ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำร้ายหมาโดยไม่ได้ตั้งใจ
  • ผมรับ เกิ้ลมาอยู่ด้วยตอนอายุ 2 เดือน ตอนรับมา เกิ้ลมีทุกอวัยวะทุกส่วน สมบูรและแข็งแรง
    มาอยุ่ในคอนโด แคบๆ ขั้น 6 แน่นอนพื้นที่ในห้อง พอวิ้งเล่นได้แต่คงไม่สนุกนักเพพราะพื้นกระเบื้องลื่น และสถานที่คับแคบ
    พาออกไปเดินเล่นบ้างแต่ไม่บ่อย เนื่องด้วยเกิ้ลเป็นหมาขี้กลัว เจอเสียงเห่าก้อวิ่งหางจุกตูดแล้ว
    บวกกับเกิ้ลยังเด็กพาเดินยากมาก ทุกคั้งที่พาไปต้องอุ้มไปถึงที่สนามหญ้ากว้างในสวนสาธารณะแล้วจึงปล่อยให้วิ่งเล่นตามสะดวก
    พอมาช่วงที่ฝนตก วันเว้นวัน ติดต่อกัน 2อาทิตย์ได้ หมดหนทางหาหมาไปเดินเล่น พยายามพาเดินใต้คอนโด นิติเห็นก้อสั่งห้ามเลี้ยง
    ทำไงล่ะทีนี้ อยุ่ในห้องนี่แหละ เล่นกันในห้องแก้ขัด จนกว่าจะหาที่อยู่ใหม่ได้ ผ่านไปเกือบเดือน กิน นอนกัดผ้า เล่นของที่ผมให้เล่น ขว้างผ้าให้เก็บบ้าง ในพื้นลื่นๆ เบลคหัวทิ่มประจำ
    ผลที่ได้รับ คือน้ำหนักเพิ่ม กระดูกข้อขา รับน้ำหนักไม่ไหว ตามรูป

ปล.เดี๋ยวมาต่อนะครับ มันยังมีวิทีแก้
  • image
    ไฟล์แนบ
    12112012030 (Large).jpg 94K
  • image
    ร้อนใจมาก หมาพิการ สรีระผิดรูปด้วยน้ำมือเราเอง
    ปรึกษาหมา ได้คำแนะนำว่า เสริมแคลเซี่ยม และพาเดินพื้นสากๆ เช่นพื้นปูน หรือดิน มีโกศหาย เพราะหมายังเด็ก
    การพัฒนาของกระดูกยังทำได้ ออกกำลังการ สมำเสมอ เพื่อเสริม ความแข็งแรงให้กระดูก
    เท่านั้นยังไม่หายร้อนใจ โทรหาผู้รู้
    เปิดเว็ป PITBULL กดเบอร์คุณมาร์คทั้นที ได้คำแนะนำคล้ายกับหมอ แต่คุณมาร์คบอกไม่ขอแนะนำเรื่องแคลเซี่ยม แต่แนะนำให้ พาเดินทุกวัน สม่ำเสมอ เน้นวีทีการพาเดินแบบให้หมาเป็นผ่าย ลากจูงเรา เพื่อเพิ่มความแข็งแรงไห้กระดูกและโครงสร้างร่างกายทุกส่วน

สรุป ผมตามคำแนะนำทำทุกอย่าง ทั้งวิทีที่ หมอ ทและคุณมาร์ค แนะนำ...
    ไฟล์แนบ
    14112012035 (Large).jpg 51K
  • ผ่านไป 1 อาทิตย์ เกิลมีความเปลี่ยนแปลงไปไนทางที่ ดี

แต่ก้อจะมีปัญหากับนิติ เพราะพาขึ้นลงคอนโด เค้าเห็น เลยส่งหนังสือไปหาเจ้าของห้อง เป็นอันว่า ผม ขอย้ายออกimage
    ไฟล์แนบ
    17112012059 (Large).jpg 56K
  • ทุกวันนี้ ดีขึ้นมาก และกระดูกน่าจะแข็งแรงปกติดแล้ว
    ได้ทีอยู่ใหม่เรียบร้อย
    มีสภาพแวดล้อมที่ ง่าย ต่อการพาเดิน วันละ 1-2 รอบ แล้วแต่ว่าจะมีเวลามากน้อยแค่ไหนimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_20130301_195444 (Large).jpg 67K
    IMG_20130227_212246 (Large).jpg 39K
  • ทำผิด ดุบ้าง อะไรบ้าง ก้อ ค่อยสอนกันไป imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    20130301_111719 (Large).JPG 89K
    20130301_111727 (Large).JPG 90K
    20130301_111735 (Large).JPG 95K
    20130301_111727 (Large).JPG 90K
    20130301_111719 (Large).JPG 89K
    20130301_111735 (Large).JPG 95K
  • แค่ รุ้จักขอโทษ ผมก็ให้อภัยแล้วimage
    ไฟล์แนบ
    20130301_111741 (Large).JPG 67K
  • =D> =D> =D>:063:
  • ขอบคุณ คุณมาร์ค สำหรับคำแนะนำ

ปล. ผมเคยเห็นหมา ใน พิทบลูโซน เป็นแบบหมาผมหลายตัว แต่ไม่แต่ใจว่าเจ้าของรู้ตัวไหมและทำการรักษาหรือไม่ เอามาลงเผื่อไว้เป็นเครดตัวอย่าง
  • ใช่เลยครับเวลาทำผิด จะนั่ง ทำตาเหลือกไปมา ซ้าย-ขวา แลบลิ้น จับมือ หมอบ ฮาฮา
  • การเสริมแคลเซี่ยมมากเกินความจำเป็น มีแต่โทษ ไม่มีประโยชน์สักนิดครับ

แคลเซี่ยมเป็นสารอาหารที่หาได้ง่ายมากจากอาหารโดยทั่วไป ในอาหารเม็ดก็มีเพียงพอ ส่วนใครให้โครงไก่ ไก้บดยิ่งลืมไปได้เลย ไม่มีความจำเป็นต้องเสริมอีกแล้ว สำหรับพิตบูล การออกกำลังมีความจำเป็นมากที่สุดครับ

หมาขาเสียส่วนมาก ขาดการออกกำลังกาย และอยู่บนพื้นลื่นครับ
  • ถ้าอยู่ที่แคบและพื้นลื่น แนะนำให้ซื้อลู่วิ่ง ไปให้เค้าออกกำลัง เค้าน่าจะดีขึ้นนะผมว่าอ่ะ
  • ชอบจัง คนรักหมาและมีความรับผิดชอบ มีปัญหา ไม่ทิ้งหมา แต่หาทางแก้ให้ดีที่สุด คอยดูแล และค่อยหาทางออก คุณหล่อมาก
  • แคลเซี่ยม พออาการดีขึ้น ผมหยุดให้แล้วคับ ตอนนี้เน้นออกกำลังกาย หรือถ้าไม่มีเวลามากพอก็ จูงเดิน
    วันละ 15-20 นาที ในลักษณะ ให้หมาเป็นฝ่ายลาก แบบที่คุณแนะนำไว้แทนการการวิ่งหรือการออกกำลังกายแบบอื่นๆ
    ขอบคุณอีกรอบคับคุณมาร์ค
    ขอบคุณ คับ ArMlunatic ตอนนี้ผมได้ที่อยู่ไหม่ที่ลงตัวแล้วคับ มีสถานที่พาเดินจูงเล่นในหมู่บ้าน

• =D> =D> =D> :063:
  • ต้องอย่างนี้ครับ น่านับถือ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบจริงๆ ไม่ได้เห่อเลี้ยงเหมือนบางคน มีปัญหาเรื่องที่อยู่ก็หาทางแก้ปัญหาได้ เยี่ยมครับ บางคนอยู่คอนโดห้ามเลี้ยงรู้ทั้งรู้ยังทะลึ่งไปหามาเลี้ยงพอมีปัญหาก็ทิ้งหมา สารเลวจริงๆ
  • เยี่ยมมากๆเลยครับและมีประโยชน์สาระความรู้มากมายและเป็นกำลังใจที่ดีสำหรับคนเลี้ยงหมาที่อาการหมาคล้ายๆกับของคุณ
  • เยี่ยมมากครับ... ผมเป็นคนหนึ่งที่เลี้ยงหมาบนแฟต มีปัญหาเกี่ยวกับขาเหมือนกันครับ เลยไม่พยายามให้หมาวิ่งในห้อง โดยให้อยู่ในบล็อคส่วนใหญ่ ส่วนการออกกำลังจะให้ออกกำลังข้างนอกครับ
  • :063: หากันลื่น บริเวณที่เค้าอยู่สักนิดรับลองหายแน่ๆ เค้าจะกลัาเดินเต็มขาขึ้นครับ กักบริเวณในขอบที่เราใช้กันลื่น พาออกกำลังกาย ดีขึ้นสวยแน่ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
  • ออกกำลังกายดีที่สุดครับแก้ได้ทุกโรค
  • น่านับถือเป็นอย่างยิ่งอย่างนี้สิสังคมพิตบลูอย่างเราๆจะเจริญยิ่งขึ้น