ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามประสบการณ์
  • แต่ละ ท่านมีวิธีการเอาลูกหมาข้าวบ้านยังไงกันบ้างครับ

บ้านผมมีหมาโตอยู่หนึ่งตัวแล้ว มันดุมาก (เท่าที่สังเกต) ดุกับหมาทุกตัวที่มาไกล้ผม ไม่เว้นแม้แต่ตัวเมีย
    คือ ผมจะเอาลูกหมาเข้ามาเลี้ยงอีกสักตัวนะ ควรทำไงดี และมีวิธียังไงบ้าง เพื่อ ที่จะให้มันอยู่ด้วยกันได้
    (ลูกหมาที่ว่า นี้เป็นตัวผู้ นะครับ)
  • ตัวผู้กับผู้โตมามันก็อยู่ด้วยไม่ได้หรอกคับมันหวงที่ ต้องกรงแล้วแหละคับ
  • ทำใจ แล้วขังแยก ล่ามแยก ปล่อยแยก แบ่งโซน ทำยังไงก็ได้ให้มันไม่เจอกันครับ
  • ใส่ตระกร้อหมาใหญ่ และพาออกไปวิ่งทุกเช้าพร้อมกัน และสักระยะค่อยๆสังเกตพฤติกรรมว่าทั้สองตัวคุ้นเคยกันหรือยัง แต่นานอาจจะเป็นเดือนนะครับ
  • ต้องใช้ความพยายามอย่างสูง สู้ๆนะคับ เป็นกำลังใจให้คับ
  • ขอบ คุณครับ ที่แนะนำ แต่ ถ้าจะเอา ลูกหมาตัวเมีย มาเลี้ยงละ จะใช้วิธีใหนดีครับ
  • ให้เเอาหมาตัวที่จะเข้าบ้านไว้นอกบ้านหรืออาจจะเป็นข้างๆบ้านอย่าให้เขาเห็นว่าเราเป็นคนพาข้ามาแล้วพาหมาเราเดินไปหาให้เขาเห็นหว่าเราไม่ได้เป็นคนพาเขาเข้ามา หมอที่คลินิคเขาแนะนำมาอีกที :-D
  • โดยความคิดเห็นส่วนตัว ของแบบนี้มันต้องค่อย ๆ ปรับจูนนะครับ ผมว่ามันไม่มีสูตรตายตัว
  • ลองจูงตัวใหม่ให้ตัวเก่าทำความคุ้นเคยมากๆเดี็ยวก็ได้ครับเพราะที่บ้านก็ทำแบบนี้ครับและตอนเอามาก็โตแล้วด้วยครับ ตัวแรกเลี้ยงตัวเมียก่อนเลี้ยงได้ 8 เดือนก็ได้ตัวผู้มา อายุ 6 เดือน มาถึงจะกัดกันให้ได้ แต่ดีที่ตัวเมียอยู่ในกรง ผมเลยจุงตัวผู้เข้าใกล้กรงให้มันดมๆกัน ดมกันอยู่ไม่เกิน 20 นาที แต่ต้องดูพฤติกรรมด้วยน่ะครับถ้ามันดมกันแบบอยากรู้อยากเห็นก็ปล่อยออกมาดูแต่ต้องจูงตัวที่ดุไว้ก่อนน่ะครับเผื่อมันจะกัดเราก็ดึงได้ทัน ลองดูครับ และสภาพสองตัวที่บ้านหลังจากวันนั้นimage
    ไฟล์แนบ
    kt1.jpg 150K
  • ลองให้เขาทำความรู้จักกันนอกบริเวณบ้านก่อนดีกว่าแล้วพอสงบลงทั้งคู่ก็ค่อยเอาเข้าบ้าน ถ้าหมาดุอยู่แล้ว หมาตัวเก่าอาจมีอาการห่วงถิ่นสูง และมีความอาการก้าวราวถ้าเอาหมาใหม่เข้าบ้านเลย ลองดูคะ
  • ขอบ คุณสำหรับทุกคำตอบครับ ^:)^