ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ร่วมเป็นกำลังใจให้คุณMark Pitbullzone
  • เท่าที่ผมดู เขาอยากจะขึ้มมาเป็นผู้นำในวงการแทนนะ แล้วท่าเป็นแทนจริงๆ เวลาเกิดปัญหาในสังคม เขาจะออกมาตอบสังคมใด้ดีไม่
  • ไม่ได้เห็นแก่ตัวนะครับ จัดลากที่ไหน ก็ไปเจอกันที่นั้นแหละคร้าบ :021: :021:
  • ผมเข้าเวปนี้เพื่อมาดูหมาและวิธีการเลี้ยงต่างๆ ส่วนเรื่องของคนผมไม่รู้ แต่ต้องขอขอบคุณเจ้าของเวป PBZ แห่งนี้ด้วยครับ
  • ใครผิด ถูก จริงก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะเป็นคนนอกแต่อยากให้สู้กันด้วยเหตุผล ทั้งสองฝ่าย มีอะไรก็ค่อยๆพูดจากัน ใครผิดสังคมตัดสินได้ ชอบ นับถือฝ่ายเฮียใหญ่อยู่อย่าง ขัดใจกันก็ยังไม่เห็นคำหยาบ ถ่อยสถุลใดๆออกจากข้อเขียนของแก แต่ที่เหลืออ่านแล้วใช้ไม่ได้จริงๆโชว์พาว กูนักเลงกูต้องเถื่อนตลอด นักเลงไม่ใช่กุ๊ยนะครับ ตามเว็บนี้มาร่วมๆสิบปี เจอบ่อบเห็นบ่อยมากคนประเภทนี้ เบื่อจริงๆ หากในสังคมมีคนเช่นนี้เยอะๆโลกคงหาความสงบใดๆยากครับ
  • สู้ๆ ครับพี่มาร์ค ทุกๆปัญหามีไว้ให้ก้าวข้าม
    ขอเป็นกำลังใจสู้ต่อไปครับ พี่มาร์คมาเฟีย
  • ผม งง มากกับเหตุการณ์ครั้งนี้ อยู่ดีๆ มาถล่มผมเรื่องอะไร ?

คนก่อเรื่องไม่ใช่ผมเลย ไม่พอใจที่โดนคนอื่นด่า แต่มายัดเยียดให้เป็นความผิดผม มาเรียกร้องให้ผมช่วยปกป้อง มันโคตรตลกเลย ประเด็นปัญหาใหญ่มันอยู่ที่ตรงนี้ครับ ส่วนเรื่องใบเพดมันเป็นเพียงข้ออ้าง ที่จะเอามาใช้ในการเปิดประเด็นเท่านั้น คนเราก่อนจะเรียกร้องความยุติธรรม มันต้องสร้างความยุติธรรมให้ได้ก่อน ไม่ใช่ยุติธรรมเฉพาะในมุมของตัวเอง ผมยกตัวอย่างง่ายๆเลยให้เห็น

การอาศัยความเป็นคอกใหญ่ มันยิ่งต้องช่วยกันประคองวงการ ไม่ใช่การกำหนดกฏเกณฑ์เข้าข้างตัวเอง มันต้องแยกกันให้ออก ระหว่าง มาตรฐาน กับ ความชอบ การเอาความชอบส่วนตัวมาเป็นมาตรฐาน แค่คิดมันก็ผิดแล้ว เราเล่นหมาเขาเราก็ต้องเดินตามเขา แต่อย่าไปแก้มาตรฐาน ถ้าชอบไม่เหมือนเขาก็ไปสร้างมาตรฐานอันใหม่ แต่อย่าไปบิดเบือนของเก่า และเรื่องบางเรื่องตัวเองทำได้ คนอื่นทำไม่ได้ คิดแบบนี้ก็ผิดครับ ผมจำได้น้องคนหนึ่งลงขายลูกหมา ดาหน้าออกมาถล่มเขาจนเละเทะ มีการตั้งกระทู้ถล่มเขากะจะเอาให้จบดิน แต่พอตัวเองโดนแขวะนิดๆหน่อยๆ ทนฟังไม่ได้ หมาสายเลือดเดียวกัน คนอื่นทำออกมาขายไม่ได้ แต่ทำไมตัวเอง ทำออกมาขายได้ ทำไมไม่ใช้ กติกาเดิม สรุป กูเป็นคอกใหญ่ กูทำได้ มึงคอกเล็กห้ามทำ ผมเชื่อว่ามีคนอีกเยอะที่อยากพูด แต่เขาไม่กล้า เพราะกลัวจะโดนยำเละแบบผม

ดังนั้นใครจะกราบไหว้ศรัทธาคนแบบนี้ก็ทำไป แต่ผมคงไม่แล้วครับ
  • หาว่าผมไม่ให้เกียรติ หาว่าผมไม่ไว้หน้า ผมมั่นใจว่าให้เกียรติมาโดยตลอด พยายามอดทนอดกลั้น เรื่องเก่าๆพยายามไม่เก็บเอามาคิด แต่เคยจำอะไรได้บ้างว่า แต่ละเรื่องที่ทำกับผม มันหนักๆทั้งนั้น ตัวเองอาจจะไม่ได้ทำ แต่คนใกล้ตัวทำ แถมตัวเองนิ่งเฉย ผมก็อดคิดไม่ได้ว่า มีใครอยู่เบื้องหลังหรือเปล่า รอบที่แล้วผมเกือบไม่มีที่ยืนในสังคม มันเป็นผลงานของใคร ผมไม่เคยผูกใจเจ็บ อะไรที่ผ่านไปแล้วก็ปล่อยให้มันผ่านไป ผมสนใจแต่วันข้างหน้า ผมจึงหาอะไรทำไปเรื่อยเปื่อย ผมไม่มีเวลามาทะเลาะกับใครหรอกครับ ความสนุกของผม ตือการสร้าง ไม่ใช่การทำลาย ไปย้อนดูได้ หลายสิ่งหลายอย่างในวงการนี้ เป็นการริเริ่มของผมแทบทั้งนั้น

อีกอย่าง ผมมีลูกน้องเหมือนกัน แต่ลูกน้องผม ไม่เคยเข้ามาวุ่นวายในวงการหมา แต่ลูกน้องเขาบางคนก่อวีระกรรมแสบๆไว้เพียบ ทั้งปั่นราคาหมา เขียนบทความโอเว่อร์เกินจริง เกทับบลั๊ฟแหลกชาวบ้าน จุดนี้ผมไม่อยากให้มองข้าม เพราะเวลาเขาด่า เขาไม่ด่าลูกน้องครับ เขาด่าลูกพี่ ดังนั้นเวลาโดนคนอื่นด่า อย่าป้ายมาที่ผม หัดรับผิดชอบตัวเองกันบ้าง
  • เรื่องไหนที่คิดว่าไม่เป็นความจริง แย้งได้นะครับ :-D
  • สู้นะครับพี่มาร์คคนเท่ห์ อิอิ ผมจะอยู่สู้กับกรามล็อคจนกรามล็อคแก่ไปพร้อมๆกับไลแค่นเลย ^^ =D>
  • สู้ สู้ ครับพี่มาร์ทเป็นกำลังใจให้ครับ ใครผิดใครถูกผมไม่ทราบ รู้อย่างเดียวที่นี้คือ บ้านพี่มาร์ท ต้องทำตามกติกาเจ้าบ้าน :-@
  • แก้วมันร้าวไปแล้วมันยากที่จะประสานฉันท์ใด
    คนเคยค้าความกันมันจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมได้อย่างไรก็ฉันท์นั้น
    เมื่อมีโอกาสกูก็ต้องเล่นมันคืนเอาให้หงายเหมือนกับที่มันทำกับกู
    ทำให้กูไม่มีที่ยืน

ตัวเสี้ยมตัวชงมันเยอะแต่บ่มีไก่ซะตัว เปิดเว๊ปตัวเองก็ไม่มีคนเล่น
    เปิดเว๊ปใหม่แข่งหวังจะดึงมวลชนไปก็ไม่มีใครเอาด้วย สุดท้า่ยก็ต้องกลับมาที่จุดเดิม
    จุดที่สร้างชื่อสร้างเสียง สร้างการยอมรับ ทำให้คนรู้จัก แต่อำนาจมันทำให้คนเราบ้า
    หน้าืมืดตามัว หลงมัวเมากับมัน มีแต่พวกลิ้วล้ออวยกันเองทั้งนั้น
    ทำให้กูไม่สนใจอะไรทั้งนั้น กฏกติการะเบียบของเว๊ปที่ทุกคน (คนส่วนใหญ่)
    ควรจะยึดถือและปฏิบัติไปในทางเดียวกัน

แต่กูไม่สน กูสนแต่ผลประโยชน์ของกู อ้างแต่มิตรภาพความเป็นเพื่อนเป็นพี่เป็นน้อง
    แล้วไง ถ้าเจ้าของเว๊ปเค้าหยวน เค้าปล่อยให้ทำได้ เค้าจะควบคุมได้ไง
    ขนาดสังคมเล็กๆแบบนี้ยังแสดงให้เห็นธาตุแท้ในจิตใจของคนกลุ่มหนึ่งที่เอาแต่พวกพ้อง
    ภาพใหญ่ของสังคมใหญ่มันถึงเกิดความแตกแยกไม่สามารถหาหรือเจอ
    กับคำว่าสมานฉันท์หรือการปรองดองได้ มีโอกาสเมื่อไรค่อยแต่จะจ้องเตะตัดขา
    หาโอกาสทำร้ายทำลายให้เจ้าของบ้านเค้าเสียหาย เจอช่องเมื่อไรกูจะเล่นมันให้จมธรณี

บทนี้เป็นอีกหนึ่งบททดสอบเจ้าของเว๊ป ผู้ที่มีแต่ให้ คราวนี้จะได้รู้กันซะทีว่าคนที่อยู่รอบข้า่งกาย
    คนที่อ้างว่ารู้ใจกัน กินเที่ยวด้วยกัน ยากที่คนอื่นจะรู้หรือเข้ัาใจความรู้สึก
    มันไม่ใช้อย่างที่ตัวเองคิด บทเรียนนี้มันจะเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่าจนกว่าคุณจะสอบผ่าน
    เห็นธาตุแท้ของคนที่อยู่รอบกาย

ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของบ้านหลังนี้

• เขาจะมาเอาเดอะกรามและบีเจคืน ผมสงสารหมาจัง นึกถึงหมาตัวเองเวลาเรามองหน้ามัน
  • สู้ต่อไปครับ
  • ขอบคุณครับน้องอุ้ม ตอนนี้ไลแค่น มันเก่งเกินตัว พิกัดเท่ากันคงกินมันยาก
    แต่มันก็คือ ความท้าทาย พี่จะผลักดันเดอะ กรามเทพ ให้ก้าวขึ้นมาทาบรัศมีให้ได้ ฮ่าๆๆ

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ

/////////////////////////////////////////////

คุณ Kubapit พูดได้ตรงใจมากครับ นี่คือเหตุผลที่ผมไม่เคยให้ราคาคนบางคนครับ ผมเหม็นน้ำลายเน่าๆมันเต็มทนแล้ว เลียไปทั่ว เฮไหนเฮนั่น ทำตัวไร้อุดมการณ์ไร้จุดยืน มันจึงเป็นได้เพียงสัมภเวสีของวงการ วันนี้มันแทบไม่มีราคาแล้ว

ผมบอกตามตรง ในสังคมเล็กๆแห่งนี้ ผมอยากได้ความสุขอย่างยั่งยืน ความสนุกสนานแบบฉาบฉวยผมไม่ต้องการอีกแล้ว ผมจึงอยากได้คนมาร่วมสร้าง อยากได้ความจริงใจ ไอ้พวกคอกขายหมาไร้จุดยืนนั่นก็เหมือนกัน ถ้าไม่มาเล่นที่นี่เลยผมจะขอบคุณมากๆ ยามล้มรอกระทืบซ้ำ ยามลุกขึ้นได้รีบเปลี่ยนสี ย้ายข้าง ทำเนียน ผมแดกข้าวครับ ไม่กินหญ้า หูก็ไม่หนวก ตาก็ไม่บอด ถ้าไม่ชอบผม โปรดออกไปจากชีวิตผม ผมต้องการความชัดเจน แต่อย่าทำตัวเป็น ขี้เรื้อน หรือหมาสองราง

อย่าอ้างว่า เลี้ยงหมาเพื่อมิตรภาพ อย่าอ้างเพื่อความสนุกสนาน อย่าอ้างว่าไม่มีผลประโยชน์ เพราะมันเป็นข้ออ้างที่ทุเรศมากๆครับ ไม่ได้ทำให้คนฟังแล้วรู้สึกดีเลย ในมิตรภาพมันต้องมีความจริงใจ ไม่ล้ำเส้น ในความสนุกสนานมันก็ไม่จำเป็นต้องไร้สาระครับ ที่สำคัญ เรื่องผลประโยชน์มันไม่ใช่จะต้องเป็นเรื่องเงินทองเพียงอย่างเดียว การมีหน้ามีตาในสังคม ความสนุกสนานเฮฮา ความบันเทิงเริงใจ การได้รับยอมรับนับถือ มันก็จัดว่าเป็นผลประโยชน์ได้เช่นกัน และอย่าพยายามยัดเยียดว่าผมทำทุกอย่างเพราะผลประโยชน์ของตัวเอง เข้ามาที่นี่ทุกคนล้วนมีผลประโยชน์กันทั้งนั้น อย่างน้อยก็ได้ความรู้ จริงไหมครับ มีใครบ้างที่ทำอะไรไม่นึกถึงผลประโยชน์ที่ตัวเองจะได้รับ ผลประโยชน์มันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายเลย ถ้าได้มันมาอย่างถูกต้อง ไม่ใช่ไปหลอกลวงหรือโกงใครมา ดังนั้น ไม่ว่าคุณจะทำอะไรกันก็ตาม ถ้ามันเป็นอาชีพสุจริต ก็ขอให้ทำมันต่อไปและจงภูมิใจกับมันครับ :-D
  • จะมาเอาบีเจ มาเอากรามล๊อคคืน ใครคือคนพูดครับ ?
  • หมากูอยู่ไหนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขี้ข้า ลิ้วล้อ หน้าเดิมพูดกัน ด่ากัน เปิดประเดินใหม่กันเต็มเฟคบุกฮ่ะ :064:
  • พี่ไปอ่านเฟส เฮีย ย้ง เขาว่าจะรวมตัวมาเอาหมาเขาคืน และหมาที่เป็นเบี้ยผสมคืนครับ เห็นว่าจะเอารถตู้มารับเลย
  • คงไม่โดนข้อหา คาบข่าวนะผม อ่านแล้วทนไม่ไหวครับ อดีดผมไม่รู้ แต่ผมสงสารหมาถ้าเขามาเอาไปจริง
  • เอาไปแล้วจะมีปัญญาเลี้ยงหรือ หมาแก่ๆ ที่ทำเงินไม่ได้ เอาไปถ้าไม่ติดคุกตลอดชีวิต ก็อาจจะแกล้งประชดฉีดยาให้มันตาย หรือไม่ก็ยกให้คนอื่นต่อ ทุกวันนี้ลูกหมาตัวเป็นแสนยังเที่ยวเอามาไล่แจกยังเติร์กอยู่เลย เพราะขายไม่ออก กร๊ากกๆๆๆ

