ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากถามผู้รู้
  • อยากถามผู้รู้หน่อยครับ คือผมขายหมา แล้วเค้ามาจ่ายผมไม่ครบ ทวงเป็นเดือนก็ยังไม่ได้ ผมเลยจะเอาหมาคืนโดยคืนตังให้หมด แล้วเค้าจะเรียกค่าเลี้ยงดู ค่าอาหาร ค่านม ค่าต่างๆ ได้หรือไม่ครับ อยากทราบด่วนเลยครับ
  • เค้าผิดสัญญานะคับแล้วแต่จะคุยกันคับ คุนอยากจบ ก้อยอมเค้าหน่อย ถ้าคุนไม่ยอมมันก้อต้องงัดกัน เรื่องแบบนี้ไม่มีอะไรถูกหรือผิดได้หรือไม่ได้คับผม อยู่ที่ว่าจะตกลงกันตรงไหน ค่อยๆคุยกันคับ
  • ผมซื้อหมาที่ต่างประเทศ เขาให้ผมทดลองเลี้ยง 6 เดือน ถ้าทั้งสองฝ่ายไม่พอใจ ก็สามารถคืนได้ โดยผมได้ค่าหมาคืนทั้งหมดเต็มจำนวน ส่วนเจ้าของได้หมาคืนแต่ตัวใหญ่ขึ้นโดยไม่ต้องเสียเวลาเลี้ยง แต่ไม่มีการเรียกร้องค่าเลี้ยงดู ไม่มีการเรียกค่าชดเชยระหว่างกันใดๆทั้งสิ้น

ผมได้ความสุขในช่วงที่เลี้ยงมันถึงแม้จะมีค่าใช้จ่ายบ้างก็ตาม ส่วนเขาเสียก็โอกาสที่จะขายให้คนอื่น แต่ได้หมาที่โตแล้วกลับไป ดังนั้นถือว่าเจ้ากันไปครับ

เคสของคุณ เขาผิดสัญญาเห็นๆ แต่ยังจะเสือกเรียกค่าเลี้ยงดู ผมว่าแม่งโคตรเห็นแก่ตัว ตามไปยืดหมาคืนแล้วไม่ต้องคืนตังค์ก็ยังได้ครับ
  • เอาหมาคืนเลยครับ จะเรียกอะไรอีกคงน่าเกลียด เอาหมามาเอาเงินคืนจบ..

ไม่โดนเราด่าก็บุญเเล้ว ทำไมต้องให้ทวงๆๆ
  • บ้านเราไม่มีแบบคุณมาร์คพูดบ้างเนอะ มีหวังตีกันตาย
  • เนื่องจากผมซื้อหมาในราคาที่ค่อนข้างแพงมากครับ คนขายเองก็ไม่อยากจะขายด้วย ผมไปตื้อเขา เขาบอกราคาสูงมาก เราจึงมีข้อตกลงพิเศษร่วมกัน เป็นกรณีพิเศษครับ

คนขายเขาก็มั่นใจว่าของเขาเป็นหมาคุณภาพจริงๆ และเขาก็อยากจะเก็บไว้ ส่วนเราก็เป็นประเภทแพงก็ไม่กลัวแต่ขอให้เป็นตัวที่ถูกใจเพราะอยากได้แบบตัวเดียวจบครับ
  • บ้านเราส่วนมากจะเป็นกรณี โฆษณาเกินจริงเสียเป็นส่วนใหญ่ครับ บางตัวขายแพงเว่อร์ เพราะว่ากระแสกำลังมา จึงกดได้เต็มที่ แต่ถ้าโตมาแล้วไม่เป็นตามราคาคุยก็ถือว่าช่วยไม่ได้ เพราะไม่มีใครไปบังคับให้ซื้อ ลูกค้าเต็มใจจ่ายให้เอง ก็ต้องยอมรับสภาพครับ :003:

