแนะนำครับ

ผม มั่นใจว่าการซ้อมไม่ใช่แข่งขัน แค่ทำให้เค้าเข้าใจหน้าที่ว่าเราต้องการอะไร
    น้ำหนักยางน้อยแต่ ซ้อมลากได้หลายรอบ ได้กำลังและความเข้าใจมากกว่าครับ
    ไฟล์แนบ
    301185.JPG 247K
    IMG_3906.JPG 200K
    Copy of IMG_4074.JPG 174K
    IMG_9303.JPG 137K
  • @ พี่มาร์ค ขอบคุณค่ะ ไม่สายเกินไปที่กลับไปตั้งต้นใหม่ ต้องทำ!

@ คุณ power_pit ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆ พร้อมภาพประกอบสวยๆที่มาจากประสบการณ์จริง ขอบคุณ"เจ้าผม" (ชื่อเท่ห์มาก) และชีตาร์ ที่ทำให้หนุ่ยมีกำลังใจที่จะฝึกลาเต้ใหม่ :062:
  • สู้ ๆ ครับคุณหนุ่ย เอาใจช่วยครับ

ของฝากอร่อยมากเลย คุ้นกับรสชาติมากเลย อิอิ ขอบคุณมากนะครับ
  • เข้ามาอ่านได้ความรู้จากพวกพี่มากๆ ขอบคุณคับ
  • @ คุณปอ ขอบคุณค่ะ วันไหนมาตราด มาช่วยฝึกให้หน่อยจิ ^.^
  • สวัสดีค่ะทุกคน ห่างหายไปนานเพราะงานเยอะ ช่วงนี้ค่อยว่างแล้ว เลยมาส่งข่าวหน่อยจ้า
    หลังจากได้รับการชี้แนะเรื่องการลาก หนุ่ยก็เริ่มฝึกลาเต้ใหม่ด้วยการคล้องโซ่ใส่สายจูง แล้วเลิกใช้ของล่อ ทั้งตุ๊กตาไก่ ทั้งจานร่อน เก็บเรียบ วันที่หนึ่ง พอสั่งให้เดิน เขาก็ไม่เดิน ยืนเฉย เราเลยกระตุกเชือกให้เดิน เขาก็ฝืนค่ะ ก็ยื้อกันอยู่ซักพักก็เดิน ถ้าเขาหยุดเดินก็จะกระตุกโซ่อีก ให้เดินจนครบเส้นทางที่ต้องการ ก็เป็นแบบนี้อยู่สัก 3 วัน

พอวันที่ 4 ลองไม่คล้องสายจูงดู แล้วสั่งให้เดิน คราวนี้เดินเองเลยค่ะ เหมือนเข้าใจแล้วว่าต้องทำอะไร ตอนหลังๆนี่ พอปล่อยออกจากกรงทำธุระเสร็จ เขาก็จะมายืนรอที่จุดสตาร์ท พอจับใส่ชุดลาก เขาก็จะเข้าใจเลยว่าต้องทำอะไร พอบอกว่าไป เขาก็เดินตามเลย เดินจนครบระยะทาง แล้วก็กลับมาสิ้นสุดที่จุดเริ่มต้น เขาก็รู้เลยว่าเสร็จภาระกิจแล้ว เขาจะยืนรอให้ถอดชุด แล้วก็กินน้ำค่ะ

อ้อ..ลืมบอกไป หนุ่ยเปลี่ยนจากการลากยางมาเป็นลากโซ่แทน เพราะดูแล้วไม่เกะกะเวลาต้องเดินเข้าสวน ไม่ติดสิ่งกีดขวางด้วยค่ะ โซ่หนัก 21 กิโลกรัม ระยะทางเดินแค่ประมาณ 800 เมตร เป็นทางดินค่ะ เน้นการเดินเพื่อออกกำลังกายตอนเช้าค่ะ

image

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะคะ สำหรับคำแนะนำที่ได้ผลจริง :)
    ไฟล์แนบ
    ลาเต้ลากโซ่.JPG 286K
  • =D> =D> =D> :m01:

อาจเป็นการถือกำเนิด เทพนักลาก ตัวใหม่

เดอะ ลาเต้ เทพนักลาก ( อดีตนักเก็บเห็ดตัวยง :-)) )
  • โอ๊ะๆๆ อตีดเจ้าลาเต้น้อย จะเป็นสิงห์นักลากแล้ว ยินดีด้วย ตอนนี้ที่บ้านเพิ่ง 5 เดือนพาวิ่งไม่ไหวแระ ต้องหาอุปกรณ์เสริมอย่างลาเต้ซะแระ (พ่อหมดแรง ไอ้มู่ยังวิ่งปร๋อ อยู่เลย 555+)
  • @ power_pit อดีตนักเก็บเห็ดตัวยง ตอนนี้ไม่ต้องลากรถเข็นเห็ดแล้วคร๊าบ เลยเปลี่ยนมานั่งให้กำลังสมาชิกในครอบครัวแทนฮับ

image

@ bigfour รีบหาอุปกรณ์เสริมด่วนเลยนะคะ ต้องตัดกำลังกันหน่อย ถ้าพลังเหลือเยอะ มีหวังป่วนจนบ้านเละแน่ๆจ้า
    ไฟล์แนบ
    ล้างเห็ดหูหนู.jpg 227K