พอเถอะ ยิ่งดิ้น ยิ่งโพ๊ส ก็ยิ่งประจานตัวเอง ถึงโพ๊สให้มือหงิกผมก็ไม่เข้าไปอ่าน เพราะมีแต่เรื่องไร้สาระ ชวนทะเลาะ ปล่อยให้เขาประจานตัวเขาเองต่อไปเถอะครับ วันนี้คนเขาเห็นกันหมดแล้วว่าสังคมนี้ ใครมีพฤติกรรมเป็นอย่างไร :-D
  • ผมขอเสือกหน่อยว่ากรณีนี้ ถ้าจะเอาหมาคืนจริงๆ ก็ให้เขาแต่งตั้งทนาย แล้วขึ้นโรงขึ้นศาลกันให้จบๆ เลยครับ ใช้กฎหมายเลยจะได้ใสสะอาด ไม่ใช่เอะอะอะไรจะเอาแต่ใจตัวเองเหมือนเด็ก ป.1 ที่พอทะเลาะกันก็จะเอาขนมเอาของเล่นที่เคยให้คืน ฟังดูมันปัญญาอ่อนไม่สมกับอายุ ที่แต่ละคนก็วัยกลางคนมีลูกมีหลานกันแล้ว น่าจะอายเด็กตัวเล็กๆ มันมั่งว่า ผู้ใหญ่ทำอะไรกันแบบนี้

ปล.ถ้าผมเป็นป๋ามาร์คอะนะ เรื่องหมาถ้าจะมาเอาจริงๆ ผมจะให้ไปจบในศาลเลย จากนั้นก็ตัวใครตัวมัน ไม่ต้องมายุ่งเกี่ยวกันอีก :o034:
  • มันผิดตั้งแต่ ทิ้งมันแล้ว สิทธิ์ของเขามันหมดไปตั้งแต่วันนั้นแล้ว ทิ้งมากว่าห้าปีแล้ว วันนี้ยังมีหน้าจะมาทวงคืนอีกหรือ ??????????????????????????????? :p
  • Pitbullzone 1:31PM Permalink
    มันผิดตั้งแต่ ทิ้งมันแล้ว สิทธิ์ของเขามันหมดไปตั้งแต่วันนั้นแล้ว ทิ้งมากว่าห้าปีแล้ว วันนี้ยังมีหน้าจะมาทวงคืนอีกหรือ ???????????????????????????????

ถ้าป๋ายืนยันแบบนี้ผมว่าก็จบ หน้าไหนมันกล้ามาเอาถึงในบ้าน ก็เอาลูกตะกวดฝากไปคนละทีเลย (เป็นผมผมก็ไม่ให้ครับ ไม่ก็เรียกค่าเลี้ยงดู+ดูแลย้อนหลังเลยตั้งแต่วันแรก) 555 :063:
  • ถ้าลูกตะกวดไม่มีมาเอาลูกไอ้เข้กับผมก็ได้555 :063: :-D
  • ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจให้พี่มาร์คสู้ๆต่อไปค่ะ
  • เดียวเขาคงมา ก๊อบข้อความไปแปะที่เฟสอีก สรุปหมาพี่มาร์ค 100% เขาคงไม่มีสิทธิมา ทวงอีก เพราะเขาได้ทิ้งมันแล้ว จบเรื่องหมาเทพ
  • ที่แห่งนี้คือความรู้ ทีี่แห่งนี้คือมิตรภาพ ที่แห่งนี้เปรียบเสมือนบ้านอีกหลัง ขอความสุขจงมีแด่บ้านของเรา :013:
  • สู้ ๆ ครับ คุณคือผู้ที่เจ๋งที่สุดแห่งวงการครับ
  • คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ค่ะ :) สู้ๆๆ ค่ะ
  • ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ ผมได้ความรู้ในการเลี้ยงหมาจากที่นี่ไม่น้อยเลยครับ
    ขอพระเจ้าอวยพรคุณมาร์คให้ผ่านพ้นเรื่องร้ายๆไปได้ด้วยดีนะครับ
  • สู้นะค่ะ ลูกเพ่ :062: :062: :062:
  • ประโยชน์ที่พี่ทำให้แก่สังคมพิทบูลก็มีมากมาย อย่าไปแคร์เลยครับ โลกนี้มันอยู่ยาก ผู้คนก็เข้าใจยาก
  • ผมหนวดครับ ว่าจะไม่เข้ามาละ แต่ ผมในฐานะ น้องพี่มาร์ค คนนึง ในกลุ่มสคูบ้าพิท

ผมรักและเคารพ พี่มาร์คมาตลอด ไม่เคยมีอะไรกับใคร อยากบอกพี่มาร์คว่า

การมี เพื่อน มีพวก แล้ว ไม่เข้าข้างกัน จะมีไปเพื่ออะไร

ผมไม่ได้ฉลาดอย่างพี่มาร์ค แต่ผมจริงใจกับเพื่อน พี่น้อง ของผม ให้หมดใจ

ยกตัวอย่าง ถ้า พี่มาร์ค ยุทธ เฮียเหลียง บิ๊กชิว หรือแม้แต่กลุ่มพระรามสาม มีเรื่องกะใครก็ตามที่ผมไม่รู้จัก

ผมไม่สนหรอกว่า ใครจะผิดใครจะถูก แต่ ผมเข้าข้าง เพื่อน พี่น้องก่อนแน่นอน

ไม่งั้นจะเป็นเพื่อนพี่น้องกันเพื่ออะไร

ต้นเรื่องก็แค่เรื่องใบเพ็ด พระราม 3 ทำไม พี่ต้องหักกันกับคนที่พี่บอกว่า เป็นพี่น้องกัน ผมแค่ไม่เข้าใจ

พี่เป็นคนฉลาด มีทางออกตั้งเยอะ แค่ยกหูโทรหาเฮียใหญ่ก็จบแล้ว

ปล. พวกคุณๆทั้งหลายรู้อะไรแค่ผิวเผินแล้วมาเชียร์พี่ผมในนี้ จนพี่ผม นึกว่าตัวเองเป็น หัวหน้าใหญ่

ดารา คนดัง ซุปเปอร์สตาร์ สุดหล่อ เทพบุตร พี่ผมเป็นแค่ คนธรรมดา คนนึง มี รัก โลภ โกรธ หลง

และ แค่เจ้าของเว็ป พิทบลู โซน แค่นั้น พวกคุณๆทั้งหลาย ทำแบบนี้ พี่ผมถึงเสียคน

ผมเสียใจนะครับ พี่มาร์ค

• หนวด มันไม่ใช่เรื่องใบเพด แต่มันเป็นเรื่องที่ค่ายใหญ่โดน เชฟวี่ด่า แล้วพี่ไม่ออกมารับหน้าแทน ก็เลยพาลโกรธ ลากพี่เอาไปยำอย่างเสียๆหายๆในเฟชบุ๊คครับ เรื่องใบเพดมันเป็นเพียงข้ออ้างที่จะใช้ในการเปิดประเด็นถล่มพี่เท่านั้น

หนวดต้องแยกให้ออก ระหว่างการทำหน้าที่เว็บมาสเตอร์ บอร์ดพิตบูลโซน กับ ความสัมพันธ์ส่วนตัว ถ้าแยกกันไม่ได้ บอร์ดนี้ก็คงต้องล่มสลายเหมือนกับหลายๆเว็บที่ทะยอยปิดตัวไป เนื่องจากไม่มีคนเล่น เรื่องกินเรื่องเที่ยว พี่ถึงไหนถึงกัน ไม่เคยทำตัวมีปัญหา แต่บอร์ดพิตบูลโซน วันนี้ มันกลายเป็นชุมชนสำหรับคนรักพิตบูลทุกคน ถ้าเลือกใช้นโยบายเข้าข้างแต่พวกตัวเอง มันก็เป็นได้แค่เพียงเว็บโฆษณาคอกหรือฟาร์มส่วนตัวเท่านั้นครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ ร้านข้าวมันไก่ของหนวด มันคือความภาคภูมิใจและเป็นสมบัติส่วนตัวของหนวดใช่ไหม ถ้าพี่ขอใช้หน้าร้านสำหรับเป็นที่นัดพบเพื่อส่งยาเสพติด หนวดจะยอมไหมครับ ?

อย่ามองอะไรแต่ในมุมของตัวเอง กรุณามองในมุมของคนอื่นบ้าง คนเป็นเพื่อนกัน ควรสนับสนุนเพื่อนให้ได้ทำตามอุดมการณ์ โดยเฉพาะอุดมการณ์ที่เป็นความสุขของเขา แต่ไม่ควรลากเอาอุดมการณ์ของเพื่อนมาเป็นของล้อเล่น เว็บนี้มันคือความภาคภูมิใจส่วนตัว มันไม่ใช่เว็บเด็กเล่นขายของครับ ที่อยากทำอะไรก็ทำ หนวดคิดว่ามันง่ายมากเลยใช่ไหม ที่จะทำเว็บให้ได้รับความนิยมมากขนาดนี้ ?

แต่ละคอกหมาก็มีเว็บส่วนตัวไม่ใช่หรือ หากอยากทำอะไรตามใจตัวเอง ควรไปทำที่เว็บส่วนตัวครับ ไม่ใช่มาบังคับให้คนอื่นทำตามใจตนเอง จริงไหมครับ ?
  • สรุปว่าพวกผม (สมาชิกในเว็บ) ผิดซะงั้น :o035:
  • เป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับป๋า ตรงไปตรงมา ชัดเจนในแนวทาง ถ้าป๋าไม่ดีจิง Pitbullzone คงไม่ก้าวเข้าสู่ปีที่ 15 หรอกครับ =D> =D>
  • :039: :062: สู้ๆๆ ครับป๋ามาร์ค
  • คนที่นี่ก็มองคุณMarkเป็นพี่เป็นเพื่อนแบบที่คุณรู้สึกกับกลุ่มของคุณล่ะครับ และมันคงไม่แปลกเช่นกันที่คนที่นี่จะอยู่เคียงข้างคุณMark โดยไม่ได้สนว่าผิดหรือถูก เพราะเค้าคือพี่คือเพื่อนของคนที่นี่ครับ ไม่งั้นจะเป็นเพื่อนพี่น้องกันเพื่ออะไร

