ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ซี่โครงไก่ดิบให้สุนัขกินได้ไหม
  • บอกทีครับ :)
  • ได้ครับลองศึกษาดูจากตรงนี้แล้วกันhttp://www.facebook.com/groups/219024264792379/files/
  • ของผมกับพรรคพวกให้กินดิบคับ แต่ต้องฟีส อย่างน้อย2คืนคับ ถ่ายพยาธิทุก3เดือน :006:
  • @hnote link ข้อมูลดีมากเลย :063:
  • ขอบคุณครับผม
    ^^ มีของ อย่าเก็บไว้กะตัวครับ ต้องกระจายครับผม ^^
  • ที่บ้านให้กินบราฟ เป็นหลัก.......ส่วนอาหารเม็ด ก็ให้กินบ้างครับ
    แต่ มีพี่คนรู้จัก ให้กิน เนื้อวัวสดๆ ;วันละ 1 โล ผสมกับ f1 พี่เค้าเลี้ยงแบบนี้มาหลายปีแล้ว
    หมาอ้วนตันมากๆ แต่ผมก็ไม่กล้าลองครับ ใครเคยลองให้เนื้อวัวสดๆ ก็แนะนำด้วยครับ
  • ระหว่างเนื้อวัวสดกับโครงไก่สด พูดถึงสารอาหารที่สุนัขจะได้รับอย่างสูงสุด ผมเลือกเนื้อวัวครับ
  • ด้วยว่าเรื่องราคา ทำให้โครงไก่ได้รับความนิยมมากกว่าอ่ะครับพี่มาร์ค ^^
    แต่ผมว่า เครื่องในวัวแหล่มกว่าครับพี่มาร์ค ^^
  • เนื้อวัวสดๆผมไม่กล้าให้สุนัขกินครับ ไม่ได้กลัวอะไรนะกลัวเมีย ตบ....กบาล ราคาแพงเหลือเกิน อาหารเม็ดเกรดดีๆก็เพียงพอแล้วครับ 5555
  • ผมซื้ออาหารมาละแช่แข็ง เราต้องเว็ปไม่ครับ
  • ไม่ต้องเวฟหรือต้มคับเพราะการต้มหรือเวฟทำให้กระดุกมันเเข็ง เพียงแต่แช่น้ำให้น้ำแข็งล่ะลายคับเอาให้กินได้เลย
  • ขอบใจครับผม
  • เนื้อวัวสดๆกินได้หรอครับถ้าเจ๋งผมอยากลองให้หมาผมกินบ้างครับ
  • กินโครงไก่ดิบได้ครับ
  • เข้าไปศึกษาในนี้ได้อีกหนึ่งเวบครับผม
    http://www.thaidogcenter.com/forumdisplay.php/73-B.A.R.F-CLUB-THAIDOGCENTER
  • เนื้อวัวสดให้กินได้ค่ะ ดิบๆเลย เลือกเกรดดีๆหน่อยก็จะดีค่ะ เพราะตามตลาดสดมันมีเชื้อโรคเยอะ
  • ให้กินดิบ ควรใช้เวลาศึกษาองค์ประกอบของอาหารดิบให้ดีก่อนน่ะค่ะ
    รายละเอียดมันมีค่อนข้าง...เยอะ ^:)^
  • เนื้อสดดีมากครับ แต่แพง

เศษเนื้อแบบถูก โลละ40 -60 ไรงี๊ ดูดีดีนะครับ มันมีเอ็น และไขมันมากเกินไป หมาถ่ายออกมาเป็นน้ำมันเลยครับ ต้องเลือกดูดีดี

ผมเคยพลาดให้ไปทีนึง หลังจากนั้นเอาที่เลือกมาผัด ให้แห้งๆ แยกน้ำมันออก กิโล นึงเหลือเนื้อนืดเดียว แต่ได้น้ำมัน เป็นชามๆ เลยคับ
  • เยียม
  • อาหารดีหรือไม่ดี ดูจากเปอร์เซนต์ที่เขาย่อยและได้สารอาหารที่ร่างกายสามารถนำไปใช้ได้

ยกตัวอย่าง อกไก่ หมาย่อยได้ถึง 95 % แต่โครงไก่ หมาย่อยได้เพียง 30% แถมโครงไก่ ประกอบด้วยกระดูกเป็นหลัก ที่เหลื่อเป็น เนื้อนิดๆหน่อยๆ เอ็น พังพืด ไขกระดูก ไขมัน ดังนั้นปริมาณโปรตีนจึงต่ำมากๆ แต่จะได้แคลเซี่ยมเยอะมากกกกกกกกก คิดเอาเองหมาต้องการโปรตีน หรือต้องการ แคลเซี่ยม มากกว่ากัน ?

การให้กินอะไร ควรดูว่าสิ่งที่เขากิน มันมีสารอาหารอะไรเป็นสำคัญครับ และย่อยได้หรือไม่ได้ด้วยครับ
  • ผมทำอาหารหมา ผมขายอาหารหมา ใจจริงไม่ค่อยอยากยุ่งกับกระทู้แบบนี้ มันเสี่ยงกับการเข้าใจผิด เดี๋ยวจะหาว่าพูดเพราะอยากขายอาหารหมา แต่บางครั้งก็ทนเห็นการ ทำตามเขาโดยรู้ไม่จริงแล้วสงสารหมาครับ

ถ้าหมามันเลือกได้ มันคงอยากกินไก่ทั้งตัว มากกว่ากินแค่โครงครับ กินไก่ทั้งตัว ได้โปรตีนเต็มที่ ได้ไขมันเต็มที่ ได้กินเครื่องในที่อุดมไปด้วยสารอาหาร หลากหลาย กินกระเพาะที่มีธัญพืชที่โดนย่อยไว้ให้แล้วและอุดมด้วยวิตามีน ดังนั้น ถ้าจะใช้บราฟก็ไม่ว่า แต่ศึกษากันให้เข้าใจจนละเอียดก่อน

อีกอย่าง การให้หมากินพืชผักทุกชนิด ต้องปั่นก่อน หมาจึงจะดูดซึมนำไปใช้ได้ ผักผลไม้บางชนิด ถ้าไม่ปั่นก็ไม่ต่างอะไรกับการกินท่อนไม้ เข้าไปอย่างไรก็ออกมาอย่างนั้นครับ
  • คนจำนวนมากยังเข้าใจผิดๆเกี่ยวกับการให้กินดิบ.. หลายคนไม่ได้รู้เรื่องสัดส่วนปริมาณอาหารดิบที่หมาควรได้รับ เยอะมากกกกเข้าใจว่าให้กินแต่โครงไก่ดิบทุกวัน หมาก็ได้รับสารอาหารไม่พอ เพราะหลายคนยังไม่เข้าใจองค์ประกอบและสัดส่วนของการให้กินดิบ

อย่างแรกถ้าจะให้กิน ดิบ หรือ "บาร์ฟ" ก็ คือให้ดิบๆ ไม่ต้องเนื้อเอาไปต้ม ไปนึ่ง ไปผัด ไปทอด.. ไปทำให้สุก@-)
    การให้กินดิบควรคำนึงถึงสัดส่วนมื้อ กระดูกไม่ใช้อาหารหลักของบาร์ฟแต่เป็นแค่ส่วนหนึ่ง
    มื้อไหนหมาป่าล่าได้มากก็จะได้กินส่วนเนื้อมาก มื้อไหนอาหารขาดแคลนหมาป่าก็ล่าได้น้อย กินเนื้อๆได้น้อย
    มื้อไหนอาหารขาดแคลนมากๆก็จะต้องดิ้นรนเอาชีวิตรอดโดยการกินพืชผักผลไม้ทดแทน
    สัดส่วนการให้ดิบจึงควรหลากหลาย

มื้อที่อุดมสมบูรณ์ โปรตีนสูง เนื้อสัก 80% กระดูก 10% เครื่องใน 5% ผัก/ผลไม้ 5%
    แบบนี้หมาจะได้สารอาหารที่ดีขึ้น

ถ้าให้แต่เนื้อ หมาจะถ่ายเหลว
    ถ้าให้แต่โครงไก่หรือกระดูกมากกว่าปริมาณเนื้อหมาจะมีอาการถ่ายลำบาก อึเป็นก้อนแข็งสีขาว
    แต่ถ้าให้เนื้อและกระดูกในปริมาณที่เหมาะสมหมาจะถ่ายสะดวกขึ้นแต่ยังเป็นก้อนสีข่อนข้างขาว กลิ่นไม่แรง อึน้อย

ผักใบเขียวสุนัขสามารถย่อยได้ง่ายกว่าผักอย่างอื่น
    ผักแนะนำว่าก่อนให้ควร นึ่ง หรือเอาไปปั่นให้ละเอียด เพราะเมื่อผักสุกแล้วหมาจะสามารถดูดซึบสารอาหารและย่อยผักได้

ผักและผลไม้ก่อนให้ก็ควรดูก่อนว่าเป็นพิษกับหมารึป่าว..

มีอีกเยอะ
    แนะนำอ่านนนนนนลิงค์ที่คุณ @hnote ลงไว้ ข้างบน