ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครเคยเอา pit bull ขึ้นเครื่องบินมั่ง
  • ผมต้องการอยากจะทราบว่า ใครเคยเอา พิทบูล ขึ้นเครื่องมั่งคับ แล้วขั้นได้ไหม จะเอามันไป แต่ โหลดไว้ใต้เครื่องอ่ะคับ
  • ในประเทศหรือครับ ก็เหมือนซื้อพิทบูลส่งมาจากตจว.อ่ะครับ
  • คับผม ผมจะเดินทางในประเทศ แต่ไม่รู้ว่าเขาจะให้โหลดใต้เครื่องหรือปล่าวอ่ะคับ พี่ชายเคยนำขึ้นเครื่องไหมคับ แล้วสายการบินของอะไร ผมกะว่าจะนำไปกับ การบินไทย
  • เคยค่ะพิทบูลโตแล้ว..จากภูเก็ตมาสุวรรณภูมิการบินไทย ตอนนั้นเดินทางพร้อมเจ้าของพร้อมลูกหมาเฟรนส์ฯแต่พิทบูลโหลดใต้เครื่อง(ก่อนขึ้นเครื่องให้หมอฉีดยาให้ซึม) ตอนจองต้องบอกขนาดกรงอย่างแน่นอนและต้องเป็นกรงที่ได้มาตรฐาน ส่วนลูกหมานั่งกับเราได้แต่ต้องหนักไม่เกิน10 กก.และต้องอยู่ในกรงหรือกระเป๋าตลอดเวลาค่ะ
  • ต้องใช้กรงอย่างเดียวหรอคับ ใช้กล่องใส่สำหรับเดินทาง ได้ไหมอ่ะคับ แล้วค่าใช่จ่ายประมานเท่าไรอ่ะคับ แล้วต้องชีดยาที่ไหนอ่ะคับ ที่ สุวรรณภูมิมีป่ะ หรือว่าเราต้องชีดไปก้อจาก คลีนิกสัตว์เลย อ่ะคับ
  • ก็กล่องเดินทางนั่นแหละค่ะ อาจจะเรียกไม่ถูก ค่าใช้จ่ายคิดเป้น กก.แต่เท่าไหร่จำไม่ได้ ส่วนฉีดยาก็ตามคลีนิกสัตว์ทั่วไป แวะฉีดก่อนไปเช็คอิน
  • โอเคคับ อย่างนี้ก้อ สะบายใจล่ะ ขอบคุณมากๆๆนะคับ ว่าแต่ ถ้าผมจะไปซื้อตั๋วเลย แล้วเช็คอินเลยได้ป่ะคับ ไม่อยากจองอ่ะ ไม่มีเวลา
  • อ้อ..ตอนจองอย่าลืมให้เขาหมายเหตุด้วยนะว่าพันธ์หมาที่เดินทางเป็นพิทบูล และสามารถเดินทางได้พร้อมลงชื่อผู้รับจองเพราะที่เราเจอตอนไปเช็คอิน แม่สาวที่รับเช็คอินพอเห็นหมาเราก็รีบบอกเลยว่าบินไม่ได้ เราก็เลยให้อ่านในใบจอง และนางก็ไปตามหัวหน้านางมาอ่านอีก สุดท้ายก็เลยได้ขึ้น
  • ไม่ได้ค่ะมีหมานี่ต้องจองล่วงหน้าอย่างเดียว
  • อืม ไปจองที่ สนามบินเลยหรอคับ
  • update เรื่องการส่งสุนัขทางคาร์โก้การบินไทย
    1. ลูกสุนัขอายุ 2 เดือน ลูกสุนัขต้องสมบูรณ์ ไม่มีโรค ไม่มีบาดแผล และมีBook ประจำตัวลูกสุนัข คือใบที่ลูกสุนัขฉีดวัดซีน
    2. ลูกสุนัขต่ำกว่า 2 เดือนครึ่งต้องมีใบรับรองแพทย์ว่าลูกสุนัขแข็งแรงเพื่อมั่นใจว่าเมื่อไปถึงที่หมายแล้วลูกสุนัขจะปลอดภัย
    3.เช็คเที่ยวบินก่อนนำลูกสุนัขไปส่งที่คาร์โก้ และไปถึงคาร์โก้ก่อน 2 ช.ม.ก่อนลุกสุนัขเดือนทาง เพื่อทำเอกสารใช่เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมงค่ะ
    4.Box ที่ใส่ลูกสุนัขต้องเป็นBox พลาสติกหรือไฟเบอร์ วัดตามขนาด กว้าง*ยาว*สูง(และมีสูตรของทางคาร์โก้ประกอบ)
    5.ค่าส่งขึ้นอยู่กับขนาดและBox ใส่สุนัขและสุนัข ราคาขั้นต่ำ 150 บาท
    เบอร์โทร.คาร์ไก้สุวรรณภูมิ 02-1374521,23-25
    เช็คเที่ยวบิน http://thaicargo.com/th/fleet.asp
    หมยเหตุ ทางคาร์โก้เค้าปรับให้ส่งลูกสุนัขได้ตั้งแต่ 2 เดือน เดิม 2 เดือน 15 วัน ค่ะ
  • แต่ถ้าของนกแอร์ก็คล้ายๆกับการบินไทย แต่ต่างกันที่ราคา คือนกแอร์ขึ้นที่ดอนเมือง ราคาอยู่ที่ 9 กิโล (สุนัข+กล่อง) 410 บาท ถ้าเกิน 9 โล คิดกิโลล่ะ 50 บาทค่ะ

หมายเหตุนี้คือการจัดส่งแบบที่เราไม่ได้ไปให้สุนัขไปอย่างเดียว
  • พี่คับผมโทรไปสอบถามที่คาโก้มาแล้วเขาบอฟว่า ไม่สามารถเอาสุนัขพันพิทบูล เครื่องบินได้ พอะมีสายการบินไหน มั่งไม่คับการบินไทย หมดสิทธ์
  • นกแอร์แล้วกันค่ะ เบอร์ 0815531112 เบอร์ 025043523 ขอโทรค่ะพอดีพี่ยุ่งเรื่องส่งน้องหมาให้ลุกค้าเลยไม่ว่างตอบ ไม่รู้จะทันหรือป่าว
  • น้องถามเค้าแล้ว เค้าบอกอย่างนั้นเหรอค่ะ เพราะพี่ส่งการบินไทยประจำนะค่ะ
  • พี่จะโทรไปถามผจก.คาร์โก้การบินไทยดู มีแบบนี้มากเลยดทรไปไม่รับพิทบูล
  • ได้โทรไปคุญกับคุณอ๊อด ที่ฝ่ายบริการลูกค้าคาร์โก้การบินไทย เข้าแจ้งว่าเครื่องจากทางฝ่ายโหลดของลงขึ้นลงเครื่อง มีปัญหาในเรื่องการโหลดลูกสุนัขจึงไม่รับสุนัขบางสายพันธ์ และพิทบูลก็คือหนึ่งในจำนวนนั้น กฎเริ่มใช้ตั้งแต่วันที่ 4 เมษายน 2556
  • คับพี่ ไม่เป็นไรคับ ตอนนี้ผมให้คนที่โน้นขึ้นมารับผมไปแทนแล้ว เพราะว่า ผมโทรไปหลายการบินเขาก้อบอกเหมือนกันอ่ะคับ ก้อเลยไม่รู้ว่าจะทำไง ก้อเลย ให้พ่อของแฟนมารับไปดีกว่า ง่ายกว่ากันเยอะเลย แต่มันใกล้อ่ะคับ 1400 กว่า กิโล เลย จาก สุพรรน ไป หาดโหญ่ แต่ก้อต้อง ขอบคุนพี่มากเลยนะคับ ที่พยายามช่วยผม ของคุนมากๆๆ เลยนะคับ พี่ ผมชื่อ ต๋องนะคับ น้องใหม่ พึ่งหัดเลี้นงอ่ะคับ กะว่าจะให้เจ้า Coke ได้ไปแข่งลากกันเขามั่ง สักวันหนึ่ง อิอิอิ ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