ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เค้าไม่ยอมเห่า
  • ณ ตอนนี้หมาของผม อายุ สามเดือนแล้วครับ

ผมแปลกใจมากครับ หมา ผมนานๆทีเห่าผมก็งง แปลกใจ เลยลองมาถามพี่ๆดูครับ

image

^
    ^
    ภาพของเดือนที่แล้ว

เดะวันหลัง จะเอาภาพ มาอัพเดทนะครับ

คลิปล่าสุดวันนี้
    http://youtu.be/Mk-aE1hKYsc

• พิตบูลเป็นสุนัขที่ไม่ชอบเห่า ตัวไหนเห่ามาก ปากเปราะ มันผิดปกติวิสัยของพิตบูลครับ
  • ถูกต้องครับ ไม่เห่าก็ดีแล้ว ชาวบ้านจะได้ไม่รำคาญครับ
  • อ่อครับ ขอบคุณครับผม แค่ส่งสัยเพราะตัวนี้เป็นตัวแรกครับ :-D
  • ของผมเลี้ยงไว้กับพุดเดิ้ลลูกผสม(เห่าบ่อยเห็นเจ้าของยังเห่า) แต่พิตเวลาปล่อยไปทำธุระเห็นคนเดินผ่านก็ไม่เห่ามีแต่วิ่งไปดู เห่าแค่ตอนหมาข้างบ้านมันชอบมายั่วมาฉี่ใส่รั่วหน้าบ้านแล้วก็เห่าแย่หมาเรา แต่กับคนถ้าเจ้าของอยู่ด้วยจะเฉยๆ
  • ที่เฝ้าบ้านอยู่แถบจะไม่เห่าเลยท่าไม่เขามาไกล้จริงจริงมันคือคุณสมบัติของพิทบูลรบครับ"ของแท้เท่านั้น"
  • พิทบูลมันไม่พูดมากแต่ต่อยหนักครับ
  • ของผมเรดโน๊ตจะ 3 เดือนแล้ว จะเห่าเวลาเราจะให้อาหาร หรืออยากให้เราเล่นด้วยจะเห่าเรียก หรือเวลาเราจะออกนอกบ้านจะเห่าอยากตามเราออกไปด้วย บางทีก็เล่นๆอยู่กับเราก็เห่าเหมือนขู่ ไม่รู้ว่าจะผิดปรกติหรือเปล่าครับ image
    ไฟล์แนบ
    parco-5.jpg 194K
  • ผมไม่ซีเรียส เลย ครับ เรื่อง มันจะเห่าหรือ ไม่เห่า เพราะ ผมเลี้ยงมา 1 ปีแล้ว ครับ มันไม่ยอมเห่า เลย พึ่งจะมาเห่า ไม่กี่วัน รูไหม ผมแอบ มายืน ดูมันเห่า 555 1 ปี ที่ รอคอย
  • ก็จิงแหละครับ ดีแล้วที่ไม่เห่า ไม่งั้นได้กัดกับมัน แน่ๆ ขอบคุฯทุกคนมากครับ

(ที่ถามเพราะสงสัยเพราะนี้เป็นตัวแรกครับ) ^:)^ ^:)^
  • คุณherabunaไม่ผิดปกติครับ เค้ากำลังสนุกอยู่ครับ
  • ไม่แปลกครับ...ของผมอยู่มา4ปีแระ ไม่เห่าพร่ำเพรื่อเรย... จะเห่าเฉพาะเวลาตกใจเสียงดัง ... แต่เวลาเห่าทีมันดูกังวาลมากนะผมว่า.... ;;)
  • คนแถวบ้าน เป็น งง

อ้าว บ้านนี้เลี้ยงหมา เหรอ

ไม่เคยได้ยินมันเห่า
  • ผมคนนึงล่ะที่ไม่ชอบหมาเห่าพร่ำเพรื่อ รำคาญมาก
  • ที่ชอบพิทบูลก็เพราะมันไม่เห่านี่ละครับ พิทบูลตัวไหนเห่ามากเหมือนหมาไทย ผมว่ามันผิดปกติครับ
  • มันก็เหมือนพ่อกับแม่มันนั้นเองสายเลือดดีไม่มีเห่ากัดเลย+5555555ว่างก็เข้ามาเล่นด้วยกันพร้อมคำปรึกษาดีๆๆอีกเยอะ :)
  • โอ้ววววได้ความรู้เยอะเลย
  • ผมเลี้ยงไว้ 2 ตัว ตัวแรกอายุ 8 เดือนแล้วไม่เห่าเลย แต่อีกตัวปากเปราะมากเห่าตั้งแต่ 3 เดือนยิ่งช่วงหน้าฝนที่ผ่านมาเจอปูเดินในบ้านก็เห่า ก้ดเล่นด้วย แต่ตัวที่เห่านี่ก็ช่วยเตือนตอนมีงูเลื้อยเข้าบ้านครั้งหนึ่ง ไม่ใช่ rednose นะครับ เห็นพี่มาร์คบอกหมาที่เห่าบ่อยผิดปกติ ตรงนี้ช่วยขยายความให้หน่อยนะครับ
  • น้องหมาเห่าเพราะเกิดความสงสัยครับอยากรู้ในสิ่งที่ผิดปรกติก็เท่านั้นหรือรู้สึกระแวง แต่ถ้าเห่าบ่อยสภาพจิตใตน้องหมาก็น่าเป็นห่วง ระแวงไปหมด นิดหน่อยก็ตกใจ พิทบูลเป็นหมาที่นิ่งครับไม่หวั่นไหวไม่ว่าอะไรจะเป็นยังไง
    ถ้าเราเลี้ยงดูอย่างถูกวิธี จะไม่สนใจอะไรเลยครับนอกจะเสียงของเจ้าของผู้เป็นจ่าฝูงเท่านั้นครับคุณ aood55 ถ้าไม่ค่อยเห่า ไม่ต้องคิดมากครับจิตใจแข็งแร็ง และอีกอย่างยังเล็กอยู่ครับ ตอนโตเห่าแน่นอน ครับคุณTongTK
  • คุณlinkin ขอบคุณครับ
  • ธรรมชาติของพิตบูล มันไม่ใช่ว่าเห็นอะไรก็จะเห่าไปจนหมดครับ ขนาดมันจะกัดกัน มันยังไม่เห่าเลย วิ่งใส่ดื้อๆ และเวลากัดกันก็ไม่มีเสียงคำรามด้วย แต่หมาที่เห็นใบไม้ไหวก็เห่า ลมพัดสังกะสีดังก็เห่า แบบนี้คงไม่ไหว รำคาญตายเลย
  • พิตบูลไม่ปากเปราะครับ ไม่เหมือนหมากระเป๋า หรือพุดเดิ้ลตัวเล็กๆ
    อย่างพิตที่เห่าๆเก่งๆก็ยังไม่เท่า หมาเล็กๆพวกนั้นเลย..

กรณีหมาเห่ามันมีหลายเเบบ เเต่ถ้าพิตบูลเห่าคือ มันต้องเจาะจงทำอะไรซักอย่างครับ เช่นเห็น คน หมา สัตว์ต่างๆ เห่าเพื่อกัด หรือเห่าเตือน อันนี้ก็เเล้วเเต่...

2 เห่าเพื่อเรียก เคยเห็นป่าวครับเห่าเรียกเจ้าของ หรือ เห่าเพื่อจะพูดกับเจ้าของเเบบว่าจะเอาอะไรซักอย่าง

พิตบูลเป็นหมาที่ไม่ค่อยตกใจครับ ส่วนมากนะครับ

เเต่ส่วนน้อยๆก็อาจจะมีพวกที่ขี้ระเเวงมากขี้ขลาด หรือ พวกที่ซื่อบื้อมากๆความรู้สึกเฉื่อยชา สิ่งที่เกิดเหล่านี้อาจมาจากกรรมพันธ์ หรือความผิดเเปลกทาง DNA เเละรวมถึงการเลี้ยงดูด้วยว่าเป็นเเบบไหน
    ต่อให้เป็นหมาที่ไม่มีประวัติหรือไม่ค่อยเห่า เเต่ถ้าการเลี้ยงดูทำให้มันปากเปราะยังไงมันก็ปากเปราะ เช่น เลี้ยงเเบบ ชอบเเกล้งหมา ชอบทำให้มันตกใจ หมาพวกนี้โตมาจะหลอนๆเหวอๆได้บ้าง

เเต่ถ้าเลี้ยงเเบบปลุกใจดุดันคอยยุ หมาพวกนี้ก็เห่าครับเเต่ไม่เห่าพร่ำเพรื่อ มันจะเห่าจะจงในสิ่งที่มันเจอเท่านั้น

เเต่ถ้าพูดโดยรวมเเล้วพิตบูลมันไม่ชอบเห่ามากครับ หมาบางตัวคุณเเทบจะไม่เคยได้ยินเสียงเลย นึกว่าเป็นใบ้ด้วยซ้ำ เเต่จริงๆไม่ใช่

จริงๆเเล้วถ้าคุณมีข้อมูล ศึกษาให้ดีๆ ก่อนจะเลี้ยง........ จะไม่ต้องมาตั้งคำถามเลย

เข้าใจครับว่า ไม่รู้ย่อมไม่ผิด เเต่การเลี้ยงพิตบูลเนี่ย ถ้าเลี้ยงไปถามไปผมก็ว่าไม่ไหว สู้ศึกษาก่อนให้ถ่องเเท้เล้วเลี้ยงจะดีกว่า

ไม่ได้ว่าอะไรนะครับเเค่พูดเฉยๆ คำถามเเบบนี้กระทู้เก่าๆก็มีเยอะครับ ลองๆคลิกๆหาข้อมูลดูครับ มีทุกอย่างเลย..
  • ของผมเห่าเฉพาะตอนมันเจอหนูในบ้าน ครับ :030:
  • เมื่อกี้มีกระทู้อีกอัน ถามว่า พิตบูลเห่าเมื่อเจอตัวอะไร ทำยังไงดี

ผมล่ะงงกับมนุษย์จริงๆ หมามันเจอตัวอะไรก็ต้องเห่าสิครับ จะให้มันทำเฉยรึไง เฮ้อ....