ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กินโครงไก่แล้วท้องเสียค่ะ
  • อยากสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะว่า พิทบูลที่บ้านอายุ3 เดือนกว่าๆ แล้วกินอาหาร เอฟ1 สีม่วง และเสริมด้วยโครงไก่สดด้วย ทำไมถึงกินเข้าไปแล้วมันมีอาการท้องเสียค่ะ
    ใครรู้แล้วตอบกลับด้วยนะคะ จะขอบคุณอย่างยิ่ง
  • ไม่รู้คับ....ผมว่าให้กินแต่อาหารก่อนดีกว่าคับโครงไก่สดมันจะสะอาดรึป่าวก็ไม่รู้สภาวะในตัวลูกหมายังไม่แข็งแรงพอ...
    หลายอย่างคับแต่ถ้าเห็นว่ากินแล้วไม่ดีเลิกคับดีที่สุดแนวอื่นยังมีอีกเยอะ
  • โครงไก่ดิบก่อนให้กินควรผ่านการแช่ฟรี๊ซอย่างน้อย 1-2 วันโดยไม่ต้องล้างน้ำ เพื่อให้แบคทีเรียตายโดยผ่านความเย็นจัด ปล่อยให้ละลายแล้วล้างน้ำให้สะอาด แล้วสับละเอียดหรือบดก่อนให้กินครับ พอโตหน่อยก็สับชิ้นเล็กให้กินได้โดยไม่ต้องสับละเอียดก็ได้ครับ แต่อย่าให้โครงไก่ดิบพร้อมอาหารเม็ดนะครับ การย่อยอาหารในกระเพาะจะย่อยลำบาก ท้องอืดอาจทำให้ท้องเสียได้เช่นกัน ควรให้แยกมื้อกัน เช่นเช้าอาหารเม็ด เย็นโครงไก่สับละเอียด ผมให้แบบนี้แหละครับ มีข้อปลีกย่อยของการให้อาหารสดเยอะครับ ศึกษาจากกูเกิ้ลได้โดยพิมพ์ Barf ข้อมูลเพียบครับ มีทั้งเวปตปท.และของไทยมากมายครับ
  • อย่าผสมกันครับ ให้แยก
    ไม่ก็ให้โปรตีนสูงไปทำให้ถ่ายเหลวครับ
    หรือโครงไก่มาจากแหล่งไม่สะอาด สำหรับผม ผมจะเอามาแช่ช่องแข็งก่อนสักวันสองวันก่อนให้ครับ
  • ถามอีกอย่างนะคะว่าต้องเป็นของซีพีหรือเปล่าค่ะ
  • ไม่จำเป็นครับ แต่ตามตลาดไม่ค่อยแนะนำเพราะอยู่กลางแจ้งมานานแบททีเรียเยอะ เอาที่ดูสดสะอาดหน่อยครับ ไก่อนามัยก็ได้

อยู่ๆจะให้สดต้องศึกษาก่อน ไม่แน่ใจก็อย่าให้.....
  • โครงไก่ไม่สด หรือมีกลิ่นหรือป่าวคับ ผมก็เคยเป็น ฉีดยากับกินยาหายคับ
  • ผมให้กินโครงไก่บด ผสมกับอาหารเม็ดครับ ไม่รู้ว่าดีไหมครับ
  • ควรแยก สดเป็นสด เม็ดเป็นเม็ด คนละมื้อดีกว่าครับ เพราะอาหารสดหมาจะย่อยง่ายกว่าอาหารเม็ดครับ ในอาหารเม็ดจะมีส่วนผสมของแป้งทำให้ย่อยยากกว่า หมากินได้น้อยก็อิ่มกว่ากินอาหารสดที่ปริมาณมากกว่า
  • ท้องเสียหรือว่าถ่ายเหลวครับ กินโปรตีนเยอะเกินไปไม่ออกกำลังกายเผาผลาญพลังงานที่ได้จากโปรตีนสุดท้ายร่างกายก็ต้องขับออกมาครับเสียของเปล่าๆ เปลืองโดยใช่เหตุครับ ควรลดปริมาณอาหารลงครับผม หมายังเด็กทำกิจกรรมยังได้ไม่เยอะครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ใหญ่ไม่โตครับ จะแน่นผุง จะแน่นกล้าม รอโตอีกหน่อยครับ (กรรมพันธ์พ่อแม่ด้วยน้าาาาไอ้เรื่องจะให้ใหญ่ให้โตอ่ะ) :m88: