ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จะโครงไก่เท่าไรดี
  • พิทบูลอายุ 3 เดือนกว่า ต้องให้โครงไก่สดวันละเท่าไรค่ะ แล้วต้องเป็นของซีพีหรือเปล่าค่ะ
    รบกวนอีกรอบนะคะ มือใหม่หัดเลี้ยงค่ะ
  • น้อง prarin ครับน้องซื้อหมามาจากบรีดเดอร์(คนขายหมา)ท่านไหนครับแล้วเขาไม่แนะนำอะไรน้องเลยเหรอครับ คือนี่มันปัญหาโลกแตกมากเจอบ่อย จิงๆด้านซ้ายมือช่องล่างสุดมีความรู้พื้นฐานอีกเพียบ ค่อยๆอ่านค่อยๆศึกษาเปิดหาอ่านหน่อยเดี๋ยวดีเองครับ!!!!!!
  • อยากรู้จริงๆครับซื้อจากใครมา
  • ให้อาหารเม็ดหรือโครงไก่ก็แล้วแต่ ให้วันละ 3-5% ของน้ำหนักตัวหมาครับ เอาน้ำหนักตัวเป็นเกณฑ์ครับ ให้กี่มื้อก็หารเอาเองครับ
  • หารยังไงครับ ไม่เป็นจิงๆบอกที
  • เอาไก่ เอาไข่ เอานม เอาอาหารเม็ด อาหารเสริม กล้วย ใส่รวม ๆ กันให้กิน ไม่กินจับอ้าปากเทลงคอ เลยครับ
  • ็Heromaerim คนนี้โหดได้ใจเลย 555 อย่างใดก็บอกท่านที่ไม่รู้ให้ทราบทีครับท่าน
  • การคำนวณ ยกตัวอย่าง ก็คือ เอาน้ำหนักตัวหมา เช่น
    น้ำหนัก 1 กก. = 1000 กรัม
    --ตัวหมา 15 กก. = 15x1000 = 15000 กรัม
    5% ของ 15000 กรัม = 750 กรัม ก็คือ 7 ขีด ครึ่ง ( ถ้ามันจะเกินก็ไม่เป็นไร )
    แบ่งเป็น 2 หรือ 3 มื้อ แล้วแต่สะดวก ก็คือ มื้อละ 250 กรัม ( สองขีดครึ่ง )

จะมากกว่านี้ก็ไม่เป็นไรครับ แต่หมาจะอ้วนเกินเกณฑ์ครับ อย่างบลูลี่ให้กันวันเป็นกิโล ไม่มีการชั่งนน.หรอกครับ แต่หมากิจกรรมต้องคำนึงว่าไม่อ้วนครับ
  • ผมให้กินโครงไก่บด ผสมกับอาหารเม็ดครับ ไม่รู้ว่าดีไหมครับ
  • คุณ herabuna 5% ของ 1500 เท่ากับ 75 ครับไม่ใช่ 750 บางท่านอาจเข้าใจผิดได้ครับท่าน
  • 1500 กรัม = 1.5 กก. เท่านั้นนะครับ แล้ว 15 กก.ไม่ใช่ 15000 กรัมหรือครับ
  • วันละตัว หรือ สองตัว(เช้าตัว-เย็นตัว) แต่ผมไปถามพี่คนนึ่งเขาบอกว่าอาทิตย์ละ2ตัวแค่นั้นะครับ
    ควบคู่กับการออกกำลังกายไปด้วย
    image

Scud
    ไฟล์แนบ
    IMG_0308.JPG 289K
    IMG_0445.JPG 291K
  • ตายหละให้อาหารหมาน้อยไปมิน่าคนอื่นหาว่าผมเลี้ยงหมาอดๆอยากๆ ต้องให้กินวันละเกือบ2กิโลเลยหรอนี่โหๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.ผมไม่เคยมานั่งคิดตามสูตรครับอยากให้เยอะก็ให้อยากให้น้อยก็ให้ เน้นหมาแข็งแรงเป็นหลัก ออกกำลังมากให้เยอะหน่อย ออกกำลังน้อยก็น้อยหน่อย อ้วนมาหอบง่ายขี้เกียจและอ่อนแอ เป็นการสร้างปัญหาให้กับตัวเองมากๆ
  • หมาคุณก้องหนักเกือบ 40 กก.หรือครับถึงจะต้องให้กินเกือบ 2 กก. ผมว่าคุณก้องไม่เคยชั่งอาหารที่ให้ว่าหนักเท่าไหร่มากกว่าครับ ยกเว้นว่าหมาคุณก้องอายุเกิน 2 ปีแล้ว จะให้อาหารน้อยลงครับ สูตรอาหารที่พูดกันก็คือสูตรลูกหมาจนถึงหมาหนุ่มครับ เกิน 2 ปีก็ต้องลดลงครับ โปรตีนก็ต้องลดลงตามอายุด้วยครับ ไม่งั้นสูตรอาหารเม็ดทำไมต้องมีสูตรหมาโตเต็มวัยหรือลูกสุนัขด้วยล่ะครับ เปอร์เซนต์โปรตีนต่างกันครับ ถามคุณมาร์คดูได้ครับ f1 สีใหนเหมาะสำหรับหมาวัยใหน อายุเกินเท่าไหร่ควรให้กินสูตรใหน
  • ผมให้กินวันละมื้อมา3ปีแล้วครับ ไม่ได้ให้กินโครงไก่เลยสักครั้ง แต่ปัจจุบันเพิ่งจะได้รองให้แค่อาทิตย์ละ2ครั้ง imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    _D8Z8873.jpg 266K
    _D8Z8942_.jpg 263K
    _D8Z8802.jpg 155K
  • ไม่ทราบอะครับดูจากเมื่อ2ปีก่อนผมคงเลี้ยงแบบผิดๆอะครับจากเกือบๆ40เหลือแค่32-34โล
    2ปีก่อนครับผมก็ให้กินสีม่วงมาตลอดจนเพิ่งเปลี่ยนตอนปีที่3ครับ ตอนเด็กหมาผมก็ไม่ค่อยกินครับแต่เน้นนอนกินประมาณ2ถ้วยซุปที่ร้านข้าวมันไก่ขายอะครับ ต่อมาหมาผมคงหิวเลยกินลูกบอล ผมเลยต้องลดเหลือวันละถ้วยครึ่ง บางวันก็แค่1ถ้วย 5555 เพื่อลงโทษมันimage
    ก็เลยเป็นแบบนี้อะครับimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0540_.jpg 185K
    _D8Z8804.jpg 207K
  • ผมหมายถึงโครงไก่นะครับ หมาผมต้องกิน2kgเลยหรอผมไม่เคยให้ก็เลยแอบมาดู ถ้าให้วันละ2โลผมคงสู้ไม่ไหว ไอ้กินเยอะๆมันก็คงจะดีอะครับ แต่หมาผมกินf1เพียวๆมาตั้งแต่เด็กยัน3ปี8เดือน ตอนนี้อยากผสมโครงไก่ดูบ้างก็แค่นั้นครับ ผมแค่อยากรู้เฉยๆ
    เพราะข้อดีของการให้อาหารแต่พอดีคือการทำให้สุนัขมีสุขภาพดีแข็งแรง หมาผมพื้นตัวได้เร็วและแข็งแรงผมเชื่อว่าเพราะหมาผมไม่ได้อ้วนเกินไป กลับมาทำอะไรบ้าๆได้หลายอย่างimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_8185_.jpg 188K
    vin-1.jpg 205K
    321945.jpg 99K
    325906.jpg 187K
    _D8Z8932_.jpg 237K
    325902.jpg 179K
  • พี่ก้องสุดยอดครับ :063: =D> เห็นด้วย ๆ ผมก้อไม่เคยคำนวน และนั่งวัดปริมาณอาหารครับโครงไก่อยากให้ก้อให้ มีก้อให้ไม่มีก้อไม่ให้
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0308.JPG 289K
  • ไอ้โม่เน่าแน่เจอรูปนี้5555โคตรฟิต เอาไปขู่ด่วนในกลุ่ม 555
  • การให้อาหารต้องดูด้วยครับว่าเป็นของแห้ง หรือของสด

เช่น อาหารเม็ดจะเรียกว่า ดรายเม็ทเตอร์ คืออาหารที่ไม่มีนํ้าหรือแทบไม่มีนํ้าเลย อาหารประเภทนี้ส่วนใหญ่ถ้าจำไม่ผิดจะให้ 1-3 % ของนํ้าหนักตัวเช่นหมาหนัก 100 kg ต้องการอาหาร 1-3 kg/วัน
    ถ้าหมาหนัก 30kg จะต้องการอาหารวันละ 3-6 ขีด/วัน ขึ้นอยู่กับจำนวนของกิโลแคลรอลี่ และกิจกรรมของหทาแต่ละตัว

