ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมหมาหนูถึงไม่กัดหมาอื่นเลยง่า!!!
  • :015:คือว่ามันเป็นตัวเมียนะค่ะ..อายุก็จะขวบแล้วล่ะจ้า..คือเรื่องมีอยู่ว่ามีหมาอื่น 2 ตัว มุดรั้วเข้ามาในบ้านหนูก็เลยยุหมาว่าไปจัดการเร็วมีหมามานั่นน่ะ..แต่ผลปรากฏคือมันขี้เกียจมากค่อยๆลุกขึ้นยืนยืดตัว 1 ครั้งมองซ้ายมองขวาแล้วก็มึนอะไรไม่รู้จนหนูต้องไปไล่เอง..ซะงั้น..แฟนเลยแซวว่านี่เลี้ยงพิทบลูหรือชิสุเนี่ย55+..แต่ถ้าเรื่องกินขอใครอย่ามายุ่งหรือมาแย่งเชียวไม่ได้เลย(มันกินเก่งมากกินเป็นหมดทุกอย่างทั้งผักทั้งสมุนไพรไทย..อิอิ)ป.ล.แต่มันมักจะข่มหมาอื่นที่เป็นตัวเมียเหมือนกับมันเป็นประจำ..ยังไงช่วยบอกหนูทีนะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    zP57op967717-02.jpg 79K
  • ดีแล้ว ถ้ามันสตาร์สเมื่อไหร่ แล้วจะถามว่า ทำยังไงให้หมาหนูเป็นเหมือนเดิมค่ะ
  • 555+เออก็จริงอย่างคุณผีว่าเนอะ..แต่ภาพนี้ถ่ายตอนประมาณ 5เดือนมั้งนะค่ะ..อิอิ
  • เดี๋ยวก็กัดขอบอก แล้วจะ เซ็งหมา
  • เห็นด้วยครับ
  • จิตประสาทมีปัญหา
  • ไม่ต้องรีบ ให้มันกัดหรอกครับ หมาผมก็เป็นเหมือนกัน ตอนแรกอยากให้มันกัด แต่ตอนหลัง ต้องคอยระวังไม่ให้มันกัด ของผม กัดตอน อายุ 1ปีกับอีกครึ่งเดือนพอดี (หมาชื่อมูมู่ เจ้าของชือมุ้ย) สาเหตุที่มันกัดคือ ผมเลี้ยงมูมู่ไว้ที่กรุงเทพ พอดีตกงานเลยพามูมู่กลับบ้านที่ต่างจังหวัด พอมูมู่ลงจกรถหมาตัวนั้นก็วิงเข้ามางแกเลย (ใอ้ตัวนั้นเป็นจ้าวถิ่นอยู่แถวนั้น) หมาตัวนั้นรังแกมันก่อน(หมาข้างถนน) แรกๆ ก็ยอมเขา แต่พอหลัง มา พอดีวันนั้นผมปล่อยให้ม้นวิ่งเล่นที่หน้าบ้าน ไอ้ตัวนั้นมันก็จะเข้ามารังแกอีก แต่วัรนี้ มูมู่ ไม่ยอม เลยเล่นซะปางตาย ดีที่ผมไปแยกทัน วันนั้นดีใจเลยว่ามันก็กัดเป็นเนาะ แล้วหลังจากั้นมา ถ้าเห็นไอ้ตัวนั้นวิ่ง ผ่านหน้าบ้านมันจะออกอาการ ทันนี ต้องห้ามไว้ แต่กับตัวอืนไม่มีอะไร ดังนั้น ไม่ต้องห่วงครับ มันกัดเป็นแน่ อยู่กับความพร้อมของเขาเองครับ แต่พอกัดแล้วมันจะติดใจครับ ระวังตรงนี้ใว้ให้มากครับ

จากผู้ด้อยประสปการณ์
    mui1221
  • ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
  • ดีแล้วค่ะที่มันดูขี้เกียจๆๆ ไม่ต้องห่วงเรือ่งกัดหรอกค่ะ มันเอาแน่ๆ แต่อยู่ที่เวลาค่ะถึงเวลานั้น เตรียมหาอุปกรณ์ให้พร้อมนะค่ะ^^ ส่วนเรือ่งการกิน สมุนไพร เครือ่งเทศ ไม่เหมาะกับหมานะคะ กระเทียม พริกไทย หัวหอม พืชผักที่มีกลิ่นฉุน ไม่ดีต่อสุขภาพมันอย่างมากเลยค่ะ ถ้าจะเสริมพวกวิตามิน ในอาหารเม็ดมีอยู่แล้ว หรือไม่ ก็ให้กินผักอื่นเช่น ผักกาด กะหล่ำไรงี้อ่ะค่ะ
  • เกิดเป็นหมาแท้จริงแสนรำบาก พอไม่กัดก็ถูกว่า พอกัดก็ถูกว่า ใจเย็นครับระหว่างรอหมาสตาร์ทเตรียมไม้งัดปากกับลองฝึกงัดปากไว้ก็ดีนะครับ พอเจอสถานการณ์จริงจะได้ไม่ตกใจ
  • ไอ้หมา 2 ตัวนั้น..สงใสจะเป็นตัวผู้แน่ๆ เลย......อิอิ
  • เลี้ยงหมาก็เลี้ยงด้วยอาหารหมาเถอะครับอย่าเลี้ยงด้วยอาหารคน ถึงจะเลี้ยงเหมือนลูกก็เถอะ เพราะเขาไม่ได้ต้องการสารอาหารเหมือนคนครับ
  • :012: พิทผม เจ้า Per อายุ 6 เดือนกว่าๆก็กับล่อ(กัด)หมาหน้าปากซอย ไปเรียบร้อยแล้วละครับ

พอดีคุณอาผมท่านทำหลุดออกไปนะครับ

ดีที่ผมขับรถกลับมาพอดี แยกได้ทัน

พิทคุณ netty ไม่กัดกับหมาอื่น ถ้าเป็นแบบนี้ไปตลอดน่าสบายใจมากกว่าทุกข์ใจครับ.......^_^
    ไฟล์แนบ
    143.jpg 97K
    2.1.jpg 84K
  • ไม่ต้องห้วงเตรีมตังไว้เยอะอิกอิกอิก
  • ที่บ้านก้อเหมือนกันค่ะ ตอนแรกไม่กัดเลย ติดเล่น จนประมาณ ขวบกว่า ก้อโดนหมาแถวบ้านรังแกแม้แต่พุดเดิ้นมันยังไม่เคยสู้ จะนอนหงายท้องให้ตลอด แต่พอวันนึงมันยอมแต่หมาตัวอื่นดันกัดมันจริงขึ้นมา ทีนี้แหละค่ะ มันลุกขึ้นมากัดจนตัวนั้นวิ่งหางจุกตูดไปเลย หลังจากนั้นมามันไม่เคยกลัวคัยอีกเรย ประมาณว่าคุมซอย แต่ว่าถ้าหมาตัวไหนไม่ยุ่งกับมันมันก้อจะเฉยๆ แต่ถ้าหมาต่างถิ่นผ่านมา แล้วมันวิ่งเข้าหา ถ้าหมาตัวนั้น เฉยๆ มันก้อจะไม่ทำอะไร แต่ถ้าเห่าใส่มันแม้แต่ครั้งเดียวนั่นแหละ มันเอาแน่ และมันไม่เคยเห่าก่อนกัด มัดจะวิ่งเข้าไปกัดเลย บางทีหน้าหนักใจเพาะกัวมันไปทำหมาเค้าตาย ค่ะ
  • ใครมีเรื่องแบบนี้ รบกวนเล่าให้ฟังด้วย
    ตอนนี้ที่บ้าน 9 เดือนแล้ว จะได้เตรียมตัว เตรียมใจ
    เพราะอยู่กับหมาไทย มีข่มกันอยู่บ้าง
  • หมาไทยโดนแน่คับไม่ต้องกลัว......
  • แต่มีเคสนึง หมาผม พิตตัวแรก ที่เลี้ยง มันกลัวหมาไทยตัวเก่าของผมที่เลี้ยงก่อน ถึงแม้ว่ามันจะสตาร์ทแล้วก็ตาม

มันยอมทุกสถานการณ์แบบว่ามันกลัวมากๆ เหอๆ แต่หมาตัวอื่นๆมันก็ไม่เคยกลัวเลย ชนหมดทุกตัว