ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครพอจะสอนถักสายจูงได้บ้าง ?????
  • พอดีลองทำตามจากกระทู้นี้ http://pitbullzone.com/community/discussion/31187/อยาก-ถักสายจูง-สอนทีครับ/p1

ทำยังไงก็ไม่ได้ ในรูปบิดไปซ้ายบิดไปขวา เราลองหมุนตามยังไงมันก็ยังงงอยู่ดี เริ่มทำตั้งแต่ตอนกลางวันของเมื่อวานก่อน จนถึงตอนนี้มันก็ไม่เป็นลายให้
    ดูจากในรูปเหมือนง่าย พอนั่งถักจริงๆมันไม่ง่ายเลย ขนาดแกะแบบโครเชยังไม่งงขนาดนี้ ไม่รู้ว่าเส้นไหนสอดใต้สายยาง/อ้อมเส้นไหน เส้นไหนทับเส้นไหน
    ใครพอจะสอนได้บ้าง หรือ ก๊อปรูปแล้วเขียนหมายเลขให้หน่อยว่าสายไหนขึ้นสายไหน สายไหนทับสายไหน
    พอดีจะถักเป็นสาย 2 หัว เอาไว้ให้น้องเวลาจูงบลูลี่กับไซบีเรียนคู่กันคะ ถ้าแยก2สาย ไซจะวิ่งอ้อมหลังไปมา คนจะล้มเอา
    เพราะบลูลี่เค้าจะเดินนิ่งๆไม่วิ่ง ถ้าใส่2หัว เค้าจะเดินไปด้วยกันไม่วิ่ง ตอนนี้ใช้วิธีผูกติดกันไว้เฉยๆ
    เลยอยากจะถักให้มันแข็งแรงหน่อย เผื่อมีอะไรฉุกเฉินเดี๋ยวจะดึงไม่อยู่
  • แนะนำคราวๆนะครับ เคยลองแกะจากกระทู้นั้นเหมือนกัน 3 วันเต็ม เริ่มที่สีไหนก่อน ก็ใช้สีนั้นทั้งสองเส้น เส้นไหนอยู่บนออมลงล่าง เส้นไหนอยู่ล่าง พับขึ้นบน ลองถักต่อไปก่อนแบบไม่สนใจตอนเริ่มอ่ะครับ เพราะตอนเริ่มมันยาก ลองดูว่าถ้าไม่สนใจต้นสาย เราทำได้ลายในรูปมั้ย แล้วค่อยมาแกะลายตรงต้นสายใหม่ งงมั้ย
  • ผมก็ทำตามกระทู้นั่นแหละครับ ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่มันใจได้เรื่องความถึกความทนเพราะทำเองกับมือ(เมีย) :">
  • ดูกระทู้นั้นแล้วทำให้คิดถึงท่าน อ.เพิ่ม มากๆครับ ท่านเป็นผู้ถ่ายทอดครับ :063:
  • ถักได้แล้วคะ พ่อเคยถักแบบนี้ไว้ลากรถ แต่ไม่ได้ใช้แกนกลาง พอเปิดแบบให้พ่อดู พ่อก็ถักให้เลย :m24: