ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ศูนย์พักพิงพิตบูลส่วนเกินของสังคม
  • หวัดดีคับ
    ......คุณปราการผ่านมาเเถวๆรังสิตเเวะเข้ามาทักทายกันได้นะคับ..
    ......หรือขับรถไม่ไหวหาที่พักบอกได้เลยนะคับ...เดี่ยวผมจัดการให้คับ....สำหรับคนที่คิดบวก+...อิอิ
  • ผมว่าฝึกได้นะครับ พิตเพียงแค่คนไม่เข้าใจลักษณะนิสัยของเขาเท่านั้นเอง ผมว่าถ้าฝึกเขามาโดยเฉพาะ พันธู์นี้แหละ แจ่มที่สุดแล้ว

ปล.ดูจากรูปเอาละกันนะครับ ว่าตัวไหนน่าเกรงขามที่สุด
    ไฟล์แนบ
    68454_422920611094697_888867658_n.jpg 44K
  • imageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimage
    เอารูปมาฝากครับ
    ไฟล์แนบ
    SDC16837.JPG 151K
    SDC16835.JPG 132K
    SDC16833.JPG 166K
    SDC16844.JPG 60K
    SDC16857.JPG 178K
    SDC16851.JPG 234K
    SDC16857.JPG 178K
    SDC16868.JPG 119K
    SDC16871.JPG 52K
    SDC16879.JPG 64K
    SDC16978.JPG 42K
    SDC16988.JPG 179K
    SDC16995.JPG 127K
    SDC16993.JPG 166K
    SDC17011.JPG 108K
  • วันอาทิตย์ จันทร์ อังคาร เจอกันครับ อาทิตย์ที่แล้วเอารูปมาฝาก ศูณย์พักพิงสุนัขจรจัดใหญ่ที่สุดในโลก
    เนื้อที่มองคร่าวๆ น่าจะหลักร้อย ไร่ ขึ้น รวมทั้งสิ้น 16 คอก ใช้คนดูแล หลายสิบคน สะอาด ร่มเย็น แต่มีพิตบูลเพียง 6 ตัวเท่านั้น เพราะว่าอะไร ..... ที่เหลือ 1 ตัวดุ อีก 5 ตัวไม่ดุ บางตัวก็ยับๆๆ แบบเก่งกว่า เจอ เยอะกว่า
    ใครที่อยากเลี้ยงสุนัขสายพันอื่นๆ นอกเหนือจากพิตบูล ติดต่อรับไปเลี้ยงได้ครับ ทุกตัววัคซีน ครบ ทำหมันให้ฟรีพร้อมครับimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC16881.JPG 270K
    SDC16882.JPG 263K
    SDC16884.JPG 273K
    SDC16885.JPG 115K
    SDC16886.JPG 287K
    SDC16887.JPG 125K
    SDC16888.JPG 275K
    SDC16889.JPG 275K
    SDC16891.JPG 266K
    SDC16892.JPG 276K
    SDC16893.JPG 275K
    SDC16894.JPG 269K
    SDC16895.JPG 281K
    SDC16896.JPG 285K
    SDC16897.JPG 289K
    SDC16898.JPG 269K
    SDC16899.JPG 267K
    SDC16900.JPG 278K
  • imageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC16902.JPG 276K
    SDC16903.JPG 280K
    SDC16904.JPG 278K
    SDC16905.JPG 280K
    SDC16906.JPG 269K
    SDC16907.JPG 275K
    SDC16908.JPG 278K
    SDC16909.JPG 282K
    SDC16910.JPG 284K
    SDC16912.JPG 54K
    SDC16913.JPG 40K
    SDC16914.JPG 271K
    SDC16916.JPG 278K
    SDC16917.JPG 243K
    SDC16922.JPG 281K
    SDC16919.JPG 296K
    SDC16923.JPG 279K
    SDC16924.JPG 287K
    SDC16925.JPG 39K
    SDC16926.JPG 50K
    SDC16927.JPG 284K
    SDC16930.JPG 113K
    SDC16929.JPG 118K
    SDC16931.JPG 36K
    SDC16932.JPG 49K
    SDC16933.JPG 120K
    SDC16934.JPG 268K
    SDC16935.JPG 78K
  • พื้นที่แต่ละคอกน่าจะมีเนื้อที่ประมาณ 5 ไร มี 4 คอกเล็กใน 1 คอกใหญ่
    มีคนดูแล 3-4 คน ต่อ1 คอกใหญ่ มีอาหาร มีที่อยู่ พื้นที่กว้างขวางมากครับ
    มีพื้นที่ว่างอีกเพียบ แต่ไม่ทราบรายละเอียดมากนัก มีแพทย์คอยดูแลประจำ
    สนใจอย่างไร ก็ดูได้ในเวปครับ
  • แต่พิทบูลส่วนมากมักไม่มีให้เห็น คนที่เลี้ยงคงรู้ว่า มันไม่เหมือนใคร ใครที่ดูแลมันไม่ได้ก็ก่อนที่จะเริ่มเลี้ยงก็ไตร่ตรอง คิดให้ถ้วนถี่ก่อนนะครับ การให้ชีวิต ไม่ไช่การทำลายชีวิต
  • เป็นกำลังใจให้นะครับ
  • ใครที่ติดต่อมา ช่วยแจ้งรายละเอียดที่ prakan316@windowslive.com
    หรือที่ 088-0590490 ประการ จะเดินทาง ประมาณ จันทร์ อังคาร หน้าครับ
    เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนเดินทาง ขอบคุณครับ
  • การเดินทางลุล่วงไปได้ด้วยดี ขอบคุณทุกความร่วมมือ และน้ำใจในการเดินทาง
    เจอกันใหม่เมื่อ ชาติต้องการ
  • เตรียมตัวเดินทางสู่ พัทยา ชลบุรี กทม ตาก แพร่ วันจันทร์นี้
    อย่างไรตามกำหนดการที่วางเอาไว้เรียนให้ทราบกับทุกท่านครับ
    ขอบคุณทุกๆแรงใจ
  • ก่อนที่จะโทรหา อ่านรายระเอียดที่ผมพูดคุยในกระทู้นี้ ให้ละเอียด ข้อความต่างๆทุกๆความคิดเห็นต่างๆ
    เจตนา และจุดยืน เพราะว่ามีแต่หมาโต ไม่มีหมาเล็ก ไม่ได้เพราะขาย และก็ไม่ขาย ไม่ต้องโทรมาเพื่อสิ่งนี้
    ใครที่ไม่เคยเลี้ยงถ้าอยากที่จะเลี้ยงก็หาสุนัขสายพันธุ์อื่นเลี้ยงดีกว่าครับ เพราะว่าหากคิดที่จะเลี้ยงพิดบูลคุณต้อง"ถึง"จริงๆๆ คำว่าถึงในที่นี้มีหลายอย่างศึกษาได้ในเวปนี้ เพราะว่าตอนนี้ในสังคมมันก็เยอะมากแล้วครับ และอีกอย่างไม่ได้ต้องการเพราะ(อยากได้)แต่จะรับเฉพราะเหตุผลที่เจ้าของมีความจำเป็นที่ไม่สามารถเลี้ยงต่อได้ ไม่ได้ต้องการเพราะความอยาก ถ้าคุณไม่มีความจำเป็นและสามารถดูแลได้อยู่ ไม่ต้องโทรมาเพื่อจะให้ หรือเสนอขาย ให้เข้าใจไว้ด้วย ขอบคุณ
