ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากเลิกเลี้ยงครับ
  • ทาโร่คงภูมิใจกับภารกิจสุดท้ายของมัน
    RIP ท่าโร่ ของแสดงความเสียใจด้วยครับ เป็นผมคงทำใจลำบากเหมือนกัน ต้องช่วยกันปกป้องพิตบูลต่อไปนะครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ขอแสดงตวามเสียใจอย่างสุดซึ้งค่ะ ทาโร่หลับให้สบายนะ :039:
  • :039: เสียใจด้วยครับ หลับให้สบายนะเจ้าทาโร่
  • ขอแสดงความเสียใจด้วย นะคับ
  • เสียใจด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่ :039:
    แต่อย่าเลิกเลี้ยงเลยครับพี่ แทนที่พี่จะกลัวสูญเสีย พี่น่าจะดีใจที่มีหมาที่รัก และยอมแลกชีวิตให้พี่ได้นะครับ
  • เสียใจด้วยนะครับ :039:
  • เสียใจด้วยครับผมรู้ว่าเสียใจแค่ไหนเพราะผมก็เสียของรักไปเหมือนกันแต่ผมเสียทีเดียว2ตัวเลยเสียใจแทบบ้าเลยกว่าจะทำใจได้ตั้งนานเกือบเสียคนเข้าใจคนหัวอกเดียวกันครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF6515.JPG 243K
  • :039: ทาโร่เป็นหมาที่ดีคับ เอาชีวิเข้าแรกเพื่อปกป้องผู้ที่เป้นเจ้านาย นับถือจิตใจเลยคับ

หลับให้สบายนะ ทาโร่
  • one_pit

ผมต้องขอแสดงความเสียใจมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้ ทาโร่ จงไปสู่สุขติ และจงภูมิใจกับภารกิจสุดท้าย ที่ได้ช่วยปกป้องชีวิตเจ้านายของเค้า จนวาระสุดท้าย ครับ

นัท
  • เสียใจด้วยนะคับพี่ :024:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ .. :022:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ..น้ำตาซึมเลยครับ
  • เสียใจด้วยนะครับ
  • เสียใจ และอาลัยด้วยนะครับ สมกับคำว่าทาสผู้ภักดีจริงนะทาโร่ (ในปีนี้ชื่อ"ทาโร่" ทำให้สะดุดหัวใจสองตัวครับ อีกตัวอยู่ขอนแก่น ก็ได้จากสังคมพิทบูลเราไปเหมือนกัน ก่อนงานลากเพียงหนึ่งเดือน)
  • เป็นสิ่งเดียวที่ทำให้พิทบูลต่างกับหมาทั่วไปคือยอมตายแทนเจ้าของครับ เสียใจด้วยจริงๆครับ
  • เสียใจด้วยนะครับ อ่านแล้วเศร้าไปด้วยเลย

ปล. พิทบูลตัวที่เหลืออยู่ก็ต้องระวังให้ดีนะครับ ถ้ามีงูเห่าอยู่ในบ้านแบบนี้ คงไม่ได้มีแค่ตัวเดียวนะครับ จัดบ้านให้ดี อย่าให้รก ตรงไหนมีโพรงก็จัดการอุดปิดเสีย จะได้ไม่เกิดซ้ำสองครับผม
  • รักนายยิ่งชีพ..ทาโร่ :022:
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไป
  • เสียใจด้วยคับ
  • R.I.P TARO

คนอย่างคุณผมอยากให้เลี้ยงต่อไปนะครับ. หมาตายเพราะปกป้องเจ้าของ ตายเพราะทำหน้าที่ เเต่เราก็ไม่ได้นิ่งเฉยพยายามทุกอย่างเเล้ว
    ดีกว่ามันตายเพราะถูกเจ้าของทอดทิ้งครับ
    เข้าใจนะครับว่าทำใจยาก.. เเต่มันสู้เพื่อเรา เราก็ต้องสู้สารเจตนารมณ์ของเราต่อไป อย่าพึ่งท้อ เรื่องเกิด เเก่ เจ็บ ตาย ไม่มีใครหนีพ้นครับ.. ผมก็เคยเสียหมา ไปตัวนึง.... แอบร้องให้เหมือนกัน เเละที่ผ่านๆมา คนในนี้ก็เคยเสียหมาไปหลายๆคนด้วยเหตุการต่างๆกัน
    สำหรับผมเเล้ว ถ้าหมาตายไป ผมอยู่ไม่ได้ครับมันเหงามาก ต้องหาอีกตัวมาทดเเทน ถึงจะไม่เหมือนตัวเก่าเเต่มันก็ยังช่วยเยียวยารักษาเราได้บางส่วน ยิ่งไม่มีหมาเลี้ยง ยิ่งคิดถึงครับ...
    สู้ต่อไปนะครับ ผมก็เห็นคุณมานานเเล้ว
    ชาติหน้าฉันใด ขอให้คุณกลับมาพบกับทาโร่อีกนะครับ
    ทาโร่สุดยอดสุนัข จงภูมิใจที่มันปกป้องคุณนะครับ มันเป็นอุบัติเหตุจริงๆที่เจองู

สู้ๆนะครับขอให้ผ่านความเศร้าไปได้ด้วยดีนะครับ ชีวิตคนเราก็เเบบนี้เเหละครับ
    image
    เสียใจด้วยครับ สู้ต่อไป
    ฺBy MakotoHIN29
    ไฟล์แนบ
    420551_384337181581106_494213022_n[1].jpg 39K
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ เห็นภาพแล้วน้ำตาซึม ทาโร่ทำหน้าที่ของเขาได้สุดยอดที่สุดแล้วค่ะ น่าภูมิใจในตัวเขาจริงๆ
  • เสียใจด้วยนะคับ :024:
  • เสียใจด้วยครับ มันสละชีวิตเพื่อเราแล้ว ไม่มีมันอาจจะสูญเสียมากกว่านี้ได้ สิ่งที่ทำได้มากกว่าคำว่าเสียใจคือหาวิธีการป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีก อันนี้ก๊อบเค้ามาอีกทีหวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนอื่นบ้างไม่มาก้น้อย

สมุนไพรแก้พิษงู

ชื่อสมุนไพร เกล็ดนาค
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Dischidia imbricata Warb.
    ชื่ออื่น กีบม้าลม เกล็ดนาคราช เบี้ยไม้
    ชื่อวงค์ ASCLEPIADACEAE
    ชื่อพ้อง
    ส่วนที่นำมาใช้เป็นยา หัว เหง้า ต้น เถา ใบ
    สรรพคุณตามตำรายาไทย เหง้า แก้พิษสัตว์ กัดต่อย หัว แก้พิษงู ถอนพิษงู แก้พิษตะขาบ แมงป่องเถา ถอนพิษสัตว์มีพิษขบกัด แก้ฝีพิษใบ ตำพอกโรคพุพอง

ชื่อสมุนไพร เกล็ดนาคราช
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Davallia denticulata Mett.
    ชื่ออื่น เถาเกล็ดนาคราช เฟิร์น Fern
    ชื่อวงค์ POLYPODIACEAE
    ชื่อพ้อง
    ส่วนที่นำมาใช้เป็นยา หัว เถา
    สรรพคุณตามตำรายาไทย หัว แก้พิษงู ถอนพิษงู ทาบาดแผล แก้พิษตะขาบ แมงป่อง เถา แก้พิษตะขาบ แมงป่อง แก้พิษงู และถอนพิษต่าง ๆ

ชื่อสมุนไพร เสลดพังพอน
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Barleria lupulina Lindl.
    ชื่ออื่น ชองระอา เช็กเชเกี่ยม พิมเสนต้น เสลดพังพอนตัวผู้
    ชื่อวงค์ ACANTHACEAE
    ชื่อพ้อง
    ส่วนที่นำมาใช้เป็นยา หัว ราก ต้น ใบ ทั้งต้น เถา ไม่ระบุส่วนที่ใช้
    สรรพคุณตามตำรายาไทย หัว แก้พิษงู ถอนพิษงู แก้พิษตะขาบ แมงป่อง ราก แก้พิษตะขาบ แมลงป่อง พิษงูกัด ต้น แก้พิษงู ใบ แก้พิษงู ทั้งต้น แก้งูพิษทุกชนิดกัด เถา ถอนพิษ แก้พิษฝี แก้บวมอักเสบ แก้พิษแมลงกัดต่อย พิษตะขาบ แมลงป่อง แก้พิษงู ไม่ระบุส่วนที่ใช้ แก้พิษแมลงสัตว์กัดต่อย แก้พิษงู

