ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเป็นความรู้ครับ
  • ผมอยากรู้ว่าสาย re -gotti-puppy =ชื่อของแต่ละสายตั้งมาจากอะไรมีความหมายว่าอะไร และดูยังไงที่ว่าสวย ที่เขาประกวดมีอะไรบ้างที่ตัดสินว่าตัวไหนสวยหรือไม่สวย เช่นกล้ามเนื้อ ขนรูปทรง การยืนและอะไรอีกครับ พวกผมไม่มีความรู้รู้เรื่องแบบนี้ เวลาคุยกันก็ไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร สิ่งไหนใช่หรือไม่ใช่ แค่อยากรู้และเข้าใจ ขอบคุณครับ
  • รอผู้รู้มาชี้แนะ ด้วยคนครับ เจ้าของกระทู้ถามโดนจุดแต้ๆ :063:
  • =D> รอ 1 คนครับ
  • :) รอเพิ่มอีก 1 คน
  • ขอตอบตามความเข้าใจนะคับ
    REย่อมาจากคำว่า.เรเซอร์เอจซึ้งตั้งมาจากชื่อคอกเรเซอร์เอจ
    gottiเป็นหมาจากคอกเกรลายซึ้งก็อตติเป็นตัวดังของคอกไปๆมาๆเลยพูดกันติดปาก
    ส่วนหมาสายเรเซอร์เอจที่รู้มา...รูปทรงจะเตี้ย,หนา,กระดูกโต,รูปร่างสมส่วนแต่นิสัยยังคงความเป็นพิทบูลอยู่
    แต่ก็อตติจะเป็นอะไรที่ล้นๆเกินๆเตี้ยๆเห็นเค้าบอกว่า"ฟรีก"ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
    ส่วนเรื่องการประกวดไม่ทราบคับ :) :) :)
  • รอเสพอยู่ครับ รบกวนผู้รู้ชี้แจง :063:
  • หมา ผม พ่อมัน ก็อตติ คับ ตัว เตี้ยหัวใหญ่ เเม่ มันรัสเซีย สาย กัด

เดะ ว่างๆ จะลง รูป ลูกมันให้ดู นะคับ
  • รอรับฟังด้วยครับ ^:)^
  • ขอบคุณครับคุณ gio
  • สาย.."สายเลือด"=line.."bloodline"
    สาย Re=Razor edge คือชื่อคอกครับ
    สาย Gotti ก็คือชื่อคอกอีกครับ
    บ้างสายก็ได้ชื่อมาจากหมาครับ อย่างเช่น สาย Remyline ตั้งมาจากหมาตัวหนึ่งที่มีลักษณะเด่นเป็นเอกลักษ์เฉพาะตัวที่ชื่อ Remy Martin

การสร้าง"สาย"ของหมาขึ้นมาไม่ใช่ว่าผสมหมามาแล้วอยู่ๆตั้งชื่อสายขึ้นมาน่ะครับ
    หมาต้องมีลักษณะรูปร่างและเอกลักษณ์ที่โดดเด่นแต่งต่างจากทั่วๆไป และต้องสามารถถ่ายทอดเอกลักษณ์นั้นๆต่อไปถึงรุ่นต่อรุ่นได้

ง่ายๆครับ หมาสายเรเซอร์เอจ RE จะมีรูปร่างน่าตาที่ยังคงมีความเป็นพิทบูลอยู่สูง หุ่นจะไม่โหลดเตี้ยมากมีเอว หุ่นยังมีความเป็นนักกีฬาอยู่ ใบหน้าดูค่อนข้างดุดัน เป็นสายบูลลี่ๆแรกครับ
    image
    image

Gotti ก็ตามที่คุณ Gio บอกครับ.. ฟรีคๆ ประหลาดๆ สาย gotti จะถูกพัฒนาขึ้นมาอยากต่อเนื้องครับ มีความหลากหลายมากในปัจจุบัน ต่างจาก RE ที่ค่อนข้างตันแล้ว ดูรูปเอาจะเข้าใจครับ
    imageimage

Remyline มาจาก Remy หมาสีมะขามปากมอมตัวนี้มีใบหน้าอันเป็นเอกลักษณ์สามารถถ่ายทอดจุดเด่นของตัวมันเองได้ถึงรุ่นต่อรุ่น หมาตัวไหนมีสายเลือด Remy จะดูไม่ยากเลยครับ เพราะมันเด่นจริงๆ (remy ก็มาจาก RE ครับ แต่แตกแยกมาตั้งสายตัวเอง)
    เจ้า REMY
    image
    ลูกหลานเหลนโหลน.. ถอดแบบมาไหมล่ะครับ..
    imageimage

ส่วนการประกวด... ก็ดูมาตรฐานของสายพันธุ์เป็นหลักครับ และรุ่นที่ลง
    หมาที่มีลักษณะดีที่ correct หรือ ถูกต้องจะต้อง
    ฟันไม่อันเดอร์..
    หางไม่คดงอหักหรือ..คิ้ง
    ขาไม่แบะ อุ้งเท้าหันหน้าตรงสวยงาม ไม่หันออกข้างจนผิดปรกติ
    ขาหลังมีมุมสวย ไม่ตึงจนเกินไป ขาไม่สอบ
    ตูดไม่โด่ง เส้นหลังลาดลงสวยงาม
    จิดประสาทดีไม่กร้าวราวบนสนาม
    ดูโครงสร้าง ดูกระดูก ดูกล้ามเนื้อดูผิวพรรณ ดูความหนา
    ดูท่วงท่าในการเดินและวิ่ง ซอยขาอย่างสงางาม...

การฝึกหมาโพสเป็นเรื่องสำคัญ หากหมาสามารณ์โชว์ตัวเองได้ดี จะได้เปรียบมากครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    RE.jpg 19K
    re2.jpg 67K
    gotti-line-pitbull-legend.jpg 84K
    gotti.jpg 104K
    Remyline remy martin.jpg 41K
    remyline.jpg 21K
    Jabba Post 3.jpg 151K
    raiderside.jpg 163K
  • สุดยอดคับพี่ได้คับรู้มากเลยคับพี่ =D>
  • ขอบคุนครับ ได้ความรุ้เยอะเลย
  • ขอถามเป็นความรู้อีกนิดหน่อยนะครับ

แล้วอย่างพวก standard อะไรพวกนี้ มันคือยังไงครับ ที่มันนอกเหนือจาก re gotti remy อื่นๆ หน่ะครับ ขอถามเป็นความรู้ประดับหัวหน่อยครับ

• สวดยอด ค๊าฟฟ ยังงี้ Miagi ก็สาย RE แม่นบ่อ ท่าน :033:
  • ขอ ความรู้อีกอย่างคับ แล้ว คำว่า Bully มันคือ อะไรอะ ยังไงคือ Bully รบกวนท่านผู้รู้ อีกทีนะัคับ
  • @Haleluya
    Standard=สแตนตาร์ดไม่ใช่นอกเหนือจากที่ผมอธิบายครับ
    พวก razor edge gotti remy mikeland +++ มันก็คือบูลลี่ทั้งนั้นครับ แค่คนล่ะสาย

สแตนตาร์ดก็คือสุนัขในรูปแบบ "มาตรฐาน" Standard Bully
    รูปร่างสมส่วนกระชับๆไซส์กลางๆ สูงไม่เกิน 20 นิ้วจากไหล่ถึงพื้น ลักษณะออกประมาณนี้ครับ
    image
    เนื่องจากบูลลี่มีรูปร่างและลักษณะที่หลากหลายมาก ในสนามประกวดจึงมี "รุ่น" ต่างๆเปิดให้สุนัข
    แต่ล่ะสไตล์ลงแข่งประกวดกันครับ..
    และนี้คือรุ่นต่างๆ..

Classic รุ่นคลาสสิค เป็นบูลลี่ยุคเก่าที่เป็นต้นแบบให้บูลลี่ในปัจจุบัน รูปร่างน่าตา..หุ่นคล้ายกับพิทบูลครับ
    Standard เล็กลงมาจากคลาสสิค สมส่วนกระชับ
    Pocket เล็กๆลงมา ความสูงวัดจากหัวไหล่ถึงพื้นไม่เกิน 17 นิ้วครับ
    Extreme เอ็กตรีม ก็ตามชื่อครับเน้นความหนา กระดูก ความกว้าง ของโครงสร้างครับ อกจะกว้างมากๆ กระดูกควายๆ
    XL รุ่นนี้ก็ตามชื่อครับ หมาที่มีความสูงวัดจากหัวไหล่ถึงพื้นมีความสูงกว่า 20 นิ้ว ก็ลงรุ่นนี้ครับ เป็นบูลลี่ที่ใหญ่กว่ามาตรฐาน

ลองเปิดดูรูปในลิงค์และลองทำความเข้าใจดูครับhttp://hqbullies.com/info/styles-of-bully-pit-bulls/

@Deawintania กำ... Miagi เป็น RE ยังไงกันครับ..? - -" อ่านกับดูรูปที่ผมอธิบายไหมครับ Miagi เป็น GOTTI!!
    Bully มันคืออะไร... ชื่อเต็มๆ American Bully เป็นสายพันธุ์ใหม่ที่ถูกพัฒนามาจาก อเมริกันพิทบูลครับ บูลลี่ต่างจากพิทบูลยังไง.. ลองดูครับ (ครึ่งแรกเป็นบูลลี่ ครึ่งหลังเป็นพิทบูลน่ะครับ..)

ไฟล์แนบ
    standard bully.jpg 163K
  • ok ขอบคุณมากครับบบบ
  • กระจ่างเลยครับ =D> =D> :063: :063:
  • ขอบพระคุณอย่างสูง จ้าาา ความรู้เต็มหัวเลย แต่ขอถามอีกอย่างนึงจ้า
    เจ้า Maigi ยังเป็น Standard Bully ใช่ไหมคับ
    แล้วอย่าง Extream Bully มันควรจะเป็นสายพ่อพันธ์ แม่พัน ตัวไหน ถึงจะใหญ่เช่นนี้อะคับ
  • @Deawintania
    Miagi ที่คุณเห็นใช่ตัวเดียวกันรึป่าวครับ 555
    Miagi ไม่ใช่ razor edge และ ไม่ใช่ standard 100000000000% ครับผม
    มิยากิทั้งเล็กทั้งล้นครับ เป็น Extreme+pocket ครับ
    image

"แล้วอย่าง Extream Bully มันควรจะเป็นสายพ่อพันธ์ แม่พัน ตัวไหน ถึงจะใหญ่เช่นนี้อะคับ"
    หมาบางตัวพ่อแม่หมาหุ่นเป็นเอ็กซ์ตรีมแต่การจ่ายลูกทุกตัวไม่ใช่ว่าจะออกมาเป็นเอ็กซ์ตรีมเหมือนกันหมดน่ะครับ ต้องเข้าใจว่าบูลลี่เป็นหมาที่สายพันธ์ยังไม่นิ่ง พ่อแม่ทั้งเตี้ยทั้งหนาที้งอกกว้างแต่สามารถออกลูกที่หลุดไปทางต้นสายได้เสมอครับ(สูง ยาว)
    หมาเอ็กซ์ตรีมตัวดังๆที่เป็นที่รู้จักกันก็ บิซ Biz Markie... ลูกหลานของมันจะออกมาในแล้ว extreme และ pocket ซะส่วนใหญ่ครับ extreme สังเกตที่ กระดูกสิครับ กระดูกใหญ่ กระโหลกใหญ่ ใบหน้ามักมีรอยยับย่น (หรือไม่มีก็ได้) อกกว้างงงงๆ กล้ามเนื้อหนาๆ
    ลองดูครับ ค่อยๆศึกษา..
    image
    ไฟล์แนบ
    Miagi3.jpg 52K
    bizmarkie.jpg 89K
  • Pitismธันวาคม 2 Permalink =D> ชัดเจนครับ
  • หมาเอ็กซ์ตรีมตัวดังๆในเมืองไทยมีหลายตัวครับแต่ขอไม่เอ่ยชื่อน่ะครับ ผมไม่ใช่เจ้าของไม่อยากเสียมารยาท
  • ขอบคุณครับคุณ Pitism ชัดเจนครับ เป็นความรู้ที่มีประโยชน์จริงๆและป็นประโยชน์กับคนอื่นอีกมาก ขอบคุณครับ
  • ขอบคุณครับท่าน Pitism ผมเริ่ม สนใจ เจ้า Extreme แล้วสิ แต่ผมศึกษาก่อนนะคับ
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
  • อยากจะถามคุณ Pitism อีกสักครั้ง มีความสงสัย
    เจ้าสาย Gotti มันมี Extream บ้างไหมครับดูไปดูมา มันคล้าย RE Extream
    ดูแทบไม่ออก รบกวน Pitism ช่วยชีแนะหน่อยคับ