ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาป่วยคับ น้ำคั่งในช่องท้อง
  • ผมมีเรื่องอาจจะปรึกษาและแชร์ความคิดเห็นคับ หมที่บ้านเปนพิตอายุ3ปี3เดือน

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมสังเกตุได้ว่าหมาที่บ้านมีอาการแปลกๆคือ อาเจียร กินน้ำเยอะ กินอาหารได้น้อย และท้องบวมมาก เิร่มมีอาการซึมบ้าง

เช้าวันเสาร์เลยรีบพาไปหาหมอที่รพ.เกษตร ผลออกมาคือ มีน้ำคั่งในช่องท้องจำนวนมาก ต้องเจาะน้ำออก และเจาะเลือดไปตรวจ

น้ำที่เจาะออกมาเยอะมากคับ เปนสีเหลืองขุ่น ประมาณ1ลิตรได้(น้ำหนักหมาลดไปประมาณ1กิโลหลังเจาะ)

ผลการตรวจเลือด เกล็ดเลือดต่ำ โปรตีนในเลือดต่ำ เปนเหตุทำให้เกิดascites หรือท้องมานนั่นเอง

(จะว่าจากอาหารที่เราให้ไม่ดีพอก็ไม่น่าจะใช่ เพราะให้อาการเม็ดecon+เนื้อไก่หรือเนื้อหมูทุกมื้อ)

เครียดและเปนกังวลมากคับ หมอก็ยังสรุปอะไรให้ไม่ได้ว่าเปนเพราะอะไร ตับผิดปกติหรือมีสาเหตุอื่นที่ทำให้ตับผิดปกติ

คลำดูก็ยังไม่เจอก้อนเนื้ออะไร x-rayก็ไม่พบอะไรน่าสงสัยนอกจากน้ำที่คั่งอยู่ อาจจะเปนได้ทั้งตับอักเสบ พญาธิหนอนหัวใจ หรือ อื่นๆอีกมากมาย

ต้องรอผลตรวจจากlabโดยละเอียดอีกครั้ง กลับมาบ้านก็ลองเซิจหาข้อมูลดู แทบน้ำตาตกเลยคับ สาเหตุแต่ละอย่างหนักๆทั้งนั้นเลย

และอาจจะทำให้ช๊อคเพราะไตวายได้ด้วย ถ้าผลจากlabไม่สามารถชี้อะไรได้ชัดเจนว่าเกิดจากอะไร

พอจะมีใครหรือคุณหมอท่านใดเคยเจออาการแบบนี้บ้างรึเปล่าคับ มีอะไรพอจะช่วยแนะนได้รึเปล่าคับ

คิดว่าเปนกุศลช่วยหมาตัวนึงแล้วกันนะคับ ขอบคุณคับ

ปล.ก่อนหน้านี้เมื่อประมาณครึ่งปีที่แล้วก็เคยเปนพยาธิเม็ดเลือดมา ก็รักษาจนดีขึ้นมากแล้ว มาเจอรอบนี้อีกปวดหัวเลยคับ สงสารมันมากๆ
  • ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ เป็นกำงใจให้ครับ
  • ขอทราบ สถานที่ ที่อยู่ได้ไหม คับจะได้แนะนำ คลีนิค ให้ได้คับ แบบ ฝีมือดีและใวไม่แพง
  • ฟันธงครับ
    สาเหตุเกิดจากพยาธิ์ในเม็ดเลือด หมาผมตายก็เพราะโรคนี้ สาเหตุ จากเห็บแค่เพียงตัวเดียว (หากเห็บมีเชื้อ)
    เริ่มจากเป็นพยาธิ์ในเม็ดเลือด รักษาเท่าไรก็ไม่หายขาดเสียที กินยาเป็นเดือนๆ ขอย้ำกินยาเป็นเดือนๆ
    ควรระวัง เพราะเป็นแล้วรักษายาก ต้องใช้เวลาและยุ่งยากมาก

เริ่มจากอาการท้องมานบวม หมอหาสาเหตุไม่เจอ ตอนแรกบอกว่าเป็นเนื้องอกก่อน ต่อมาบอกว่าม้ามโต หลังจากผ่าตัดแล้วก็ตาย
  • เป็นกำลังใจให้คับ.......มีความคืบหน้ายังไง Up กันด้วยนะคับจะคอยติดตาม......
  • ถูกของพี้มารค ขอรับ สำหลับหมาอย่างแรกควน รวังเห็บ อย่างที่สองคือยุง ถ้าเป็นโรคแล้วรักษายาก เพราะหมามันพูดไม่ได้บอกเราว่าเจ็บ ปวดตรงไหนไม่ได้ ได้แค้เดา ชะนั้นอย่าให้เป็นอะไรจะดีกว่า แต่ก็ขอให้เจอสาเหตุเรวจะได้รักษาได้เป็นอีกหนึงกำลังใจนะขอรับ
  • ใครรู้จักคลีนิคที่หมอเก่งๆ ไม่ว่าจะโรคอะไรก็แนะนำเลย เพราะอาจะมีประโยชน์ กับท่านอื่นๆก็ได้ครับ
  • พิทบูลมันแข็งแรง แต่พอมันแสดงอาการ ก็หนักแล้ว :002:
  • จากประสบการณ์ สิ่งที่กลุ้มใจ เวลาพาพิทบูลไปหาหมอ คือ หมอมักวินิจฉัยผิด
    คลีนิคแถวบ้านผมจึงพึ่งได้แค่ฉีดวัคซีนเท่านั้นครับ
  • จิงๆแล้ว โรงบาลสัตว์ ม.เกษตร์ และ จุรา ถือว่าดี่ที่สุด ใหญ่ที่สุด พร้อมที่สุดแล้ว แต่ที่เขาตรวดผิดตรวดถูกเพราะต้องอาสัยการเดาเอาในเบืองต้น และ หมอบางคนไม่เคยเจอเคส case แบบนี้มาก่อน ต้องคอยๆตรวดหาสายเหตุไป หากทันเวลาก็ดีไปหากไม่ทันเวลา ก็ต้องทำใจไว้บ้าง แต่อย่าหมดหวังนะครับ
  • ขอถามนิดนึงนะค่ะ น้องหมา แบบว่าเด็กๆๆอายุ1เดือนกว่าสามารถเป็นได้มั้ยค่ะ
    อาการมีอยู่ว่า มันกินน้ำก็อาเจรียน กินข้าวก็อาเจรียน แต่ถ่ายเป็นก้อนนิ่มๆ(ไม่เหลว)สีออกน้ำตาลเหลือง
    ท้องก็ไม่ค่อยบวมนะค่ะ แต่อีกวันรุ่งขึ้นก็ยุบแล้ว (เหมือนไม่ได้กินอาหาร) ดูไม่เหมือนเบื่ออาหารนะค่ะ
    เหมือนน้องหมามันอยากกิน แต่พอกินไปก็อาเจรียน มันจะเป็นเหมือนคุณMafia หรือเปล่าค่ะ
    ถ้าไม่เหมือน อาการแบบนี้เป็นโรคอะไรค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะ สงสารน้องหมา
  • ถึงคุณพิม ถ่ายพยาธิรึยัง อาการเหมือนเป็นพยาธิครับ
  • มียาฉีด ป้องกันไหมครับ
  • ถ่ายไปแล้วค่ะ วันที่ 3 พค.2552 กลุ้มใจมากเลยค่ะ วันนี้ว่าจะพาไปหาหมอ ดูค่ะ แนะนำหน่อยนะค่ะ เกี๋ยวกับโรคที่น้องหมา ของนู๋พิม
  • โรงบาลสัตว์ ม.เกษตร์ ที่นี่ผมเคยเอาสัตว์ไปรักษาทั้งนก และสุนัข (เคยทำฟาร์มมา+คุยกับเพื่อนๆในกลุ่ม) พอได้ขอสรุป(ส่วนตัวครับ)ว่าต้องดูด้วยว่าแพทย์คนไหนรักษาและวินิจฉัย ศึกษาข้อมูลผู้รักษาดีๆ เพราะบางตัว(ส่วนใหญ่...ตายเรียบ) เพราะแพทย์วินิจฉัยผิด กว่าจะเจอวิ่งเข้าออกหลายเลย (ไม่ขอเอ่ยชื่อแพทย์ละกัน ..เพราะไม่รู้ยังอยู่ที่นี่ไหม ...)
    :002::022::002:
  • ขอให้น้องสุนัขทั้งหลายหายไวๆ เจอหมอดีๆครับ

