ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องของเจ็ทโด้อุดรครับ
  • อุึปกรณ์ และสถานที่ สำหรับฝึกของเจ็ทโด้ครับ พื้นๆๆบ้านๆๆ สั้นๆๆ เบาๆๆ ให้เขารู้หน้าที่พอimageimage
    ไฟล์แนบ
    5054.jpg 181K
    5055.jpg 182K
    5056.jpg 189K
    5057.jpg 191K
    5058.jpg 190K
    5059.jpg 190K
    5060.jpg 195K
    5061.jpg 194K
    5062.jpg 191K
    5063.jpg 183K
    5064.jpg 193K
    5065.jpg 191K
    5066.jpg 193K
  • เป็นการเรียนตามช่วงชั้นนะครับ ส่วนท่านใดสะดวกเรียนแบบ กศน. ก็ไม่ว่ากัน ขอให้จบแล้ว ได้รับใบประกาศเป็นใช้ได้imageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    5056.jpg 189K
    5057.jpg 191K
    5058.jpg 190K
    5059.jpg 190K
    5060.jpg 195K
    5061.jpg 194K
    5062.jpg 191K
    5063.jpg 183K
    5064.jpg 193K
    5065.jpg 191K
    5066.jpg 193K
    5067.jpg 190K
    5068.jpg 190K
    5069.jpg 182K
  • การเตรียมร่างกาย ก่อนเข้าสายลาก วิ่งเล่น ถ่ายเบา ถ่ายหนัก imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    4167.jpg 125K
    5009.jpg 168K
    5018.jpg 250K
  • อุปกรณ์ครบ บรรยากาศน่าฝึกมาก เอาใจช่วยเจ็ทโด้ ชอบตั้งแต่ครั้งแรกที่เห็นงานเมืองทอง
  • เยี่ยมครับ ต้องหัดฝึกเด็กๆที่บ้านบ้างแล้ว
  • เยี่ยมมากครับ นี่ละคือ พิตบูลแมนของจริง ครบเครื่องเรื่องบู้ บุ๋น แถมด้วยเจ้าชู้นิดๆ ป้องกันข้อหาเป็นเกย์ ฮา ....
  • ไม่ได้ เก่ง ไม่ได้เลิศเลอนะครับ เพียงแต่ยึดหลัก ค่อยฝึก ค่อยเป็น ค่อยไป ไม่ใจร้อน เดี๋ยวเสียหมาก่อนครับ
    - ขอแนะนำนิดหนึ่ง ยิ่งถ้าเป้นเด็กๆๆ(หมายถึงหมานะครับ) เหมือนผ้าขาว จะแต้มอะไร ก็จะรับได้ง่าย ขอแนะนำว่าอย่างใจร้่อนนะครับ เริ่มเล่น เริ่มฝึกได้ตั้งแต่สามเดือน เพื่อความคุ้นเคย กับชุดอุปกรณ์ และท่าทางการเล่น ส่วนเรื่องน้ำหนัก อย่าเพิ่งกังวลหรือยัดเยียดให้กับเขามากนักนะครับ รอตามช่วงอายุ ความแข็งแกร่ง และการรับรู้ รับฟังคำสั่ง การสือสารต่อกันระหว่างหมา กับคน ให้เขารู้ว่า เราให้เขาทำอะไร เล่นอะไร เป็นเรื่องสำคัญกว่านะครับ
  • โห่ พี่มาร์ค มาแรงนะครับ หน้าตา ท่าทาง ลักษณะอย่างเจ็ทโด้แมน เป็นเกย์ละก็55555555555เด๋วเจอ กลุ่มเกย์ตัวจริงเขาประท้วงเอานะพี่ กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • พี่อาทูล ผมพยายามช่วยปกป้องพี่จากข้อหาขุนแผนอยู่นะเนี่ย
    ความจริงแกรักครอบครัวครับพี่น้อง ที่แกพยายามทำตัวเจ้ชู้เพราะเกรงคนหาว่าเป็นเกย์จริงๆระครับ กร๊ากกๆๆๆ
  • :062: :033: สุดๆครับคุณอา
  • สีสัน สุดๆ ของวงการลาก ครับ อาทูล กับ เจ็ทโด้ สุดยอดดดด :-D
  • คนหล่อ เขาสกัดดาวรุ่ง คนคารม 5555555555555
  • พี่ตั้ม กีตาร์ร๊อค วันงานเชียงใหม่ ขอแจมด้วยสักเพลงนะครับ ว่าแต่ อาก้า เปลี่ยนน้ำหนักลากจากวีออส เป็นวีโก้ได้แล้วนะครั
  • งั่น ก้มหน้า ก้มตา ซ้อมต่อดีก่าครับimage
    ไฟล์แนบ
    4298.jpg 134K
  • image
    ไฟล์แนบ
    4302.jpg 121K
  • เราพร้อมแล้ว ที่จะเดินทาง เดินทัพตีเชียงใหม่ ยังเติร์ก และบรรดาเหล่าสิงห์เหนือ เสือใต้ทั้งหลายครับ image
    ไฟล์แนบ
    3416.jpg 176K
  • โฮ!! จัดหนัก จัดเต็มแท้ พี่ทูลศรี ยาง 2 เส้น 28 โล ขวดทราย 10 ขวด 28 โล โซ่พวงละ........ไม่รู้เท่าไหร่เป็นเท่าไหร่? พวงละ 20 30 40 50 โล :021: :021: :m93: ปล. เอ้าพี่เอาของมากองแล้วปล่อยโด้วิ่งไล่แหย่เหรอครับ!!!! :X :X
  • อยากทราบน้ำหนักอุปกรณ์แต่ละชิ้นครับคุณอา :))
  • สุดยอดครับ เป็นการอธิบายโดยภาพที่น่าจะเห็น สถานที่เหมาะสม อุปกรณ์ วิธีการ ขั้นตอน การฝึก ได้ชัดเจนมากๆเลยครับ :063:
  • ตอบ Kanoon น้ำหนักอุปกรณ์ ยางสองเส้น ไม่ได้ชั่งครับ ขวดทราย 10 ขวด แต่ละขวดไม่ได้ชั่งเช่นกัน ส่วนพวงโซ่ (เรียงจากพวงชิดยางรถยนต์ 11 -15 - 15- 14 กก.ตามลำดับครับ) ระยะทางใช้เรียกและเดิน ในส่วนลงอุปกรณ์หนัก ใช้ระยะ 20 เมตรครับ ส่วนกา่รวอร์มร่างกาย ตอนนี้เจ็ทโด้ รวบพวง1 และ 2 ในรอบเดียวกันแล้วครับ และพาเดินในระยะทางไปกลับ ช่วงละประมาณ 80 เมตร หนึ่งรอบ แล้วเพิ่มพวงที่ 3 เดินไปกลับ หนึ่งรอบ แล้วเพิ่มพวงที่ 4 เดินหนึ่งรอบ แล้วปลดพวกโซ่ทั้งหมด มาเล่นยางรถยนต์ชุดนี้เทินสองเส้นนี้่แหล่ะ ในระยะทางไปกลับ ช่วง 20 เมตรตามที่กำหนดไว้ หนึ่งรอบ แล้ว เพิ่มขวดทรายในยางรถยนต์ สองขวด เดิน 20 เมตรไปกลับ เพิ่มขึ้นที่ละสองขวดทราบ จนครบ แล้ว ลดลงที่ละสองขวด จนหมดทุึกขวด เหลือยางรถยนต์เปล่า แล้วพักเป็นหนึ่งยกครับ ดิ่มน้ำ เช็ดตัว ปลดสายวิ่งเล่น หรือพาเดินเบาๆๆ ไปเรื่อย ตามภูมิประเทศรอบๆนั้น ประมาณสิบถึงสิบห้านาที มาเข้าเริ่มยกสองที่ยางรถยต์ สองเส้น ระยะทาง20 เมตรเท่ารเดิมครัรบ ทำต่อเหมือนยกแรก เสร็จแล้ว พักเลยครับ ส่วนหมาใหม่ ก็ขอให้ลดจำนวนน้ำหนัก แล่ะระยะทางลงนะครับ ปรับใช้ให้เข้ากับสภาพ อย่าใจร้อนนะครับ
  • เห็นโปรแกรมการฟิตซ้อมของ เดอะโด้ แล้ว ....

image
    อสูรกายขาว บารอน แอท โฮมอโลน เลียปากรอเลย ฮ่าๆๆ
  • จัดหนักเลยนะครับคุณอาดูการซ้อมแบบนี้แล้วต้องใจเย็นและมีหลักการมากๆครับผม :063:
  • รู้แล้วทำไมบารอนมันจัดการกับเสือโด้ได้ เพราะบารอนมีห้าขานี่เอง 555
  • สงสัยเยอะแยะไปด้วยเลยครับ
    1.ทำไมต้องลากรอบละ20เมตร
    2.ทำไมต้องเพิ่มๆลดน้ำหนักในแต่ละรอบ ทำไมไม่เพิ่มอย่างเดียว
    3.ทำไม่ต้องใช้โว่และยางใช้อย่างเดียวไม่ได้หรือ
    4.แล้วที่ผมฝึกอยู่มันผิดตรงไหนบางครับช่วงอธิบายทีครับงง แค่ลากจนลิ้นห้อยเอง
  • ตอบ Vee 24296 ก่อนอื่นผมขอบอกก่อนว่า ผมไม่ได้ตำหนิ หรือ ว่าคุณฝึกหมา "ผิด" ตรงไหนนะครับ เ้ข้าใจกันก่อน เพียงแต่เห็นด้วยกับคอมเมนท์ของ James_mis
    1.ทำไมต้องลากรอบละ 20 เมตร = นี่ก็ไม่ได้มีข้อกำหนดว่าทำไมต้อง 20 เมตร เพียงแต่การฝึกของผม ผมทำเพียงแค่นี้ ส่วนท่านอื่นใด จะใช้ระยะทางเท่าไร แบบไหน ก็แล้วแต่ความถนัด สะดวก ผมก็ไม่ได้ตำหนิ
    2.ทำไมต้องเพิ่มๆลดน้ำหนักในแต่ละรอบ ทำไมไม่เพิ่มอย่างเดียว = นีก็อีกเช่นกันครับ ก็ไม่ได้กำหนดต้องทำตาม หรือเขียนเป็นข้่อกฎเกณฑ์ในการฝึก ก็แล้วแต่ความพอใจ สมัครใจฝึกของแต่ละท่าน ส่วนผมฝึกเช่นนี้ก็เป็นกลอุบาย ในการเรียกหมา เมื่อมันหนัก สูงสุด ก็่ค่อยผ่อนน้ำหนักลง ก็คือการหรอกหมาให้มันได้ใจนั่้นแหล่ะครับ
    3.ทำไม่ต้องใช้โซ่และยาง ใช้อย่างเดียวไม่ได้หรือ = ได้ครับ แล้วแต่ท่านใดสะดวกกับอุปกรณ์อะไร แบบไหน หาได้เช่นไร ก็ว่าไป นี้ก็ไม่ได้มีกฎเกณฑ์ว่าต้องโซ่และยาง ถ้าท่านใดมีรางซ้อม ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ยาง หรือ โซ่ สาเหตุที่ผมใช้ทั้งโซ่และยาง ก็เพราะ อุปกรณ์สองสิ่งนี้ผมเห็นข้อแตกต่างของมันครับ โซ่ ใช้เดินเอาระยะทาง มีความรู้สึกว่า เขาเดินโซ่ จะก้าวขาได้สม่ำเสมอ (ผมห้ามวิ่งซะด้วย) พยายามให้ก้าวเดินมากเท่าไหร่ยิ่งดี ยิ่งกระโดดสองขากระโจนไป ผมไม่ให้หมาผมทำเด็ดขาด ถึงอย่างนี้ เวลาน้ำหนักถึง 1,000 กก.ขึ้น มันก็ยังกระโดดแก้ยากครับ
    4. แล้วที่ผมฝึกอยู่ัมันผิดตรงไหนบางครับ ช่วงอธิบายทีครับ งง แค่ลากจนลิ้นห้อยเอง = ไม่ผิดครับ อาจจะเป็นผมผิดเอง ที่เห็นคนอื่นฝึกไม่เหมือนตน ผมยอมรับผิดเองครับ ส่วนช่วงอธิบาย ผมก็ขออธิบายว่า หมาฝึกลากน้ำหนัก เท่าที่ฝึกมา กลัว 1.หมากระโจนหรือกระโดดเวลาออกตัว 2.กลัวเขาลากเขาวิ่ง กลัวเขาติดนิสัยตรงที่ได้วิ่งเล่นสนุกๆๆ แน่เมื่อเจอสนามเจอน้ำหนักเพิ่มเรื่อยๆๆ เขาจะไม่ออกตัว ก็เท่านี้ครับ
    ปล.เรื่องฝึก หรือสื่อกับหมา ผมคิดว่าคิดใครคิดมันได้ครับ แต่แบบไหนเคยมี เคยเห็นตัวอย่างที่ดีมา ก็เพียงอยากแนะนำเท่านั่้นครับ (เคารพทุกแนวการฝึกของทุกท่านครับ)image
    ไฟล์แนบ
    do2200.jpg 80K
  • บารอน เลียปากว๊าป หวานหมูเหรอ ไว้ใกล้วันแข่ง ห้ามป่วย ห้ามลา ห้ามขาด ห้ามบาดเจ็บ ห้ามอ่อนซ้อม(ครูเหลี่่ยม) มีแค้นต้องชำระรออยู่ ว๊ากๆๆๆๆๆๆๆ (นอนดีกว่าซ้อมวะโด้บอก)image
    ไฟล์แนบ
    3307.jpg 100K
  • ไม่รู้จะพูดอย่างไรดี ขอโทษอาไพทูลด้วยนะครับ จริงๆแล้วถ้ามีอะไรเกินเลยผมผิดเองแต่ผู้เดียวครับ ที่ให้คุณ Vee 24296 มาที่กระทู้นี้ครับ เพราะผมคิดไปเองว่า ถ้าคุณ Vee 24296 เขาได้เห็นรูปที่อาลง + กับวิธีที่อธิบายการฝึกซ้อมลากฯของอากับคุณ Kanoon คุณ Vee 24296เขาน่าจะเข้าใจถึงวิธีการฝึกหมาลากฯได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ (คิดไปว่าสามารถเอาไปปรับใช้กับวิธีการของเขาและหมาของเขาได้นี่ครับ) และก็ผมเองก็คิดผิดไปเองอีกว่าถ้าคุณ Vee 24296 เขาศึกษาวิธีการลากฯมาก่อนบ้างก็น่าที่จะเข้าใจครับ (ก่อนที่คุณ Vee 24296 เขาจะเริ่มลากฯครับ) ไม่คิดว่าคุณ Vee 24296 จะตั้งคำถามเอาแบบนี้เลยครับผม ผมเองอ่านแล้วยังตอบไม่ถูกเหมือนกันครับไม่รู้จะเริ่มตรงไหนกับคุณ Vee 24296 เขาดีเช่นกันครับเพราะการลากฯมันมีรายละเอียด ผมว่าค่อนข้างที่จะมากพอสมควรครับผม ถ้าไม่ศึกษามาก่อนให้ดี ไม่ง่ายครับผม การทำหมาลากฯ ด้วยความเคารพครับ ^:)^ ^:)^ ^:)^

• 555. เจอเกรียนแล้วอาไพทูล. :)

• ลุงโด้ แก่ไปหน่อย ไม่หล่อเท่า บารอน แต่ว่าลุงโด้มีแอ๊บแบ๊วด้วยนะครับดูได้จากสายตาลุงโด้ภาพข้างบนนี้อ่ะ

เหมือนจะค้อนพี่มาร์คนะนั่นหน่ะ X_X

..................................................................0..............................................................

ท่านยุทธ งานเบามือลงบ้างยังครับ คิดถึงจังอยากเจอที่งานเชียงใหม่ครับ
  • -ไม่เป็นไรครับ Superkim อาว่าดีเสียอีก เราจะได้อธิบายเรื่องราวที่เราทำ ทำอย่างไร อย่างน้อยก็ยังจะมีคนอื่นได้เห็น ได้อ่าน ใครคิดคิดอย่างไร นำไปปรับแต่ง ประยุก อย่างไร กับสภาพแวดล้อม หลายๆๆคนจะได้มีโอกาสนำไปพิจารณาได้ครับ
    -ธรรมดาครับ ยุทธ ทุกอย่างต้องมีครู แค่่เราทำตามครูเราแนะนำ บอกเล่ามา หากมีโอกาส ก็อยากนำเสนอ ส่วนใคร คิดยังไง คงห้ามแนวคิดคนไม่ได้
    -ปธ.หนุ่ม กล่าวถูกต้องครับ ลุงโด้ ดูแก่ลง แต่ยังเผ็ดเหมือนเดิมครับ ไงบารอน ก็บารอนเถ่อะ 5555
  • ลืมสวัสดี พี่เล็ก ยโส ยังไงเชียงใหม่ต้องได้เจอกันนะครับ เจอเกนส์ แบบสิวๆๆสักตันห้าหน่อยครับ
  • อ้าว.................สวัสดีตอนดึกครับพี่ไพฑูลย์ที่รักของผม ( ไม่ไช่เกย์นะยะ ) วันนี้นอนดึกจะรอดูบอลรึป่าวครับ

ปล. ขิงยิ่งแกก็ยิ่งเผ็ด ครับพี่ คนยิ่งแกก็ยิ่งแสบ ครับผม ส่วนหมายิ่งแก่ก็ยิ่งต้องลุ้นเยอะๆครับ ;-)
  • ความผิดมันน่าจะอยู่ที่เจมส์มากกว่า ถ้าผิดนะ เพราะเจมส์เคยเม้นท์เขาทั้งสองครั้งที่เขาลงเลยครับ แต่ไม่ได้คิดจะด่าว่าอะไรเลยนะ แค่อยากให้มันมีแนวทาง อยากให้เขาสนุกขึ้น เพราะในกลุ่มก็มีหมาลักษณะนี้ ใส่ชุดใส่ยางแล้วคิดว่าได้ไปเที่ยว ลากวิ่งอย่างเดียว แล้วพอถึงเวลาขึ้นรางก็ลากไม่เป็น ไม่รู้คำสั่ง มีแต่แรง ถ้าลากก็สวยเลย ถ้าไม่ลากก็นิ่งไม่กระดิก ต้องแก้นานเลยที่เดียว จึงไม่อยากให้ตัวอื่นเป็น แต่คุณอาอธิบายได้เยี่ยมยอดเลยครับ นับถือจริงๆ
  • ได้ความรู้มากเลยครับคุณอา ลากระยะไกล้ๆก็พอเพราะลากจิงก็แค่สิบเมตรใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ
  • jetdoud........ :063: :063: :063: :063: :063: image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1411.jpg 51K
  • ความรู้มากครับ
  • เจ็ดโด้ & พี่อาทูลศรี :m01: :m01: :m01:

พิตบูลหนึ่งในตำนาน ต้องมีชื่อ "เจ็ทโด้" ร่วมบันทึกแน่นอนผลงานพิสูจน์ครับ
    แต่ที่ สุดยอด "ชายเหนือชาย" ต้องยกให้ พี่อาทูลศรี ถะๆ..ถูกต้องนะคร๊าฟ :063: :033:

image
    image
    image

............................. :033: :033: :033: :033: :033: ......................................
    ไฟล์แนบ
    IMG_6118.JPG 110K
    IMG_6117.JPG 185K
    IMG_6117.JPG 185K
    IMG_6749.JPG 153K
  • เก่งอีกแล๊ะ :005:
  • การซ้อม ลากบนราง ลากแบบเต็มที่ควรซ้อมวันละกี่ครั่ง และแต่ละครั่งห่างกันกี่วันครับ ขึ้นราง อาทิยต์ละครั่ง น้อยไปหรือมากไปครับ อั่นนี้ส่งสัยมาก
  • พี่ไพทูรย์ อธิบายได้เยี่ยมมากครับ :063:

การฝึกหมาไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวว่าต้องทำอะไรเป็นประจำ จะต้องใช้อุปกรณ์นั้น อุปกรณ์นี้ เท่านั้น เราสามารถประยุกต์ได้ทุกอย่างตามความเหมาะสม ตามลักษณะท้องถิ่น ภูมิประเทศ อุปกรณ์ก็เลือกเอาที่หาได้ใกล้ตัว
    แต่การฝึกหมามีเรื่องต้องควรระวังหลายๆอย่างๆ โดยเฉพาะเพื่อความปลอดภัย จำเป็นต้องทำควบคู่ไปด้วย เพราะมันเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการฝึก หากพลาดแล้วทำให้ บาดเจ็บ พิการ หรือฮีตสโต๊คตายขึ้นมา มันไม่คุ้ม
    ส่วนการฝึกหมาด้วยความคึกคะนอง คิดเองเออเอง เอาแต่ความรู้สึกของตนเป็นใหญ่ โดยขาดความเข้าใจในธรรมชาติของสัตว์ ประเภทของกิจกรรม นอกจากไม่ได้ผลแล้วอาจจะยังเป็นอันตรายแก่ตัวหมา

ผมไม่เคยห่วงความรู้ มีโอกาสก็จะแนะนำในบอร์ดนี้ตลอด คนบางคนสอนได้ผมก็สอน แต่บางคนมันสอนไม่ได้แล้วจริงๆ ก็ต้องปล่อยให้เขาเจอด้วยตัวเขาเองครับ :-D
  • อาทูลศรี หล่อเสมอต้นเสมอปลายทั้งภายในและภายนอก แต่ว่าน้อยกว่าผมนิดนึงนะครับ ฮ่า ๆๆ
  • สมัยห้าสิบปีที่แล้วแกหล่อกว่านี้เยอะครับ แต่วันนี้ไม่สามารถฝืนกฏธรรมชาติได้ ความหล่อก็ลดลงตามกาลเวลา กร๊ากกๆๆ
  • พูดเหมือนเป็นลางเลยเนอะ เปรียบเหมือนเจ็ทโด้ช่วงขาลงหรือปล่าวครับพี่ :-D
  • "เจ็ทโด้แก่.........แต่เก๋าประสบการณ์" ไม่แน่นพอโดนโด้อัดเละ!!! เชียร์สุดใจ โย่ โย่ :062: :021:
  • -แหมๆๆPower_pit (น้องสู้)ครับ ตำแหน่งนี้โก้หรูจริงๆๆครับ แต่มันทะแม่งไงๆๆๆอยู่นา "ชายเหนือชาย" ฮื้ยหนักขี้กะเดียมวะ รับฟังแต่ไม่รับเป็นนะคร๊าบ คริ คริ คริ
    -ปธ.หนุ่ม ผู้มากด้วยประสบการณ์ ข้าน้อยยังขอน้อมรับคำชี้แน่ะ อีกมากมายอยู่นะครับ
    -หนูนิ่ม ชมเิกินคนแก่เหลิงนะยุ่งนา 5555555555 (คนสวยปากหวานคู่กันเสมอ)
    - ความคิดตรงกันกับพี่มาร์คครับ อยากแชร์ความรู้ และประสบการณ์ที่ผ่านมาเพื่อนน้องๆรุ่นเล่นทีหลังพอมีแนวทาง ส่วนการนำไปปฏิบัติก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละบุคคล เห็นด้วยในความคิืดนี้ครับ
    -พี่สันต์ ครับ เจอกันจะเข้าีปีที่สี่แล้วเพิ่งรู้เหรอว่าผมหล่อกว่าพี่นะ แหมๆๆๆๆ ส่วน Jetdo ช่วงนี้ยังติดลมบนครับ ขาลงคงรอปีหน้า รุ่นน้องตัวไหน อยากปีนบันใดดาว ปีนี้คือเครื่องชี้วัดครับ ส่วนปีหน้าถ้าผ่านโด้ได้ ถือว่ายังออ่นซ้อมครั้บ แต่ถ้าตัวไหนผ่านได้ในปีนี้ ขอปรบมือให้ครับ
    -พี่เล็กยะโสครับ ไปกินเบียร์เชียงใหม่ช่วยหน่อยนะ สิงห์ทั้งน้าน
    -Staff_pit ครับ ถ้ามีเวลา โอกาส และรางลาก ผมคิดว่าอาทิตย์ละครั้ง แบบเต็มทีเลยนะ ทำน้ำหนักสุดๆเลยนะเหมือนการแข่งขันนะ ก็ถือว่าพอเพียงครับ แล้วพักส่วนสักสองวัน แล้วต่อด้วยน้ำหนักประมาณกลางๆๆของน้ำหนักสูงสุดที่เขาทำ ส่วนจะซ้อมกีเที่ยวแล้วพัก เริื่มใหม่ก็พิจารณาดูจากอาการ และการกระตือรือร้น ของหมาด้วยครับ หากล้า หรือออกอาการเบื่อๆ ก็พักครับ อย่าให้เขาเบื่อก่อน เดินทางสายกลางครับ ่ไม่ใช่เรียกขึ้นรางแล้วหันหลังกลับ หรือโดดลงราง เรียกมาหันกลับ ก็ไม่ควรทำครรับ ขอให้สนุกและประยุกใช้ครับ
  • ขอบคุณครับอาไพทูรย์ แต่ช่วยอธิบายให้ทราบหน่อยครับว่าทำไม
    1.หมากระโจนหรือกระโดดเวลาออกตัว มันไม่ดียังไงครับ
    2.กลัวเขาวิ่งลาก วิ่งไม่ดีตรงไหนก็เห็นเค้ามีจับเวลาด้วย เวลายิ่งน้อยิ่งดีไม่ใช่หรือครับ
    3.หมาของอาเคยอุ้มเท้าฉีกไหมครับ ระวังป้องกันยังไง
    4.เวลาให้เดินกลับตัวทำไงให้สายลากไม่พันกัน

ขอโทษนะครับที่ถามเยอะครับการนำไปประยุกต์ใช้ มันต้องรู้ที่มาของแต่ละกระบวนการ หมาแต่ละตัวมันอาจจะไม่เหมือนกัน การฝึกต้องมาปรับประยุกต์ใช้ ถ้าไม่รู้ที่มามันก็ไม่ต่างจากการนั่งคิดเองเออเอง การฝึกของผมก็มาจากการอ่านในนี้ถามหลานคนลองผิดลองถูกอันไหนทำแล้วได้ผลก็ทำต่อ อันไหนไม่ได้ผลก็เปลี่ยน เพราะบางที่บางคนไม่เปิดโอกาสให้ถามถึงที่มา บอกแต่ว่าทำตามไปเถอะ ไม่เชื่อก็ไม่ต้องทำตามห้ามถาม

ขอบคุณครับพี่มาร์คที่เป็นห่วง ผมคำนึงถึงความปลอดภัยแล้วครับถึงลากน้ำหนักน้อยๆแต่ระยะทางเยอะๆ อากาศแถวบ้านผมหนาวมาก ฮีตสโต๊คคงเกิดขึ้นได้ยาก อีกอย่างผมได้ถามสัตวแพทย์เกี่ยวกับวิธีป้องกันมาแล้ว เอามาแชร์เลยหละกัน ก่อนที่หมาจะเป็นฮีตสโต๊ค ลิ้นหมาจะค่อยเปลี่ยนสีจากชมพูเป็นแดงเป็นเขียวและม่วง ดังนั้นผมจะฝึกแค่ลิ้นสีแดงเท่านั้น

คุณ james_mis แค่พูดไม่เคลียร์เท่านั้นหละครับ ถ้าคุณบอกว่า กลัวหมาไม่รู้คำสั่งมีแต่กำลังวิ่งไปวิ่งมา อย่างในกระทู้นี้ ผมก็คงจะเข้าใจครับ แต่คุณกลับบอกว่า เค้าแข่งลากน้ำหนักไม่ได้แข่งลากอึด ผมก็ต้องสงสัยสิว่าฝึกให้มันอึดมันไม่ดีตรงไหน ในคลิปผมก็ใช้คำสั่งอยู่นะครับเวลามันหยุดพัก และมันก็มาอยู่ การตื่นสนามไม่ว่าฝึกแบบไหน ก็มีโอกาสเป็นได้เหมือนกัน ขนาดในนี้ยังมีเทพหูตึงเลยจริงปะ

ขอบคุณครับ
  • ใช่แล้วครับ Seklampang สนามลากแข่งจริงๆๆก็สุดรางลากระยะ 5 เมตรเองครับ วัดจากล้อรถลากล้อหน้า ถึงเส้นชัยประมาณ 4เมตรกว่า สโลปอัพ 3-5 ซม. แล้วแต่ความเห็นชอบของคณะกรรมการจัดงานจะพิจารณา ครับ ฉะนั้น การฝึกหมาจึงฝึกแนวการสร้างกล้ามเนื้อ และพละกำลัง การฝึกสร้างกล้ามเนื้อแนวความคิดของอาก็คือการเดินโซ่ครับ เดินเอาระยะทาง กับน้ำหนักโซ่ บนพื้นดินหรือหญ้า พยายามหลีกเลี้ยงพื้นที่เป็นหิดล กรวด หรือลูกรัง ได้จะดีมาก ส่วนโซ่ที่ใช้ถ่วงน้ำหนัก ครูฝึกเคยบอกว่าไม่ควรเกินน้ำหนักสามส่วนของหมา เช่นหมาหนัก 40 กก. โซ่ไม่ควรเกิน 30 กก. แต่อาคิดว่าไอ้โด้มันเดืินได้เบาไป ก็เลยเกินครูหน่อย คือรวมโซ่เดินประมาณ 50 กว่ากก.ส่วนไอ้โด้ น้ำหนัก 36.1-40 กก.นี่ก็คือปรับเอาเอง เพราะดูสภาพเขาทำได้ เดินได้
    -ส่วนการฝึกออกตัว ก็คือเล่นยางรถยนต์ (ไม่มีรางลากซ้อมครับ) อาใช้ระยะทาง 20 เมตร จากน้ำหนักที่เห็นยางสองเส้นซ้อนกัน กับขวดทราย 10 ขวด ระยะออกตัวเฉพาะยางรถยนต์เปล่าซ้อนกันสองเส้น ในระยะทาง 20 เมตร เขาจะเดินระยะเดียวสุดเส้น แล้วเดินกลับระยะเดียว แล้วรอบต่อไปก็เพิ่มขวดทรายเที่ยวละสองขวด ระยะเดินยังเท่ากันคือ ระยะเดียว 20 เมตร ไป-กลับ ได้ แล้วก็ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆต่อรอบ จะสังเกตเห็นว่า พอรอบที่ใส่ขวดทราบเข้าไป6 ขวด การเดินจะไปไม่สุดระยะ ต้องหยุด ตรงนี้เองทำไง หมาเราจะเดินต่อได้ เรากระตุ้นแบบไหน โดยที่ไม่มีสิ่งของมาล้อมาลวง คือใช้สายตา ใจ กริยา ท่าทาง กระตุ้่นเขา ถ้่าทำได้ ระยะ20 เมตร พักครึ่งทาง 10 เมตร โด้ยที่เขาพักเอง แต่ถ้ายังเดินได้ระยะเดียว ยิ่งจะแจ่ม การฝึกไป-กลับ รอบต่อไปก็เพื่มขวดทราบเข้าไปอีก จนครบ 10 ขวด แล้วดูสิว่าระยะ 20 เมตร เขาไปได้ตลอดแค่พักครึ่งทาง 10 หรือไม่ ถ้าไปได้สดวกโยธิน ก็ยิ่งดี ถ้าเขาหยุดไม่ไหว เราก็กระตุ้น ทุกอย่าง พูดคุย สือสายตา กับเขา ใจต่อใจ คิดว่าเขายังสบตาเราอยู่ แสดงว่าเขาสู้แน่ แต่เมื่อใดเขาหันหน้าหนี้ ไม่สบตา ไม่ฟังการกระตุ้น หันรีหันขวาง เมื่อนั้นคือโจทย์ที่เราต้่องหาคำตอบ ครัรบ ขอให้่สนุึกกับการฝึกการซ้อมครัรบ ปรุึังแต่ง ประยุก เพิ่มรสชาดได้ทุกกิจกรรมครับ 555555555555555
  • สุดยอดจริงๆครับอา
  • สุดยอดครับ พี่อาทูลศรี :063:

เณรน้อย อิควิคซัง มีวิธีแก้ปัญหาแตกต่างจาก เด็กน้อยเจ้าหนู จำไม (ทำไม)

ตรงที่ใช้สมองสติปํญญา ในการครุ่นคิดหาคำตอบของปัญหา
    และศึกษาแก้ไขด้วยตนเอง จึงเป็นการเพิ่มเติม ความรู้ ความเข้าใจ ให้กับตนเองสม่ำเสมอ

ขอเพิ่มเติมพี่อาทูลสรี ซักนิด
    เผื่อผู้ที่สนใจทำกิจกรรมพิตบูลลากน้ำหนักมือใหม่แบบผมท่านอื่นๆเข้ามาอ่าน

การลองผิดลองถูกไม่ใช่อุปสรรคปัญหาเสมอไป บางครั้งอาจมีผลดี ก็ได้

เพียงแต่การทดลองนั้นๆ ควรจะอยู่บนพื้นฐาน ความรู้ ความเข้าใจ
    ที่เกิดมาจากความพยายามตั้งใจ ไข่วคว้าหาความรู้ ด้วยตนเองจากแหล่งความรู้ต่างๆมาบ้างแล้ว

• ความรู้ทั้งนั้น คุณอาสุดยอดครับ:063: :063: :063: