ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องของเจ็ทโด้อุดรครับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    284043.jpg 170K
  • ได้ครับน้อง V24296
    1.หมากระโจน หรือกระโดด เวลาออกตัว ข้อเสียคือ ช่วงระยะน้ำหนักมากขึ้น ประมาณ 1,000 กก.ขึ้นไป การกระโจน/กระโดด มันจะทำให้แรงเหนี่ยวลดลงครับ แรงเสียแรงอึดเป่ล่าๆๆเสี่ยวต่อการบาดเจ็บหลายส่วนด้วย สรุปคือแรงดึงลดน้อยลงครับ เพราะเท้าทั้งสี่แทนที่จะได้ช่วยกันจิกพิ้นเหนียงช่วยกัน กลับมีแต่แรงกระโดดออกไปจากขาหลังสองขา เป็นหลักธรรมชาติครับ สิ่งนี้ เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงได้ ให้หลีกเลี่ยงคร้บ ประมาณปี 2553 เดือน พ.ค.53 ที่จว.ขอนแก่น หมาชื่อคูมะ ของน้องชิต นครสวรรค์ ออกตัวกระโจนเข้าหาเจ้าของ กระโดดจะงับด้วยซ้ำ จึงทำน้ำหนักได้ไม่เท่าที่ควร หลังจากนั้นแก้การฝึกอยู่นาน หลังสุดเห็นคูมะ แก้ตัววิธีการออกตัวได้ ทำน้ำหนักได้ดีมาก หลังสุดเมื่อ 9 ธ.ค.55 ที่สนาม D1 เขาทำได้ดีแต่แพ้ ลินลี่ อยู่นิดเดียว (ไม่ได้วอร์มร่างกายมาสายหน่อยนึ่ง)
    2.การวิ่ง ถ้าเป็นกีฬาประเทภใช้ ความเร็ว ของหมา อาจจะใช่ แต่กีฬาลากน้ำหนัก การซ้่อมการวิ่ง ไม่ควรทำครับ เพราะเมื่อเขาติดการวิ่ง เมื่อการลากแข่ง น้ำหนักเพิ่มมากขึ้น เขาก็จะเปลี่ยนจากการวิ่งเป็นการกระโจน หรือกระโดดนี้่แหล่ะครับ สรุปก็คือเสียถึงการออกตัวด้วยเลย
    3.เคยครั้งหนึ่งครับ พื้นเดิืนมีช่วงหนึ่งเป็นหิกเกล็ด รักษาอยู่นาน จากนั้นมาเขดจนตายถ้าพื้นดิน พื้นลากซ้อมเป็นหิน ผมไม่ให้เขาเดินซ้อมครับ ปัองกันคือหลีกเลี่ยงภูมิประเทศที่เป็นหินแข็งครับ แม้แต่พื้นคอนกรีต ก็ไม่ควรซ้อมเดินในน้ำหนักมากๆๆที่เขาต้องถึงขั้นใช้เล็บเท้าจิกลงไปครับแต่แคพอเดินได้ด้วยอุ้งเท่าก็คงไม่เป็นไร
    4.เวลาเดินกลับตัว ก็ย่อมมีบ้างที่ขาเขาออกนอกสายลาก แต่เมือเขาเข้าใจ และชำนาญกับสายลาก เขาจัดระเบียบขาเขาได้เองครับ สังเกตุจากเจ็ทโด้ เวลาวนกลับ เขาจะรู้เองว่าขาข้างหนึ่งเขาอยู่นอกสายลาก เขาจัดเอง อันนี้ค่้อยฝึก ค่อยเป็นค่อยไปครับ ให้เวลาเขานิดหนึ่ง หมาของปธ.หนุ่ม น้องพลอย เฌอมาลย์ สวมชุดลากเองได้ครรับ55555555555ขอให้สนุกกับเพื่อน่คู่ใจนะครับ รับรองหมาพิตบูลทุกตัวผมว่ามีพละกำลังในตัวเขาเสมอ อยู่ที่เ่ราจะนำเอาวิธิการไหน ออกมาใช้กระตุ้นเขา ให้ได้ใจ สังเกตุจาก เจ็ทโด้ ฝึกหนักจนเดินขาเป๋ ลิ้นห้อย ตัวโก่ง เหมือนจะตาย แต่เชื่อไหม เมื่อเขามองเห็นหมาตัวอื่นที่สายตามองถึง แผงคอ หา ท่าทาง อี้ดขึ้นพร้อมวิ่งเข้าหา อาการต่างจากขณะที่มันยังดูเหนื่อยจากการซ้อมอยู่เลย สนุกๆๆๆนะครับ ส่วนเรื่องอื่นใด หากมีเวลา โอกาส ได้สัมพัส ได้ชม ได้ศึกษา จากกิจกรรมการแข่งขันสนามแข่งจริงๆๆ จะสามารถวิเคราะห์ ถึงสาเหตุจากหลายๆตัว หลายๆๆอย่าง เพื่อนำมาใช้ให้เหมาะกับเรา เชียงใหม่เจอกันนะครัรบ
  • ขออนุญาต.....
    คัดลอกวัตถุประสงค์การฝึกพิตบูลลากน้ำหนักของพี่ปธหนุ่มมาเผยแพร่อีกครั้งครับ

การฝึกสุนัขลากน้ำหนัก

ก็เพื่อเป็นประโยชน์ต่อตัวนักกีฬา ( สุนัข ) และ แฮนด์เล่อร์ ( มนุษย์ ) เองครับ ดังนี้

ต่อตัวสุนัข

1.สุนัขจะได้รับการออกกำลังกายอย่างเป็นประจำและถูกต้องตามลักษณะกายภาพ

2.สุนัขจะได้รับการบาดเจ็บน้อยถึงน้อยที่สุดจากการฝึกซ้อมโดยการควบคุมของแฮนด์เล่อร์

3.สุนัขจะได้รับการขัดเกลาทั้งทางด้านจิตประสาทและความเชื่อมั่นในกันและกัน

4.สุนัขจะไม่มีโอกาสไปแสดงพลังในที่ที่ไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง

5.สุนัขจะสวยจะเก่งจะดีเองตามระยะเวล่ที่เราสั่งสมประสบการณ์ให้แก่เค้า

ต่อตัวมนุษย์

1.ท่านจะได้รับกับความสุขที่ท่านแสวงหาจาก อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย

2.ท่านจะได้รับสุขภาพจิตและกายที่ดีอย่างสมดุลย์จากการที่ท่านได้ลงมือปฏิบัติเอง

3.ท่านจะได้รับความภาคภูมิใจจากสิ่งที่ท่านได้ลงมือปฏิบัติ

4.ท่านจะได้รับเกีรยติจากเพื่อนร่วมทางบนถนนสายลากน้ำหนัก

5.ที่สำคัญคือ ท่านจะได้ดูแลไมตรีซึ้งกันและกันด้วยใจจริงของท่านเอง

การแข่งขันสุนัขลากน้ำหนัก

ก็เพือ่ประโยชน์สุขต่อทุกๆฝ่าย
    ทั้งผู้ที่เลี้ยง อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย
    และผู้ที่ไม่ได้เลี้ยง เพราะเราอยู่บนโลกดวงเดียวกัน

อาจเป็นกุศโลบายอย่างหนึ่งที่ทำให้เรา
    ผู้ชอบและเลี้ยงอเมริกัน พิทบูลเทอร์เรีย ได้มีส่วนช่วยเหลือกันมาโดยตลอด

ว่ากันว่า หากมีของดีแล้วไม่นำมาโชว์
    ก็อาจทำให้ได้เห็นแค่ด้านด้านเดียวของของสิ่งนั้น
    หากแต่เราเพียงแค่นำของที่ดีนั้น มาขัดเกลาให้ได้มาซึ่งความปราณีตในกระบวนการแล้วนั้น
    ....................." ย่อมส่งผลให้ เกิด " คุณค่าในตัวมันเอง " ........................................

ฉะนั้นการแข่งขันก็เป็นบันไดขั้นหนึ่ง
    ที่จะทำให้ อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย และ พวกเราผู้ที่ทั้งชอบและครอบครอง
    ได้หันมาใส่ใจในคุณค่าของตัวสุนัขเพราะลึกๆลงไป " สุนัขของเราสวยและมีคุณค่าที่สุดต่อตัวเราเอง "

หากเพียงแต่เราเองก็อยู่ในสังคมคนหมู่มากครับ จึงเป็นการดี หากจะส่งเสริมกันให้เดินไปในทางที่ดีที่เหมาะครับ

----------------------:063: :063: :063: :063: :063: -------------------------
  • =D> :006: :063: :039: พิเศษให้ rinriya ครับ ฮิฮิฮิ
  • พี่ไพฑูลย์ตอบได้ดีมากๆเลยครับกับเทคนิคการฝึกซ้อมของ เจ็ทโด้

ผมขออนุญาติเสริมอีกนิดครับ จากประสบการณ์ที่เคยพบเคยเจอมาครับ

1.การที่หมากระโจนหรือกระโดดเวลาออกนั้น ไม่ไช่ว่าไม่ดีครับ หากแต่หมาจะทำน้ำหนักในการลากได้ไม่เยอะเท่าที่ควรทำได้

เพราะการออกตัวด้วยการกระโจนหรือกระโด หมาจะใช้แรงจากสองขาหลังและน้ำหนักตัวของเขาเอง ตรงนี้สำคัญครับ

เพราะหมาอาจได้รับบาดเจ็บได้จากแรงกระแทกและแรงดึงกลับจากรถที่หนักขึ้นเรื่อย และแน่นอนครับหมาเจ็บแล้วจำครับ

เผลอๆจะไม่อยากทำต่ออีกด้วยซ้ำไป ฉะนั้นเลือกเอาครับว่าจะให้เขาลากแบไหน

2.ถูกต้องการจับเวลายิ่งได้เวลาน้อยยิ่งดีครับ หากแต่เราไม่ได้แข่งหมาวิ่งครับ แต่เราแข่งหมาลากฯครับ

เพราะการวิ่งแตกต่างกับการลากโดยสิ้นเชิง

-การวิ่ง จะใช้การเคลื่อนไหวแบบ " การควบ " ของขาและมัดกล้ามเนื้อ และที่สำคัญคือ " ต้องเร็ว "

ฉะนั้นการวิ่งต้องไม่มีอุปกรณ์ใดๆมาพวงติดกับตัวหมาเพราะจะทำให้การวิ่งสูญเสียความเร็วครับ

-การลากน้ำหนัก จะใช้การเคลื่อนไหวแบบ " การเหนี่ยว " ของมัดกล้ามเนื้อทุกๆส่วนและที่สำคัญคือ " ไม่ต้องเร็ว "

เพราะถ้าเร็วเกินไปหมาจะได้บาดเจ็บจากการที่ก้าวขาที่ไม่มั่นคง การเดินแบบเหนี่ยวๆจะเหมาะสำหรับการลากของหนักๆ

ผมขอยกตัวอย่างประกบนะครับ ( ลองทำดูได้ครับ )

ท่านลองวิ่งลากรถที่หนักซัก 2,000 กก. ดูสิครับว่าทำเวลาได้เท่าไหร่ ?