ผมถึงพยายามเตือนมือใหม่มาโดยตลอดให้ ถามความต้องการของตัวเองให้แน่ใจก่อน ไม่ต้องรีบร้อน ทบทวนด้วยสติว่าเราชอบตามเขาหรือเปล่า แต่ส่วนมากก็ไม่ค่อยจะเชื่อหรอกครับ ตอนอยากได้อะไรก็ฉุดไม่อยุ่ แต่พอจะไม่เอาแล้ว ก็หาเหตุผลสารพัดที่จะทิ้ง ได้เห็นกรณีอย่างนี้มาจนเบื่อครับ

ส่วนคนขายก็เช่นกัน ตอนโฆษณาก็เว่อร์ซะอย่างกับรู้อนาคต แต่พอไม่เป็นอย่างที่พูด โดนต่อว่านิดหน่อยก็ไม่พอใจอีก ทะเลาะกันจนไม่มองหน้ากันก็ไม่รู้กี่คู่แล้ว ผมงงมากเห็นหลายคนเลน พูดอย่างกับปั้นเองได้ ยกตัวอย่างเลย พ่อพันธ์ตัวนี้หัวอย่างกาละมัง เรานำเข้ามาเพื่อแก้แม่หมาหัวเล็กโดยเฉพาะ หรือพ่อพันธ์ของเราเอามาเติมเต็มส่วนที่ขาดของแม่พันธ์ตัวนี้โดยเฉพาะ จับคู่กันจะได้ลำตัวของแม่แต่ส่วนหัวเอามาจากพ่อ ออกมาไม่รู้จะมันส์กันแค่ไหน ผมอ่านแล้วขำกลิ้ง มันส์นะมันส์แน่คือ มันโม้เว่อร์จนมันหยดติ่งๆ มันจะเป็นไปได้อย่างไรว่าหัวจะต้องมาจากพ่อ ลำตัวจะต้องมาจากแม่ คิดเองเออเองทั้งนั้น อย่าลืมว่าผสมหมานะครับไม่ใช่ประกอบรถยนต์ จะได้เอาตรงนั้นออก เอาตรงนี้ใส่ แล้วการันตรีได้ 100% ขนาดนั้น :-))
  • กลุ่มผมทำครับ แล้วก็มีการคืนจริงๆแล้วด้วย
    เราเข้าใจหัวอกของผู้ชื้อ เพราะเราก็เคยเป็นผู้ชื้อที่รู้ซึ้งกับการโดนหลอกขายหมาราคาหลักหมื่นครับ

imageimage
    ไฟล์แนบ
    s1.jpg 121K
    s2.jpg 134K
  • เยี่ยมมากครับน้องชาย ขอชื่นชมและสนับสนุนเต็มที่เลยครับ กดให้ :063: :063: :063: เลยครับ 55
  • ผมเคยอ่านเจอแต่ที่ไหนจำไม่ได้แล้ว เขาเขียนโฆษณาในทำนองว่า พ่อหมามีจุดเด่นอย่างนั้นอย่างนี้ ส่วนแม่หมาก็มีจุดเด่นอย่างนั้นอย่างนี้ เขาจึงจับคู่มาผสมกัน เพื่อจะให้ข้อเด่นจากทั้งฝั่งพ่อกับฝั่งแม่มาเติมเต็มให้กัน ลูกหมาออกมาจะต้องเทพที่สุดในสามโลก อันนี้มันเป็นการคิดเองเออเองครับ

เพราะไม่มีใครรับประกันได้ว่า ลูกหมาจะดึงเฉพาะจุดเด่น จากทั้งฝั่งพ่อและฝั่งแม่มาอยู่ที่ตัวมัน เพราะถ้าเรามองอีกมุม ถ้าต่างคนต่างเสริมจุดด้อยของกันและกันให้มันเด่นขึ้น มันก็ยิ่งเน่าหนักกว่าเก่าจริงไหมครับ

ดังนั้นใครที่เคยโม้ไว้แบบนั้น พอลูกหมาออกมาไม่เป็นตามที่โม้ ก็ควรรับผิดชอบ ไม่ใช่โทษนั่นโทษี่ หรือกะล่อนต่อไปเรื่อยๆครับ
  • ขออนุญาติเอากระทู้นี้มาปักหมุด เพื่อเป็นประโยชน์แก่มือใหม่และผู้สนใจใช้เป็นกรณีศึกษานะครับ
  • ขอถามคุณ pitbullpowwer ครับ ไม่มีแผนทำหมาไซน์ใหญ่หรือครับผมหมายถึงแบบหุ่นสปอร์ตนะครับ
  • ทางกลุ่ม RBS เห็นด้วยกับแนวคิดนี้ และปฏิบัติคล้ายกับแนวคิดนี้อยู่แล้ว ทางเรา เน้นสุนัข ทรงสูงใหญ่ แบบทรงสปอร์ต ทำกิจกกรม หากลูกค้าที่ได้รับสุนัขจากทางเราไป แล้วเกิดข้อบกพร่อง จากพันธุกรรมสุนัข จนไม่สามารถทำกิจกรรมได้ ทางเรายินดีรับสุนัขคืนและคืนเงินเต็มจำนวน แต่ในกรณีด้านปัญหาอื่นๆ เราจะ ตกลงกันเปนกรณีๆ ไป

ปาล์ม RBS
  • จ่ายไม่ครบ ไม่ต้องเอาหมาออกจากบ้าน

เหตุผล โคตรง่ายครับ ไม่พร้อม อย่าเลี้ยง

ถ้าเรื่องเงินยังไม่พร้อม เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่า อย่ามาเสียเวลาเลี้ยงหมาเลย ... หุหุ
  • :-)) เห็นด้วยกับ K. Tony ครับ
  • จ่ายเงินไม่ครบให้ของไปก่อน จริงๆต้องโดนคิดดอกด้วยนะเนี่ย ช่างกล้าทำเนอะมาขอค่าเลี้ยงดู อีกหน่อยหมามันจะโดนทวงบุญคุณด้วยป่าวเนี่ยพอโตขึ้น คนอะไรน๊ออ
  • ขอบคุณมากครับพี่มาร์ค
    ตอบพี่ one_pit ครับ เราขอตั้งใจทุมเทในแนวทางของเราก่อนครับ
    ส่วนหมาไซส์ใหญ่เป็นอีกแนวที่ท้าทาย แต่ถ้าเราทำทั้งทีต้องเป็นแนวอลังการแบบไม่ธรรมดาครับ
  • PITBULLPOWER สุดยอดลูกผู้ชายตัวจริงครับ อยากคอกต่างๆสนใจที่จะรับผิดชอบแบบนี้บางครับ นับถือและติดตามอยู่เสมอครับ
  • เอาหมาคืนแล้ว มึนเลยครับ เอาคืน
  • พี่มาร์คครับ คนที่โม้ไว้อย่างนั้น เค้าอาจจะคัดแยกตั้งแต่สเปิร์ม ของพ่อพันธุ์
    เอามาปฏิสนธิกับไข่ของแม่พันธุ์ โดยผ่านโค-ตรวิทยาศาสตร์สัตว์แพทย์
    คัดแยกยีนส์เด่น ออกมาเป็น >-) 5555

