ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาหารGMกับF1 อันไหนดีกว่ากันครับ
  • สำหรับลูกหมาอายุ3เดือนนะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
  • :-? แล้วตอนนี้พี่ใช่อะไรอยู่คร๊าบบ 8->
  • ตอนนี้ผมใช้GMอยู่ครับ สูตรลูกสุนัข แต่เห็นหลายๆท่านบอกว่าF1ดีกว่า
    ขอคำแนะนำด้วยครับ
  • ก็ลองใช้ F1 ดูสิครับ จะได้รู้ว่าทำไมหลายๆท่านถึงเลือกใช้ และบอกต่อ:063:
  • (ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับใครทั้งสิ้น)คือมันก็แล้วแต่คนชอบคับอันไหนที่หมาเรา(หมาเรานะคับอย่าไปมองหมาคนอื่น)กินแล้วดีก็อันนั้นแหละคับ...ผมใช่F1มา9เดือนแล้วคับ \m/
  • ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ
  • อีกอย่างแลกเสื้อได้ด้วย \m/
  • ลองดูคุณค่าทางอาหารสิคับ ลองเทียบดู ถามแบบนี้คนตอบก็ลำบากใจคับพี่
  • แถวนี้เด็กเกรียนเยอะ จริงๆ
  • เชียร์ f1 เพราะใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ได้หมายความว่า gm มีนะ แต่ยังไม่เคยใช้
  • เป็นคำถามที่เสียมารยาทและไม่สมควรตั้งคำถามลักษณะเช่นนี้ ครับ

หลักวิทยาศาสตร์
    ถ้าคุณตั้งสมมติฐานขึ้นมาแล้ว ต้องทดลอง หาเหตุผลและบทสรุปด้วยตนเอง จึงจะรู้แจ้งเห็นจริง

และที่ว่าเสียมารยาท เพราะหากสนใจในผลิตภัณฑ์ อาหาร F1 จริงๆ คุณควรหาข้อมูลให้มากกว่านี้

แล้วจะรู้ว่าเจ้าของ ผลิตภัณฑ์เน้นย้ำหลายครั้งแล้วว่า...
    F1 ทำขึ้นมาเพื่อ แข่งขัน และแชร์ตลาด กับ ผลิตภัณฑ์อาหารหมาแบรนด์ต่างประเทศ
    คุณภาพเทียบเท่าอาหารนอกยี่ห้อดังๆราคาแพงๆ แต่สำหรับF1 ราคาคนไทย เพื่อคนไทยมาตรฐานส่งออกครับ

ข้อมูลที่ผมว่ามาหาดูในเว็บนี้ได้เอง ผมไม่ได้แต่งเติมเสริมเองครับ
  • ของแบบนี้ ต้องลองเองครับ
  • F1 แลกเสื้อ ต้องใช้กี่กระสอบครับ แลกที่ไหน
  • ถ้า จขกท ไม่ทราบถึงเรื่องราวของเวปนี้และวงการนี้มาก่อน ก็คงไม่ผิดหรอกครับ เพราะผู้ที่ไม่ได้ใช้เวปไซด์มาก่อนก็คงจะไม่ทราบ และทั้งF1และGM ก็เป็นอาหารที่มีชื่ออยู่ในกลุ่มพิทบูล จึงเป็นคำถามของคนปกติทั่วไปปกติครับ
  • @พี่เกรียงไกร10คับ
    @น้าmae_1241_เกรียนคืออะไรคับเพราะตัวผมเป็นคนผมยาว!!!ผมหัวไม่เกรียนนนน....งง.....คร๊าบบบบ??????! ~X(
  • To จขกท
    ความคิดเห็นผมไม่เคยลงความเห็นว่า จขกท ผิดใดๆนะครับ

เรื่องแบบนี้ไม่มีใครผิดใครถูก
    สิ่งที่ผมชี้แจงแค่อยากบอกว่าอาหารหมาในตลาดมีมากมายหลายยี่ห้อ
    เราไม่เหมาะที่จะ ตั้งคำถามนำสินค้ามาเปรียบเทียบของใครดีกว่าใคร
    ทุกอย่างมันควรอยู่ที่ความพอใจของผู้เลือกใช้ ผลิตภัณฑ์
    หลังจากได้ศึกษาหาข้อมูล ทดลองใช้ เห็นผลอย่างไรจากสุนัขตนเองเท่านั้นครับ

จึงจะรู้ว่าอะไรเหมาะสม ทั้งกับหมาเราและตัวเราครับ
  • เว็บนี้เป็นเว็บแบ่งปันความรู้ความคิดเห็นไม่ใช่หรอครับ ผมเองก็มือใหม่ครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร ก็เลยตั้งกระทู้ถาม
    ถ้าผมใช้คำพูดอะไรที่ไม่ควร ก็ขอโทษด้วยครับ (ผมมือใหม่ครับ ถ้าไม่ถามกันในเว็บก็ไม่รู้จะไปถามใครครับ)
  • และอาหารบางยี่ห้อที่ผมเคยเลี้ยงสุนัขมา บางยี่ห้อก็บอกดีอย่างนู้น ดีอย่างนี้ แต่เอาเข้าจริงๆมันไม่ได้เรื่องเลยครับ ผมก็เลยมาขอความรู้จากพี่ๆคนที่มีความรู้ ก็แค่นั้นครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นครับ
  • นั่นแหละครับเหตุผลที่ว่า...
    ต้องทดลองเอง แล้วหาเหตุผล บทสรุปด้วยตนเอง
    ในโลกนี้ไม่มีอะไรดีที่สุดหรอกครับ มีแต่อะไรที่เหมาะสมกับเรามากกว่ากันครับ
  • ผมว่ามันไม่ใช่คำถามปกติทั่วไปหรอกครับคำถามนี้ ลองคิดกันดีๆนะครับ ผมว่าลองหาข้อมูลกันก่อนดีกว่าไหม มันเสี่ยงๆนะคำถามแบบนี้ คนมาตอบตอบดีก็ดีไป ตอบไม่ดีดันไปด่าอีกฝ่ายหนึ่งมันจะเป็นเรื่องเป็นราวนะครับ และผมก็เชื่อว่าไม่มีใครตอบได้ว่าอันไหนดีกว่ากันเท่าผู้ที่ผลิตสินค้านั้นๆหรอกครับ ก็คงต้องทดลองเองเท่านั้นละครับถึงจะรู้ 555
    โดยส่วนตัวผมว่าอาหารแต่ละยี่ห้อ ก็น่าจะมีทั้งส่วนดีและไม่ดีนะครับคงไม่มีอะไรดีไปซะหมดทุกอย่างหรอก ไม่งั้นเขาก็คงไม่มีการผลิตขายกันมาได้นานขนาดนี้ ลงทุนก็ไม่ใช่บาท สองบาท ผู้ผลิตก็ต้องพยายามทำสินค้าตัวเองให้ดีนั้นละครับ อีกอย่างการเทียบสินค้าอะไรกันสักอย่างมันมีปัจจัยอีกหลายอย่างเลยครับ อันนี้เป็นแค่ข้อคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นนะครับไม่ได้กระทบผู้ใดนะครับ
    จขกท. ลองดูข้อมูลของแต่ละยี่ห้อดูแล้วกันนะครับ หรือไม่ก็คงต้องลองใช่ดู แล้วลองเทียบเป้นอาทิตย์ๆ หรือเดือนๆไปจะได้เป็นการดูพัฒนาการและดูแลสุนัขของเราไปในตัวด้วย ยังไงก็ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงสนัขที่เรารักนะครับ
  • น้า.เพาเวอร์พิท...พูดถูก
    ใช่คับเวปฯนี้เป็นเวปแบ่งปันความรู้แต่ส่วนมากจะ...มึน,รั้น,กูซะล่ะ,เรื่องของกูๆมีตัง...แต่สุดท้ายก็ไม่พ้นเวปฯนี้!!!
