ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์ครับ
  • คือตอนนี้ผมกำลังจะเอาหมาตัวใหม่เข้ามา(พิทบูลเพศผู้) แต่ไอ้เจ้าตัวเก่า(พิทบูลเพศผู้ เหมือนกัน) มันหวงบ้านกับเจ้าของ เคยลองเอาหมาของผมไปทำความรู้จักกับหมาที่กำลังจะเอามาใหม่ แต่หมาของผมมันจะกัดเขาท่าเดียวเลยครับ(หมาตัวใหม่ก็ไม่ใช่หมาของใคร แต่เป็นหมาของน้องชายผมซึ่งเขาตายไปแล้ว ผมจึงอยากดูแลแทนน้อง) ผมกลัวว่าถ้าเอาหมาใหม่เขามาบ้านแล้วมันจะกัดกัน ซึ่งที่บ้านผมเลี้ยงพิทบูล1ตัว กับพุดเดิ้ลอีก2ตัว ก็ไม่มีปัญหาอะไร กลับเป็นพิทบูลที่กลัวพุดเดิ้ล แต่กับหมาอื่นไม่ได้เลย เขม่นเขาอย่างเดียว

ใครที่มีประสบการณ์ หรือมีวิธีที่จะทำให้หมาพิทบูล 2 ตัวขึ้นไปอยู่ด้วยกันได้ ขอความกรุณาช่วยบอกวิธีด้วยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง
  • :m005:ยากครับ...นอกเสียจากขังแล้วผลัดปล่อยทีละตัวครับ
  • :015:อย่างแลกเลยนะคับขอแสดงความเสียใจด้วยนะคับที่เสียน้องชายไป:024:
    ไม่ยากคับ มัดไว้ตัวละมุมบ้านแล้วปล่อยเป็นเวลาทีละตัวพอตกเย็น
    ก็เอาเข้ากรงที่เตรียมไว้ ตัวละกรงนะคับเดียวงานเข้า:001:แค่นี้คับก็อยู่ได้
    แล้ว
  • เตรียมหาไม้เอาไว้งัดปากได้เลย แล้ววันนั้นจะมาถึง....หายาทาแผลไว้ด้วย หวังดีครับ
  • ผู้กับผู้...ยากที่จะญาติดีกันนะค่ะ^^ ถ้าอยากจิงๆก็แยกกรงเลยค่ะ แต่สำคัญต้องให้เวลาให้เท่ากัน ไม่งั้นมีงอน..
  • ก็เสียใจกับการจากไปด้วยคับ ส่วนเรื่องหมานั้นก็ตามที่รู้ ๆ กันอยู่
  • เห็นด้วยกับคุณ phitsnu คับ....คงไม่มีทางที่จะอยู่ด้วยกันโดยที่ไม่มันจะแทะกันคับ....

อยู่คนละกรง...ผลัดกันปล่อย....ก็ OK คับ...
  • เสียใจด้วยครับ

แล้วก็คงต้องทำอย่างที่บอกคือ แยกกันอ่ะครับ เพราะว่ามันโตแล้ว

ไม่มีทางที่มันจะรับหมาจากฝูงอื่นมาเป็นพวก แน่ๆ
  • มันต้องมีตัวใดตัวหนึ่งเป็นจ่าฝูง ผมคิดว่าคงจะกัดกันตายหรือแทบตายเหมือนเดีม :o004:เหอ ได้ยินแล้วเบือ ทุกวันมีแต่ปัณหาโลกแตกของคนเลี้ยงพิทบูล แต่ก็ยังมีอีกเยอะแยะที่จะตามมา:o025:ดูตามข้างล่างแล้วกันครับว่าเขาฝึกกันอย่างไรพิทบูลเนี้ย:o019:
    http://www.youtube.com/watch?v=GY9glLMzg3Y&feature=related
    http://www.youtube.com/watch?v=DHAQkT4C9VA
  • :017: ทั้ง 2 คลิป นั่งดูไปก็ลุ้นไป
  • ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ยังรับความคิดเห็นอื่นๆอยู่ครับ

ขอบพระคุณครับ
  • โตแล้ว ท่าทางลำบาก

วันใดวันหนึ่ง ท่าน คนในบ้าน ผลั้งเผลอ
    หรืออุปกรณ์ ที่ ควบคุมพิทบลู ชำรุดเสียหาย
    จะลำบาก กับคน และ หมาที่จะแยกมัน
    บางคนบาดเจ็บตามคู่กรณีไปด้วย หนักกว่านี้ก็คงเคยเห็นข่าว

ตัดปัญหาก่อนที่เกิดปัญหาดีกว่า
    คุณ คนที่บ้าน และหมา จะได้ไม่เดือดร้อน และเสียใจ
  • เคยเห็น มีคนทำได้นะครับ
    ลอง หาดูรายการ ด๊อกวิสเพอเร่อ ทางยูบีซีดูนะ ครับ
    เขา มีวิธีดี ๆ แนะนำเพียบ
    ช่อง 26 ชื่อ รายการ คู่มือรู้จักสุนัข ปี 3
    โดยซีซ่ามิลาน ผมชอบมาก
    ลองดูนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
  • ต้องหาเงลาเข้าไปดูช่องที่ท่าน v6jo บอกแล้วล่ะครับเผื่อจะมีแนวทางดีๆ

ขอบคุณครับ