หรือเข้าพิธีไหว้ผี เรียกซินแสมาปลุกเสก เค้าอาจมีวิธีทำให้ออกมาตามโบร์ชัวร์ก็ได้ ( มั้ง ?? )
    :^o 555
    ปัญหาเรื่องของเจ้าของกระทู้ ยังไงก็ต้องเอาหมาคืนครับ ส่วนข้ออ้างเรื่องค่าอาหารค่าเลี้ยงดู
    ตามกฎหมายแล้วไม่สามารถเรียกได้อย่างแน่นอนครับ แต่สำหรับคนที่เห็นแก่ตัวอย่างนั้น
    มันสามารถเห่าหอน เรียกนั่นเรียกนี่คิดแต่ว่าตัวมันเองเสียสูญเสียนั่นนี่ ทั้งที่จ่ายราคาไม่ครบ
    :O
    ยังไงก็ใช้วิธีเจรจาตามสถานการณ์เฉพาะหน้าให้จบปัญหาเร็วที่สุดจะเป็นประโยชน์มากกว่ามา
    เถียงกันครับ สิ่งที่เจ้าของสุนักจะต้องสูญเสียกรณีนี้อย่างมากที่สุดคือคืนราคาสุนัขที่ได้รับมา
    ไม่มีค่าเลี้ยงดูค่าอาหาร ฯลฯ ใดๆทั้งสิ้น ทั้งนี้คุณอาจจะคืนราคาสุนัขบางส่วนได้โดยคืดเป็นค่าปรับ
    หรือคิดเป็นการมัดจำ ก็ได้ครับ แล้วแต่ความสามารถในการเจรจา ( ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ )
  • ความเห็นของพี่ Tony_Munta โดนใจมากครับ :063:
  • :063: :063: :063:
  • ว้าววววว
  • KING_PITBULLPOWER- :063: สุนัขที่อายุเกิน1ปีถ้าเลี้ยงไม่ไหวหรือมีปัญหาใดๆยินดีรับคืน =D> และเพื่อเป็นการช่วยลดปัญหาของสังคม ผมขอช่วยแบ่งเบาพี่ ส่งมาให้ผมช่วยเลี้ยงบ้างได้นะครับ ผมจะไม่คิดค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงดูครับ(หมาพี่เค้างามๆทั้งน้านนนน [-O< )เงินพี่เก็บไว้หมาให้ผมเลี้ยงโอมั้ยครับ55555 =D> :063: :063: :063:
  • ยินดีครับคุณ WESTLINE คนเลี้ยงพิทบูลคุณภาพอย่างคุณได้รับความไว้วางใจจากเราแน่นอนครับ
  • PITBULLPOWER :063: เอาไปเต็ม100%
  • :063: :063: :063:
  • ^:)^ :033: :063: :063: :063:
  • โอ้ว ไม่ได้เข้ามาดูแป๊ปเดียวเม้นเพียบเลย ขอบคุณมากๆครับกับทุกๆความเห็น ขอบคุณจริงๆครับ ได้ความรู้ด้วย :X
  • ก่อนหน้านี้ผมจะเอาหมาคืนแล้วเค้าไม่ยอม เค้าก็จะเรียกค่านู้นนี้ตามหัวข้อที่ว่ามา เค้ามาอ้างด้วยว่าถ้าผมไม่จ่ายตามที่เค้าบอกจะไม่ให้หมาคืน เอากฎหมายมาอ้างต่างๆนาๆผมก็เชื่อเพราะผมไม่มีความรู้ด้านนี้ คือประมาณว่ามันอ้างว่ามันถูกอ่ะครับ บอกจะฟ้องผมได้ยังนู้นยังนี้ (จนเรารู้สึกว่า จริงๆกูผิดหรอเนี้ย)ผมก็ทำอะไรไม่ถูกไม่รู้จะพูดยัง จนเค้ายื่นขอเสนอมาว่า ซึ่งเค้าจะยอมจ่ายให้ราคาสูงกว่าเดิมนิดหน่อย โดยจ่ายมาแล้วส่วนนึง แล้วยังเหลืออีกนิดหน่อย จากที่ตกลง เค้าได้สัญญาว่าจะจ่ายให้ครบภายในอาทิตหน้า จนถึงวันนี้ก็ยังไม่มีวี่แวว กำหนดจ่ายไม่เกินวันอาทิตที่20 มกรา นี้ ผมก็จะเอาหมาคืนและถ้ามันไม่ยอมก็แจ้งความแม่งเลย!!!! ไม่ใหวละ ขอโทษด้วยครับที่ใช้คำไม่สุภาพ....(อึดอัดอยากระบาย)