    คุณ..รู้จักคำว่า.ญาติระอา.เตือนกันทุกคนแต่การเตือนมันสไตร์คัยสไตร์มันห้ามลอกเลียนแบบ
    :-D
  • ลองให้หมา มันเลือกเองดิคับ ของผมเอามาผสมเลยอย่างละครึง ให้ไปสักอาทิตนึง พออีกอาทิต ลองแยกจานดู
    ทำต่อสัก3วัน ท่ามันกินไม่เปลี่ยนก็อันนั้นละคับ
  • ใช่ครับ ขนาดนมเด็กหมอยังบอกว่าบางอันแพงแต่ลูกกินแล้วท้องเสียจะให้กินปะ หมาก็เช่นกัน
  • ไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ แต่ถ้ารู้แล้วตั้งคำถามแบบนี้ เค้าเรียก "กวนตรีน" นะครับ
    ผมบอกตรงๆนะครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับเจ้าของอาหารหมาทั้ง 2 ยี่ห้อ
    ผมบอกไปคุณจะเชื่อผมมั๊ยครับ? ว่า ผมเลี้ยงหมาแต่ละตัว ใช้อาหารหมาไม่เหมือนกันครับ
    ตัวนี้กินยี่ห้อ A(นามสมมุติ) แล้วดีกว่า ยี่ห้อ B(นามสมมุติ) ผมก็ให้กินยี่ห้อ A ครับ
    แต่อีกตัวกินยี่ห้อ B(นามสมมุติ) แล้วดีกว่า ผมก็ให้กินยี่ห้อ B ครับ
    ผมไม่ได้มีความรู้เรื่องอาหารหมาอะไรมากมายครับ แต่ผมมาบอกให้คุณทราบว่า หมาแต่ละตัว ถูกกับอาหารต่างกันครับ ผมเองก็เด็กใหม่ครับ เพิ่งหัดเลี้ยง แต่เรื่องอาหาร ผมใช้มาหมดละ ค่อยๆสังเกตุครับ ว่าหมาที่คุณเลี้ยงอยู่กินอาหารแล้วการขับถ่ายเป็นยังไง ขนร่วงไหม? แต่ตอนเปลี่ยนอาหารแรกๆอย่าตกใจนะครับที่ขนร่วง
    อะไรที่ดีที่สุดสำหรับหมาที่คุณเลี้ยง เลือกใช้อันนั้นครับ อาหารหมาบางยี่ห้อ กระสอบนึงเกือบ3000 หมากินแล้วไม่ดี ก็มีมากมายครับ สู้อาหารไทยราคาไม่กี่ร้อยไม่ได้ ก็มีนะครับ :-D
  • ไม่ควรมาตั้งคำถามที่ก่อให้เกิดตวามแตกแยกแบบนี้
  • ในฐานะ ผู้ให้กำเนิดอาหารเอฟวัน ขอเรียนให้ทราบว่า เจตนาของผม ต้องการให้คนไทย ได้ใช้อาหารคุณภาพดีในราคายุติธรรม(ถูก) ขอย้ำนะครับว่า เอฟวัน เป็นอาหารคุณภาพสูงในราคาคนไทย เพราะผมรู้ดีอย่างเต็มหัวอกว่าอาหารต่างประเทศมีราคาสูงมากเมื่อเทียบกับรายได้ของคนไทย และผมก็กล้าประกาศนโยบายวางขายราคาเดียวทั่วประเทศ เพื่อให้เกิดความเท่าเทียมกันทั้งคนกรุงและคนต่างจังหวัด ขจัดปัญหาการค้ากำไรเกินควร และตัดวงจรยี่ปั่วที่ทำให้ราคาอาหารปั่นป่วน นี่คือจุดกำเนิดแรกเริ่มของเราครับ

ผมกล้าพูดเลยว่า ผมเป็นคนแรกที่กล้าสวนกระแสระบบทุนนิยม ทำอาหารคุณภาพสูง ออกมาขายในราคาถูกกว่าอาหารเกรดเดียวกันในท้องตลาดเกิน 50 % ตัดผลกำไรที่จะต้องให้แก้ยี่ปั๊ว ไม่ต้องทุ่มงบโฆษณา ไม่ต้องมีพนักงานขาย อาศัยคุณภาพและการบอกต่อแบบปากต่อปาก ผมจึงกล้าพูดว่า หากราคาใกล้เคียงกัน เอฟวันคุณภาพดีที่สุด และยุคแรกๆ มีแต่คนดูถูกว่าไปไม่รอด แต่วันนี้ เอฟวันขายดีจนอาหารหลายตัว ปิดตัวไปแล้ว 555

ดังนั้น ขอความกรุณา อย่าเอาเอฟวันไปเทียบกับอาหารไทยตัวไหนทั้งสิ้น มันไม่สมศักดิ์ศรี หากจะเทียบ ขอให้เทียบกับอาหารนอกเท่านั้นครับ ผมไม่ต้องการแข่งขันกับคนไทย เพราะนิสัยคนไทยบางประเภท ถนัดแต่การลอกเลียนแบบ ถนัดแต่การเดินตามตูดคนอื่น คิดอะไรเองไม่เป็น ไม่เคยคิดที่จะทำอะไรที่แตกต่าง เก่งแต่ทะเลาะกับคนไทยด้วยกันเอง แต่ยกย่องชื่นชูต่างชาติ

ขอบคุณครับ :063:
  • น้องครับ พี่จะเตือนด้วยความหวังดี อย่าถามเเบบนี้เลย ไม่รู้ไม่เป็น เเต่ถามเเบบนี้เหมือนตั้งใจจะเเบ่งยี่ห้อเเบ่งค่ายเลยทีเดียว

น่าจะให้คำพูดให้ดีกว่านี้ เช่น อาหารชนิดใดที่พิตบูลกินเเล้วดี หรืออะไรก็ได้ที่ไม่เจาะจงเเบ่ง เเบบนี้อาจทำให้เกิดปัญหาได้นะครับ

ถ้าอยากหาข้อมูลหาความรู้ ก็เน้นให้ดูที่รากับส่วนผสมต่างๆ คุณภาพน่ะออกมาเหมาะสมกับราคาใหม

จะขอยกตัวอย่างนะ ซัก1-2 ข้อ ถ้าอาหารที่ทำจากกระดูกป่น ขนไก่ ปีกสัตว์ หรือ ซากสัตว์ เเต่ว่าเขาขายกระสอบละ 300 10กิโล ถามว่าเเพงใหม ตอบได้เลยว่าไม่เเพง เเต่ถามว่าดีใหม ตอบได้เลยว่าไม่ดี..

ถ้าน้องอยากเอาอาหารดีๆจริง ทำไมไม่ซื้อของเเพงๆเลยล่ะครับ กระสอบละ 4 พัน 5 พัน ไปเลยครับ เเล้วใครอย่ามาบอกนะว่าไม่ดี ของเเพง วัตถุดิบเขาดี การทำดี มันก็ต้องเเพง
    เเต่ถ้างบน้อย ก็เอาตามเงินที่มี

หลักการดูง่ายๆ อาหารเกรดดีเกรดพรีเมี่ยม
    @ วัตถุดิบควรระบุแน่นอน ไม่มีคำว่า และ/หรือ เช่นบ้างทีใช้ข้าวพอข้าวแพงใช้ข้าวโพดแทน
    @ แหล่งโปรตีนต้องไม่ใช้กากถั่วเหลืองเป็นส่วนผสม
    @ premium grade จะมีเปอร์เซ็นของโปรตีนและไขมันสูง
    @ premium grade จะมีวิตามินและแร่ธาตุสูง
    @ พวกอาหารเจไม่ใช่ premium
    @ อาหารมีแคลเซี่ยมสูง จากวัตถุดิบมีกระดูกปนเยอะ(Meat and Bone )ไม่ใช่ premium
    @ premium ไม่ควรปรุงแต่งด้วยสี กลิ่น ทุกอย่างควรเป็นไปตามธรรมชาติ ของวัตถุดิบที่ใช้
    @ ประเภทใช้สารอาหาร วิจิตร พิสดาร เช่น พืชผลแปลกๆ ไม่ใช่ premium
    @ ประเภทลดแรกแจกแถม ซื้อ 1 แถม 1 premium grade เขาไม่นิยมทำกัน
    @ อาหาร premium grade จะต้องส่งผลให้พิทบูล มีสุขภาพดี ขนสวย มูลที่ถ่ายออกมาไม่มาก
    เป็นก้อนเก็บกวาดง่าย

หรือใครคิดว่ามีไรเสริมต่อจากนี้ ก็เสริมได้เลยครับ..

:o017:
  • ในความคิดผมนะครับ จขกท เขาไม่ผิดหรอก
    ที่เขาไม่ได้ศึกษาพวกคุณรู้ได้ไง อาหารยี่ห้อไหนเขาก็ต้องบอก สรรพคุณทั้งนั้นหละ

จขกท เขาพูดถูกแล้ว แค่เขาไม่รู้เฉยๆ ไอ้เรามันก็เลี้ยง พิทด้วยกัน ผมก็ไม่อะไรหรอกครับ ถ้าไม่รู้ก็บอกเขาไป เพราะเรื่องอาหาร พูดถึงมันดีทุกตัวละ ครับ มันแล้วแต่ว่า ตัวไหนมันจะถูกกับอาหาร ยี่ห้อไหน หรือสูตรไหนแค่นั้น เอง

ไหนความคิดผม ผมลองมาทั้ง 2 แล้ว ทั้ง Gm และ F1(ม่วง) เพราะบ้านผม สนัขแต่ละตัวมันชอบไม่เหมือนกัน

จากที่ผมได้ลองใช้ F1 มา ข้อดีคือ
    1 อึเป็นก้อน
    2 อึไม่เหม็น มาก
    3 ประหยัด
    4 หมาชอบ (แล้วแต่ตัว)เพราะ เม็ดมันกินง่าย
    5 หมาดูดซึมสารอาหารได้หมด (จากความคิดส่วนตัว)
    6 หมาแข็งแรง
    ข้อเสีย
    1 บางตัวก็ไม่ชอบ

และจีเอ็ม
    1 อึเป็นก้อน แต่ไม่แข็งมาก เพราะหมาอาจจะดูดซึมสารอาหารได้ไม่หมด เพราะ โปรตี
    นและไขมันเยอะไปหน่อย (ความเห็นส่วนตัว)
    2 หมาอ้วน(ความเห็นส่วนตัว)
    3 หมาแข็งแรง
    ข้อเสีย
    1 อึเหม็น (แต่ไม่ได้ซ๊เรียส)
    2 ราคาสูงกว่า หน่อย
    3 บางตัวก็ไม่ชอบ

การจะใช้ อาหาร ยี่ห้อไหน หรือสูตรไหน ก็ ต้องดูว่าคุณต้องการจะเลี้ยงหมาแบบไหน
    เช่น ออกกำลังกาย หรือ จะเน้น ให้หมาอ้วนแล้วเราพอใจที่จะเห็นมันอ้วน

อาหารแต่ละชนิด แต่ละ ยี่ห้อ มัน ดีไม่เหมือนกัน แต่วัถถุดิป ถ้าจะสดใหม่ ต้อง F1 หรือ GM เลย เพราะ วัตถุดิปมาจากไทยแท้ๆๆ สดใหม่ ด้วย

มาจากการเลี้ยงดูครับไม่มีเจตนาอื่นใด

• ส่วนมากอาหารเม็ดผมไม่ได้ใช้เป็นอาหารหลัก แค่ใช้เป็นอาหารเสริม หรือเวลาไม่ว่าง เพราะอาหารเม็ดมันสะดวก
    ส่วนตัวผมมีเวลาก็เลย ให้อาหารสด แต่ถ้าคนไหนไม่มีเวลา ต้องอาหารเม็ดเลย ครับ

ปกติ ผมให้กิน ไก่บด(ไม่ใช่โครงไก่) + ไข่ บางทีก็ข้าว
    บางทีถ้าเกิดมันอ้วนเกินไป ในกรณีตัวเมีย ผมก็จะให้โครงไก่แทน ให้มันไปแทะเล่น
    แต่ถ้ามื้อไหน ผมให้ของสด ผมก็จะให้ของสดไปเลย
    แต่ถ้ามื้อไหน อาหารเม็ด ผมก็จะให้อาหารเม็ด กับ ข้าว

อาหารBARFผมไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดีนะ แต่ ลองใช้ดูแล้ว ไม่มีข้อเสีย
    จะเห็นแต่ข้อดีเยอะหน่อย
    1 ขนสวย
    2 อ้วนท้วน
    3 หมาชอบ
    แต่ระยะยาวไปไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง แต่ เห็นคนที่เลี้ยงด้วยกันเขาก็ให้แบบนี้แทบทุกคน

แต่อาหารเม็ดขาดไม่ได้นะ ครับ
    มันคือแหล่งสารอาหารสำคัญอย่าลืมละ
  • คุณ รู้จักมารยาท ไหม

มันก็เหมือน คุณ เข้าไปกินร้านอาหารแห่งหนึ่ง แล้วถามว่า พี่ ร้านอาหารร้าน พี่กับ ร้านฝั่งตรงข้ามร้านไหน อร่อยกว่ากัน

อย่างงี้เรียกว่าเกรียนไหม
  • แบบนี้ก็กล้าถามแฮะ ถามมายังงี้เหมือนประจานความ...ตัวเองเลยนะครับ
    ถ้าอยากรู้นะ ก็ลองซื้อมาให้กินสิครับ แล้วก็ดูผลลัพธ์เอาเอา จะมาถามให้ชาวบ้านเขาว่าทำไม
  • เห็นที่บ้านของอ้ายสมพงษ์ R3 กองไว้เต็มเลยไม่ใช่เหรอฮ่ะ :017: :O
  • ความจริงเรื่องอาหารหมา ใครจะใช้ยี่ห้อไหนก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลนะครับ เลือกเอาสิ่งที่ตนเองสบายใจและมีความสุข
    ไม่มีความจำเป็นต้องอยากรู้เลยว่าใครเป็นคู่แข่งกับใคร ถ้าอยากรู้มากถึงขนาดโทรมาถาม คราวหน้าอยากรู้อะไรเกี่ยวกับเอฟวัน ถามที่ผมจะกระจ่างที่สุดครับ

ก่อนจะมีเอฟวัน ก็มีอาหารอื่นวางขายเต็มไปหมด วันแรกที่ผมออกมา ผมก็คือคู่แข่งอีกหนึ่งตัวในท้องตลาด
    แต่นโยบายผมไม่เคยคิดจะแย่งตลาดจากอาหารไทย ผมตั้งใจแข่งกับอาหารนอกที่ราคาค่อนข้างแพงเท่านั้น
    ตลาดมันกว้างใหญ่ไพศาล เราไม่จำเป็นต้องได้ทุกคนมา แต่เราสามารถเลือกนโยบายให้ตรงใจลูกค้าคาดหวัง มันก็แค่นั้น
    ดังนั้นวันนี้ จะมีอีกกี่ยี่ห้อ ออกมา ก็ไม่จำเป็นที่ผมจะต้องสนใจ หน้าที่ผมคือ ทำให้ดีที่สุด ไม่ต้องแข่งกับใคร แต่แข่งกับตัวเอง

ลูกค้าประเภทเสี้ยม โรคจิต ผมก็ไม่ต้องการครับ อย่าโทรไปถามคำถามประหลาดกับภรรยาผม เพราะคำถามที่คุณถามมา
    มันส่อให้เห็นอาการทางจิต ที่น่าเป็นห่วงครับ ไปนั่งร้านแมคแล้วถามคนในร้านว่า แม็คกับเบอร์เกอร์คิง กินอะไรดีกว่า คุณว่า โรคจิตไหม?

ผมไม่ชอบให้ใครเอา เอฟวันไปเทียบกับ อาหารไทย ไม่ว่ายี่ห้อใดทั้งสิ้น ผมต้องการสู้กับฝรั่งเท่านั้น จำเอาไว้
    ส่วนอาหารไทยยี่ห้อไหน จะใช้ผมเป็นแรงบันดาลใจ หรือจะลอกเลียนแบบ มันก็เรื่องของเขา ดังนั้น อย่าดึงผมลงไปครับ
    วันนี้เอฟวันมาไกลมากแล้ว ผมขายส่งออกไปต่างประเทศแล้ว มันโตเกินกว่า ที่จะมานั่งสนใจเรื่องเล็กน้อยแบบที่คุณสงสัยแล้ว
  • ผมต้องขอโทษพี่มาร์คและพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ คือตอนแรกผมไม่รู้ว่า
    พี่มาร์คเป็นผู้ผลิตอาหารF1 ผมก็เลยถามไปแบบไม่ได้คิดอะไร ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับ ขออภัยด้วยครับ
  • ที่ผมหงุดหงิด มันก็มีสาเหตุครับ

ใครจะทำอาหารหมาขายก็ทำไปเถอะครับ มันเป็นสิทธิส่วนตัวที่ทำกันได้ แต่การทำธุรกิจมันต้องมีจรรยาบรรณ ขายคุณภาพและการบริการ ไม่ใช่วันๆจ้องแต่จะทำลายคู่แข่ง หาทางแย่งลูกค้าด้วยวิธีการสกปรก ผมได้ยินลูกค้าร้านค้ามาฟ้องเป็นประจำ แต่ไม่อยากจะโวยวายเท่านั้น เชื่อหรือเปล่า มีเจ้าของอาหารหมาบางยี่ห้อ ไปบอกร้านค้าว่า เอฟวัน ปิดตัวไปแล้วบ้าง เปลี่ยนเป็นยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้แล้วบ้าง หรือแม้กระทั่งกล้าพูดถึงกับว่าเขาเป็นเจ้าของเอฟวัน แต่วันนี้เปลี่ยนมาเป็นยี่ห้อ ... นี้แล้วก็ยังมี แต่อย่าลืม ความลับมันไม่มีในโลก

ผมจึงไม่อยากให้เอาเอฟวันไปเปรียบกับอาหารไทยตัวไหน ผมอยากแข่งกับอาหารนอกเท่านั้นครับ
  • เย็นไว้โยมมมมม... :-))
  • ก็เลี้ยงพิตบลูมา ไม่ได้ศึกษาข้อมูล ในเวปนี้มาก่อนหรอครับ แค่ผ่านตาก็น่าจะรู้แล้วนะครับว่าพี่มาค ทำF1
    ไม่น่าจะมาถามแบบนี้ แบบนี้แสดงว่าเลี้ยงหมาเพราะอยากเลี้ยง ข้อมูลหาทีหลังหรอครับ เวปพิตบลูโซน มีมานานมากแล้ว พี่มาคก็ทำมานานแล้ว ก่อนผมจะมีหมา ผมก็เข้ามาดูเวปนี้เป็นปีๆ ก่อนจะซื้อหมา เก็บข้อมูลไป
    มีคุณนี่แหละ เข้ามาโพสเวปนี้แล้ว เอาอาหาร ของเจ้าของเวป มาเปรียบเทียบ กับยี่ห้ออื่น แถวบ้านเรียก ไม่ดูตาม้าตาเรือ ครับผม ถ้าจะอ้างว่าไม่รู้ มันเป้นไปไม่ได้ครับ ทุกคนที่เลี้ยงพิตบลู เขารู้กันทั้งนั้น คุณไปอยู่ เขาไหนมา???
  • ผมเคยเลี้ยงพิทบูลมาแล้ว4ตัว เลี้ยงมาเมื่อสมัย10กว่าปีที่แล้ว แต่ผมไม่เคยให้อาหารเม็ดครับให้แต่อาหารสด
    ส่วนบ้านผมอยู่พระประแดงครับ อยู่กรุงเทพมาโดยตลอดครับ ไม่ได้อยู่ชนบทครับ
    แล้วอีกอย่างนะครับ ผมไม่รู้จริงๆและก็ขอโทษพี่มาร์คแล้วครับ คุณจะเอาไงกับผมอีกครับ
  • ใจเย็นๆ คับ คุณ ikb ผมว่าลองเลือกใช้สักยี่ห้อใดยี่ห้อนึง แล้วค่อยดูเอาครับ ว่ากินไปแล้วดีหรอป่าว ถ้าไม่ดีเราก็เปลี่ยนยี่ห้ออื่นได้นิครับ เรามีสิทธิที่จะเลือกครับ แต่ถ้าถามผม F1 ใช้ได้เลยครับ ในกลุ่มพวกผมก็ให้กินอยู่ครับ