  • พิทบลูที่สีขาวดำ ถูกทิ้งด้วยหรอครับ ว่าจะรับมาอุปการะครับ
  • เอาใจช่วยคุณปราการครับ
  • ตัวสีขาวดำอยู่ที่ศูนย์พักพิงสุนัขจรจัดที่ จังหวัดอุทัยธานี อยู่ในความดูแลขององค์สมเด็จพระเทพฯ ครับ
    ถ้าสนใจหรือต้องการเยี่ยมชมได้ที่จังหวัดอุทัยธานี หรือดูรายละเอียดต่างๆได้ทางเวปครับ
    เป็นศูนย์พักพิงที่ใหญ่ที่สุดในโลก มีคนดูแลรวมเจ้าหน้าที่ ร่วม 200 คน เนื้อที่ร่วม 200 ไร่
    ร่วมรื่นเย็นสะบายดีครับลองไปเยี่ยมชม มีสุนัขรายสายพันธุ์ ยินดีให้รับอุปการะครับ เตรียมแค่ สำเนาบัตรประชาชน ใบเดียว จะรับดูแลกี่ตัวก็ได้ถ้าดูแลได้ครับ
  • เเจ้งท่านที่ติดต่อสอบถามมาว่า จะมีการเดินทางอีกเมื่อไร และผ่านที่ใหนบ้าง ของแจ้งผ่านทางนี้เลยนะครับ
    ตอนนี้หาวันที่ใกล้เคียง กับวันว่างของหลายๆท่านได้แล้วครับ จะป็นวันพุธ ที่ 12 ธค 55 นี้นะครับ
    เส้นทางที่ผ่าน หนองบัวลำภู- กทม- นนทบุรี - อยุทยา อุทัยธานี นครสวรรค์ - หรือใกล้เคียง
    หากท่านใดมีความประสงค์ ขอให้แจ้งก่อนวันอังคาร นะครับ เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนการเดินทางครับ
    ติดต่อได้ที่เบอร์นี้ครับ 088-0590490 ประการ
  • ได้รางวัลมา1 รางวัล สำหรับคิดดี ทำดีมีหรือจะไม่ให้คุณ
    เป็นค่าอาหาร ค่าเดินทาง สำหรับคนเดินทาง รางวัลเล็กๆ
    ที่ 4
    image
    ไฟล์แนบ
    SDC16977.JPG 163K
  • เรียนท่านทั้งหลายเรื่องสุนัขที่แจ้งความจำเป็นมาก่อนหน้านี้ และอาจจะมีอีกหลังจากนี้
    ระยะเวลาที่จะเดินทางไปรับขอแจ้งให้ทราบ อาจจะป็นตอน ก่อนสิ้นเดือนหรืออาจจะหลังปีใหม่
    เพราะว่าผมยุ่งๆกับงาน ใหม่กับการเปิดบูธในห้างโลตัส สาขาหนองบัวลำภู ในวันที่ 27 ธค นี้
    เป็นงานที่เพิ่มมาจากงานประจำหลายๆอย่าง และยุ่งๆกับเพื่อนสี่ขา ที่เลี้ยงไว้หลายตัว แต่ไม่มีปัญหา
    กลัวรับมาตอนนี้เพิ่ม ช่วงระยะ 2-3 อาทิตย์นี้จะยุ่ง ขอเป็นหลังปีใหม่ก็แล้วกันนะครับ
    หากไม่มีความจำเป็นด่วนเฉพาะกิจจริงๆ ขอให้รอนะครับ ขอบคุณครับ
  • น้ำใจพี่ชายงามแท้หลาย ขอเป็นกำลังใจ ให้สู้ต่อไปนะค่ะ:)
  • รู้สึกดีๆที่ไม่มีใครทอดทิ้งพิตบูล หรือผมไม่เห็นก็ไม่แน่ใจ แต่เงียบๆแบบนี้ก็แสดงว่าเป็นไปในทางที่ดีขึ้นนะครับ
    ขอให้สู้ก่อนที่จะยอมแพ้นะครับ ไม่มีอะไรที่อยาก และ ไม่มีอะไรที่ง่าย ในโลกกลมๆ ใบนี้
    :)
  • เรียนคุณปราการ ศูณย์พักพิงสุนัขจรจัดใหญ่ที่สุดในโลก อยู่ที่ไหนครับผมมีเวลาจะได้ไปเยี่ยมบ้าง.
    นับถือคุณปราการและครอบครัวจริงๆ....กิตติ
  • ศูณย์พักพิงนี้ อยู่ที่จังหวัดอุทัยธานี อ.ทัพทัน บ้านโคกหม้อ หาไม่อยากครับ
    ดูเส้นทาง หรือข้อมูลได้จากเวปครับ เข้ากูลเกิล พิมพ์ ศูณย์พักพิงสุนัขจรจัดจังหวัดอุทัยธานีครับ
    พื้นที่ใหญ่มากครับ เวลาจะเดินคงไม่ใหว ครับต้องมีจักยาน หรือรถขับดู เพราะว่ามีทั้งหมด 16 คอก
    คอกละ 1คอกใหญ่จะมี 4 คอกเล็กย่อยอีกครับ พื่นที่ติดเชิงเขา อากาศดีครับธรรมชาติมากครับ
    มีคนดูแลทั้งหมดรวมคนสวนด้วย สัตวเเพตย์อีกด้วย รวมๆ200 คนครับ เนื้อที่ราวๆ 200 ไรครับ
    สุนัขมีหลากหลายสายพันธุ์ ทั้งลูกและสุนัขโตครับ ถ้าจะไปรับอุปการะสุนัข ให้ไปเวลาราชการครับ
    ถ้าเยี่ยมชมอย่างเดียวไปวันใหนก็ได้ครับ เฉพราะกลางวัน http://203.155.220.217/vet/?q=shelter&quicktabs_2=2#qu
  • ครั้งที่ 2 ของปี 56 ในการเดินทาง ครั้งต่อไปเงียบหายไปนานยังมีควันหลง
    เป็นวันที่ 19 มค 56 เดินทางสู่ภาคเหนือ เชียงใหม่ -กทม ใครมีความประสงค์
    ติดต่อด่วนเฉพาะมีความจำเป็นเท่านั้นครับช่วยแจ้งล่วงหน้าด้วยนะครับที่เบอร์ 088-0590490
  • สุดยอดเลยครับ อยากเห็นบรรยากาศสวนและที่อยู่ของหมาที่พี่รับไปจังเลยครับ
  • เยี่ยมมากๆ เลย ครับบบบบ

=D>
  • สุดยอดนะคนแบบนี้หายากแล้วในปัจจุบันนี้ ขอแสดงความนับถือ ถ้าเกิดได้แวะผ่านมาทางมหาสารคาม ก็แวะกินข้าวที่บ้านผมก็ได้คับ ผมเลี้ยงเองครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายหรือเกรงอกเกรงใจอะไรนะครับ(เพราะผมซื้อหวยทุกงวด ในแต่ละเดือน หมดเยอะกว่าไปกินข้าวร้านอาหารเสียอีก ไม่ซื้อก็อดใจไม่ได้...เฮ้อ)

การได้เลี้ยงข้าวคนดีๆ ที่ทำสิ่งดีๆให้กับสังคม ตรงนี้น่าประทับใจมากกว่าครับ ว่างๆไปนั่งกินข้าวคุยกันบรรยากาศดีๆสักครั้งนะครับ ทีมงานหมาลากอีสานทีมยินดีต้อนรับเต็มที่ครับ

ถ้าผ่านมาจังหวัดมหาสารคามอย่าลืมโทรหาผมนะครับ(081-9549220 thai.mkครับ) ล่วงหน้าได้ก็ดีครับ จะได้เตรียมตัวไว้รอ
  • ขอบขอบคุณทุกๆท่านที่คอยให้กำลังใจ แม้ไม่เคยรู้จักกันก็ตามที อย่างที่ว่ามีพิตมีเพื่อน
    เดินทางไปใหนก็อุ่นใจครับ ผมว่ามันไม่อยากถ้าคิดจะทำ สิ่งที่อยากกว่าคือการรักษา สิ่งที่ทำที่ดีแล้วให้ดี
    ต่อไป ขอบคุณเพื่อนๆ วันหนึ่งเราจะเจอกัน :065:
  • คุณปราการครับ อย่าลืมมาแวะกินข้าวที่บ้านผมนะครับ
  • หนูรบกวน กระทู้นี้หน่อยนะคะ พอดีเปิดเจอมา http://www.facebook.com/photo.php?fbid=547822658570198&set=a.151081551577646.28342.149321501753651&type=1&theater หนูสอบถามเบื้องต้นคร่าวๆ เค้าบอกว่า เจ้าของเก่าเป็นฝรั่ง เอามาฝากเลี้ยง แล้ว ไปๆกลับๆ ต่างประเทศ ล่าสุดบินไปแล้วไม่ยอมกลับมา พูดคุยกัน เจ้าของเก่า ก้พูดทำนองว่าจะไม่กลับมาอยากให้หาบ้านใหม่ให้ ตอนนี้ คนที่ดูแลเค้าบอกว่า มีคนอยากได้หลายคน แต่เค้ายังไม่ได้ตัดสินใจให้ใคร เพราะว่าแต่ละคนก้เป็นวัยรุ่นที่อยากเลี้ยงพิทบูล พอถามก้บอกว่า มีพื้นที่เลี้ยง แต่พอจะขอดูพื้นที่บ้านก้ บ่ายเบี่ยง เลยยังอยู่กับพี่เค้า หนูอยากให้ พี่ปราการเป็นทางเลือกสุดท้าย สำหรับ สองตัวนี้ ถ้ามันได้อยู่ในที่ๆ ดี และควรอยู่ หนูคิดว่ามันน่าจะโอเคกว่า ให้ใครก้ได้เพื่อปัดภาระพ้นตัว สุดท้ายนี้ หนูขอบคุณ พี่ปราการ สำหรับสิ่งดีๆ ที่พี่ทำอยู่ และขอบคุณแทนสำหรับพิทบูลทุกตัว หมาสายพันธ์ที่พวกเรารัก ขอให้เป็นสายพันธ์หนึ่งที่เราจะไม่มีวันได้เห็นข้างถนน ถ้าหนูมีโอกาสทำความดีได้มากกว่านี้ หนูจะไม่ลืมหยิบยื่นความช่วยเหลือทุกอย่างที่ตัวเองทำได้แน่นอนค่ะ ....ด้วยความเคารพอย่างสูง...
  • ขอบคุณนะครับที่เป็นธุระ และในความมีน้ำใจอย่างยิ่ง นี่ซิครับคนที่น่าชื่นชม
    สุนัขอยู่เชียงใหม่ไช่ใหมครับ แล้วได้คุยกับคนที่เลี้ยงอยู่ตอนนี้แล้วว่ายังไงครับ
    ผมขอรายละเอียด และที่อยู่ ส่วนเรื่องการรับดูแลต่อไม่มีปัญหาครับ
    แต่ส่วนเรื่องข้อตกลงต่างๆถ้ามี ก็คงขอให้จุดยืนของผมเป็นที่ตั้งนะครับ
    ยินดีรับเลี้ยงพิตบูลทุกชีวิต หากเจ้าของมีความจำเป็น ยินดีรับภาระดูแลต่อ และหาบ้านใหม่ ที่ดีกว่าให้ต่อไป
    ผมขอไม่เป็นฝ่ายติดต่อไปนะครับ ขอให้คนที่มีมีความจำเป็นโทรมาหาผมเองนะครับ จะดีกว่านะครับ
    ขอบคุณครับ 088-0590490 ..24 ชม :-c
  • :063: :063: :063: :063:
  • .
    ไฟล์แนบ
    รอบนี้วิ่งยาวกว่าทุกครั้งเลยครับ เดินทางจากหนองบัวลำภู ไปเชียงใหม่ 09.docx 14K
  • พอดีพิมพ์ยาวไป เลยต้องลงไว้ที่เวิดครับ
  • รอบหน้า จะเป็นในอาทิตย์หน้านะครับ ขอให้โทรบอกล่วงหน้าด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ
  • เดินทางวันเสาร์นี้ครับ รับทราบโดยทั่วกัน แจ้งก่อนด้วยนะครับ 2.8.60.1
  • ยังรับอยู่มั๊ยครับ พอดีทางบ้านไม่ให้เลี้ยง สุนัขฝึกมาแล้วครับ เชื่อฟังคำสั่งเบื้องต้น ได้ นั่งสวัสดีได้ พอดีมันหลุดจากโซ่ไปกัด เพื่อนบ้าน ก้มีหลายคนลงความเห็นว่าไม่ให้เลี้ยง สงสารมันครับ มันรักเจ้าของมาก ตัวเมียครับ ถ้าต้องการติดต่อเบอร์ 0822962693 จ.เลย ครับ
  • โทรไปไม่รับสาย ไม่โทรกลับ สงสัยโดนกัดตายไปแล้วมั้งครับ
  • ไม่รู้ว่าสมควรหรือไม่ ฝากให้คุณปราการณ์ช่วยพิจรณาครับ
    http://pitbullzone.com/community/discussion/34343/หาคนอุปการะพิทบูล-เจ้าของทิ้ง
  • ขอบคุนครับ ที่รับไป ผมอยากเลี้ยงจริงๆ แต่พื้นที่ไม่อำนวย ตอนนี้มันเป็นไงบ้างครับ
  • สบายดีครับ เข้ากันได้ดีครับ ร่าเริงดีไม่น่าเป็นห่วงครับ
  • คุณปราการ คุณเป็นมนุษย์ที่สุดยอดคนหนึ่งที่ผมเคยได้ยินชื่อ หรือได้พบเห็น หรือได้อ่านตามที่ต่างๆ มาครับ
    ผมไม่นึกว่าจะมนุญษ์คนไหนทำเพื่อหมาขนาดคุณเลยนะครับ ขอยกย่องครับผม :006: :006:
  • คงไม่ถึงขนาดนั้นหลอกครับ ก็แค่รับไว้ดูแลมีที่ให้เขาอยู่ มีอาหารกินเวลาหิว
    ปรับพฤติกรรม แล้วหาคนที่พร้อมดูแลต่อให้ เขาอยู่ดีกินดีมีความสุขกับสิ่งที่เขาควรจะได้
    ถึงไม่เลิศหรู แค่มีคนที่พร้อมดูแลไม่ทอดทิ้งเขาก็พอแล้วครับ
  • หวัดดีคับคุณปราการ...
    ....ผมอ๊อดเองคับ...จำได้เปล่าเอ่ย?...(รังสิต) =D>
  • ครับสวัดดีครับคูณอ๊อด
    เป็นอย่างไรบ้างครับ สบายดีนะครับ มีอะไรโทรหาได้ครับ
  • หนูอยากรบกวนพี่ปราการอีกครั้งสัำหรับ เจ้าตัวนี้ สอบถามเบื้องต้น คนดูแลตอนนี้เค้าบอกว่า น้องกัดชิวาว่าที่เป็นเพื่อนด้วยกันมาตาย (หยอกกันจนชิวาว่าตาย) เจ้าของเลยตัดสิน ให้ฉีดยาให้มันตาย แต่คนดูแลได้ขอชีวิตน้องไว้ หนูไม่อยากเห็นพิทบูลต้องเจอกับเรื่องแบบนี้เลยค่ะมันทำอะไรผิดล่ะ?ถงต้องตัดสินชีวิตกันแบบนี้ มันถูกทิ้งไม่ได้นะ ไม่ได้จริงๆ เพราะมันพิเศษ จิตใจหนูมันคิดแต่แบบนี้ แต่หนูเองยังไม่มีความสามารถพอที่จะรับภาระเพิ่มเติมได้ แต่หนทางใดที่พอจะช่วยเค้าได้ หนูก้อยากช่วย หนูยินดีเป็นธุระ และจัดการค่าใช้จ่ายต่างๆสำหรับท่านที่รับอุปการะแต่ไม่สามารถมารับด้วยตัวเองได้ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผู้อุปการะน้องต้องผ่านความเห็นตามสมควรและยินยอมจากผู้ดูแล ณ ตอนนี้ก่อนนะคะ พี่ปราการคะ หนูอยากบอกพี่ว่า...หนูศรัทธาในสิ่งที่พี่ทำอยู่ และมุ่งมั่นทำด้วยความจริงใจ หนูอยากเป็นหนึ่งแรงหนึ่งพลังอันน้อยนิด ได้ทำในสิ่งดีๆ ด้วยกันกับพี่ เพื่อ...หมาสายพันธ์นี้ ที่พวกเราหลงรักมัน...ไม่ตอ้งเป็นหมาที่เลิสหรู ไม่ต้องซื้อมาในราคาหลักหมื่น หลักแสน ด้วยความเคารพอย่างสูง ขอบคุณค่ะ
  • ตอนนี้ผมเวียนๆ เพราะมีคนโทรมาหาเยอะมาก แล้วคุยกันนานพอสมควรแต่ละราย
    สุดท้าย ก็เลี้ยงไม่ได้ ตกลงส่งมอบ กำหนดวัน เรียบร้อยถึงเวลาก็เงียบ ไม่รู้ว่าเห็นผมเป็นอะไร
    ไม่อยากพูดมาก เข้าเรื่องแบบสั้นๆ ใครที่จะโทีหาผม ให้คิดไตร่ตรอง หลายๆรอบ อ่านกระทู้ในนี้ให้เข้าใจ
    และเรียบร้อยแล้ว ถ้าคุณไม่มีทางออกที่ดีกว่านี้แล้ว ค่อยโทรมาหาผม ถามคนในครอบครัว ตัวเอง และเจ้าของสุนัข ให้เรียบร้อย แล้วค่อยคุยกัน ผมยินดีรับดูแลทุกชีวิต โดยไม่มีข้อผูกมัดใดๆทั้งสิ้น รับได้ก็โทรมา
    เพราะว่าหากคุณเลี้ยงมันไม่ได้แล้ว คุณจะมีสิทธิ์แค่อดีตที่ผ่านมาเท่านั้น
  • น้องอันนาพิตบูลสีดำที่คุณ seescape โพสต์มา เค้าไม่ได้ให้คนมั่วซั่วอะค่ะ เค้าส่งไปฝึกกับผู้เชี่ยวชาญด้านพฤติกรรมสุนัขโดยตรงแล้วและหาบ้านที่อบอุ่น ต้องการคนที่เลี้ยงในบ้านมีรั้วรอบขอบชิดไม่มีเด็กและหมาอื่น และต้องทำสัญญาว่าห้ามยกให้คนอื่นด้วย ซึ่งไม่ตรงกับคุณปราการในทุกๆด้านค่ะ
  • ผมไม่รู้ว่าคุณเอาไปให้ใครมั่วหรือเปล่าไม่รู้ แต่สิ่งที่คุณบอกให้ผมทราบก็คือว่า
    เจ้าของสุนัขเป็นชาวต่างชาติ และต้องการที่จะกำจัดสุนัขตัวนี้ให้หลับอย่างสงบ เพราะมันกัดสุนัขตัวเล็กๆที่บ้านตาย และให้คนอื่นแล้วไม่มีใครต้องการมันเพราะกลัวมัน เลยติดต่อมาให้ผมรับไว้ดูแล
    แล้วส่งมอบมาให้ผมแล้ว แค่ชั่วข้ามคืน คุณก็บอกว่าเจ้าของสงสารมัน เพราะเวลาเจ้าของเขาเลี้ยง
    ให้มัน นอนในบ้าน กลัวว่าผมรับมาแล้วกลัวยุ่งจะกัดมัน เลยขอรับคืน แต่คุณก็ไม่ได้บอกผมว่าจะเอามันกลับไปทำอะไร เพราะบอกผมว่าเจ้าของจะทำให้มันหลับโดยสงบ แต่สงสารมันเพราะกลัวว่าอยู่กับผมแล้วยุงจะกัดมัน
    ที่ผมพูดเพราะผมคิดว่ามันคงจะต้องตาย และเจตนาของผมจะตรงกลับใครหรือไม่นั้นผมไม่รู้ แต่ทุกคนที่มีึความจำนงค์ที่จะให้ผมรับสุนัข มาดูแลนั้น ต้องยึดถือจุดยืนของผมเป็นที่ตั้ง ถ้าไม่งั้น ก็ผ่าน
    สุนัขไม่ว่าจะสายพันธุ์ใหนๆก็ตาม ถึงจะถูกฝึกมาดีแค่ใหน หากอยู่กับคนที่ขาดความรับผิดชอบ สักวันมันก็เหมือนเดิม ผมว่าฝึกคนเลี้ยงด้วยดีที่สุด