ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เจ้าตัวเล็กไม่ยอมกินf1
  • ผมซื้อf1ลูกสุนัขมากระสอบนึงแต่เจ้าตัวเล็กไม่ยอมกินมาดมๆแล้วก่เดินหนีแต่พอให้อาหารเพดดีกรีดันกินเอามาผสมกันก่เลือกกินเหลือf1ไว้ขอคำแนะนำหน่อยครับผม ลองให้f1สอง2วันไม่ยอมกินเลยต้องใจอ่่อนให้กินเพดดีกรีใครเคยเจอแบบนี้ช่วยหน่อยครับ
  • แสดงว่าเขาชอบ เพดดีกรี ก็ต้องยอมให้เขากิน เพดดีกรี ต่อไปครับ :-D
  • อย่าตามใจลูกหมาและอย่าใจอ่อน ถ้ามันไม่ป่วยก้ให้กินแต่f1เพียวๆไม่ต้องผสม ไม่กินเก็บ หมาบางตัวกินแบบเล็มๆกินยังไงก้ไม่หมด ก้ยกขึ้นตั้งแต่ตอนเล็มๆไปเลย เจอแบบนี้ไปหลายๆมื้อมันจะตะกละเอง ยอมมันวันนี้ก้ต้องลำบากหาของผสมเพื่อให้มันกินไปตลอดชีวิต
  • ไม่เกี่ยวกับ F1 หรือ PetDegree หรอกครับ หมาตามธรรมชาติเค้าเลือกไม่ได้หรอกครับ เจออาหารปลามันก็กิน เจอของเน่าๆเหม็นๆ ไม่ใช่ว่ามันชอบนะครับ แต่มันกินเพื่อความอยู่รอดครับ
    แนะนําให้ตั้งอาหารทิ้งไว้ ไม่ว่าจะกินน้อยหรือไม่กิน ซัก 15 นาทีเก็บขึ้นเลยครับ อย่าไปใจอ่อน ครั้งต่อๆไปเดี๋ยวก็ซัดเรียบเองแหละครับ กินหมดก็ไม่ต้องกลัวมันไม่อิ่ม ไปเติมให้มันอีกนะครับ กะเอาแค่พอดีๆ ไม่มีเติม ฝึกไว้ครับ จะได้มีวินัยในการกิน ลองดูครับ
  • การเปลี่ยนอาหารลูกหมา บางครั้งก็ไม่ใช่เรื่องง่าย หมาเขาคุ้นเคยอะไรก็จะกินอย่างนั้น
    ถ้าเราเป็นทุกข์ที่หมาไม่ยอมกิน เราก็ต้องยอมเขา แต่ถ้าจะฝึกก็ต้องใจแข็ง
    และท้ายที่สุด จะทำอะไรก็ตามแต่ จงเลือกในสิ่งที่เราทำแล้ว สบายใจ มีความสุขครับ
  • ผมตั้งใจทำเอฟวัน มาเพื่อช่วยแบ่งเบาภาระให้แก่ผู้บริโภค เนื่องจากอาหารคุณภาพดี ส่วนมากจะเป็นยี่ห้อจากต่างประเทศ แต่มันราคาแพง เมื่อเทียบกับรายได้ของคนไทย ผมจึงทำเอฟวันออกมาเป็นทางเลือก อันนี้คือเป้าหมายสำคัญสูงสุดครับ

แต่ผมไม่กล้าพูดว่าหมาทุกตัวจะต้องชอบเอฟวัน ดังนั้น ถ้าใช้แล้ว มันไม่กิน ทางแก้ก็ง่ายนิดเดียวคือเลือกยี่ห้อที่มันชอบครับ :-D
  • กินดี จริงๆ คับ F1 ทีเเรกหมาผมก็ไม่กิน ไม่กินผมก็ไม่ให้ จน ให้ เค้าหิว จัดๆ จนกิน

ปัจจุบันหมาผมกิน F1 เเข็งเเรงขึ้นมากคับ อิอิ ดึง ดี จัง
  • f1 ปรับสูตร รึเปล่าครับผมเปลี่ยนมาใช้เกือบ 10 กระสอบแล้วครับ มาแปลกๆตรงกระสอบก่อนหน้ากระสอบใหม่ที่พึ่งซื้อเมื่อวานซืน ตอนแรกว่าจะถามตั้งแต่กระสอบที่แล้วแต่คิดอีกที รอดูอีกสักกระสอบก่อนดีกว่า
    ที่ผมคิดว่าปรับสูตรเพราะหมาผมกินแบบผสมน้ำมาตลอด กินแบบแห้งก้กินได้แต่ลำบากหน่อยและกินยากผมก็เลยผสมน้ำอุ่นๆลงไป ปกติพอผสมน้ำรอสักพักจะมีเหมือนไขมันออกมาเคลือบๆ แต่สองกระสอบล่าสุดดูเหมือนจะแห้งๆไม่ค่อยมีไขมันออกมาเท่าไหร่ อันนี้แค่เป็นข้อสังเกตุของผมนะครับ แต่หมาผมก็กินนะมากบ้างน้อยบ้าง
    เอาแน่เอานอนไม่ได้

คุณKeang1323 แต่ตอนผมใช้ถุงแรกมันไม่กินเหมือนกันคิดในใจคงเสียเงินฟรีซะแล้วก็เลยผสมน้ำต้มโครงไก่หรือน้ำอุ่นๆทิ้งไว้สักพักพอเม็ดไม่แข็งมากลองใช้วิธีนี้ดู
  • ให้หมาได้ใช้ฟันบ้างก็ดีน่ะครับ
  • เอฟวันไม่ได้ปรับสูตรครับ แต่ยอมรับว่าสีล๊อตหลังมันเพี้ยนจากของเดิม
    ซึ่งมันเกิดจากสีของวัตถุดิบครับ แต่คุณค่าทุกอย่างยังตามเดิมทุกประการครับ :-D
  • ไม่กินเก็บคับ555ไม่ต้องซีเรียสแต่ซีเรียสได้คนเลี้ยงทุกคนมักมีปัญหาแบบนี้แค่ช่วงแรกคับ555
    ต้องใจแข็งคับเชื่อผมๆรับประกันของผมก็เป็นไม่กินคือเก็บแล้วไม่มีให้กิน...ได้กินอีกทีก็มื้อต่อไป...ใจแข็งๆๆๆๆๆ
  • ดูดีๆล่ะ ว่ามันเป็นโรครึป่าว หรือว่ามันยังเล็กเกินไป

ถามง่ายเเต่ตอบยากครับ บอกว่าลูกหมา เเล้วลูกหมากี่เดือนครับ ลองผสมนมให้มันนิ่มๆดูว่ามันกินรึป่าว

หรือว่ามีปัจจัยอย่างอื่น

เลี้ยงเอง ก็ต้องสังเกตุเองครับ ลองผิดลองถูกเองบ้างครับ

ถ้าอยากได้คำตอบ กรุณา.....บอกให้ระเอียดๆ มีรูปประกอบยิ่งดี ยิ่งคุณบอกละเอียดมากเท่าไรมันก็จะตอบได้ง่ายขึ้น คำว่าลูกหมา มันลูกหมาเเค่ไหนครับ

สำหรับผมเเล้ว8-10 เดือนผมก็ยังถือว่าเป็นลูกหมา 1 ปี 6 เดือนขึ้นไปผมถือว่า พึ่งเริ่มเป็นหนุ่มๆ

ที่มันไม่กิน อาจจะฟันผุก็ได้ หรือปวดเหงือก หรือ ไม่สบาย เปื่อย หรือไม่อยากกินเฉยๆ หรือยังอยากกินนมอยู่

ผมไม่ได้กวนตีนนะครับ... เเต่ด้วยความหวังดีคุณต้องช่างสังเกตุนิดนึง... เเล้วตอบโจทย์ด้วยตัวเองดีกว่าครับ

เพราะคนที่สัมผัสเเละเห็นมันทุกวันก็คือคุณ :060:
  • :063: หินตอบได้โโนใจและตรงประเด็นที่สุดครับ

คำถามที่ชวนอารมณ์เสียที่สุดที่ส่งมาหาผม ยกตัวอย่างนะครับ

พี่ครับหมาไม่กินข้าว ทำอย่างไรดี ?

คนตอบก้ไม่รุ้จะตอบอย่างไร ข้าวในที่นี่ไม่รู้ว่า ข้าวจริงๆ หรืออาหารเม็ด และที่มันไม่กิน มันป่วยๆ มันเพิ่งอย่านม มมันกำลังผลัดฟันใหม่ สารพัดที่ต้องนำมาประกอบเพื่อตอบคำถามครับ
  • MakotoHIN29 ^:)^ ^:)^ ^:)^
    ค่อยๆลองดูครับหาข้อมูลจากเว็ปเยอะผมก็เคยเป็น แต่ผมโชคดีที่ซื้อหมาจากบรีดเดอร์คุณภาพติดตามผลงานตลอดปรึกษาพูดคุยตั้งแต่เล็กจนโต^ ^
    แนะนำเลยครับใครที่คิดจะซื้อจะเลี้ยงพิทบูลศึกษาข้อมูลเยอะๆซื้อกับคนขายที่มีคุณภาพที่เวลาเรามีปัญหาสามารถปรึกษาได้ ก่อนเลี้ยงผมก็คิดว่าพร้อมศึกษามาพอสมควร เลี้ยงหมามาตั้งแต่เด็กจนโตเลี้ยงมาตั้งหลายพันธุ์ พอมาเจอพิทบูลรายละเอียดมันเยอะจริงๆแต่มันก็เป็นอะไรที่ท้าทายมากทำให้ผมหลงรักมันจนหมดใจ :X
    ยังมีเรื่องให้เจอ คำถามให้ถามอีกเยอะๆๆๆๆๆๆๆ
    -กินไรดี อ้วนไปมั้ย ผอมไปมั้ย
    -ทำมั้ยหมาผมไม่สู้ ทำมั้ยหมาผมดุจัง
    -เลี้ยงด้วยกันอยู่ดีๆทำมัยพอ 7-8 เดือนกัดกันเฉยเลย
    -ออกกำลังกายยังไง ฝึกลากยังไง อุปกรซื้อที่ไหน
    -ฯลฯ