และท่านลองตั้งท่าให้มั่นคงแล้วค่อยเดินลากรถที่น้ำหนักเท่ากับตอนวิ่ง ดูสิครับว่าได้เวลาเท่าไหร่ ?

เริ่มจากจุดออกตัวเหมือนกัน ระยะทางเท่ากัน คำตอบคือ การเดินแบบมั่นคงจะได้ดีกว่าแน่นอนครับ

เพียงแต่ในการฝึกหมาลากฯนั่น ตัวหมาเองมันไม่สามารถคิดเองได้ เราเองผู้เป็นผู้ฝึกสอนก็ควรคิดแทนครับ

และแถมยังเป็นการลากแบบ SLOPE UP แล้วนั่น น้ำหนักที่ลากก็จะยิ่งคอยที่จะดึงให้รถวิ่ง " ถอยหลัง " อยู่เสมอครับ

ขอเสริมเพียงเท่านี้ก่อนครับ ขอให้ท่านมีความสุขกับได้ทำกิจกรรมกับเพื่อนแท้สี่ขาอย่างมีความสุขและสมดุลย์นะครับ
  • :038: :039: :bz พิเศษให้ ต๊ะโหลด้วยครรับ
  • ;;) ครับ 2 8 ครับ
  • พี่ทูลศรีเบียร์มันเยอะกินไม่หมด........พี่ก็อาบเบียร์แทนน้ำไปเลยพี่!!!! ฮิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆ :-)) :-)) :-)) :-)) :m93:
  • กิจกรรมสำหรับสุนัข บางอย่างมนุษย์เป็นคนคิดขึ้นมา โดยการดึงสัณชาตยานเขามาใช้
    แต่เพื่อความบรรเทิงของคน กิจกรรมบางอย่าง มันไม่ใช่พฤติกรรมตามธรรมชาติในการดำรงค์ชีวิตตามปกติ

การคิดพิจารณา ก่อนลงมือ อย่างน้อยก็มีโอกาสได้ตรึกตรองถึงผลดีผลเสีย
    แต่ถ้าไม่คิดก่อนแล้วลงมือทำอย่างบ้าคลั่งผลเสียน่าจะเยอะกว่าผลดี บางครั้งก็อันตรายด้วย
    หมามันไม่มีเหตุผล มันทำทุกอย่างตามสัญชาตยาน แต่บางเรื่องมันก็ทำเพราะมนุษย์สั่งให้มันทำ
    แต่เราเป็นคน เรามีสติปัญญา เราฉลาดกว่าหมา เราจึงนำหมามันฝึกให้มันทำในสิ่งที่เราชอบ
    เมื่อหมาไม่ได้ทำในสิ่งที่เป็นธรรมชาติ คนก็ควรช่วยพิจารณาให้ดีว่า ทำอย่างไรถึงจะปลอดภัยครับ

บางคนเอาหมาไปไล่กัดแมว ไล่กัดหมาจร เพราะเรารู้ว่าหมามันชอบกัดหมาและมันเกลียดแมว
    ถึงแม้ว่ามันเป็นธรรมชาติของหมา แต่ในสายตาคนทั่วไป การกระทำแบบนั้นมันก็ไม่มีใครเห็นด้วย
    ดังนั้นอะไรควร อะไรไม่ควร เราต้องคิดพิจารณาถึงสายตาคนรอบข้างกันด้วย ไม่ใช่อยากทำอะไรก็ทำ :-D
  • อ่านไปแล้วรู้สึกอบอุ่น เป็นกันเอง ชอบๆ
  • ขออณุญาติอาทูลครับ v24296. สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นสิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำครับ
    อาทลูศรีบอกพูดถูกครับ ส่วนตัวฝึกใหม่ง่ายกว่าแก้ อะไรที่ผ่านมาคือประสบการณ์ ตัวเก่าๆแก้ยากครับ ผู้ใหญ่อาบน้ำร้อนมาก่อนใจดีมาแนะนำ ต้องขอขอบคุณครับ หมาผมเป็นอย่างที่อาทลูศรีว่าครับ เวลาลากจะกระแทกออกตัวทุกวันนี้ยังแก้ไม่หาย เป็นบ้างไม่เป็นบ้างตอนนี้ก็พยายามปรับท่าอยู่ นี่คือคำตอบครับยิ่งกระแทกออกตัวแรงเท่าไหร่เวลาหนักมากๆยิ่งเจ็บ
    http://youtu.be/voPV_nGOz7o
    และนี่คือคำตอบข้อที่ว่าฝึกให้ฟังคำสั่งไม่ใช่พาวิ่งเล่นครับ พอมาสั่งให้ลากจริงๆก็งง ต้องมาแก้กันกว่าจะพอทำได้ก็ยากมากครับ http://youtu.be/CEdOT3ikeBI
  • ชอบคุณครับคุณอาและพี่ทุกคนครับ กระจ่างเลยครับ ตอนแรกคิดว่าการกระชากเพื่อเอาชนะแรงเสียดทานสถิตจะให้ผลดีซะอีก นึกไม่ถึงว่าจะทำให้หมาบาดเจ็บมากกว่าผลดี

แล้วตอนนี้จะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ ปัญหาที่มีคือ วิ่งและกระโจน
    มีคนแนะนำให้เพิ่มน้ำหนัก แต่ไม่ได้ผลหมาวิ่งเหมือนเดิม ช่วยแนะนำหน่อยครับเด๋วตอนเย็นจะไปลองแล้วจะเอาผลมารายงาน

เกี่ยวไหมที่หมาผมเป็นสายกัด มันเลยวิ่งและกระซาก ต่างจากสายอื่นๆ
  • อาไพทูลศรี ชายที่มีหัวใจและความหมายของคำว่า "สิงห์นักลาก" =D> ^:)^ :063:
  • วิธีแก้ ลองอย่างนี้ดูก่อนนะครับ เข้าสายลาก ถ่วงน้ำหนักแล้ว คุณไม่ต้องปล่อยครับ ใช้สายจูงดึงไว้ให้เขาเดิน โดยที่เราเดินไปด้วย ถ้าเขาจะวิ่งเราก็ดึงไว้ ใช้คำสั่งว่า "เดินๆ" ลองฝึกพาเดินก่อนครับ จับสายจูงเดิน ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ เพราะเขาได้ใจนายมาก่อนนั้นคือวิ่ง นายชอบใจ เขาได้ใจ พยายามครับ อดทนนิดหนึ่ง
  • คุณกับหมาต้องเดินไปด้วยกันครับคุณวี
  • พูดได้คำเดียวว่า :063:
    ขอเอาแนวการฝึกไปใช้กับ มินิบูลเทอเรียหน่อยนะคับ
  • ขอบคุณครับพี่ๆ เมื่อวานนตกเลยยังไม่ได้ลอง ตอนนี้มีไอเดียทำอุปกรณ์แทนรางลากต้นทุนต่ำไม่เกิน500บาทมาใช้ช่วงหน้าฝนอยู่ครับ ว่าอาทิตย์นี้น่าจะลองทำเครื่องต้นแบบ ตอนนี้จะขอรบกวนพี่ๆที่บ้านมีรางลากช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ ถ้าวางน้ำหนักใส่รถราง 500 750 1000 1250 1500 กิโลกรัม แล้วรถรางจะมีแรงดึงถอยกลับเป็นเท่าไหร่ (วิธีการหาโดยนำเครื่องชั่งมาผูกติดกับรถราง เลื่อนรถรางมากลางราง หาอะไรมาผูกเครื่องชั่งให้รอรางอยู่กลับที่ที่กลางราง ค่อยๆใส่น้ำหนักบนรถ อ่านค่าจากเครื่องชั่ง ) รบกวนพี่ๆที่มีรางลากด้วยนะครับ
    รบกวนช่วยบอกด้วยครับว่ารางยาวเท่าไหร่ยกสูงเท่าไหร่ ขอบคุณมากๆครับ
  • ขอเสนอความคิดเห็นนิดนะครับ ความคิดส่วนตัวผมนะครับ การฝึกระยะแรกรางลากแทบไม่จำเป็น ประสบการณ์ที่ได้มากับตัวคือมีรางลากแต่หมาไม่ลากเพราะไม่เข้าใจคำสั่ง สิ่งที่สำคัญกว่าอุปกรณ์คือคำสั่งและความอดทนครับ
  • Vee24296 ยอมรับแนวความคิดและพลังฮึด แต่ก็เห็นด้วยกับความเห็นของ Kong26 ค่อยเป็น ค่อยไป อย่ารีบ อย่าใจร้อน ค่อยๆซึม ค่อยๆฝึก ไฟแรงมีทั้งข้อดี และข้อเสีย หากทำแล้วสมความมุ่งหวังปราถนาก็ดีไป แต่ถ้าแรงแล้วไม่ได้ดั่งหวังความท้อก็ตามมา จะมองเห็นรางลากเป็นเศษเหล็ก ขายชั่งกิโล ไม่คุ้ม อุปกรณ์ฝึกเท่าที่หาได้ ฝึกหมาให้รู้หน้าที่ก่อนดีกว่า มีเวลาหาโอกาสสัมพัสกิจกรรมจริงๆๆสักครั้ง(17 มี.ค.56 สนามเชียงใหม่) จะมองเห็นภาพและเข้าใจ แล้วนำมาเป็นตัวตนของเราจริงๆ เราจะรู้ว่าเรากำลังทำอะไร เล่นอะไร ส่วนหลักการโหลดน้ำหนัก ก็ไม่จำเป็นต้องถึงกับนำหลักวิชาฟิสิกซ์ เข้ามาคำนวน คงไม่ว่ากันนะหากตำหนิเพื่อนก่อ ดีกว่าเยินยอเพื่อนทำลาย ......อาทูลศรี
  • ตัวอย่างรางลาก พอนึกออกนะครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    2169.jpg 123K
    3109.jpg 133K
  • และอีกแบบ สำหรับลางลากในพื้นดิน หมาเดินระเดิมของพื้นดิน(หญ้า) รางสโลปอัพขึ้น
    ไฟล์แนบ
    do2200.jpg 80K
  • image
    ไฟล์แนบ
    do2000.jpg 169K
  • ขอบคุณครับอาทูลศรีและคุณkong26ครับ

ผมเข้าใจคุณkong26 พูดนะครับ เอางี้ดีไหมครับ ถ้าผมฝึกหมาให้ฟังคำสั่งลากโดนไม่ต้องใช้อะไรมาล่อ ท่านค่อยทดลองหาค่าที่ผมอยากได้มาให้ เด๋วผมฝึกแล้วเอาลงยูทูปให้ท่านดูก่อนว่าสามารถฝึกคำสั่งได้แล้ว แต่หมาอาจจะวิ่งอยู่บ้างนะครับ :065:

รางลากผมรู้จักและมองแบบออกแต่ที่จะทำไม่ใช่รางลากครับ แค่ประยุกต์อุปกรณ์ที่ใช้ฝึกสายกัดที่มีอยู่แล้วมาใช้ ใช้แค่รอกกับเชือกและน้ำหนักถ่วงเท่านั้นคับ จากการคำนวณทางฟิสิกส์แล้ว น้ำหนักถ่วงในอุปกรณ์นี้จะให้ผลมากว่าบนรางลากประมาณ100เท่า ที่รางยาว5เมตร สูง5เซนติเมตร ซึ่งทางคำนวณไม่ดีจะทำให้หมาบาดเจ็บได้สูงกว่า และอีกนิดครับ ปกติหมา25กิโลกรัม เค้าลากได้เท่าไหร่กันครับ
  • เคยเจอ18โล ลากได้2500กิโลครับ 30โลที่เห็นก็ 4000ครับ นี่เห็นกับตาครับไม่ได้ตามคำบอกเล่า ตัวนี้ก็36โลครับลองแค่แบบนี้ก็พอไม่ต้องมีรางลากครับ http://youtu.be/NSHUqGP8gc0
  • ลงให้ชัดๆครับ

• :063: ใช่ 502 ป่าวนี่
  • โรบิ้นฮูดครับอา
  • ว้าว คู่โหดเจ็ทโด้ซะด้วย น่ากลัวๆๆๆๆ
  • บังเอิญว่ายังไม่มีรถยนต์/รถกระบะครับ ถ้ามีคงได้พาไปแข่งในงานเล่นหละ เด๋วจะไปลุ้นซื้อฉลากกาชาดที่งานพ่อขุน เพื่อจะได้รถกระบะมาให้หมาลากเล่นบ้าง เมื่อไหร่จะถูกหวยกับเค้ามั่งนะ

ขอบคุณครับคุณkong26 ไม่ทราบว่าที่เคยเจอ18โล ลากได้2500กิโลครับ 30โลที่เห็นก็ 4000ครับ สโลปเท่าไหร่หรือครับ
  • คำตอบผมก็ตามนี้แหละครับ 10ปากว่าไม่เท่าตาเห็น10ตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ โม้ไปเยอะทำไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนแนวไปเรื่อยๆ 500โลให้ออกทุกรอบด้วยคำสั่งก่อนดีกว่าครับ มันเหนื่อยอะครับ ไม่งั้นก็เก่งตัวเดียวในบ้านเราดีกว่าครับแบบนั้น ไล่กัดหมาท้ากัดแมว ท่าจะง่ายกว่าเพราะมันเป็นธรรมชาติมัน :013:
  • kong26 :063: :063: :063:
  • เป็นแนวให้ดูนะครับว่า การลากแบบผิดเป็นยังไง ซึ่ง เรื่องของคำสั่งพื้นฐาน หมาผมเข้าใจเป็นอย่างดี แต่อย่างว่าตอนนั้น ผมไม่มีครู แต่ดีที่ยังแก้ไขทัน หลังจากที่ได้ถามเรื่องวิธีการ ทำให้มันลาก ไม่ใช่ให้มันวิ่ง ซึ่งผมก็เข้าใจผิดมาโดยตลอด คิดว่าพามาลากมาเล่นให้เค้าวิ่งๆ ได้กำลัง แต่ผิดครับ เค้าจะติดเป็นนิสัย คิดว่าใส่ชุดลากแล้วต้องวิ่งเล่น แต่มันยังไม่สายครับ ในคลิปนี้ ตอนอายุ 9เดือน ตอนนี้ 14 เดือนแล้ว เปลี่ยนไปเยอะครับ ถ้าไม่ได้อาทูรศรีแนะนำ มันคงผิดๆจนวันนี้ จะเห็นว่าเค้าก็เดินลากบ้างวิ่งลากบ้างเพราะเค้าคิดว่าการที่ผมเรียกนั้น มันคือชวนเค้าเล่นแล้วเค้าก็เคยวิ่งเข้ามาหาจนป็นความเคยชิน แต่ผิดครับ จนวันนี้ ถ้าสวมชุดลากคือเดินอย่างเดียว

คลิปแรกนี่คือยังเห็นเค้ากระโดดเหยงๆเข้ามาหาผม ซึ่งมันผิดครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=HJMKxgtJR6g

คลิปที่สอง นี่คือ พอเค้าไม่เอาไม่ลากแล้ว เราจะทำยังไงให้เค้ามาสนใจเรา ยอมรับเลยครับว่าช่วงเวลาเรียกให้เค้ามานั้น มันลำบากมากๆ เพราะเค้าไม่เอาแล้วไม่สนใจ ตอนแรกจะหยุดถ่ายแล้ว แต่ไม่ได้ยังไงต้องเอาให้จบ เพราะผมเคยอ่านในบอร์ดนี้แหละว่า "ถ้าให้เค้าทำกิจกรรมใดๆ ต้องให้เค้ารู้ว่าต้องทำให้ถึงที่สุด ถึงจะเลิกได้ ถ้าเลิกกลางคัน เค้าจะเสียนิสัยว่า ถ้าไม่ลากไม่ไป เดี๋ยวก็เลิกก็หยุดเอง"

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=-BNCG-MCOZ8

ปล. ผมก็มือใหม่ครับ มีความสุขกับการเล่นแบบนี้เหมือนกัน หมาแฮปปี้เราก็แฮปปี้ แต่ในเมื่อเราจะเล่นลากแล้ว ทำไมเล่นทั้งทีถึงไม่เล่นแบบถูกต้อง ด้วยความเคารพครับ

ปล.2 ถ้าวันนั้นเมื่อสามสี่เดือนก่อนผมไม่ทักอาทูร และไม่ได้คุยเรื่องนี้ ตอนนี้ผมคิดไม่ออกจริงๆ ว่าหมาผมมันจะเป็นยังไง ใช่!! มันลากได้ แต่มันลากไม่ถูก !!!
  • เริ่มมาดีแล้ว แนะอีกนิด เมือเขาทำได้ ทำตามแล้ว ช่วยชมให้โอเวอร์กว่านี้หน่อย กอดเขาไปเลย คางหมาเกยไหล่ ตบหัว ลูบหลัง เบาๆๆ กล่าวชม "ดีมากๆๆๆๆ "กอดเลยครับ และอีกวิธี รองมาเดินข้างๆเขา ออกคำสั่งให้ลาก เดินไปด้วยกัน ระดับเดียวกัน กับเขา ดูนะ เขาจะมั่นใจขึ้นอีก ลองดู
  • พายายามอย่าอยู่ห่างเขามาก ฝึกใหม่ ประมาณหนึ่งช่วงแขน ให้วิธีขยัยถอยหลังเมื่อเขาเดินมา ถ้าเขายังเดินอยู่ไม่ต้องกระตุ้นมาก ดูอาการหากเขาจะหยุดรีกระตุ้น ด้วยคำสั่งที่เราเคยใช้ "มา" หรือ "ดึง" ก็แล้วแต่ครับ
  • เพี่งว่างเข้ามาได้อ่านอะไรดีๆอย่างนี้ เป็นความรู้ เยี่ยมมากครับ นับถือๆ
  • ขออนุญาติส่งข่าวครับพี่ไพฑูลย์

แจ้งข่าวด่วน!!!!!

งานแข่งซ้อมใหญ่อีสานทีม ขอเปลี่ยนแปลงสถานที่จัดงานนะครับ เพราะที่ท่านอุทัย " บริเวณ " อาจจะดูคับแคบไป

เนื่องจากดูจากจำนวนผู้ที่ให้ความสนใจจะมาร่วมเยอะพอสมควรครับ

จึงขอเปลี่ยนมาจัดที่ " บ้านคุณเคส " ชาวฮอลแลนด์หัวใจอีสานครับ ที่ตั้งดังนี้ครับ

หมู่บ้านหนองใหญ่ ตำบลแก่งเลิงจาน อำเภอเมือง จังหวัดมหาสารคาม

เส้นทางให้เดินทางเส้นหลักจาก อ.บรบือ เข้า จ.มหาสารคาม ( เส้นที่มาจากกรุงเทพฯครับ )

สังเกตุหลักกิโลเมตรที่ 9 ก่อนเข้าตัวจังหวัดมหาสารคาม ให้เลี้ยวซ้ายเข้าหมู่บ้านหนองใหญ่ ( จะมีป้ายบอกทางว่าไปงานลากฯ )

และตรงที่ที่จะเลี้ยวเข้าหมู่บ้านจะมีศาลาพักคนโคยสารสีเหลืองครับ

เข้ามาแล้วให้ตรงผ่านในหมู่บ้านหนองใหญ่มาประมาณ 3 กม. ท่านจะเจอบ้านไม้สักทรงไทยประยุกต์ อยู่ด้านขวามือ ( มีป้ายบอกครับ )

แสดงว่าท่านมาถึงแล้วครับ

สงสัยเส้นทางสอบถามได้ที่ 086-9998507 ผมครับ , 081-9549220 อุทัยครับ , 089-7138153 เฉินหลงครับ

ขอบคุณครับแล้วพบกันวันที่ 2 นี้นะครับ

• โอ เค ครับ ปธ.หนุ่ม สงสัยวันนั้นดูช่วงอีกที่นะครับ เพราะติดงานแต่งลูกเพื่อนที่ บ้านธาตุ อ.เพ็ญ และรวมเพื่อนปรึกษางานรุ่น พอดี ไม่ทราบระยะเวลานานเท่าำไร แล้วจะแจ้งอีกทีนะครับ
  • ไปชมด้วยได้ไหมครับวันไหนน๋อนิ
  • มวยเก๋า ต้อง Jetdo :-D

• งานนี้ขอสักครั้ง...ไม่เห่าก่อนลาก...ได้ไหมครับ ทั่นอาทูลศรีที่เคารพ 555.
  • 555555555ฝึกได้ขั้นเทพ เท่านั้นครับพี่สันต์ ถึงจะทำได้แบบนี้ เอกลัีกษณ์ ของเอกบุรุษครัับ จะรักษาไว้เป็นตำนานของหมาลาก ตันสามขึ้นไปต้องใช้วิชาเหนือเมฆ ที่น้อยตัวจะฝึกถึงขั้นเทพ นี้ได้ครับฮิฮิฮิ ไม่เชื่อ (กราม.....ฝึกไม่ถึงขั้นนี้แน่ครับ)
  • ขอบคุณที่ตั้ม พิตกีตาร์ร๊อค มากครับที่เก็บและนำคลิป มาแบ่งปันไว้ งานเชียงใหม่สมนาคุณ เบียร์สิงห์จากเชลย มอบไว้ให้เจ้าภาพหมดครับ55555555555
  • ดูผลการฟังคำสั่งพื้นฐานเอาครับ 30/1/56 ฝนตกจึงต้องลองในบ้าน

ลองได้รอบเดียว ชนโต๊ะเสียงดังเจ้าแม่ออกมาอาละวาดจึงต้องตัดบางส่วนทิ้ง

เมื่อวานลองที่ทุ่งนา ให้ลากโดนไม่มีของมากระตุ้น การลากยาง1เส้นในระยะ100เมตรแรกมันเดินไปกับผมช้าๆ หลังจากนั้นเพิ่มยางเป็น2เส้น มีกระชากเบาๆตอนออกตัวและเดินข้างเหมือนเดินมีหันจะโดนน้ำเล่นบ้างต้องดุบ่อยๆ แต่พอมันเริ่มจะลากติดขัด(ไม่แน่ใจว่าหมดแรงหรือยางมันติดร่องดิน)มันจะกระชากและออกวิ่งเพื่อให้ึงจุดที่ปกติจะถอดชุดให้ ว่าจะถ่ายมาให้ดูเพื่อจะหาว่าโม้แต่เพราะเลิกงานเย็นแสงไม่พอถ่ายแล้วมองไม่ค่อยเห็นเลยลบไป

คุณ kong26 แล้ว500โลให้ออกทุกรอบด้วยคำสั่งก่อนดีกว่าครับ มันเท่ากับลากยางขนาดรอบวงกี่นิ้ว หนักกี่กิโลหละครับท่าน หรือใช้แรงเท่าไหร่

เพราะที่ว่าให้หมาออกตัวทุกรอบด้วยคำสั่ง ผมไม่สามารถเอามายืนยันกับท่านได้ เพราะถ้าผมลองเรียกให้ท่านดู3ครั้ง ท่านอาจจะบอกว่าถ้าเรียกครั้งที่4หรือครั้งที่5มันอาจจะไม่มาก็ได้ ดังนั้นผมจะของเป็นสั่งให้ลากประมาณ5เมตรแล้วหยุดนั่งแล้วลากต่ออีกประมาณ5เมตรหยุดนั่งแล้วลากตากให้ครบประมาณ5เมตร ถายในเวลาไม่เกิน10นาที ถ้าผมทำได้ท่านก็ช่วยหาข้อมูลที่ผมต้องการมาให้ ถ้าผมทำไม่ได้ผมจะเลิกถามเกี่ยวกับการฝึกลาก และจะไปฝึกกัดหมากับแมวที่เป็นธรรมชาติของมันตามที่ท่านแนะนำ โอเคไหมครับท่าน kong26

แค่พูดใครก็พูดได้ แต่จะมีสักกี่คนที่ทำได้อย่างที่พูด
  • ผมมีอะไรจะบอกคุณครับ ผมว่าคุณกำลังเข้าใจผิดอะไรหลายๆอย่าง ผมว่าคุณเลิกคิดอะไรไร้สาระเถอะครับนันน่าเบื่ออะครับ คุณจะพิสูจน์อะไรครับ ถ้าคุณจะพิสูจน์ว่าหมาคุณเก่งหมาคุณแจ๋ง หรือต้องการชนะหมาผม หรือตัวผม ผมยอมแพ้คุณครับตอนนี้เลย ไร้สาระครับ

คุณคิดว่าพวกที่มาแข่งลากน้ำหนักเขาทำกันเพื่ออะไรครับ เพื่อชัยชนะเพื่อเงินรังวัลหรอครับ หรือเป็นที่ยอมรับในเวปแห่งนี้ คำตอบของผมคือผิดครับ
    ถ้าถามตัวผมเอง ผมรู้ตัวดีครับหมาผมคงไม่ติด 1ใน5ด้วยซ้ำ ด้วยน้ำหนักรุ่นที่ลง แต่ทำไมผมพยายามที่จะฝึกเขา คำตอบคือผมแค่อยากสนุกกับหมาผมครับ อยากใช้เวลาให้คุ้มค่าตลอดเวลาที่ได้ดูแลกัน อยากชนะตัวเองที่ฝึกฝนเขาได้ แข่งวันนี้ลากได้500 แข่งครั้งหน้าลากได้ 800 ผมก็ถือว่าผมชนะแล้วครับ

เวลาที่เสียไปกับเงินรังวัลที่1แค่5000บาท บวกกับถ้วยใบละ1500 ค่ารถค่าที่พักยังไม่พอครับ คุณคิดว่าพวกที่เขาทำหมาลากเพื่อสิ่งพวกนี้หรอครับ ปัญญาอ่อนมาก

ผมมีพิทบลูทั้งหมดในการดูแล3ตัว ผมฝึกเลี้ยงฝึกกิจกรรมทุกอย่างมา ไม่ต้องการให้ใครยอมรับครับผมสนุกของผมคนเดียวมา3ปีกว่า จนมีคนมาชวนเล่นหมาลาก ผมเอาหมา3ปีแปดเดือนมาเริ่มฝึก โดยเชื่อเสมอว่า หมาผมต้องทำได้ ทั้งๆที่ผมมีหมาอายุ5-6เดือนอยู่ในมือ หลายคนบอกผมว่า"ไม้อ่อนดัดง่ายไม้แก่ดัดยาก" ครับ ผมบอกใช่ครับผมก็ยังทำต่อไปเพราะมันแค่ดัดยากไม่ใช่ดัดไม่ได้ คุณกำลังหลงตัวเองครับว่าคุณแจ๋ว ในความรู้สึกผม

การที่อาทูลศรีมาบอกเคล็ดลับในการฝึกผมถือว่าคุณโชคดีมากครับ เพราะตลอดเวลาที่เล่นเวปนี้มา4ปี กระทู้นี้บอกแบบไม่มีปิดบัง เพราะการทำหมาลากมันไม่ง่ายครับ ผมงมโข่งมานานฝึกหมาแก่ผมจนเสียต้องมานั่งแก้ คุณโชคดีแค่ไหนแล้วที่รู้ก่อนจะสาย ยังมาต่อล้อต่อเถียงทำตัวเอาสีข้างถูงอแงเป็นเด็กไปได้ ถ้าทำนี่ได้จะต้องได้นั่นได้นี่ ตุณต้องการอะไรหละครับ ถ้าต้องการให้ผมขอโทษ ผมจะขอโทษครับในสิ่งที่ผมบอกคุณหรือ กล่าวหาคุณ

นี่คือหมาที่ผมปั้นมาครับ พยายามให้เขาทำในสิ่งที่เราอยากให้เขาเรียนรู้จากเรา
    http://pitbullzone.com/community/discussion/32297/หมา...เป็นได้อย่างที่เราอยากให้เป็น/p1

ผมอยากจะมอบสามคำให้คุณไว้นะครับ "ค.ว.ย"
    1.คิดครับ คิดเยอะๆนะครับ มันไม่ได้อะไรเลย
    2.วิเคราะห์ ครับ วิเคราะห์เยอะๆนะครับมันไม่มีกฏตายตัวจะเอาหลักนั้นหลักนี้จะต้องมีนั่นมีนี่ถึงทำได้ ชนะต้อง ได้นั่นได้นี่เอานั่นเอานี่ ปัญญาอ่อน
    3.แยกแยะครับ แยกแยะว่าอันไหนควรไม่ควร อันนี้สำคัญมากครับกับคนอย่าคุณ คุณเลี้ยงหมาอันตรายครับคุณต้องคิดเสมอถึงใจเขาใจเราครับ กระทู้ที่ผ่านมาของคุณ คุณลองไปอ่านดูครับ ย้อนกลับไปมองตัวคุณเองครับว่าคุณทำอะไรไปบ้าง ผมว่าคุณน่าจะคิดอะไรได้บ้างครับ

และคุณดูนี่นะครับว่าสิ่งที่ได้มันคือความรู้สึกที่ดีที่หมามันทำให้เราครับ
  • ชอบมากครับประโยคนี้
    ผมอยากจะมอบสามคำให้คุณไว้นะครับ "ค.ว.ย"
    1.คิดครับ คิดเยอะๆนะครับ มันไม่ได้อะไรเลย
    2.วิเคราะห์ ครับ วิเคราะห์เยอะๆนะครับมันไม่มีกฏตายตัวจะเอาหลักนั้นหลักนี้จะต้องมีนั่นมีนี่ถึงทำได้ ชนะต้อง ได้นั่นได้นี่เอานั่นเอานี่ ปัญญาอ่อน
    3.แยกแยะครับ แยกแยะว่าอันไหนควรไม่ควร อันนี้สำคัญมากครับกับคนอย่าคุณ คุณเลี้ยงหมาอันตรายครับคุณต้องคิดเสมอถึงใจเขาใจเราครับ กระทู้ที่ผ่านมาของคุณ คุณลองไปอ่านดูครับ ย้อนกลับไปมองตัวคุณเองครับว่าคุณทำอะไรไปบ้าง ผมว่าคุณน่าจะคิดอะไรได้บ้างครับ
    :063: :063: :063:
  • กร๊ากกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขำว๊อยยยยยยยยยยยย. ฮา .....................
  • พี่ก้องพิมพ์ได้อย่างที่เจมส์คิดไว้เลย แต่เจมส์ขี้เกียจ 555555555555
  • ความรู้ที่อาทูลศรีได้บอกมา กลุ่มนนท์เคยเสียเงินซื้อมาแล้วครับ แม้ไม่ได้ซื้อตรงๆ แต่เสียเงินจริงครับ ไม่ใช่น้อยๆด้วย เพราะงั้นสำนึกบ้าง เวลาผู้ใหญ่เขาพูดเขาบอก เพราะเขาลองมาเกือบทุกอย่างที่คุณเคยทำแล้วแหละ