อีกอย่างหนึ่งคือผมไม่เคยเห็นคุณMark พูดเอาดีเข้าตัวให้เด่นให้ดังเป็นซุปตา เทพบุตร แต่สังคมเป็นคนเลือกเองต่างหากว่าใครที่ทำประโยชน์ก็สมควรให้ความสำคัญ สมควรให้ค่า จึงเลือกและผลักดันให้เค้าเป็นผู้นำในสังคมนั้น
    และเช่นกันใครที่ชอบเอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้ผู้อื่น ไม่เคยก้มลงมองว่าตัวเองผิด เห็นใครแซงหน้าตนไม่ได้ และยังไม่เป็นประโยชน์ต่อสังคมนั้น แม้จะพยายามดิ้นรนเพื่อจะได้โดดเด่นมากเพียงใด สังคมนั้นกลับไม่ต้อนรับกลับผลักไสให้ออกไป

ส่วนเรื่องใบเพดที่เป็นประเด็นต้นเรื่อง หากคิดให้เป็นก็เข้าใจไม่ยากว่าสิ่งไหนเหมาะสมสิ่งไหนไม่เหมาะสมขอเพียงแค่ต้องคิดให้เป็นเท่านั้น ถ้าทุกคอกทุกคนเลี้ยงทำใบเพดคอกของตัวเองแล้วลงขายได้ ที่นี่จะมีกลุ่มมีชมรมที่รับทำใบเพดเพื่ออะไร กติกามีไว้ให้ปฏิบัติตามจะพวกมากพวกน้อยเล่นอยู่บ้านไหนก็ต้องปฏิบัติตามกติกาของบ้านนั้น
  • ยกตัวอย่างง่ายๆ ร้านข้าวมันไก่ของหนวด มันคือความภาคภูมิใจและเป็นสมบัติส่วนตัวของหนวดใช่ไหม ถ้าพี่ขอใช้หน้าร้านสำหรับเป็นที่นัดพบเพื่อส่งยาเสพติด หนวดจะยอมไหมครับ ?

ตอบจากใจเลยนะครับ ถ้าพี่มีเหตุผลอันควร ว่า ขายยาเพื่อช่วยใครสักคนที่พี่รัก และจำเป็นจริงๆ

ผมยอมครับ และบอกเลยนะครับ ผมไม่ได้ตอบเพื่อให้ตัวเอง ดูหล่อ หรือดูดี เพราะ ผมไม่ได้ ขายหมา

ไม่จำเป็นต้องมีชื่อเสียง ไม่ต้องการใครที่ผมไม่รู้จักมายอมรับ ผมมันคนซื่อ รักเพื่อน รักพี่ รักน้อง ครับพี่มาร์ค

ผมไม่รู้หรอกว่า อุดมการณ์ คืออะไร ผมคนโง่ รู้อย่างเดียว คำว่า "เพื่อน พี่น้อง" มันสำคัญกว่า อุดมการณ์

ขอโทษนะครับ ถ้าทำให้พี่ไม่สบายใจ ผมไม่รู้ว่าใครจะว่ายังไง แต่ผมนึกถึงเวลาเราไปเที่ยวกันครบแก๊งค์มันมี

ความสุข เฮฮาแค่ไหน ขาดพี่ไปก็เหมือน สคูบ้าพิทไม่ครบแก๊งค์ จากใจจริงๆครับ พี่มาร์ค มาเฟีย

อีกอย่าง เว็ปมีความนิยมแล้วพี่มีความสุข หรอครับ เป็นผม ผมเลือกมีเพื่อน พี่น้องที่รักผม ร่วมทุกข์ ร่วมสุข

กันดีกว่า ตอนนี้ก็อายุเยอะกันแล้วทั้งนั้น ใช้เวลาที่เหลือให้มี ความสุข ไม่ดีกว่าหรอครับ

ขอโทษอีกครั้งนะครับ ถ้่าพี่ไม่สบายใจ ผมแค่อยากเตือนสติในฐานะ น้องชายคนนึงของพี่เท่านั้น นะครับ

• หนวดครับ สิ่งที่พี่ภาคภูมิใจมากที่สุดในชีวิต คือ อาหารสุนัข เอฟวัน และพี่ก็ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า เครดิส ส่วนหนึ่งมันมาจากการ ทำหน้าที่อย่างตรงไปตรงมาของพี่ในฐานะเจ้าของเว็บพิตบูลโซน เพราะเขารัก เขาศรัทธา เขาเห็นพี่เป็นเพื่อน เขาจึงช่วยกันสนับสนุน ถึงแม้บางคนอาจจะไม่เคยเจอตัวกันจริงๆ แต่เขาซื้อเพราะเขาศรัทธาในความเป็นตัวตนของพี่ แล้วหนวดจะให้พี่ กล้าทรยศต่อความศรัทธาของพวกเขาหรือครับ ?

พี่เคยเป็นผู้บริหาร มาแล้วหลายบริษัท บริหารสินค้ามาแล้วไม่รู้กี่ยี่ห้อ แต่วันที่พี่หมดหน้าที่ ตำแหน่งหัวโขน อำนาจหน้าทีในการดูแลสินค้าเหล่านั้น ก็หมดตามไปด้วย แต่อาหารสุนัขเอฟวัน ไม่มีใครเอามันไปจากพี่ได้ เว็บพิตบูลโซน ไม่มีใครเอามันไปจากพี่ได้ สิ่งนี้มันคือ อนาคตของครอบครัวพี่ มันคืออนาคตของลูกพี่ ถึงพี่จะไม่ได้เกิดมาร่ำรวยเกิดมาบนกองเงินกองทองเหมือนคนอื่นเขา แต่พี่ก็ทำมันจนเจริญก้าวหน้ามาได้ขนาดนี้ วันนี้อาหารเอฟวัน ส่งออกไปขายยังต่างประเทศแล้วด้วย มันจึงเป็นสิ่งที่พี่ภาคภูมิใจมากที่สุดในชีวิตครับ

ถ้าหนวดเป็นเพื่อนพี่จริงๆ หนวดจะเลือกสนับสนุนพี่ หรือหนวดจะเลือกที่จะทำลายมันครับ ?

คำถามพี่ง่ายๆตรงไปตรงมา ไม่มีอะไรซับซ้อน ไม่ต้องจบสูง เพียงแค่คิดตามด้วยใจที่เป็นธรรม ก็ตอบได้แล้วครับ ^:)^
  • ในทางธุรกิจ วันนี้พี่ได้รับการชื่นชม ในฐานะนักธุรกิจรุ่นใหม่ ที่กล้าขายความเป็นไทย มีนักเรียน นักศึกษา มาขอสัมภาษณ์วิธีการดำเนินธุรกจนประสบความสำเร็จไปทำวิทยานิพนธ์เพื่อจบการศึกษา มีผู้ประกอบการ ธุรกิจ SME มาขอคำแนะนำวิธีการทำธุรกิจเพื่อให้ประสบความสำเร็จ มีบทสัมภาษณ์พี่ในนิตยสารหลายฉบับ เพื่อสร้างแรงบันดาลใจให้แก่ผู้ที่กำลังจะก้าวมาเป็นผู้ประกอบการ

ในทางสังคม พี่ได้รับการยอมรับนับถือจากสังคมภายนอก ได้เป็นวิทยากรพิเศษไปบรรยายให้นักศึกษาฟัง ได้รับเชิญในฐานะผู้เชี่ยวชาญ ไปให้ความรู้ ผ่านทาง ทีวี หนังสือพิมพ์ นิตยสาร รายการวิทยุ ทั้งหมดทั้งสิ้น มันเกิดมาจากพิตบูลโซน ครับ

สำหรับคนอื่นอาจจะมองเว็บนี้ว่าเป็นสนามเด็กเล่น แต่สำหรับพี่มันไม่ใช่ครับ

image

ภาพด้านบนนี้ เป็นภาพล่าสุดจากการไปบรรยายให้นักศึกษาคณะสัตวแพทย์ศาสตร์ ของ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ครับ พี่เป็นวิทยากรคนเดียวจากทั้งหมดที่ไม่มีคำว่า ด๊อกเตอร์นำหน้าด้วยครับ

ดังนั้นเลิกมอง พิตบูลโซน ว่าเป็นเพียงเว็บหมาทั่วๆไปกันได้แล้วครับ ^:)^
    ไฟล์แนบ
    สัมนา.jpg 73K
  • ผมไม่เข้าใจกับคำที่ท่านๆ..เรียกคำว่าเพื่อนจริงๆครับ

สมัยก่อนคนที่เค้าฆ่ากันเพราะล่าอาณานิคม สมัยนี้ฆ่ากันเพราะผลประโยชน์ อนาคตข้างหน้าคนจะฆ่ากันเพราะสาเหตุอะไร..?(ฝากถามให้ทุกๆท่านคิดกันเล่นๆนะครับ)

แต่ที่ผมเข้าใจทุกวันนี้ก็มีแต่คนใกล้ตัวเท่านั้นแหละที่ฆ่าเรา
  • ถ้าหนวดเป็นเพื่อนพี่จริงๆ หนวดจะเลือกสนับสนุนพี่ หรือหนวดจะเลือกที่จะทำลายมันครับ ?

ตอบแบบใช้ใจตอบเลยนะครับ พี่ สนับสนุนแน่นอน ครับพี่

แต่ ทำไมเราไม่เดินไปด้วยกันละครับ เราเป็นเพื่อน พี่น้องกัน เราต้องไปด้วยกัน

พี่จะไปเดินกับใครก็ไม่รู้ ที่ศรัทธา พี่ มันแค่ตัวหนังสือ แต่พวกเรา มีตัวตนจริงๆ สัมผัสได้ พี่ไม่เลือก ทำไมครับ

เลือกไปเข้าข้างใครก็ไม่รู้ไม่มีตัวตน ทำไมครับ ผมรักพี่นะครับ ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย

ผมจะไม่พิมอะไรตอบแล้วนะครับ ไว้มีโอกาสเจอกัน ค่อยคุยกันนะครับ หรือไว้โทรคุยกัน ผมหวังลึกๆ

สคูบ้าพิทพี่มาร์คอาจกลับมาเหมือมเดิมก็ได้ ซักวัน พี่คงคิดได้ ว่า เพื่อน พี่ น้อง ที่กินเที่ยวด้วยกัน

กับ ใครก็ไม่รู้ไม่มีตัวตน สิ่งไหนจะสำคัญกว่ากัน

ขอโทษนะครับที่ทำให้พี่ไม่สบายใจ

• ดีใจที่กล้าถามกันตรงๆครับ ไม่เข้าใจอะไรก็ถามกันแบบนี้ดีกว่าครับ
    มัน ดีกว่าคนที่คอยเหน็บแนม ตามกัดตามตอด พอโดนบ้างก็โกรธเป็นฟืนเป็นไฟ
    และมีคนหนึ่ง มันบอกว่ามันเป็นเพื่อนพี่ แต่มันพยายามลากครอบครัวพี่ลงมาเล่น
    เป้าหมายมันเพียงเพื่อต้องการเอาชนะ ถ้าหนวดเป็นพี่ หนวดจะเลือกคบมันเป็นเพื่อนต่อไปไหม ?

พี่ว่าตั้งแต่อยู่ในวงการนี้มา คนที่ทำพี่เจ็บปวดที่สุดก็คือ คนใกล้ตัวพี่นี่เองครับ
    ยิ่งสนิทมาก ก็ยิ่งเจ็บมาก แต่คนที่หนวดบอกว่าอยู่ไกลตัวและหรือคนที่ไม่มีตัวตน
    เขาไม่เคยทำให้พี่เดือดร้อนเลย มีแต่คอยส่งกำลังใจ และคอยสนับสนุนพี่
    คนที่ทำพี่ล้ม คนที่พยายามล้มพี่ คนที่กระทืบพี่แทบจมดินก็คือเพื่อนพี่นี่ละครับ เคยกินเที่ยวมาด้วยกันเกือบทั้งนั้น
    แต่คนที่คอยประคองเป้นกำลังใจให้พี่ลุกขึ้นยืนกลับเป็นคนไกลตัว บางคนแทบไม่เคยเจอกันเลย
    สรุปพี่มีเพื่อนดี หรือ ไม่มีเพื่อนดีกว่าครับ :002:

หมายเหตุ
    ไม่ได้ต้องการขุดเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ ไม่ได้ตั้งการรื้อฟื้นอดีต แค่ยกตัวอย่างให้เห็นชัดๆเพื่อความเข้าใจครับ
  • แทรกนิดนึงครับ ตัวเลือกไม่น่าจะใช่เพื่อนทางนู้นกับเพื่อนหรือผีทางนี้นะครับ น่าจะเป็นความถูกต้องหรืออุดมการณ์มากกว่า วันไหนไร้ซึ่งตัวหลังนี้ ความศรัทธามันก็คงจะหายไปด้วย ตรงนี้ต่างหากถ้าเป็นเพื่อนจริงๆต้องเข้าใจ :039:
  • ขอบคุณครับคุณประวิทย์ :-D ^:)^

////////////////////////////////////////////////////////////////

ตัวอย่างเพื่อนเลวๆ นักเรียนช่างกล ชวนเพื่อนยกพวกไปตีกัน ยกพวกไปทำร้ายนักเรียนต่างสถาบัน บาดเจ็บ ตาย พิการ ติดคุกติดตาราง สร้างความทุกข์แสนสาหัสให้พ่อแม่ เพื่อนแบบนี้ น่าคบไหมครับ

มุมมองเพื่อนของคนแต่ละวัยมันต่างกัน เพื่อนกินเพื่อนเที่ยวสนุกสนาน ถ้าไม่มีเงินเขาจะให้ตามตูดเขาไหม ถ้าไม่มีเงินไปแล้วจะสนุกไหม ถ้าไปแล้วต้องทำตัวเป็นภาระคนอื่นควรไปไหม คนที่ชอบทำตัวเป็นภาระคนอื่น เขามองจะเราเป็นเพื่อนหรือเขาจะมองเราเป็นลูกไล่ ดังนั้นอย่าเข้าข้างตัวเอง อย่ามองอะไรสั้นๆ มองโลกให้กว้างๆ และมองโลกให้ไกลๆครับ :-D
  • ตามอ่านทางนู้นมาสองวันผมว่าศึกนี้ไม่ใช่ศึกระหว่างเฮียใหญ่หรือพระรามสามกับคุณมาร์คเลย น่าจะเป็นศึกกับโจทก์เก่าโจทก์แก่หลายกรรมหลายวาระมากกว่าที่คอยเหลาคอยเสี้ยม ทำเหมือนหวังดี อ่านกี่ครั้งๆมันก็คือการเสี้ยมชัดๆ คอยสุมไฟ เรื่องเล็กมันก็กลายเป็นเรื่องใหญ่ได้ตลอด.....ส่วนตัวผมว่าเรื่องเดียวที่จะเอาคุณMให้ตายจากวงการได้ก้มีแค่เรื่องชู้สาวครับ ก็ในกรณีที่มันเป็นจริงเท่านั้น เรื่องอื่นเล่นแกไม่ลงครับ
  • ทะเลาะกันโกรธกันทีไรก็งัดเอาเรื่องเก่ามาพูดๆไม่มีเรื่องเก่าก็พยามยามนึกถึงเรื่องอะไรทีไม่ดีมาประจาน
    เพื่อนย่อมไม่ขายเพื่อน ไอ้อย่างทางโน้นเค้าเรียกพวกไม่ใช่เพื่อน
  • ถ้าคิดจะถล่มผมลงด้วยการเล่นเรื่องใต้สะดือ ดึงครอบครัวผมเข้ามาในเกมส์ เพื่อที่จะทำให้ผมกลัวและยอมจำนน ผมว่าเขาคิดผิดแล้วละครับ บอกได้เลยงานนี้คนที่จะไม่มีที่ยืนในสังคมพิตบูลอีกต่อไป ไม่ใช่ผมแน่นอนครับ :-D