แต่ถ้าของสดจะให้ประมาณ 5-10% ของนํ้าหนักตัว (ของสดในที่นี้หมายถึงอาหารที่ปรุงแต่งกันเอง ไม่ว่าจะเป็นข้าวคลุก หรือ BARF)

ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ
  • kong26 12:12AM Permalink
    ไอ้โม่เน่าแน่เจอรูปนี้5555โคตรฟิต เอาไปขู่ด่วนในกลุ่ม 555
    _________________________________________________________________________________
    เก็บไว้เจอตัวจริงดีกว่าครับพี่ก้อง วันที่9/12/55 เจอกันครับพี่ 8->
  • เห็นด้วยทุกประการกับคุณ pixy_04 ครับ
  • แทนที่จะเอาเวลามายุ่งยากในการตำนวนสูตร จัดเตรียมส่วนผสม นั่งปรุงสูตรอาหาร มาพาหมาทำกิจกรรม พาหมาออกกำลังกาย หรือ พยายามฝึกฝน อบรมบ่มนิสัย ให้มันเป็นสุนัขที่มีคุณค่า กลับมาปวดหัวในเรื่องไม่เข้าท่า วันๆนั่งกังวลว่าจะให้หมากินอะไร ผมไม่เคยเห็นหมาตัวไหนสวยด้วยอาหาร แต่ผมเห็นหมามากมายที่สวยจากการออกกำลังกาย

พวกที่บอกว่าเลี้ยงด้วยบราฟ ผมอยากถามหน่อยว่ามีใครเข้าใจเรื่องบราฟจริงๆกันกี่คน และโปรแกรมอาหารบราฟประกอบไปด้วยอะไรบ้าง และจัดโปรแกรมในแต่ละวัน แต่ละมื้อกันอย่างไร

แต่การให้กินแค่โครงไก่เพียงอย่างเดียว ไม่ใช่บร๊าฟครับ แต่ผมเรียกว่า บ้า เพราะหมานะครับไม่ใช่จรเข้ ฮ่าๆๆๆ

/////////////////////////////////////////////////////

ขอให้เห่อและดูแลมันแบบนี้ไปตลอดนะครับ ไม่ใช่ทำเฉพาะช่วงแรกๆ พอหายเห่อ อยากแดกอะไรก็แดก
    ขนาดน้ำที่จะให้หมากินยังแทบไม่เคยเปลี่ยน ภาชนะใส่น้ำก็ไม่เคยล้างทำความสะอาด บอกตามตรงผมเจอมาเยอะแล้ว
    แรกๆก็เห่อกันแบบนี้ พอหมาโตมาไม่สวยดังใจ จากที่เคยพิถีพิถันทุกขั้นตอน กลายเป็นหนังคนละม้วน
    พวกที่วุ่นวายเรื่องการกินของหมา ร้อยละร้อยยี่สิบ ไม่ได้ห่วงเรื่องสุขภาพ ไม่ได้ทำเพราะความรัก แต่ทำเพราะกลัวหมาไม่สวย คนพวกนี้ล้วนรักตัวเอง ไม่ได้รักหมาอย่างแท้จริง เขาใช้หมาเป็นเครื่องมือสร้างการยอมรับเท่านั้น หมาของเขาจึงกินๆนอนๆ ไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย สังเกตุง่ายๆเลยคือ อ้วนเป็นหมู ผิวหนังหนาเต๊อะ และเล็บยาวเป็นผีปอบครับ :p
  • image

ตัวนี้กินแต่อาหารเม็ดเป็นหลักคั้งแต่หย่านม และเน้นการออกกำลังกายเป็นอันดับแรก ไม่เคยกินอาหารสด ไม่เคยกินโครงไก่
    ขอท้าหมาทุกตัวที่ให้ความสำคัญเรื่องอาหารเพียงอย่างเดียว ไม่ว่าจะกินบร๊าฟหรือกินอาหารสูตรพิสดารอะไรก็ตามแต่
    โดยไม่เคยออกกำลังกายมาประชันกันในเรื่องความแข็งแรง มาประชันเรื่องกล้ามเนื้อ มาประชันกันในเรื่องความสวยงามครับ
  • ตื่นเช้ามา สิ่งแรกที่ผมทำคือ ปล่อยหมาออกจากกรง มาทำธุระส่วนตัว อึ ฉี่ ให้เรียบร้อย จากนั้นพาไปออกกำลังกาย

ออกกำลังกายเสร็จ ผมนำมาล่ามไว้ รอให้มันหายเหนื่อย จากนั้นก็ไปเก็บ อึฉี่ ทำความสะอาด แล้วไปอาบน้ำแต่งตัว เตรียมไปทำงาน

ลงมา นำอาหารเม็ด ตามสมควร ใส่ชามไปวางให้กิน พร้อมน้ำดื่มที่สะอาด แล้วก็ออกไปทำงาน
  • ตามนั้นครับหมาไม่ใช่หมูไม่มีความจำเป็นต้องขุนไปขายเอาเนื้อ สุขภาพร่ายกายแข็งแรงเจ็บป่วยจะได้ฟื้นตัวไว เรื่องนี้ถ้าหมาเคยเจ็บหนักจะรู้ดีทุกคน เอาเวลา5-10นาทีที่มาปรุงอาหาร พาหมาไปเดินวิ่งว่ายน้ำดีกว่าครับ เป็นการฝึกให้หมากินยากเปล่าๆ เอาแบบใครๆในบ้านก็ให้กินได้เวลาคุณไปไหนมาไหนก็ไม่ลำบากคนอื่นครับ...ให้กินเสริมได้ครับไม่ใช่หมกมุ่นกะการหาว่าวันนี้หมาต้องกินเท่าไหร่กินอะไร....หมาผมไม่เคยได้รับถ้วยหรือรังวัลใดๆ.....ผมให้มันเล่นนั่นเล่นนี่คือแค่อยากให้มันรู้สึกสนุกคุ้มค่ากับชีวิต ไม่ใช่เกิดมาเพื่อ เดิน กิน นั่ง นอน ไปวันๆ
  • ทุกท่านข้างบนได้พูดไปครบแล้ว (กระทู้อื่นก็มีคนตอบครบประเด็นแล้วเช่นกัน) หวังว่าจขกท.คงตาสว่างและเลิกวุ่นวายอยู่กับโครงไก่ซะทีนะครับ

อยากให้ลองถามตัวเองก่อนนะ ว่าคุณจะให้หมากินโครงไก่เพื่ออะไร? ทำไมต้องพยายามให้กินขนาดนั้น? กินแล้วจะดีจะเสียอะไรไหม (รู้หรือเปล่า)? แล้วหมาตัวเองต้องให้เท่าไหร่? ฯลฯ หากรู้ทุกอย่างและตอบคำถามตัวเองครบหมดแล้ว ผมว่าคงไม่ต้องถามใคร แต่ถ้าไม่รู้อะไรเลยแบบนี้ แต่ก็ยังยืนยันจะให้อยู่นั่นแหละ ผมสงสารหมาของคุณมากครับ อีกไม่นานประเดี๋ยวมันก็คงกลายเป็นหมู จากนั้นก็ป่วยตายหรือหมดสภาพไปในไม่ช้า

ลองไปดูพ่อ-แม่ที่ประเคนของกินลูกทุกอย่างดูก็ได้ สุดท้ายลูกมันก็อ้วนเป็นหมู และป่วยด้วยสารพัดโรคตอนโต ผมว่าพ่อ-แม่แบบนี้มันเฮงซวยครับ เห็นแก่ตัว เจ้าของหมาที่ทำแบบนั้นก็ไม่ต่างกัน เพราะสุดท้่ายยามเจ็บป่วย ลูกหรือหมามันก็เจ็บป่วยเอง ไอ้คนที่ขุนให้อ้วนมันไม่ได้มาเจ็บป่วยทรมานด้วยเลย (ทุกวันนี้ผมก็เลี้ยงหมาอยู่ตัวนึง ต้องคอยดูและหมั่นลดอาหารมันบ่อยๆ เพราะกลัวมันจะอ้วน เพราะรู้ว่าถ้าหากอ้วนแล้วชีวิตมันก็จะไม่ยืนยาว)

:o034:
  • จะให้สด ขออย่างเดียว ศึกษาก่อนหน่อยครับ อย่ามาแบบมั่วๆ
    เห็นแล้วหน่ายใจ...คนในนี้มากกว่า 99% มั่วเรื่องบาร์ฟมาก
    ..อ่านเพิ่มเติ่มหน่อยครับ โครงไก่ทั้งปีทั้งชาติ..มันไม่ใช่น่ะครับ

ถ้าขี้เกียจศึกษาก็อย่าเยอะครับให้เม็ดไปเลยจบ