ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เเดกอะไรดีเลยเอามาฝาก
  • เอามาฝากครับ ไม่ใช่ว่าต้องกินอะไรบ้าง ผมคงไม่ไปบอกหรอกครับ อยากให้หมากินอะไรกันก็เชิญ

เเต่วันนี้.... เอาสาระมาฝากว่า อะไรบ้างที่หมาห้ามกิน กินเเล้วจะเมา อ่อนเปลี้ยเสียเเรง ชักกระตุก เหนื่อยหอบ บาดเจ็บ ทรมาณหรือหัวใจวายตาย

หมาไม่ใช่คน เเละคน..ก็ไม่ใช่หมา บอกตรงๆทุกวันนี้โคตรห่วงหมาเลยครับ หมาก็ไม่ใช่หมากู...เเต่ดั๊นไปเสือกเป็นห่วงเเทนเจ้าของเขาอีก..55+

เดี๋ยวนี้...คนเลี้ยงกันเยอะเหลือเกินนะครับ เก่าๆเก๋าๆผมไม่ห่วงหรอกครับ ห่วงคนใหม่ๆที่เข้ามาไม่เว้นเเต่ละวัน เเต่ก็ยังไม่น่าห่วงเท่าพวกเหี้ย....ที่อยากเลี้ยง เเล้วเสือกไม่ขวนขวายหาความรู้ กูเเดกอะไร หมากูก็เเดกก็เเดกนั่น....

บอกเเล้วครับ หมาไม่ใช่คน เเละคน ก็ไม่ใช่หมา ยังมีคนโง่ๆหลายคนที่เลี้ยงหมาเเบบไฮโซตามใจตัวเองอยู่ โดยไม่ถามหมาซักคำ ว่ามันอยากเเดกรึป่าว เเล้วก็หวังดีกับหมาโดยที่หานู่นนี่ให้มันเเดก....ตามใจตัวเอง โดยที่ไม่รู้ว่า ไอ้ความหวังดีนั้น กำลังทำลายสิ่งที่คุณรัก... เเละคุณก็กำลังหยิบยื่นความตายให้กับสุนัข

เพราะฉนั้น....ถ้ารักหมาจริงๆ อย่าตามใจปากตัวเอง อย่าคิดไปเอง...ว่าดี

ถ้ารักหมาจริง ก็ควรที่จะศึกษา เเละหาข้อมูลว่า ไอ้ของที่จะให้หมาเเดก...นั้น มันอันตรายรึป่าว มันมีผลดีอะไร หรือ มีผลเสียอะไรกับหมา ของที่คนกินได้ก็ไม่ได้หมายความว่าหมามันจะเเดกดีนะ....

ขอโทษนะครับ ถ้าพูดเเรงไป เเต่ผมว่าพูดเเบบนี้เเหละดีครับ จะได้เข้าสมองชอนใช...เข้าไปกลางหัว จำง่ายดี

มาเข้าเรื่องกันเลย
  • อาหารต้องห้ามสำหรับสุนัข

อาหารเป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้สุนัขของคุณมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง และมีชีวิตอยู่ได้อย่างมีความสุข ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บมีอายุยืนยาว ดังนั้นการให้อาหารแก่สุนัข ผู้เลี้ยงจึงจำเป็นต้องพิถีพิถันอยู่บ้าง ผู้เลี้ยงหลายคนนิยมให้อาหารสำเร็จรูป เพราะสะดวกสบายไม่ต้องเสียเวลาในการเตรียมอาหารสดให้ยุ่งยาก เพราะกว่าจะครบถ้วนด้วยสารอาหารก็จะต้องมีทั้ง ข้าว ตับ และผัก การใช้อาหารเม็ด หรืออาหารกระป๋องดูจะง่ายและให้สารอาหารแก่สุนัขอย่างครบถ้วนมากกว่า อีกทั้งอาหารเม็ดหรืออาหารสำเร็จรูปยังทำให้อุจจาระของสุนัขแข็งเป็นก้อน ง่ายต่อการเก็บทำความสะอาดอีกด้วย

แต่ก็มีผู้เลี้ยงบางกลุ่มนิยมให้อาหารสุนัขตามแต่ความต้องการของตนเอง โดยผู้เลี้ยงเข้าใจผิดว่า สุนัขมีความต้องการ และความสามารถในการกินได้เช่นเดียวกับคน ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นความคิดที่ผิด อาหารที่คุณให้อาจย้อนกลับมาทำอันตรายถึงชีวิตแก่สุนัขแสนรักของคุณได้