ชื่อสมุนไพร กระชาย
    ชื่อวิทยาศาสตร์ Boesenbergia rotunda (L.) Mansf.
    ชื่ออื่น กะแอน จิ๊ป ซีฟู เป๊าซะเร๊าะ เป๊าสี่ระแอน ว่านพระอาทิตย์
    ชื่อวงค์ ZINGIBERACEAE
    ชื่อพ้อง B. pandurata (Roxb.) Schltr., Gastrochillus panduratus (Ridl.) Schltr.
    ส่วนที่นำมาใช้เป็นยา หัว ใบ ไม่ระบุส่วนที่ใช้
    สรรพคุณตามตำรายาไทย หัว ตำพอก ใบ แก้โลหิตเป็นพิษ ถอนพิษต่าง ๆ

ที่มา : กรมพัฒนาการแพทย์แผนไทยและการแพทย์ทางเลือก กระทรวงสาธารณสุข

ควรจะหามาปลูกบริเวณบ้านบ้างก็คงจะดี
  • น่าสงสารจังครับ ผมเสียใจด้วยนะครับ
  • เสียใจด้วยครับ ของผมก็งูเห่าเหมือนกัน เศร้าใจ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ มันทำหน้าที่ของมันอย่าดีเยี่ยมแล้วครับ หลับให้สบายนะ ทาโร่
  • น้ำตาไหลเลยเข้าใจถึงความรู้สึก
    เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยคนครับ ไม่อยากให้มีเรื่องแบบนี้เลย :022:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ
  • มันคงภูมิใจที่ได้ปกป้องนายจนดาย พีเคยมีหมาที่ดีมาก ถึงเราจะไม่รู้จักกันแต่ผมเสียใจกับพี่จริงๆ
  • เศร้าคับพี่ อีกตัวก็คงเศร้าที่เพื่อนมันจากไปด้วย
  • ขอแสดงเสียใจอย่างหาที่สุดไม่ครับ :039:
  • หลับให้สบายนะ ทาโร่ ... :022:
  • เห็นภาพแล้วน้ำตาไหลเลยครับ :002: เสียใจด้วยนะครับ
    หลับให้สบายนะ ทาโร่ :039: :039: :039:
  • นายแน่มาก"ทาโร่"ทำสิ่งที่กล้าหาญมากแล้ว ภูมิใจแทนเจ้านายของทาโร่จิงๆ

หลับไห้สบายนะ เสียใจด้วยครับ กว่าจะหาเพื่อนที่ซื่อสัตย์ได้สักหนึ่งคงจะเท่า

ได้เห็นทาโร่ยังเดินอยู่ในบ้าน คาราวะเลย เสียใจด้วยจิงๆ
  • เข้มแข็งนะคะ ทุกชิวิตเกิดมาเพื่อตายค่ะ ไม่วันใดกะวันนึง ทาโร่เค้าตายไม่เสียชาติเกิดแล้วค่ะ
  • เสียใจด้วยนะครับ เค้าก็ทำหน้าที่ได้สุดยอดแล้วครับ
  • เสียใจด้วยครับคุณ one_pit ต้องบอกเลยครับทาโร่หน้าตาหล่อมากครับแต่ผมอยากจะบอกว่าถ้าทาโรเขาพูดกับเจ้านายได้เขาคงจะบอกว่า"ชิวิตผมเกิดมามีเจ้านายเพียงคนเดียวครับ...ชิวิตผมแค่นี้ให้เจ้านายได้เสมอครับ..วันนี้ผมทำหน้าที่ของผมดีที่สุดแล้วครับ"
    ปล.เสียใจด้วยครับทาโร่ หลับสบายนะครับ... :022: :022: :045: :063:
  • เสียใจด้วยนะครับพี่เลี้ยงใหม่ครับพี่
  • ..ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ..