ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลกับงูเห่า
  • รออยุ่นะ เป้นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ :063:
  • =D> =D> =D> ดีใจด้วยนะครับ คราวหน้าต้องหาพังพอนมาอารักขาลูกน้องที่บ้าน ซักสองสามตัวแล้ว :m60:
  • พออิ่มแล้วทำหน้าตาเซงๆไม่สนใจใครแบบนี้....นี่แหละเจ้ากระปุก
    image

image
    ไฟล์แนบ
    C360_2013-02-01-18-53-14.jpg 83K
    C360_2013-02-01-18-49-11.jpg 75K
  • วันนี้มาเล่าเหตุการณ์ครับ
    ปัจจุบันผมเลี้ยงพิทบูลอยู่2ตัวครับ ตัวนึงอยู่ที่ทำงาน (สุพรรณฯ) อีกตัวอยู่ที่บ้านคือเจ้ากระปุก ที่บ้านผมเป็นสวนมะนาวอยู่บ้านแพ้ว โดยปกติเจ้ากระปุกจะอยู่ที่บ้านตลอดทั้งวัน จะปล่อยตอน7โมงเช้า และล่ามโซ่ตอน8โมง ส่วนตอนเย็นก็จะปล่อยประมาณ4-6โมงเย็น ซึ่งปกติกระปุกก้อจะเล่นอยู่กับหมาพุดเดิ้ล+ชิสุของแม่อยู่ใกล้ๆบ้านตลอด
    ในวันที่เกิดเหตุพี่ชายเล่าให้ฟังว่า ได้ปล่อยกระปุกและหมาเล็กตามปกติตอน4โมงเย็น กระปุกตามไปเล่นกับหมาเล็กที่ตามแม่ไปปลูกต้นไม้ที่อยู่ไม่ไกลจากบริเวณบ้านนัก ในขณะที่แม่กำลังจัดการปลูกต้นไม้อยู่นั้น ก็ได้ยินเสียงหมาเล็กเห่าเร้าอะไรอยู่สักอย่างและมองเห็นเจ้ากระปุกกำลังฟัดกับตัวอะไรอยู่ไม่รู้ แต่เนื่องจากแม่อายุเยอะแล้วขาไม่ค่อยดี จึงตะโกนเรียกพี่ชายให้ช่วยมาดูหมาที พอพี่ชายมาถึงก็เจอกระปุกกำลังเคี้ยวงูเห่าตัวประมาณท่อน้ำปะปา (ประมณท่อ1นิ้ว) และเห็นว่าปากเจ้ากระปุกบวม อย่างเห็นได้ชัด จึงรีบแยกงูกับเจ้ากระปุกออกจากกันจากนั้นก็รีบอุ้มขึ้นรถและพาไปโรงพยาบาลสัตว์หนองโพเพราะเป็นที่เดียวที่อยู่ใกล้ที่สุดและมีเซรุ่ม
    ระหว่างทางก็โทรมาหาผมบอกว่าหมาถูกงูกัดกำลังพาไปโรงพยาบาล ผมจึงโทรไปแจ้งทางโรงพยาบาลให้เตรียมเซรุ่มไว้รอ เบ็ดเสร็จใช้เวลาตั้งแต่โดนกัดจนถึงโรงพยาบาลประมาณเกือบชั่วโมง ฉีดเซรุ่มไป3เข็ม และอีก1เข็มที่โรงพยาบาลสัตว์หมอต๋อม นครปฐมครับ ส่วนแม่ผมนั้นท่านไม่กล้ามาด้วยเพราะกลัวทำใจไม่ได้ เนื่องจากก่อนหน้านี้แม่เคยอุ้มพิทบูลที่โดนงูกัดตายอยู่บนตักระหว่างทางไปโรงพยาบาล ครั้งนั้นผมโดนแบนห้ามเลี้ยงพิทบูลไปหลายปีเลย 555
    คิดในทางกลับกันถ้าไม่มีเจ้ากระปุกงูตัวนั้นอาจเข้าถึงตัวแม่ผมก็ได้ ถ้าเป็นอย่างนั้น...... ไม่อยากจะคิดเลย

เรื่องราวก็มีเพียงเท่านี้ และต้องขอขอบคุณทุกๆกำลังใจที่ส่งมาให้กระปุกด้วยครับ
    ส่วนเรื่องอาการจะอัพเดทให้เรื่อยๆนะครับ
    :o045: :063: :063:
  • เอาใจช่วยด้วยอีก 1 แรงคับ
  • ขอให้ดีวันดีคืนหายเร็วๆมีแต่ข่าวดีๆนะคับนักสู้ผู้ไม่กลัวตายจากใจคนรักพิบูล
  • หายเร็วๆนะครับ กระปุก
  • ดูอยู่หลายวันแล้ว โล่งใจแล้วครับ
  • ดีใจด้วยครับ
  • ตอนนี้พักฟื้นอยู่ที่บ้านแล้วครับ เริ่มร่าเริงได้ตามปกติ
    =D>
  • image

ระหว่างนั่งรอรถมารับกลับบ้าน
    :019: :019:
    ไฟล์แนบ
    C360_2013-02-02-16-51-05.jpg 111K
  • หายแล้ววว ดีใจด้วยค่ะ :-D
  • หายแล้ว ดีใจด้วยครับ :X
  • ขอบคุณครับ กระปุกได้กำลังใจดีครับ
    :X :006:
  • =D> =D> :063: :063: :)>- ดีใจด้วยมากๆนะครับ
  • ดีใจด้วยคับ :006: :006: :006:
  • ดีใจด้วยเจ้ากระปุก นายแน่มาก =D> :063:
  • ตอนนี้กลับมาซ่าส์ได้แล้วครับ แต่โดนควบคุมให้อยู่ในสายตาตลอด อิอิ
    :-D :-D :-D
  • ~โชคดีครับ
  • ดีใจด้วยคับ
  • ชื่นชม คุณ tp_36 ครับ (รวดเร็ว,มีสติ,มีการวางแผนการรักษา) :063:
  • ขอบคุณครับ
    เลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบครับ.. (ขอยืมวลีนี้มาใช้หน่อย)
    :-D ;-)
  • เป็นความผูกพันธ์ที่น่ายกย่องของคนเลี้ยงกับเพื่อนสี่ขาครับ ประทับใจมาก เก่งมากเจ้ากระปุก
  • ยินดีด้วยครับ