เอาใจช่วยครับ
  • ส่วนตัวผมขอแนะนำ คลีนิกรักสัตว์ ตรงข้ามโลตัส จรัญ ครับ คุณหมอชื่อ ดร.สพ.ญ. ศุภร ฟุ้งลัดดา ครับ คุณหมอเก่งมากและที่สำคัญค่ารักษาถูกมากๆครับ 400-500ของคุณหมอถือว่าแพงแล้วนะครับ ท่านทำเพื่อสัตว์จิงๆ ลองไปดูครับ
    วันธรรมดา เปิด 17.30-21.00
    วันเสารื-อาทิตย์ 8.30-12.00 นะตรับ

ขอให้น้องหมาของคุณ pomonono หายไว้ๆนะครับ
  • ตรงข้ามโลตัส จรัญ ประมาณ จรัญ เท่าไหร่คะ นึกไม่ออกว่าจรัญมันมีโลตัสอยู่เเถวไหน
    ลูกๆที่บ้านพาไปจุฬา เเต่มันไกลเเล้วก็คนเยอะมากๆไปทีคุณหมอก็เปลี่ยนคนที่ เลยชักไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่เเล้ว
    เเต่คุณหมอน่ารักคะดูเเลดี เเต่ลูกจ้างในโรงพยาบาลไร้ซึ่งมารยาททุกคน
  • แสบนักพยาธิในเม็ดเลือด หมาผมก็เป็น ติดเชื้อตั้งแต่อายุช่วง7เดือน ไม่หายขาดสักทีนี่อายุครบปีแล้วฉลองด้วยพยาธิเม็ดเลือดรอบที่3แล้วรอบนี้เอามันส์เลยพี่น้อง เป็นแบบเชื้อร้ายไม่มียากินฉีดอย่างเดียว พอดีพี่นภาแนะนำให้มาหาหมอที่หมาแมวยิ้มแฉ่งลาดพร้าว101หมอตรวจเจอไอ้ตัวร้ายพอดีโชคดีแท้ๆ หมอบอกเชื้อมันหลบถึงรักษาไม่หายสักที รอลุ้นเจาะเลือดตรวจผลการรักษาอาทิตย์หน้า ขอบคุณพี่นภาสำหรับคำแนะนำครับผม
  • ตอนนี้ถ้าหมาที่บ้านเป็นหนักผมก็ไปหาหมอซี ที่หมาแมวยิ้มแฉ่งลาดมะพร้าว 101 นี่ละครับ
  • ใกล้ซอย 77 ตรงข้ามโลตัสครับ
    คุณหมอเป็น ดร. สอนอยู่ที่เกษต ครับ มีใจรักสัตว์อย่างมาก ยาบางตัวก็ไม่คิดตังครับ
  • ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆเลยนะคับ ตอนนี้ก็รอกินยาให้ครบโด็สแล้วไปหาหมอที่รพ.เกษตรอีกครั้ง พยุงอาการไว้ด้วยยาและอาหาร

(ไข่ขาวต้ม3ฟอง/มื้อ+อาหารเปียกสำหรับหมาพักฟื้น เพื่อเพิ่มโปรตีนชนิดนึงที่ขาดไปทำให้ของเหลวซึมออกมาจากเส้นเลือด ยาที่กินก็คิดว่าน่าจะเปนแค่ยาบำรุงเฉยๆ)

