ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เฉลิม VS สมจิตร ผู้สื่อข่าวช่อง7
  • จากกรณีที่มีคลิปชื่อว่า "สมจิตรฯ จัดหนัก!! เฉลิม ชะงักพูดไม่เป็นภาษา" ถูกเผยแพร่ออกสู่สาธารณชนเมื่อวันที่ 17 พฤศจิกายน 2554 ที่ผ่านมา ซึ่งภายในคลิปนั้น เป็นคลิปการให้สัมภาษณ์ระหว่าง "ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง" กับสื่อมวลชนหลายสำนัก และหนึ่งในนั้นมี นักข่าวสาวช่อง 7 ชื่อว่า "สมจิตต์ นวเครือสุนทร" ที่คอยป้อนคำถามเกี่ยวกับเรื่อง "พ.ร.ฏ. อภัยโทษ" โดยนักข่าวสาว สมจิตต์ ยิงคำถามรัว ไม่เว้นช่วงตลอด 6 นาทีที่สัมภาษณ์ พร้อมมุ่งประเด็นในเรื่องที่ประชาชนอยากรู้ อย่างตรงไปตรงมา โดยไม่เกรงกลัวใคร ๆ เลย

และล่าสุด เมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน 2555 ก็เกิดการปะทะคารมระหว่าง ร.ต.อ.เฉลิม กับนักข่าวสาวอีกครั้ง โดย ร.ต.อ.เฉลิม กล่าวหา นางสาวสมจิตต์ ว่าฝักใฝ่ประชาธิปัตย์ ด้าน สมจิตต์ ก็ไม่น้อยหน้าสวนกลับทันทีว่า จะฟ้องหมิ่นประมาทอย่างแน่นอน ส่วน ร.ต.อ.เฉลิม ก็ไม่ได้เกรงกลัวแถมยังท้าให้ไปแจ้งความ จากนั้นนักข่าวสาวจึงเอ่ยประโยคเด็ดว่า

...ถ้าการที่ท่านกล่าวหาหนูว่าฝักใฝ่ประชาธิปัตย์ ไม่ใช่การหมิ่นประมาท แล้วถ้าหนูเรียกท่านว่าขี้ข้าทักษิณ จะเป็นการหมิ่นประมาทหรือไม่... งานนี้ ทำให้ ร.ต.อ.เฉลิม ตอบว่า "อย่างนี้หมิ่นประมาท" นางสาวสมจิตต์ จึงตอบว่า "ถ้าอย่างนั้นท่านก็สามารถใช้สิทธิแจ้งความที่ สน.ดุสิต ได้เหมือนกับที่แนะนำให้หนูไปทำ"

และจากคลิปและการกระทำดังกล่าว ก็กลายเป็นกระแสวิพากษ์วิจารณ์ทั่วโลกอินเทอร์เน็ต บ้างก็ชื่นชมกับการกระทำของเธอที่กล้าถามในสิ่งที่ถูกต้อง หรือบางกระแสก็วิจารณ์การตอบคำถามของ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง เช่นกัน หรือ บ้างคนก็แสดงความไม่พอใจที่นักข่าวสาวตอกกลับ ร.ต.อ.เฉลิม ไปเช่นนั้น หรือบางคนก็แสดงความเป็นห่วงอนาคตของเธอที่กล้าต่อกรกับ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง ..

ทั้งนี้เป็นเพราะก่อนหน้านี้ นางสาวสมจิตต์ เคยมีคดีความถูกเสื้อแดงส่งอีเมลข่มขู่ ถึงขั้นต้องแจ้งตำรวจกันเลยทีเดียว แต่ทั้งนี้ตัวแทนเสื้อแดงที่ส่งอีเมลดังกล่าว ก็ออกมาขอโทษ และกล่าวว่าอีเมลฉบับนั้น เธอส่งถึงกันภายในกลุ่มเสื้อแดงเท่านั้น และไม่คิดว่าข้อความในอีเมลจะถูกเผยแพร่ต่อสาธารณชน และถึงแม้ว่า จะมีอีเมลข่มขู่ แต่ สมจิตต์ นวเครือสุนทร ก็ไม่เกรงกลัวพร้อมจะทำหน้าที่สื่อต่อไปโดยยึดหลักบนพื้นฐานวิชาชีพ และได้กล่าวว่า เธอไม่มีอคติต่อรัฐบาล หรือพรรคใด ๆ แต่เพียงเธอต้องการเผยแพร่ความจริงที่ถูกต้องให้ประชาชนรับทราบเท่านั้นเอง
  • นี่แหละจรรยาบรรณที่แท้จริง =D> =D> =D>
  • ความกล้าหาญนี้สุดยอดมากครับ
  • ขอร้องครับอย่าเอาการเมืองมาเลย ที่นี้มันก็มีคนหลายแบบ จะคุยกันไม่สนุกป่าวป่าว แถมยัง น่าเบื่ออีก
  • ผมนำคลิปมาลงเพราะต้องการสะท้อนหลายๆด้านของสังคม และผมไม่ได้ขึ้นหัวข้อโจมตีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เนื้อหาในคลิปคือการโต้ตอบของนักการเมือง กับ ผู้สื่อข่าว

แล้วข้อมูลที่พี่มาร์คลงเพิ่มก็เป็นจริงอย่างที่เป็นข่าว

ความเบื่อของคนต่างกันครับ โดยส่วนตัวผมเบื่อการนั่งมองการถามตอบแบบเกรงกลัวอิทธิพลมืด แล้วก็ตามน้ำปล่อยผ่านๆไป

หากทำให้ใครต้องเบื่อก็ขอโทษด้วยครับ
  • :019: =D> =D> =D> พิจารณาด้วยคำว่าวิจาร์ณญาณก่อนก็ดีนะครับดูที่เจตนาเจ้าของกระทู้เค้าก็ไม่ได้ฝักใฝ่อะไร
  • ถึงเว็บนี้จะเป็นเว็บหมา แต่ผมก็ไม่อยากให้พวกเราละเลยความเป็นไปของบ้านเมืองครับ
    อย่าลืมว่าเราอยุ่ในสังคม อยุ่ในประเทศไทย คนเลี้ยงหมาก็ต้องกินข้าว ไปเลือกตั้ง ใช้น้ำ ใช้ไฟฟ้า ใช้บริการสาธารณะ หากจะไม่ใส่ใจต่อสิ่งรอบข้างเลย ผมว่าคงไม่ถูกต้องเสียทีเดียว อีกอย่าง กระทู้ไหนมันรบกวนรำคาญใจก็อย่าไปเปิดอ่านก็จบแล้วครับ
  • ทุกอย่างคือการเมืองครับ ตื่นมา ก็การเมืองเกี่ยวข้องเลยอย่าละเลยกันเลยนะครับ เรื่องหมาๆยิ่งเกี่ยวกับการเมือง กฎหมายเอ๋ยอาหารหมาเอ๋ย ทุกสิ่งทุกอย่างเกียวข้องกับการเมือง แตกต่างแต่อย่าแตกแยกครับ \:D/
  • หากคนไทยไม่สนใจการเมือง ไม่ใส่ใจความเป็นไปของสังคม ประเทศเราไปไม่รอดแน่ๆ
    คนที่แค่มาอาศัยประเทศเกิด แต่ไม่เคยคิดจะตอบแทนบุญคุณบ้างเลย วันใดที่ตัวเองเดือดร้อน โดนกลั่นแกล้งรังแกจากเจ้าหน้าที่รัฐ อย่าร้องเรียกให้ใครช่วยนะครับ
  • น่าจะ VS สมจิตร จงจอหอ
  • อืม ok ครับ ทุกคนพูดถูกหมดเลยครับ
  • ...ถ้าการที่ท่านกล่าวหาหนูว่าฝักใฝ่ประชาธิปัตย์ ไม่ใช่การหมิ่นประมาท แล้วถ้าหนูเรียกท่านว่าขี้ข้าทักษิณ จะเป็นการหมิ่นประมาทหรือไม่... งานนี้ ทำให้ ร.ต.อ.เฉลิม ตอบว่า "อย่างนี้หมิ่นประมาท" นางสาวสมจิตต์ จึงตอบว่า "ถ้าอย่างนั้นท่านก็สามารถใช้สิทธิแจ้งความที่ สน.ดุสิต ได้เหมือนกับที่แนะนำให้หนูไปทำ"

ข้อถามหน่อยนะครับ ผมดู 3 รอบล่ะ ไม่เห็นมีคำนี้เลยครับ คำว่า ขี้ข้า ทักษิณ
    ถามคุณ TOB_RBP ข้อความว่า ขี้ข้า ทักษิณ เป็นตามข้อเท็จ จริงหรอครับ
    ลองดูคลิป อีกซักรอบ ไหม่ครับ
  • พิมพ์ในกูเกิ้ลนะครับ หาอ่านข่าวเกี่ยวกับเรื่องนี้ดูนะครับ มีหลายเว็บมากที่เอามาลง หากอยากรู้เรื่องราวให้แจ่มแจ้ง ก็เสพจากสื้่อหลายๆแหล่ง อย่ารอคนเอามาป้อนถึงปากครับ ในคลิปมีนเป็นเพียงส่วนหนึ่ง ของเรื่องราวทั้งหมด และเป้นจุดเริ่มต้นให้คุณสมจิตต์ วิ่งตามไปถามคุณเฉลิมครับ
  • คุณ dydy ข้อมูลก็เหมือนข้าวนะครับ จะให้ใครมาป้อมใส่ปากหรอครับ

แล้วโปรดอ่านนะครับผมบอกว่าที่พี่มาร์คลงเพิ่มก็เป็นจริงอย่างที่เป็นข่าว ไม่ได้บอกนะครับว่า ข้อมูลการท้าทาย

ระหว่างคู่กรณีมีอยู่ในคลิป เพียงแต่พี่มาร์คไปหาข้อมูลจากด้านอื่นมาลงเสริมให้

ผมว่าคุณ dydy คิดก่อนพิมดีกว่าครับ ปากบอกว่าเบื่อแต่ลงทุนขนาดดูคลิปมาจับผิดผม ถ้าต้องการเสพสื่อก็ดูหลายๆทางครับ^^

ถามคุณ dydy ผมกล่าวตรงไหนผิดหรอครับ
  • จริง จริง ด้วยแหละครับ คุณPitbullzone หลายเวป ก็ โฟสแต่ข้อความแบบนี้
  • ถูกต้องครับผมจับผิดคุณ TOB_RBP ส่วนคำว่า เบื่อ นั้นก็จริงอีกแหละครับ เบื่อมาตั่งแต่ ปฎิวัติ แล้วครับ
    ส่วนเรื่องผิด ตรงไหนนั้น ผมเขาใจแต่ในเนื่อหาของคลิป ผมไม่ได้ไปดูสื่อจากที่อื่นเลยครับ
    คุณ TOB_RBP คุณกล่าวถูกแล้วครับ
  • จรรยาบรรณ???

คุณสมจิตต์ เป็นประชาธิปปัตย์ 200% ครับ ลองหาข้อมูลใน Google ดู ผมตามดูตามฟังคำถาม ล้วนแต่ซักฟอกรัฐบาลและคุณเฉลิม หลายครั้งที่นักข่าวจากสำนักข่าวอ่ืนเตรียมคำถามไปก็เลยไม่ได้ถามกัน ซักฟอกแบบคุณสมจิตต์แบบนี้ผมว่าปล่อยเป็นหน้าที่ฝ่ายค้านเถอะครับ หรือคุณสมจิตต์ลงสมัครสมาชิกพรรคใดซักพรรคนึง ลงเลือกตั้งไปลุยเลยครับ ความจำดีพูดจาฉะฉานตามสไตล์นักข่าวไหวพริบเยี่ยม เป็นฝ่ายค้านบ้านเมืองแลจะได้ประโยชน์...

ด้วยความเคารพ ผมไม่มีสีเสื้อหรือฝักไฝ่ฝ่ายใด แต่นักข่าวคนนี้แกก็ไม่ได้เป็นกลางจริงๆ แกทำหนังสือให้หลายท่านในพรรคประชาธิปปัตย์ คำถามจี้อยู่เร่ืองเดิมๆ จากผู้ส่ือข่าวจะกลายเป็นผู้เค้นข่าวไป...
  • ข้อมูลเพ่ิมเติม... แกก็เป็นเด็กของ Nation ด้วยนะ น้องรักของพี่กนกเค้าเลยล่ะ... ฟังความก็ไว้หูดูเผื่อไว้ก็ดีจ๊ะ...

ทุกวันนี้ก็ไม่รู้จะฟังใครเลยระหว่าง ผู้ร้ายหมายศาลพร้อมพักพวก & พรรคฝ่ายแค้น & กลุ่มผู้ไม่ได้และศูนย์เสียผลประโยชน์???

รัฐบาลไหนฝ่ายใครอะไรก็ได้ไม่กระทบกับชีวิตผมโดยตรง

แต่เจ้าของ F1 อย่าปรับราคาอีกรอบละกันขอหายใจหายคอหน่อย หมาที่บ้านมันกินเปลือง... 5555
  • ถ้านักข่าวทุกคน กล้าแบบคุณสมจิตร ผมขอชื่นชมครับ นักการเมืองมันจะได้กลัวบ้าง
    เพราะหลายคนทำอะไรมันไม่อายฟ้าดิน ไม่แคร์สายตาประชาชน
    ผมอยากให้มีนักข่าวแบบคุณสมจิตรเยอะๆครับ
  • ผมไม่ทราบว่านักข่าวท่านนี้จะชื่นชอบประชาธิปปัตย์มากเท่าไหน แต่ถึงเวลาที่ต้องสวมบทบาทของผู้สื่อข่าวก็ต้องทำ

อยู่ที่เรื่องของรัฐบาลทำมันมีจุดที่ต้องโดนซักถามขนาดไหนมากกว่า แบบนี้เรียก จรรยาบรรณได้ไหมครับ

แล้วการปล่อยหน้าที่ในการซักถามซักฟอกให้เป็นหน้าที่ของฝ่ายค้านเท่านั้นหรอครับ ????

• เนื้อหาการถามมุ่งเน้นมาที่ผลประโยชน์ของประชาชน และสิ่งที่ประชาชนอยากรู้

ถ้าคุณสมจิตรเป็นคนของประชาธิปปัตย์ แล้วกล้าตั้งคำถามขนาดนี้ ผมว่านี่ละครับ จรรยาบรรณ เพียงแต่นักการ

เมืองที่ตอบคำถามจะคุมอารมณ์ และ มีสตายการพูดแบบไหน คลิปของ คุณเฉลิม กับ คุณอภิสิทธิ์ ถึงดูต่างกัน

แต่คำถามจี้ไปที่จุดอย่างตรงประเด็นก็เหมือนกันนะครับ
  • การคุยเรื่องการเมืองในบ้านเรา ถ้าใจแคบอย่าเข้ามาเลยครับ เดี๋ยวทะเลาะกันเปล่าๆ ผมกล้าพูดว่าผมเกลียดแม่งทั้งสองสีละครับ เพียงแต่ช่วงนี้ด่าฝั่งแดงเยอะไปหน่อย คนก็ยัดเยียดว่าผมฝักใฝ่ประชาธิปัตยอยู่เสมอๆครับ
  • พวกนักการเมืองมันสนุกทะเลาะกันสุดท้ายก็มีผลประโยชน์ แต่พวกเราซวย....
  • ประชาธิปด พรรคจอมหลักการ แต่ตั้งรัฐบวมในค่ายทหาร เอาปืนจ่อกบาลให้หนุนอภิสิทธิ์เป็นนายกฯ

วิธีการมาก็ทุเรศมากพอแล้ว พอได้บริหารจริงๆก็มูมมามกันจนประชาชนรับไม่ได้ ตอนนี้จะวิธีการพิเศษอีก ถุยยยยๆๆๆๆๆ
  • ถุยยยยยยๆๆๆๆ ด้วยคนครับพี่มาร์ค 555555
  • ถุยด้วยครับ หาดีไม่ได้ทั้ง2ฝ่าย 5555 มีแต่พวกดักดานที่เลือกมองแต่มุมดีของฝ่ายตนเองชอบ

ขอสื่อมวลชนไม่ว่าคุณจะชอบใคร ก็โปรดทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุดครับ :032:
  • คนที่เป็นกลางคือคนที่อยู่ตรงข้ามกับความไม่ถูกต้อง การนิ่งเฉยไม่ถือว่าเป็นกลาง เพราะมันคือการเข้าข้างอย่างชัดเจนครับ

คนที่มองเห็นแต่ด้านดีของฝ่ายที่ตนเองชอบ โดยมองไม่เห็นส่วนเลวเลย แถมยังจ้องจับผิดฝ่ายตรงข้ามเพียงฝ่ายเดียว อย่ามาโม้ให้เหม็นขี้ฟันว่ารักประชาธิปไตย กูจะอ๊วกกกกกก ถุยๆๆๆๆๆๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ
  • ขออนุญาตเเชร์นะครับ