ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สิ่งมีชีวิตที่พูดไม่ได้
  • สิ่งมีชีวิตที่พูดไม่ได้ และเขาก็จงรักภักดีต่อเราเสมอไม่ว่าเราจะตี ดุ ด่า อย่างไร เขาก็ยังรักคุณเสมอ
    ....ผมขอกล่าวราม่าสักนิดน่ะครับ เผอิญว่าเมื่อวานผมกลับจากทำงาน ระหว่างทางผมก็เห็นหมาบ้านๆถูกรถชน กลางถนน ผมเลยลงไปช่วยครับด้วยความที่ผมก็เลี้ยงหมา ใครที่เลี้ยงหมาก็คงมีความรู้สึกเหมือนผมแน่ ตอนแรกผมเห็นมันไม่มีเลือดออกคิดว่าคงไม่เป็นไรสงสัยโดนเชียวๆแต่ตาข้างขวาสิครับมันหลุดออกมามันร้องโหยหวน น่าสงสารมากแต่เจ้าของเขาถือไม้ออกมาผมเลยถามว่าเอามาทำไร แก่บอกว่าเอามาตีมัน ผมถึงกลับงง มันก้อเจ็บอยู่แล้ว แต่มันยังจะกระดิกหางไปหาเจ้าของมัน เขาบอกเดี่ยวมันก้อตายให้มันตายแบบไม่ทรมาร ผมเลยอกไปว่าอย่าเลยเดี่ยวผมพามันไปหาหมอเอง ค่าหมอผมออกเองเขาสวนกลับทามเอาผมทึ่งเลยดีเลยเอามันไปเลี่ยงด้วยเลย .....ห่ะ คิดในใจเมื่อคุณไม่ชอบหมาแล้วเลี้ยงเขาทำไมขนาดมันเจ็บมันยังจะเดินเซไปหาเจ้าของ เอาเขามาแต่ดูแลเขาไม่ได้ ผมกับแฟนเลยอุ้มขึ้นมอไซต์ดิ่งไปหาหมออย่างเร็ว โดนเย็บ และก็เข้าเฟือก ขาขวา เสร็จแล้วแฟนผมถามว่าจะเอากลับบ้านเหลอ ผมบอกอืม เอาเขาไปรักษาก่อนแล้วค่อยว่ากัน กลับมาผมเล่าให้แม่ของผมฟังแม่ผมถึงกลับน้ำตาล่วง โธ่โดนรถชนแล้วยังจะโดนตีให้ตายอีก เห้อทำให้เมื่อคืนเศร้ากันไปทั้งบ้าน ครับผมอยากระบายนิดน่อยบ้านผมเลี้ยง5ตัวพุดเดิ้ล 1 ชิสุ1 หมาบ้านๆที่เก็มาจากข้างถนน1 บางแก้ว1 และพิทบูลติ้งต๋อง 1 ไม่เคยจะตีสักครั้ง และไม่เคยทะเลาะกัน แต่ดุบ่อย พวกเขาดีใจทุกครั้งที่ผมพาเดินวิ่งเตะบอล พาไปเที่ยว ทำไมคนใจร้ายแบบนี้ใจเขาทำด้วยอะไร เลี้ยงหมาไม่ใช่จะแค่ให้ข้าวให้น้ำ แต่ต้องให้ใจ และใส่ใจ เพราะเขาก็คือสิ่งมีชีวิตที่ไม่สามารถบอกคุณได้ว่าเขาต้องการอะไร มันคืนความรัผิดชอบของตัวคุณเอง ถ้าชีวิต1ชีวิตคุณยังดูแลไม่ได้แล้วคุณจะดูแลคัยได้ .....
    ปล. ขอบคุณคับ
  • :063: หัวใจคุณหล่อมาก
  • คุณรัก สัตว์จริงๆ =D>
  • ใจคุณสุดยอดมากครับ^_^
  • ผมชอบคุณมาก คนเรามันต้องแบบนี้ บางครั้งผมหรือคนทั่วๆไปได้แต่คิดไม่ได้ทำ
    แต่คุณทำเลยโดยไม่ได้คิด ทำด้วยใจจริง สุดยอดมากครับ
  • หากเป็นจริงอย่างที่คุณเล่ามาผมขอให้ชีวิตของคุณและคนรอบข้างของคุณทุกๆคนจงพบแต่ความสุขและเจริญในหน้าที่การงานและการเงินยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
  • ครับเป็นความจริงทุกประการครับ ผมเคยเจอเหตุแบบนี้แล้วช่วยหมาไม่ได้มาครั้งหนึ่ง ที่สะพานพระราม7 ครั้งนั้นฝนมันตกหนักมากแล้วรถก็ติดมากๆ ผมเลยช่วยน้องหมาตัวนั้นไม่ได้ เลยติดใจอ่ะครับว่าถ้าเราช่วยเขาได้ผมก้อจะช่วย
    ขอบคุณทุกคนมากน่ะครับ ผมอยากให้สังคมปัจจุบันคิดว่าสุนัข แมว หรือสัตว์อื่นๆก็เป็นเพื่อนมนุษย์ และที่สำคัญเขาซื่อสัตว์กับเราเสมอ เปรียบกับคนในปัจจุบันนี้...คนน่ากลัวกว่าสัตว์...
    จริงไหมครับพี่ๆน้องๆในpitbull zone ทุกคนผม
    ปล.ขอบคุณ Khoonpan
    ขอบคุณ คุณgolfzanaja
    ขอบคุณ คุณseed
    ขอบคุณ คุณJOJOEMASTER
    ขอบคุณ คุณone_pit
  • ใจคุณหล่อมากคับ
  • สุดยอดเลยครับนับถือน้ำใจคุณเลยครับ
  • tankkung คุณสุดยอดมากครับ จริงอย่างที่คุณพูดครับ การไม่ตีหมาทำให้หมาชื่อใจในฝุงครับว่าจะไม่ทำร้ายกันเองแค่ดุแรงๆก็พอ ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ
  • ขอแชร์ลง FB นะครับ ทำดีต้องช่วยกันชื่นชม ช่วยกันให้กำลังใจคับ
  • อ่านแล้วผมน้ำตาจะไหล สุดยอดเลยครับ คนดีอย่างคุณหายากครับ
  • อยากให้คนอย่างคุณมี อีกเยอะๆครับ
  • อ่านแล้วผมน้ำตาจะไหล สุดยอดเลยครับ คนดีอย่างคุณหายากครับ