ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาการหลังตัดหู
  • คือว่าวันนี้ตอน 09.30 น. พึ่งพาหมาไปตัดหูมาอ่ะคับ ตอนนี้หมายังลุกไม่ขึ้นเลยอ่ะคับ อยากทราบว่าของคนอื่นเป็นเหมือนกันหรือป่าว
  • โดนวางยาหนักเินไป รึเปล่าท่าน ดีนะที่ยังฟื้น ที่ขอนแก่นโดนหลายตัว ถึงตายมาแล้ว ด้วย ท่าน
  • ถ้าเป็นอย่างนั้นแล้วเมื่อไรจะเป็นปกติอ่ะคับ
  • ผมพาไปตัดวันนี้ตอน 11.00 น ตัดประมาณ 40 นาที ผมก็ไปรับกลับตอนรับกลับเค้ายังมึนกับยาสลบอยู่แต่ก็พยายามเดินมาหา ก็เดินๆล้มๆครับ กลับมาผมรีบเอาข้าวให้เค้ากินเพราะอดมาทั้งคืน ให้กินน้ำ สักพักก็ วิ่งปร๋อละครับ เค้าอาจหิวข้าวหิวน้ำเอาให้เค้าทานหรือยังครับ ^ ^ ตัดหูวันเดียวกันเลย ว่าแต่ตัดเบอร์อะไรครับ
  • มันไม่มีเบอร์บอกอ่ะคับหมอบอกว่าเบอร์กลางๆ ข้าวน้ำให้กินแล้วคับแต่ไม่ค่อยกินซักเท่าไร
  • พรุ่งนี้แหละถึงจะเป็นปกติ ตอนนี้ก็ให้นอนในที่เย็นๆๆไปก่อนครับ
  • คับผม หมาไม่ค่อยกินเลยอ่ะคับ แล้วก้อมีอาการเหมือนว่าจะอ๊วกเป็นพักๆ แล้วก้อหายใจแรง
  • ผมว่าพาไปหาหมอดีกว่าไหม ดูอาการมันผิดปกตินะคับ
  • ลองดูอาการนะครับ หมาผมตัดทีหลังตอนนี้ เหมือนปกติทุกอย่างแล้วครับ
  • หมาท่ีบ้าน ตัดตอนเท่ียง ตอนเย็นยังลุกไม่ขึ้นเลย แต่พอกินได้บ้าง เช้าวันรุ่งขึ้นถึงจะปกติ แต่ไม่อ้วกนะครับ
  • คับผม ตัวที่บ้านตอนนี้ก้อพอยืนได้แล้วคับ พรุ่งนี้น่าจะหายเป็นปกติ
  • ตัดหู กับหมอที่ไหนน๊อ หมาเรานะ พอลืมตาหลังจากหมอให้น้ำเกลือนะ แข็งแรง กระปี้กระเป่า ขนาดอดข้าวอดน้ำ คืนนึงกะอีกวัน อยู่ที่ แพทย์นะคะ ว่าเค้าปฎิบัติกับสุนัขยังไง เพราะสุนัขก็เหมือนๆคน หลังผ่าตัด เสียเลือดมาก ถ้าหมอละเลยในบางอย่างหมาอาจถึงตายได้ เพราะ เส้นเลือดที่ใบหูเชื่อมโยงกับหลายๆอย่าง บางตัวที่เคยเหน ฟื้นมาก็ไม่เหมือนเดิม บางตัวโดนวางยามากไปถึงกลับหลับไม่รู้ตื่น ยังๆๆ ไง ก็อยากฝากๆๆ ชาวพิทด้วย การตัดหูหมา มันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย แต่ปัจจุบันนี้ ข้อเสียมันเยอะเพราะคนทำเหนแก่เงินจนลืมนึกกถึงชีวิตเจ้าตัวน้อยๆ เจ้าของก็อย่ามัวแต่คิดว่าหมาจะไม่สวย มันมีข้อเสียเยอะนะ ตอนนี้ไอ้ตัวเลกของเรายังคิดอยู่ว่าจะตัดหรือไม่ตัด เพราะถ้าไม่ตัดมันก็สวยเหมือนกัน อีกอย่าง กลัวเปนแบบที่หลายๆพูดและเคยเหนมาเลย ยังไงฝากหน่อยนะ คิดและพิจรณา ให้ดี กับหมอด้วย
  • การที่หมาฟื้นจากยาสสลบช้านั้น มีจากหลายๆ สาเหตุด้วยกันครับ
    เช่น ชนิดของยาสลบ(ยาสลบประเภทสูดดมจะฟื้นตัวเร็วมากครับ ส่วนยาแบบฉีดก็มีให้เลือกหลายตัวขึ้นอยู่กับแต่ละที่เค้าจะเลือกใช้เอาซึ่งแต่ละตัวก็มีฤทธิ์แตกต่างกันไปครับ) หรือสภาพร่างกายของหมา ถ้าหมาที่มีตับหรือไต ไม่ค่อยดีก็จะทำให้การขับออกของยาสลบนั้นช้าไปด้วยจังทำให้สุนัขฟื้นช้าครับ ^^
  • ขอบคุณทุกคนมากคับสำหรับความคิดเห็น......ตอนนี้เจ้าไทเกอร์กลับเป็นเหมือนเดิมแล้วคับ
  • เยี่ยมไปเลยครับ !
  • เป็นปกติแล้วก็ดีใจด้วยครับ อาการของสุนัขที่โดนยาสลบและยังไม่ค่อยฟื้น สังเกตุง่าย ๆ ครับ ลิ้นของเขาจะแลบออกมานอกปาก หากเริ่มปกติดีแล้ว ลิ้นของสุนัขจะไม่แลบออกมาครับ หลังจากนั้นก็จะเริ่มกินน้ำกินอาหารได้และเริ่มกลับเข้าสู่สภาวะปกติ
  • ตอนนี้ไปตัดไหมมาแล้วคับแต่หมอเอาเทปพันหูไว้ใครพอจะทราบบ้างว่ากี่วันถึงจะเอาเทปที่พันหูออกได้
  • ของผม ตัดมาเมื่อวานอะครับ โดนไปสามเข็ม มันซึมๆ อะครับ ไม่ค่อยร่าเริงเหมือนเดิมเลย หรือ สงสัยร่างกายยังไม่ฟื้น