ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีข้อสงสัยค่ะ
  • วันนี้ได้ทำการติดต่อไปที่ คุณ นก ค่ะเกี่ยวกับใบเพ็ด ตั้งใจจะเข้าร่วมกับ ABC ค่ะแต่สัยว่า จะต้องขอใบเพ็ดก่อนถึงจะลงประกาศขายในเวปได้ใช่มั้ยคะ แล้วถ้าทำขอใบเพ็ดไปตอนนี้ จะต้องตั้งชื่อลูกสุนัขเลยรึป่าวค่ะ เพราะถ้าเราตั้งไป แล้วลูกค้าไม่ชอบชื่อ อย่างนี้ ทำเปลี่ยนชื่อทีหลัอได้ หรือวาต้อวการดูข้อมูล ของพ่อกับแม่ก่อนคร่าวๆ หรือว่าอย่างไรค่ะ. รบกวนช่วยบอกหน่อยค่ะ
    ขอขอบพระคุณค่ะ
  • เนื่องจากคุณนก ได้ลาออกไปแล้ว ผมต้องขออนุญาติตอบแทนนะครับ

ขั้นตอนที่ถูกต้อง(จริงๆ)สำหรับการทำประวัติสำหรับลูกสุนัข

1. สุนัขที่จะเป็นพ่อแม่พันธ์ จะต้องขึ้นทะเบียนทำใบเพดดีกรีให้เรียบร้อยก่อน
    2. เมื่อทำการผสมพันธ์กัน ต้องแจ้งผสมพันธ์ โดยการส่งรูปถ่ายพร้อมเจ้าของพ่อแม่พันธ์มาเพื่อเป็นหลักฐาน พร้อมชำระค่าธรรมเนียม
    3. เมื่อสุนัขคลอด ต้องแจ้งเกิด ว่ามีจำนวนกี่ตัว เพศอะไรบ้าง มีชีวิตรอดกี่ตัว ตายกี่ตัว
    4. เมื่อสุนัขครบหนึ่งเดือน ก็ควรแจ้งทำใบเพดดีกรี พร้อมชำระค่าธรรมเนียม โดยตั้งชื่อสุนัขมาชั่วคราวก่อน ควรจะเป็นชื่อคอกนำหน้า ตามด้วยชื่อหมา จากนั้นทางเราจะออกใบรีจีสเตอร์ส่งไปให้ก่อน เพื่อใช้เป็นหลักฐาน
    5. เมื่อจำหน่ายลูกสุนัขไปหมดแล้ว คราวนี้ก็เซ็นโอนที่ด้านหลังมอบให้แก่ผู้ซื้อ ผู้ซื้อก็จะใช้เป็นหลักฐานในการขอรับใบเพดดีกรีตัวจริง หากประสงค์จะแจ้งเปลี่ยนชื่อ สุนัข ชื่อเจ้าของ ก็สามารถแจ้งเปลี่ยนได้ในตอนนี้ แต่เราอนุญาติให้เพียงแค่ครั้งเดียว แต่ต้องคงคำนำหน้าที่เป็นชื่อคอกเอาไว้
    6. เราจะออกใบเพดดีกรีตัวจริงให้พร้อมกับชื่อใหม่ พร้อมออกใบรีจีสเตอร์ที่ระบุชื่อผู้ครอบครองให้ไปด้วย เมื่อมีการขายสุนัขต่อ ก็เซ็นใบนี้มอบให้แก่ผู้ซื้อคนใหม่ ผู้ซื้อคนใหม่ก็นำใบรีจีสเดอร์นี้มาเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครอง

หมายเหต ใบเพดที่ออกให้ไปแล้ว จะเป็นใบเดิมตลอดเปลี่ยนแปลงไม่ได้ ที่เปลี่ยนได้ก็คือ ใบรีจีสเตอร์ที่แสดงผู้ครอบครองเท่านั้นครับ หมาจะเปลี่ยนกี่เจ้าของ ก็ใช้การเซ็นโอนที่ด้านหลังของใบรีจีสเตอร์ แต่ใช้ใบเพดใบเดิม ยกเว้นสูญหายก็ขอรับใบใหม่ได้ โดยเสียค่าธรรมเนียมตามกรณีปกติ

• ที่มันเป็นปัญหาก็คือ คนไม่ทำตามขั้นตอนกันครับ รอทำทุกอย่างตอนจะขายหมาทีเดียวเลย

ไม่มีการแจ้งผสม ไม่มีการแจ้งเกิด ไม่มีแจ้งตาย ไม่มีแจ้งจำนวนที่เหลือ
    วันที่จะขายหมา รวบรัดทำกันทุกอย่างในครั้งเดียว
    การทำแบบนี้ หากคนมีเจตนาไม่บริสุทธิ์ ก็สามารถโกงได้สบายๆ

ยกตัวอย่าง ลูกหมามีจริงๆแค่ห้าตัว แต่แจ้งไปสิบ ใบเพดที่เกินมา ก็เอาไปสวมใส่กับหมาตัวอื่นได้
    และก็คงไม่มีใครสามารถตรวจสอบได้

ที่สมาคมต่างๆ ยอมก็เพราะเขาสนใจแต่ค่าธรรมเนียม
    เขาไม่ได้สนใจว่าสายเลือดที่มาขอขึ้นทะเบียนจริงหรือเท็จครับ

ใบเพดจะมีคุณค่า ไม่ได้ว่า ต้องขึ้นอยู่กับสมาคมใด เป็นของนอกจะต้องดีกว่าของใน
    แต่มันขึ้นอยู่กับ ความถูกต้อง ตรงไปตรงมา ของสายเลือดที่ระบุลงไปในนั้นครับ :p
  • มาช่วยกันช่วยยกระดับpitbull THAILANDกันครับ:063: :063:
  • ค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลค่ะ รับทราบและปฏิบัติค่ะ =D> :>
  • ผมพยายามยกระดับคนเลี้ยงในบ้านเรา อยากเพิ่มคุณค่าในความเป็นไทย
    แต่บางครั้งก็รู้สึกท้อ ไม่เข้าใจว่าทำไม คนไทยไม่ช่วยกันสนับสนุนของไทย

ใบเพดนอก ศักดิ์ศรีมันก็แค่ของนอก ที่เราส่งไปทำกับฝรั่งเท่านั้น
    แต่ส่งไปทำย้อนหลังได้ สวมใบก็ยังได้ แต่คนกลับให้การยอมรับเชื่อถือ
    แต่ใบเพดของไทย ทำโดนคนไทย พยายามทำอย่างโปร่งใสตรงไปตรงมา
    ทำไมกลับไม่ค่อยได้รับการยอมรับ โดนดูถูกเหยียดหยาม มองว่าไร้ค่า
    ขนาดเงินที่ได้มาก็นำกลับมาพัฒนาวงการ แต่คนก็ยังยินดีส่งเงินไปบำรุงฝรั่ง

แปลกแต่จริง ฮิ้วๆๆๆ :-D
  • โอ้ ไม่นะ เกิดอะไรขึ้นกับคุณนกที่แสนน่ารักของโผมม
  • เขาดำเนินการ ทำใบเพด กี่วันอะครับ พอดีแจ้งไปเมื่อวานละยังไม่ขึ้นเพด ออนไลน์ให้เลยครับ
  • ถ้าเอกสารพร้อม ไม่เกินสามวันครับ

image

ตอนนี้บอสใหญ่ลงมาควบคุมเองเลย
    ไฟล์แนบ
    นภา.jpg 87K
  • อ้อครับ ผมส่งทางเมลabcdogclub@hotmail.com เขาคงได้รับแล้วใช่ไหมครับ ขอบคุณที่ตอบปัญหาคลายความสงสัยครับ
  • สงสารพี่นภาจัง มีอะไรให้ช่วยบอกได้ครับป๋า
  • บอสใหญ่ปวดตึบ...น่าสงสาร :-((
  • ช่วงนี้พี่เค้ามีหลายเรื่องให้เครียดเลยนะครับ บ้างเรื่องก้อรบกวนอย่าเอามาให้พราเค้าหนักสมองเลยครับ
  • พนักงานใหม่มาทำงานวันเดียว เจอคนโทรมาเรื่องใบเพด แล้วตอบไม่ได้ เมื่อวานพี่ก็ยุ่งๆไม่ได้อยู่เป็นพี่เลี้ยง คงเครียด วันนี้ไม่มาทำงานเลย โทรมาลาออกเรียบร้อยแล้ว เซ็งงงงงงงงงงง
  • เราต้องยืนหยัดต่อไปครับป๋า
  • สภาพผมในตอนนี้ 55

image

เหตุจากเจ้าหน้าที่ใหม่ยังใช้โปรแกรมไม่เป็น ...... Note Book สามเครื่องเอามากองที่นี่เลย !!
  • เรียน ท่านที่มีความประสงค์จะทำใบเพดดีกรีทุกท่านครับ

ตอนนี้มีหลายท่านที่สอบถามเข้ามาว่าทำไมยังไม่สามารถตรวจสอบทางออนไลน์ได้ เราได้ทำการตรวจสอบให้แล้ว ท่านที่ตกค้าง ยังไม่ได้มีการชำระเงินเข้ามาเกือบทั้งหมดครับ

พอดีคูณนกเขาลาออกครับ แต่ก่อนออก เขาแจ้งว่าได้เคลียร์ใบเพดที่ทำค้างไว้หมดทุกคนแล้ว และก็ได้จัดส่งออกไปให้หมดแล้วด้วย สามารถตรวจเช็คได้จากรายการที่ขึ้นออนไลน์ ส่วนคนที่ยังไม่ได้ขึ้นออนไลน์ก็แสดงว่า เอกสารไม่ครบ รายละเอียดไม่ครบ หรือยังไม่แสดงหลักฐานการชำระเงินครับ

ตอนนี้เรากำลังหาเจ้าหน้าที่คนใหม่มาทำหน้าที่แทน ระหว่างนี้ ผมจึงให้คุณนภามาทำหน้าที่แทนเป็นการชั่วคราว ถ้าเห็นในเพดออนไลน์แล้วก็แสดงว่ามีการจัดส่งให้แล้ว

ท่านที่ยังไม่เห็นรายชื่อสุนัขของท่านในเพดออนไลน์ และส่งเมล์เข้ามานานเกินกว่า 1 สัปดาห์ ก็แสดงว่าเอกสารที่ท่านส่งมายังไม่ครบ อาจจะขาดอะไรสักอย่าง ดังนั้นขอความกรุณาส่งเอกสารเข้ามาอีกสักครั้ง แต่ครั้งนี้ขอให้ส่งทุกอย่างมาให้ครบในทีเดียวเลย เนื่องจากมีเมล์เข้ามาเยอะมากหากทะยอยส่งเข้ามาที่ละอย่างสองอย่างมันจะสับสน

กรุณาแจ้งชื่อสุนัข และระบุให้ตรงกับรูป ระบุสี ระบุเพศ วันเดือนปีเกิดให้ชัดเจน พร้อมรายละเอียดเจ้าของ และ แสดงหลักฐานการโอนเงินมาให้ในคราวเดียวกันนี้เลย การออกใบเพดจะได้รวดเร็วขึ้นครับ

ตอนนี้มีเมล์เข้ามาเยอะมาก แต่ขาดนั่นขาดนี่ ผมจำเป็นต้องขอลบเมลทิ้งไปก่อน เพื่อป้องการการสับสนครับ
    ผมจะรีบเร่งรัดออกใบเพดให้สำหรับคนที่ส่งทุกอย่างมาในเมล์เดียวก่อนครับ

ขออภัยสำหรับความไม่สะดวกครับ ^:)^
  • การระบุสีสุนัข ผมเข้าใจว่าเรดโน๊ส มันเป็นที่นิยม ขายง่าย แต่หากว่าหมาท่านไม่ใช่ เรด เรด โน๊ส ผมขออนุญาติระบุสีตามจริงนะครับ ถ้าดูจากใบเพดกระดาษเราอาจจะหลอกคนอื่นได้ แต่ในเพดออนไลน์มันจะฟ้องว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร

ยกตัวอย่าง
    หมาลายเสือ ถึงแม้จมูกสีแดง ก็ไม่สามารถระบุสีว่าเป็นเรสโนสได้
    หมาสีช๊อค ก็คือ สีช๊อค ไม่ใช่เรดโน๊ส ครับ
    หมาจมูกแดง แต่ไม่ใช่สีแดง เราต้องระบุตามจริงว่าเป็นสีอะไร เช่น สีเหลือง ฟางข้าว ฟอน ขาว น้ำตาล

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
  • วันนี้ผมก็ติดต่อสอบถามไป ปรากฎว่าเมล ไม่ผ่านเลยเย็นนี้ทำการส่งใหม่อีกครั้ง..คุณนภา ได้พูดคุยเป็นกันเองมากเพราะวันก่อนสอบถามเกี่ยวกับการแลกเสื้อก็ได้รับการแนะนำที่ดีมาก ขอบคุณคุณนภา อีกครั้งครับ..
  • แล้วเบอร์ติดต่อจะทำใบเพ็ดนี่ติดต่อเบอร์ไหนครับพี่มาร์ค เพราะโทรเมื่ออาทิตย์ก่อนเป็นเบอร์คุณนกเค้า ผมขอเบอร์ติดต่ออีกทีครับ
  • ใช่ขอเบอร์ด้วยครับ
  • ที่ติดต่อ ทุกอย่างยังตามเดิมครับ อีเมล์ เบอร์โทรด้วยครับ
  • เห็นป๋ามาร์คโซโล่คอมทีสามเครื่อง แล้วปวดตับแทนเลยครับ ^:)^
  • ใบเพดจะมีคุณค่า ไม่ได้ว่า ต้องขึ้นอยู่กับสมาคมใด เป็นของนอกจะต้องดีกว่าของใน
    แต่มันขึ้นอยู่กับ ความถูกต้อง ตรงไปตรงมา ของสายเลือดที่ระบุลงไปในนั้นครับ

ขอสนับสนุนครับ
  • ขอบคุณครับพี่เมื่อกี้ไปโพสถามอีกกระทู้นึงขอโทดนะครับผมหากระทู้ไม่เจอ เดี่ยวจะรีบทำอีกตัวครับทำไปแล้ว3เจ้าของเดิมเพิ่งทำมาให้