ผมคิดว่ามันไม่ใช่การรักษามันเ้ปนเพียงการพยุงอาการเพื่อรอผลจากlabเท่านั้นเอง

ตอนแรกตั้งใจว่าจะไปรพ.วันพุธนี้แต่ด้วยเหตุผลอะไรหลายๆอย่างทำให้ต้องไปในวันศุกร์แทน ยังไงจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีคับ

ปล1.ผมคิดว่าคงจะให้โอกาสที่รพ.เกษตรอีกครั้งตามที่เค้านัด ถ้ารู้สึกว่าไม่มีความคืบหน้าหรือไม่ชัดเจนอีกก็ต้องย้ายล่ะคับ

ครั้งก่อนที่เปนพยาธิเม็ดเลือดพาไปคลีนิคแถวบ้าน2ครั้งโดนไปร่วมหมื่นบาทเลยลองไปรพ.รัฐดูเพื่อเซฟค่าใช้จ่าย

แต่ถ้าทั้งพี่มาร์คพี่Uronพี่นภาแนะนำที่ลาดพร้าว101ก็ต้องลองล่ะคับ ไม่ไกลบ้านด้วย อยู่ช่วงไหนของ101คับรบกวนขอเบอร์โทรได้รึเปล่าคับ

พี่มาร์คคับ ตอนไทเกอร์เปนตั้งแต่เริ่มท้องบวมยังมีเวลาให้เรารู้ตัวนานแค่ไหนคับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านจากใจเลยนะคับ ขอบคุณคับ
  • ถ้าพูดถึงเรื่องเห็บหลังจากที่เปนคราวที่แล้วก็คอยระวังเรื่องเห็บมากๆ แต่ก็ไม่มีมารบกวนอีกเลย

ถ้าเกิดจากพยาธิเม็ดเลือดจริง ผมคิดว่าพยาธิคงฟักตัวตั้งแต่คราวก่อนจนเปนตัวแก่กระจายอยู่ในหมาผมแล้วล่ะคับ

ไม่รุ้ว่าจะหายรึเปล่า
  • 101 จากถนนลาดพร้าวเข้าไป 100 เมตร ซ้ายมือ 023751837 ขอให้หายไวๆครับ
  • สาเหตุที่ทำให้เกิดภาวะท้องมาร มีดังนี้ครับ

สาเหตุเกิดจากตัวตับเอง เช่น
    1.เนื้องอก
    2.ตับแข็ง
    3.นิ่วทางเดินนำดี
    4.ตับอักเสบ
    5.พยาธิบางชนิด

ไม่ได้เกิดจากตับ
    1. โรคหัวใจ
    2. พยาธิหนอนหัวใจ
    3. ขาดสารอาหาร
    4. เส้นเลือดจากตับสู่หัวใจถูกอุดตัน เช่น เนื้องอกหรือ ซีสต์ เป็นต้น
    5. โลหิตจาง

หมอ พิทบูล
  • ขอบคุณ คุณหมอ สำหรับข้อมูลครับ
  • ตอน ไทเกอร์ เป็นพยาธิ์ในเม็ดเลือด ก็รักษานานมากกกกกกกกกกกกกกกก กินยาเท่าไรก็ไม่หายสักที
    รักษาไม่ได้ หรือไม่มีความเชี่ยวชาญก็บอกมาตรงๆ ไม่ต้องกลัวเสียฟอร์ม แต่ไม่ใช่เอาหมาผมมาเป็นหนูทดลอง จนอาการเริ่มโคม่า
    เขาอาจจะมองมันเป็นแค่หมา แต่สำหรับครอบครัวผมมันไม่ใช่

จนตอนหลังเริ่มมีอาการท้องมาน ซึ่งมันก็สายไปเสียแล้ว นี่คือเหตุผลที่ผม โกรธหมอมาจนทุกวันนี้

แค่เป็นพยาธิ์เม็ดเลือดแล้วตาย มันทำใจยอมรับไม่ได้จริงๆครับ
  • เศร้า.............ทั้งเจ้าของทู้และคนตอบเลย...........เฮ้อ

เข้าใจคับ...หมาใครใครก็รัก....เจอแบบนี้ก็........

.......สู้กันต่อไปคับ!!!!!!!

ส่วนคนที่อ่านอยู่ก็ดูไว้เป็นอุทาหรณ์คอยระวังแล้วกันคับจะได้ไม่ต้องมานั้งเศร้ากัน.....เฮ้อ.....
  • ผมเอาหมาไปหาหมอ ก็เพราะอยากให้เขาหาย ไม่ได้อยากให้เขาตาย
    ไม่ว่าจะเรียกค่ารักษาเท่าไร ไม่เคยต่อ ไม่เคยบ่น
    ไม่ว่าหมอแนะนำอย่างไรก็ทำตาม เพราะว่าเขาคือหมอ และเขาคือความหวังของเรา

หมอดีๆ มีเยอะ แต่สำหรับหมอบางคน ผมอยากให้คำนึงเรื่องจิตใจของเจ้าของหมาเพิ่มขึ้นอีกนิดเถอะครับ
    โปรดอย่ามองว่ามันเป็นแค่หมา เพราะหมาบางตัวมันอาจจะมีคุณค่าทางจิตใจเป็นอย่างมาก ต่อทั้งผู้เป็นเจ้าของและสมาชิกในครอบครัวครับ

วันที่ไทเกอร์ตาย แล้วลูกสาวผมร้องไห้ มันเทศกาลสงกรานต์ที่แสนเศร้า ภาพนั้นยังชัดเจนอยู่ในความทรงจำ
  • เรียนคุณwindeselคับ

ต้องขอโทษด้วยเนื่องจากรีบหาคำตอบเลยไม่ได้บอกว่าอยู่แถวไหน

ผมอยู่ถ.นวมินทร์ บางกะปิ คับ

วันนี้ยาที่หมอให้ครบโด๊สแล้ว ยังไม่มีอะไรดีขึ้น วันพฤหัสผมจะไปตามที่หมอนัดไว้อีกที

ถ้าไม่คำตอบอะไรที่ชัดเจนขากลับก็จะแวะที่ลาดพร้าว101เลยล่ะคับ

ไม่รู้ว่าจะขอผลเลือดกลับมาได้ด้วยรึเปล่าจะได้ไม่ต้องเจ็บตัวเจาะอีก

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆเลยคับ
  • เอาใจช่วยเพื่อนขอให้หมานายหายไว ๆ นะเป็นกำลังใจขอรับ
    ไฟล์แนบ
    0413_124402.jpg 114K
  • ผลออกมาแล้วคับ ตรวจเลือดไม่เจอตัวพญาธิ แต่ตรวจsnap 4d ผลออกมาชัดว่าเปนพญาธิเม็ดเลือดแน่นอน

ก็รักษาตามแนวทางนี้ไปคับ ค่าเกล็ดเลือดค่าโปนตีนยังไม่ดีขึ้น ค่าไตขึ้นมาอยู่ที่1.6 สูงไปนิดนึง เมื่อเช้าถ่ายมามีเลือดปนนิดหน่อย

แล้วแม่บ้านก็เพิ่งมาบอกว่าเมื่อวานอึที่ถ่ายออกมามีพญาธิออกมาด้วย ก็น่าจะเปนที่พญาธิชัดเจนแล้วล่ะคับ

ขอบคุณทุกท่านนะคับที่มาช่วยให้กำลังใจให้ความรู้ ขอบคุณมากๆคับ ขอบคุณมากเอ ยังไงเด๋วไว้คุยกันที่ออฟฟิต

ขอบคุณคับ