ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเพิ่งหายจากลำไส้ บำรุงยังไงดีคะ
  • น้องหมาหายจากลำไส้อักเสบเมื่อวันที 13 ตอนนี้ให้กินอาหาร i/d และจุลินซีครบ 10 วันแล้ว หมอบอกว่าลำไส้แข็งแรงแล้วค่ะ แต่น้ำหนักน้องน้อยมาก ก่อนแอดมิทหนัก 8.15 กก. หายเหลือ 6.83 กก. วันนี้ไปเช็ครอบสุดท้าย น้ำหนักเพิ่มมาที่ 9.15 กก.แล้ว หมอบอกน้อยมากสำหรับพิทบูล 4 เดือน น้องสูงแค่ 12 นิ้วเองค่ะ ตอนซื้อคนขายบอกว่าพ่อมีเลือดแกฟ แม่เป็นแสตนดาร์ทบูลลี่ไม่เตี้ย เราเห็นน้องเค้าหุ่นไม่ตัน ขายาว คือถ้าพ่อแม่เป็นแบบนั้น น้ำหนักส่วนสูงเหมาะสมกับเค้ามั๊ยคะ? เพราะหมอบอกน้องน้ำหนักน้อยมากเลย ปกติต้อง 10 โลกว่าแล้ว อยากจะบำรุงให้เค้าได้สัดส่วนเท่าที่เค้าจะทำได้ค่ะ อยากให้เค้าสุขภาพดีทั้งกายและใจ (หมอบอกผลกระทบคือน้องจะโตช้าไม่ทันตามวัย) ต้องเสริมอะไรเป็นพิเศษมั๊ยคะ ?

ตารางกินปกติค่ะ

7.00 กล้วย 1 ผล(แล้วแต่ที่สวนกล้วยไหนจะให้ลูก แต่ที่ได้กินมากที่สุดคือกล้วยน้ำว้า)+ไข่ต้ม+นมครึ่ง
    กล่อง+ซาลาเปาหมูแดง
    9.00 F1+หมูต้ม+นมสด
    12.00 F1+หมูต้ม+นมสด
    14.00 หวานเย็น 1 แท่ง(นมสดแช่ฟรีซเหมือนไอติม)+เม็ดขนุน 5 เม็ด+ทองหยอด 3 เม็ด
    15.00 เล่นน้ำในสระขอบยางของเด็ก ครึ่งชั่วโมง
    18.00 เดินออกกำลังกายสลับวิ่ง
    19.30 F1+หมูต้ม+นมสด
    แอบกินอาหารแมวบ้างถ้าแมวไม่อยู่ (คะนินเปอร์เซีย 32)

น้องกินแบบนี้กับกิจกรรมประมาณนี้เหมาะสมมั๊ยคะ ต้องให้อาหารเสริมหรืออะไรบำรุงเค้าเพิ่มมั๊ย หมอบอกไม่ต้องกินแคลเซียมเสริมเพราะกินนมเยอะอยู่แล้ว อายุ 4 เดือนเริ่มฝึกสปริงโพลได้รึยังคะ?
    ไฟล์แนบ
    525028_523377377700453_2032078798_n.jpg 89K
  • แนะนำอย่างแรกเลยนะครับ เลิกให้นมครับ
    อย่างที่ 2 คือ อาหารที่ไม่ใช่ อาหารหมา ถ้าหยุดไก้ก็ดีครับ
  • ซาลาเปาหมูแดงกับอาหารแมว ห้ามกินครับ!!! :o034:
  • เท่าที่ดูในรูปก็ไม่ผอมมากนะคับ ไม่ต้องอัดอาหารให้อ้วนหลอกครับ ตอนนี้อัดให้ตายเขาก็ไม่อ้วน หมาจะตัวล่ำใหญ่นั้น ปัจจัยหลักๆ คือ สายพันธุ์ของเขา การอัดอาหารมากจนเกินไปอาจทำให้หมารูปร่างเสีย คือหลังแอ่นได้ เดี๋ยวอายุเขามากขึ้นการเผาผลาญทางร่างกายก็น้อยลง ตอนนั้นเขาก็จะดูอ้วนขึ้นเอง

ดูแฟนต้าสิ ผอมไหม ตอน 3 เดือน
    image

ตอนนี้ 1 ปี กว่าๆ แล้ว แปลงร่าง (ส่วนใหญ่พิตบูลตอนเล็กๆ จะดูขี้เหร่คับ แต่พอเขาเริ่มโตขึ้นจะดูดีเอง)
    image
    ไฟล์แนบ
    11.jpg 89K
    22.jpg 154K
  • image
    ไฟล์แนบ
    2013-04-24_085314.jpg 82K
  • image
    ไฟล์แนบ
    2013-04-24_085506.jpg 85K
  • ยาคูล์ หรือ โยเกิด ช่วยรักษาความผิดปรกติในกระเพาะและลำไส้เป็นอย่างดี....
    เพราะ จุลินทรีย์ แลคโตบาซิลลัส ไปช่วยฆ่า เชื้อที่อาจจะตกค้าอยู่ในรูปแบบเมือกเคลือบลำใส้และกระเพาะ
    เพราะถ้าไม่กำจัดออกให้หมดน้องหมาอาจจะกลับมาเป็นได้อีก
  • wongvit แฟนต้าหล่อจังเลยค่ะ เคยอ่านที่เลี้ยงคู่กับบีเกิลใช่มั๊ยคะ

Tony_Munta ส่วนกล้วยชอบมากไปนอนเฝ้าที่ต้นทุกวันเลย ถ้าไม่เอาให้ก็แอบขโมยแล้วกินทั้งเปลือกเลย นมเห็นหมอบอกว่าให้กินตลอดชีวิตได้เพราะดีกับเค้า ควรจะเลิกหรือให้กินต่อดีคะ

the_Door ซาลาเปาพยายามเลิกค่ะ อาหารแมวปกติไม่กิน แต่ถ้าแมวเผลอจะไปแอบกินมันเป้นที่ให้อาหารอัตโนมัติ แมวที่บ้านมีหลายตัวกินข้าวไม่ค่อยพร้อมกันค่ะ

SiNGLe1 ต้องให้กินเยอะมั๊ยคะ ตอนกินi/dหมอให้มากินมื้อละ 1cc ยาคูล์ต้องกินเยอะมั๊ยคะ
  • นมแพะน่าจะดีกว่านมวัวครับ แต่ถ้าหมาไม่แพ้ก็คงไม่เป็นไร (มั้ง) หมาผมก็ให้กินแบบนานๆ ที พอดีเห็นมันชอบเลยให้กิน ไม่ได้บำรุงอะไรเป็นพิเศษนะครับ (หากซื้อมากินเองก็จะให้มันบ้างเท่านั้น) :o034:
  • cielo ใช่แล้วคับเลี้ยงคู่กับเจ้าบีเกิ้ลตัวแสบ อิอิ
  • จะว่าไป ก็ต้องตามแต่คนเลี้ยงล่ะครับ ส่วนผม เห็น ผลเสียมากกว่าผลดีและ ได้ไม่คุ้มเสีย ไม่คุ้มจ่าย
    และหมาในช่วงฟื้นตัวแบบนี้ การให้นม เสี่ยงต่อการมีปัญหาตามมาอีกมากครับ
    ถ้าหมออยากเห็นหน้าเราบ่อยๆ นม ก้เป็นทางเลือกที่ ชาญฉลาด ทีเดียว...
  • หากจะเพิ่มน้ำหนักเน้นคาโบกับใขมันซิครับ
    เช่นใน100เปอร์เซ็น แบ่งเป็น โปรตรีน30 คาโบ40 ใขมัน30 แต่เมื่อน้ำหนักเพิ่มจนพอใจแล้วก็ให้ลดปริมาณคาโบกับใขมัน แล้วเพิ่มโปรแทน การจดบันทึกการเปลี่ยนแปลงของหมาเรากับอาหารที่ให้จะช่วยให้คุณควบคุมการเปลี่ยนแปลงได้แม่นยำขึ้น กันลืมได้ด้วย ว่าได้ให้อะไรเค้ากินไปบ้าง