อาหารต้องห้าม 3 อย่างของสุนัข ที่ผู้เลี้ยงควรหลีกเลี่ยงไม่นำมาให้สุนัขกินได้แก่
  • 1 กระดูกไก่ ปลา
    หากไม่จำเป็นคุณไม่ควรให้กระดูกไก่ ปลา ให้เจ้าสุนัขของคุณกินโดยเด็ดขาด แม้ว่าเจ้าสุนัขของคุณจะชื่นชอบอาหารเหล่านี้เพียงใด เพราะ กระดูกไก่ ก้างปลา อาจแตกหักระหว่างที่สุนัขขบเคี้ยวสร้างมุมแหลม และความแหลมนี่เองอาจทิ่มแทงทำอันตรายสุนัขของคุณได้ ผู้เลี้ยงหลายคนให้เหตุผลในการให้อาหารเหล่านี้แก่สุนัขว่า ต้องการให้แคลเซียมแก่สุนัข ซึ่งความจริงแล้วผู้เลี้ยงสามารถให้เม็ดแคลเซียม หรือนมอุ่นๆแก่สุนัขแทนได้

ทั้งนี้หมายรวมถึงอาหารที่มีลักษณะเป็นของมีคมขนาดเล็กอื่นๆ เช่น ส่วนหางของกุ้ง เพื่อนของผู้เขียนเคยสูญเสียสุนัขจากกรณีดังกล่าวมาแล้ว เนื่องจากไปเที่ยวทะเลซื้ออาหารทะเลมารับประทานที่บ้าน พอเหลือก็นำมาให้สุนัขกินอย่างไม่รู้เท่าทัน ผลปรากฏว่าสุนัขกินส่วนหางของกุ้งเข้าไปติดคอเสียชีวิต

2 หัวหอมและกระเทียม
    ไม่ควรให้สุนัขรับประทานในปริมาณมาก เพราะหัวหอมและกระเทียม มีส่วนประกอบของกำมะถันอยู่มาก เพราะฉะนั้นจึงไม่เหมาะแก่การผสมในอาหารให้กับเจ้าตูบ เนื่องจากว่า สารกำมะถันนี้จะทำลายเซลล์เม็ดเลือดแดงของสุนัข จะทำให้โรคโลหิตจาง และโรคเลือดไหลไม่หยุดได้

3 ช็อคโกแลต
    หลายคนเคยให้ช็อคโกแลตกับสัตว์เลี้ยงของท่าน โดยไม่รู้ว่าช็อคโกแลตเหล่านี้ส่งผลร้ายต่อสุนัข สาเหตุเพราะช็อคโกแลตมีส่วนประกอบของสารชนิดหนึ่งชื่อว่า theobromine ซึ่งเป็นกลุ่มเดียวกับ สารพวก caffeine(ซึ่งมีในพวกกาแฟ โกโก้) สาร theobromine นี้เมื่ออยู่ในร่างกายมันจะมีฤทธิ์หลายอย่าง แต่ที่เห็นเด่นๆชัด คือ จะกระตุ้นให้มีการหลั่งสารที่เรียกกันว่า adrenaline ซึ่งสารตัวนี้จะมีผลทำให้หัวใจเต้นเร็ว เหงื่อออกมาก ถ้ากินมากๆอาจถึงขั้นเป็นพิษได้จะทำให้เกิด อาการ อาเจียน ท้องเสีย หายใจถี่ ฉี่บ่อย กระวนกระวาย และในที่สุดก็ถึงตายได้ มีรายงานในสุนัขบอกว่า ในสุนัขที่น้ำหนักไม่เกิน 5 กก. กินเข้าไปแค่ 400 มก. ก็สามารถแสดงความเป็นพิษได้ การที่สุนัขค่อนข้างจะไวต่อความเป็นพิษของ theobromine นั้นเป็นเพราะว่าร่างกายของมันไม่สามารถที่จะกำจัด theobromine ออกจากร่างกายได้รวดเร็วเหมือนกับสัตว์ชนิดอื่น ตามปกติช็อคโกแลตที่ขายในท้องตลาด ถ้าเป็นแบบหวานจะมี theobromine อยู่ประมาณ 1.5 มก ต่อ ซีซี แต่ถ้าเป็นแบบไม่หวานจะมีประมาณ 13 มก. ต่อ ซีซี
  • ข้อมูลเพิ่มเติม

1.เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ทำให้เกิดอาการได้รับสารพิษมากเกินไป เข้าขั้นโคม่าและตายได้

2.อาหารทารกสำเร็จรูป มักมีส่วนผสมของหัวหอมที่เป็นพิษกับสุนัข และถ้ากินมากๆ อาจอยู่ในภาวะขาดสารอาหารได้

3.ก้างปลา กระดูกต่างๆ อาจทำให้ติดคอหรือบาดกระเพาะอาหารเป็นแผลได้

4.ชา กาแฟ เครื่องดื่มคาเฟอีนและ ช็อกโกเเลต เป็นพิษกับหัวใจและระบบประสาท

5.น้ำมันสกัดจากผลไม้ชนิดส้ม ทำให้เกิดการอาเจียน

6.องุ่นและลูกเกด ทำให้เกิดผลเสียกับไต

7.วิตามิน(ของคน)ที่มีธาตุเหล็ก ทำลายเนื้อเยื่อของระบบย่อยอาหารและเป็นพิษต่อตับและไต

8.ตับ(ในปริมาณมาก) ทำให้เกิดวิตามินเอเป็นพิษ ส่งผลกับกล้ามเนื้อและกระดูก

9.ถั่วแมคคาเดเมีย มีสารพิษที่เป็นอันตรายต่อระบบย่อยอาหาร ระบบประสาท และกล้ามเนื้อ

10.นมและผลิตภัณฑ์จากนม สุนัขส่วนใหญ่ไม่มีเอนไซม์ใช้ย่อยน้ำตาลแลคโตสในนมวัวมากพอ ซึ่งจะทำให้เกิดท้องเสีย ควรใช้นมสุนัขที่ไม่มีแลคโตส

11.เห็ด เห็ดบางชนิดเป็นพิษ ส่งผลต่ออวัยวะหลายส่วน ทำให้ช๊อค และตายได้

12.หัวหอม มีสาร sulfoxides และ disulfides ซึ่งทำอันตรายต่อเม็ดเลือดแดง

13.ไข่ดิบ มีสาร Avidin ที่ลดการซึมซับไบโอติน(วิตามินบีชนิดหนึ่ง)และทำให้เกิดผลเสียต่อขนและผิวหนัง

14.ปลาดิบ ทำให้เกิดการขาดวิตามินบี Thiamine และไม่อยากอาหาร อาจทำให้ชักหรือในกรณีที่รุนแรงมาก อาจถึงตายได้

15.ของหวาน ทำให้อ้วนผิดปกติ มีปัญหาโรคในปาก เป็นเบาหวานได้

16.บุหรี่ มีสารนิโคตินที่เป็นอันตรายต่อระบบย่อยอาหารและระบบประสาท หัวใจเต้นเร็ว หมดสติ โคม่า และ ตายได้

17.อาหารแมว มีโปรตีนและไขมันมากเกินไปสำหรับสุนัข
  • ใครที่ทราบเเล้ว....ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ
  • เป็นประโยชน์ครับ แต่เปลี่ยนแดกเป็นกินแทนเหอะครับ
  • โทษทีนะครับที่พูดไม่เพราะ เเต่จริงใจเเละหวังดีนะครับ อย่าคิดมากเลยครับ เมื่อก่อนเเรงกว่านี้อีกครับ..

จริงๆไม่ใช่อะไรหรอกครับ คำว่าเเดก.... ผมก็พูดประชดไปในตัวครับ เห็นหลายๆ ถามกันจังเลยครับ ว่าหมากินไรดี ต้องเเบบไหนยังไง ถามกันอย่างเดียว เเต่ไม่เคยที่จะเสียเวลา ไปคลิ๊กๆอ่าน

อารมณ์กำลังโมโห ก็เลยพิมไปเเบบนั้นเเหละครับ ถ้ารับไม่ได้ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ

• สไตร์ของผมเเบบนี้เเหละครับ ตรงๆเเรงๆ บ้านๆ โหด ดิบ เถื่อน เเต่ไม่ถ่อยครับ :-D
  • โดนว่ะพี่ชอบบบบบ
  • นี้แหละคือ ความรู้ที่มือใหม่ควรนำไปใช่ (สำหรับคนที่รักสุนัข) :063: สุดยอด
  • พูดแรงความหมายจริงใจ แต่พูดหวานน้ำใจเชือดคอ..แล้วท่านๆชอบแบบใหนครับ
  • โดนเหมือนกัน ครับท่าน สวดยวด ไปด้วยคน แนวนี้แหละ ตรงๆ ได้ใจความ ดีกว่า พูดยาวๆ เนื้อความนิดเดียว
  • =ชอบแบบนี้แหละโว้ย5555 :063: :063:
  • L-) Up ความรู้เพียบ
  • ของเค้ามาแรง อีกแล้ววว ^^

โหด ดิบ เถื่อนเนี่ยแหละ พิทบูล ใช่ป่าวพี่หิน เอิ๊กๆๆๆ
  • คร๊าบๆๆๆ พูดตรงๆ ฟังง่ายๆ พาษาบ้านๆ อาจดูถึกๆไปหน่อย เเต่หวังดีท้างนั้น 55+
  • ผมว่าลื่นหูดีครับ :015: :063:
  • ผมว่าถ้าตรงถ้าโดน ถ้าแรง ดิบ เถื่อน แล้วเข้าใจง่าย อ่านแล้วรู้เรื่อง
    ผมว่าดีนะ ดีกว่าพูดอ้อมพูดไปเรื่อย ใช้ภาษาแบบนี้อ่านแล้วสะใจดี
    สรุป ผมชอบ 5 5 :063: